Kinh nghiệm: Gia Tăng Giá Trị Cho Khách Hàng

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi Song Nhi, 22/12/2010.

1. Song Nhi

Song Nhi Thành Tam Nhi rồi!

Xin phép được bê nguyên cụm từ đậm chất “khoa học kinh doanh” của một người quen trên LCM. Vì tôi vốn không có khiếu làm kinh doanh, lại lười nghiền ngẫm sách kinh tế nên lần đầu tiên tôi được tiếp cận với khái niệm này.

Cụ thể hóa cụm từ “gia tăng giá trị cho khách hàng”, bạn tôi nói: có những topic như topic của Gfood, đặc sản Quảng Ninh…, ngoài việc bán thực phẩm, chủ topic còn cung cấp thêm các công thức chế biến món ăn rất tỉ mỉ. Anh lại nhắc tên ocyeucuame với công thức chế biến si rô chữa ho từ phật thủ, mạch nha. Với những topic như thế, khách không mua hàng vẫn được hưởng lợi, vì họ được tặng không công thức để tăng cường khả năng nữ công gia chánh của mình.

Có vẻ như tôi bắt đầu hiểu thế nào là “gia tăng giá trị cho khách hàng”.

Thôi thì lại lấy ví dụ từ cái mẹt hàng trứng công nghiệp của tôi, cho nó mộc mạc, dễ hiểu.

Tôi bán trứng mà chả hiểu gì về trứng. Và thật may mắn, chính khách hàng là những người giúp tôi gia tăng giá trị cho khách hàng.

Đầu tiên là bác Hainhoc với việc hướng dẫn phân biệt trứng mới và trứng cũ (trứng mới thì lòng đỏ cao thành, tròn vo như quả bóng).

Tiếp đến là (ai nhỉ, Hồng Cook hay là một ai đó rất giỏi nấu nướng) hướng dẫn cách làm trứng ốp la. Cho trứng vào chảo dầu sôi, to lửa hết cỡ, sau đó lật mặt sau thì để lửa nhỏ liu riu… Đại khái thế. Tôi đọc được mấy dòng hướng dẫn này trong topic bán hàng của mình, thử áp dụng ngay, thì suýt chảy nước mắt vì biết ơn khách hàng. Chưa bao giờ bàn tay chỉ có một hoa tay của tôi lại làm được đĩa trứng đẹp tuyệt như vậy.

Theo đà này, một khách hàng khác (trời ơi, tôi lại quên mất nick rồi, trước đây em ấy có chồng bán điện thoại ở ngay ngã tư Vọng) lại thêm vào một bí quyết rán trứng với nửa củ hành tây. Công thức này cũng hấp dẫn lắm, nhưng tôi chưa thử lần nào nên giờ quên mất cách làm.

Thêm một khách hàng nữa muốn mua trứng tươi về ngâm rượu cho mẹ nuốt sống (chữa bệnh). Tất nhiên, bạn cũng sẵn sàng chia sẻ công thức này trong topic của tôi. Nhiều khách hàng đã ghi chép công thức này vào sổ tay của họ để làm cẩm nang chữa bệnh tại nhà.

Và rồi Encon, một thành viên tích cực của Lamchame thời ấy vào chỉ dẫn cách diệt kiến bằng vỏ trứng…

Với những đóng góp quý báu của khách hàng, topic của tôi trở nên đỡ tẻ nhạt hơn hẳn. Quả trứng mà tôi bán cho khách hàng có bản sắc hơn bất kỳ quả trứng nào ngoài chợ đời. Nếu biết cách chế biến, một quả trứng công nghiệp không chỉ đơn thuần là trứng để luộc, rán, mà còn là trứng để làm caramen, để thành các món thơm ngon hấp dẫn trong nhà hàng, để làm thuốc chữa bệnh. Thậm chí, đến cái vỏ trứng cũng chẳng nên vứt vào sọt rác.

Đến thời bán tất, tôi cũng may mắn được khách hàng chỉ dẫn cách kéo dài tuổi thọ cho tất bằng việc cho chúng vào ngăn đá, sau đó giặt sạch rồi mới sử dụng. Tôi bán tất lần đầu, còn khách của tôi thì đã dùng tất mấy năm rồi, nên trong giao dịch này, có những sự trái ngược hơi buồn cười: khách nói cho tôi hiểu về thứ mà tôi đang bán.

Chính sự hiểu biết của khách đã khiến tôi thấy mình cần phải “chuyên nghiệp hóa” công việc mà tôi nghĩ chỉ “làm thử xem thế nào”. Tôi lục quyển sách hướng dẫn mẹo vặt trong gia đình, và chép hết các công thức bảo quản, giữ gìn, tận dụng tất vào topic bán hàng. Có rất nhiều người bấm nút cảm ơn tôi vì việc đã giúp họ tiết kiệm tiền mua tất mới.

Phải chăng, tôi đã bắt đầu tìm ra giải pháp gia tăng giá trị cho khách hàng?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Song Nhi
    Đang tải...

2. Ðề: Gia tăng giá trị cho khách hàng

Chị nói đúng,
    Để bán hàng tốt, ngoài sản phẩm tốt bạn cần có dịch vụ tốt. Bạn cần " gia tăng giá trị cho khách hàng"

Có lần em đi mua lụa ở Vạn Phúc, em vào xem rất nhiều nhà nhưng chỉ có 1 nhà duy nhất, em xem thôi, cô ý đưa cho em tờ hướng dẫn nói về cách sử dụng, cách giặt lụa thế nào...... ( và đương nhiên trong tờ hướng dẫn đó có tên của cửa hàng, sdt ). Đó là một cách quảng cáo hiệu quả). Kết quả là em đi dạo một vòng và quay trở về đúng cô ý mua, không phải vì sản phẩm của cô ý tốt hơn, bán rẻ hơn mà em cảm thấy có sự tin tưởng hơn

Có hai hãng sữa đều cùng có nhân viên đứng bán, giới thiệu sản phẩm ở một đại lý lớn. Cả hai đều kê một cái bàn nhỏ và bày sản phẩm của mình lên đó. Cả hai đều có 2 nhân viên bán hàng rất xinh. Một người chỉ đợi có khách hàng đi qua rồi mời vào xem, số người dừng chân rất ít. Một bên họ chuẩn bị sẵn một số đồ nho nho: bóng bay cho trẻ con, bút bi cho mẹ. Ai đi qua, họ cũng tặng sản phẩm tương ứng. Trẻ con có bóng bay hào hứng, níu chân mẹ. Mẹ có quà cũng vui lòng đứng lại nghe quảng cáo. Ở đây không phải nói về quảng cáo nhưng mình đã tận mắt đừng nhìn 1 lúc lâu và mình thấy công ty thứ 2 họ đã nghĩ về khách hàng trước rồi mới nghĩ đến việc quảng cáo cho sản phẩm của mình.

Hihi, không biết mình nói có đúng chủ đề không nữa

Mẹ Bắp cải

3. Song Nhi

Ðề: Gia tăng giá trị cho khách hàng

Mẹ Bắp cải đang nói đúng chủ đề rồi đấy.
    Mẹ Bắp cải đã bao giờ gia tăng giá trị cho khách hàng ngay trong công việc cụ thể của mình chưa?

Nguyễn Chí Đông thích bài này.
  4. Ðề: Gia tăng giá trị cho khách hàng

Chị ơi có chứ chị
    Bọn em bán hàng mà, luôn luôn cố gắng hoàn thiện qua từng ngày thôi. Không có ai một sớm một chiều mà đạt được thành công cả. Cứ cố gắng, cố gắng. Hôm nay có thể chưa đạt được thành quả, chưa có sự hài lòng nhưng có ngày sẽ có nhiều người biết đến bạn.
    Kinh doanh là cả một chặng đường dài, học về điều này học cả đời cũng không hết. Tích lũy, tích lũy và học hỏi, học hỏi

Mẹ Bắp cải

5. nhocTin

nhocTin shop trẻnhỏ.com - welcome

Trẻnhỏ.com tụi em thì gia tăng bằng cách đã phải "chuột bạch" 1 cơ số đồ chơi ô tô leo tường để có thể đảm bảo chế độ bảo hành cho khách hàng, dù chỉ là 1 tuần (nhưng hình như chưa có bên nào dám đảm bảo sản phẩm nào, chỉ là mua bán trao tay, xong là xong). Ngoài ra, bên em cũng làm 1 tờ hướng dẫn bằng tiếng Việt ghi cụ thể, chi tiết cho khách hàng cách sử dụng và cách chơi sản phẩm.
    Cũng rất vui vì các mẹ vẫn chọn sản phẩm bên em mặc dù các mẹ cũng so sánh giá nhà em là có "cao hơn" 1 số mẹ khác bán, nhưng các mẹ lại tin tưởng hơn vì có thể được bảo hành 1 đổi 1 và chế độ hậu bán hàng.
    Sẽ cố gắng "gia tăng giá trị khách hàng" ở nhiều mặt hàng sản phẩm khác (em về đi lục tủ học kinh nghiệm tái sử dụng tất như chị Song Nhi nói đây)

6. Song Nhi

Chị cũng rất thích mua những sản phẩm có bảo hành và chế độ hậu bán hàng tốt. Thỉnh thoảng phải đi mua một món đồ thuộc về điện tử, điện lạnh, có cảm giác không tin tưởng vì người bán hàng chỉ biết mỗi việc giới thiệu giá cả, ghi hóa đơn thanh toán. Hỏi về bảo hành thì họ bảo kẹp trong sản phẩm rồi, về giở bảo hành ra là một tờ giấy chẳng có tên người bán, người mua, ngày bán, ngày mua gì cả.
    Cũng may chưa phải bảo hành cái gì, nhưng cứ nghĩ đến việc đi bảo hành là đã thấy ngại rồi. Sợ những khuôn mặt vô cảm.

7. Song Nhi

Mẹ Bắp cải thử tìm một ví dụ cụ thể để bà con dễ hình dung hơn được không?

8. Ðề: Gia tăng giá trị cho khách hàng

Đúng rồi đó bạn
    Mua cái gì mà có hướng dẫn sử dụng thì dễ chịu vô cùng. Đọc những dòng bạn viết đã khiến mình click vào link của bạn rồi. Hihi
    Chúc mẹ nó luôn luôn đông khách nhé

9. cunco

cunco Thành viên chính thức

Mẹ Bắp cải có thường tư vấn cho khách hàng chọn size, chọn kiểu cho phù hợp vì phải vừa, phải hợp mới đẹp. Mặt mạnh, mặt tốt và cả mặt dở, mặt xấu của sản phẩm. Ví dụ: cái này bền nhưng dáng không điệu, cái kia đẹp nhưng phai màu và co thể nhanh bị bai cổ, cái này thấm mồ hôi tốt nhưng nhăn, cái kia không phải là nhưng nhiều nylon, cái này điệu nhưng không hợp với dáng người, lông vũ thì ấm và bền hơn bông ép, nỉ và băng lông có điểm gì tốt điểm gì không, vải này giặt thế nào cho không phai, không dão, bền màu, không loang, không rạn...
    Đấy là 1 vài điều tớ biết về quần áo và thời trang.
    Còn về mỹ phẩm và dưỡng da hoặc sản phẩm chăm sóc tóc thì không chỉ chú trọng đến doanh số mà cũng phải quan tâm đến loại da, loại tóc, độ tuổi mà tư vấn cho phù hợp. VD tôi ra salon tóc ở 275 Lê Duẩn muốn cắt, làm xoăn và nhuộm cùng lúc và phá cách nhưng chủ tiệm nhất quyết không làm vì dáng tôi không hợp kiểu ấy, mặt tròn thì không nên cắt tóc quá ngắn, uốn thì nên để dài hơn sẽ đẹp hơn, với trang phục công sở mà tôi hay mặc thì không hợp mầu ấy, chất tóc của tôi không thể cũng lúc vừa uốn vừa nhuộm và việc nối tóc cũng không thể làm tôi trông sành điệu, hiện đại hơn nếu tôi không thay đổi phục trang, trang sức, trang điểm và cả phong cách, dáng hình...Khi tôi mua mỹ phẩm của Hanhbee trên diễn đàn mình thì tôi chọn Clinic hoặc Sishido nhưng Hạnh tư vấn tôi da dầu nên dùng bộ kiềm dầu và phụ nữ ngoài 30t thì nên dùng dòng sản phẩm Ester Lauder chứ Clinic chưa đủ tầm để chống nhăn và nâng cơ cho tôi. Khi tôi muốn mua chì kẻ mặt Hạnh cũng can là nên mua ở nơi khác vì chỗ Hạnh chỉ có dang bột không có dạng chì nên người không thường trang điểm như tôi sẽ ngại dùng, khi tôi than phiền tài khoản của tôi luôn ở trang thái hết tiền thì Hạnh không ngần ngại thêm phí vận chuyển để nhân viên chuyển phát đến tận nơi thu tiền của tôi, khi biết tôi chọn loại son ít dưỡng chỉ vì thích cái mầu ấy nhưng lại không chịu mua dưỡng môi, Hạnh đã nhiệt tình tặng tôi 1 thỏi dưỡng môi miễn phí của camel thì phải. Tôi rất yêu bạn vì bạn tư vấn nhiệt tình và chỉ bảo tận tình khi tôi ngỏ ý muốn kinh doanh, bạn khuyên tôi chưa nên bập nhay vào mỹ phẩm mà nên thử làm về tinh dầu, 1 dòng sản phẩm đang rất được ưa chuộng và miền Bắc cũng có 1 viện hương liệu gì đó rất nổi mà trong Nam luôn ra tận đây để nhập hàng.
    Chị Mốt đẹp khi giao caramen cho tôi đã tặng thêm bao nhiêu đồ vì sự ngưỡng mộ và nồng nhiệt mà tôi thể hiện qua điện thoại khi đặt hàng caramen của chị, rồi cứ lăn tăn áy náy vì mẻ này chị canh cẩn thận lắm rồi nhưng vẫn không thể hiểu sao lại quá lửa nên hơi lên bọt dù ăn vẫn ngon miễn chê và nếu chị không nói thì tôi biết gì đâu, tôi đòi máy vest và áo sơ mi khi gặp chị thì chị cũng ngăn tôi và cố thuyết phục tôi chờ chị 1 thời gian để chị tuyển thợ chuẩn đã, Chính những điều đó cũng sự đáng mến, đáng quý toát lên từ con người chị đã thu hút tôi khiến tôi quý chị như chị em.
    Rồi chị Môccún người cung cấp, chia sẻ đồ second hand cho tôi đã cương quyết không bán cho tôi sau khi tôi đến và ôm vô tội vạ cả chục triệu quần áo cho con và hơn 20 cái áo dạ cho mẹ và cho người quen. Chị để phần bưởi cho tôi mỗi khi tôi đến, nấu những món ngon cho tôi ăn và chỉ để dành những đồ đẹp nhất, đỉnh nhất để tôi khỏi tham lam ôm đồm quá nhiều những thứ không cần thiết. Tôi cũng yêu và nhớ chị vô cùng nếu 1 tuần không gặp, không được ra nhà chị chỉ để ngắm và sờ quần áo rồi buôn dưa lê với nhau. Thế là chúng tôi trở thành chị em thân và tin nhau như chị em ruột.
    Mekhanhchip với sự tư vấn nhiệt tình của em về các loại ruốc, rượu vang Chile và tranh thêu truyền thống, em Hanguyen luôn tư vấn và bán rẻ gạo tốt nhất cho tôi, hạt dẻ, chổi lau nhà, chảo 2 mặt, giấy ướt, pate gan, bánh khoai môn và thỉnh thoảng lại dúi vào tay tôi hộp pate, bánh khoai môn, bánh mì kẹp, bột làm bánh bột lọc hay kg khoai môn ngon mà không lấy tiền.
    Em sausau family rất nhiệt tình khi tôi muốn mua quần áo thanh lý về kinh doanh và tiệm cà phê ở 12 Đường Thành của em, Em meheomoi với hàng mấy bộ quần áo còn mới may ở Hương Trầm của mẹ, sơ mi cao cấp của bố, bốt, dép, túi và vô vàn váy vóc, áo các loại đã khiến tôi trở nên sành điệu hợp mốt mà chỉ mất 200-300k 1 bộ quần áo, váy áo...Sau đó thật đáng quý chúng tôi cũng thân như chị em và em lại mua hàng ủng hộ tôi.
    Thực sự còn quá nhiều những bạn mà mình mua 1 hoặc 2 lần như bạn bán sữa Friso, bán thịt đà điểu, bán hải sản và đồ gia dụng Cela, chị Cún Lu, bạn Vanbeanshop, bạn Blackwin, bạn Nghé, bạn mechuoi, bạn vanhang, bạn Dieple, em Fulin bán bút thông minh chấm đọc, em Shop Hoatrado bán đĩa cho trẻ em, em phuongdu đồ chơi trí tuệ, chị Emily, em medaudo quần áo và sách Khi lấy chàng, Me Ong bán đồ ở nhà, mẹ Nhoctin với đồ chơi trẻ em, em Tú Spa Key Club... thực sự còn rất nhiều kể cả những bạn bán đồ thanh lý như chị Maikahan, em PamaNghe...nhiều lắm mà tôi không nhớ hết. Nhưng tất cả đều đem lại cho mình sự hài lòng về sản phẩm tốt và thái độ phục vụ nhiệt tìnhm chia sẻ và chân thật. Mình yêu quý mọi người biết bao nhiêu. Mình muốn làm bạn với tất cả và muốn gửi lời cảm ơn thật lòng nhất tới tất cả mọi người. Xin trân trọng cảm ơn vì mọi người mà tôi thấy thêm tin yêu cuộc sống với những con người đáng yêu đến như vậy.

10. nguyenthuy12584

nguyenthuy12584 Thành viên sắp chính thức

EM làm in. Cũng đang cố gắng để gia tăng giá trị cho khách hàng và cũng là mở rộng công việc của mình. Mong cả nhà giúp đỡ. Cảm ơn sự chia sẻ của mọi ngời. Em sẽ cố gắng nhiều hơn nữa

Suzzyshop, 3D.SHOPlinhinfo thích.
  11. tamatm

tamatm 0932.15.68.99

mình qua rồi nè, mình là người cảm ơn thứ 1000 của bạn đấy nhé. có quà gì đánh dấu ko nhỉ, hehe.

12. Song Nhi

Ôi trời, đã có 1000 người cảm ơn mình rồi cơ à? Cảm ơn bạn nhé!
    Bạn qua rồi thì mời bạn nói về nghề nghiệp của bạn đi. Những người làm bảo hiểm như bạn đã gia tăng giá trị cho khách hàng của mình như thế nào? Nếu như có 1000 người cảm ơn mình rồi thì đây là cơ hội để 1000 người lắng nghe bạn nói. Biết đâu từ đây bạn sẽ có thêm nhiều khách hàng tiềm năng của mình.

13. tamatm

tamatm 0932.15.68.99

vì sản phẩm của bên mình là dịch vụ, là bán lời hứa và đảm bảo niềm tin của khách hàng. nên cách duy nhất mà mình hướng tới là xây dựng và giữ vững uy tín + hỗ trợ các mẹ mọi mặt về bảo hiểm.
    về gia tăng giá trị khách hàng như thế nào thì đang nghĩ mãi chả ra. bảo hiểm là sản phẩm vô hình mà. hix.

14. tamatm

tamatm 0932.15.68.99

Mấy cái bạn nói thì mình vẫn đang thực hiện thui và nó ko phải là gia tăng giá trị khách hàng, mà là các phẩm chất của một khai thác viên cần có. Theo mình thì Gia tăng giá trị khách hàng có nghĩa là giúp khách hàng có nhiều cơ hội hơn để làm chủ sản phẩm/ dịch vụ. Như mình bán bảo hiểm sức khỏe thì cũng có một số mẹ nói vui lại là chuẩn bị đi bán bảo hiểm được rồi.
    Cái mình cần ở đây là các hỗ trợ nào khác tốt hơn cho khách hàng cơ. Nếu cứ chăm chăm theo truyền thống thì mình cũng chẳng khác gì người ta cả bạn à.
    Giữ vững truyền thống và tìm tòi hướng đi mới, đấy là cái mình mong muốn.
    Rất mong nhận được những ý kiến đóng góp quý báu của bạn. tks trước hen.

Sửa lần cuối: 18/1/2011
  15. civil_huyen

civil_huyen Chế tác trang sức VÀNG-BẠC-NGỌC

CHị SongNhi ơi, như em bán hàng lại hay bỏ tiền ra lê la đi măm thử các sản phẩm cùng loại của nhà khác để xem mình hơn họ chỗ nào - rồi phân biệt luộc thiếc, luộc pin nó ra sao, rồi thì mua bánh luộc pin và chỉ cho khách những điểm khác biệt thì có được gọi là đã gia tăng giá trị cho khách ko chị nhỉ? :confused::confused::confused::confused:

Em Là Mõnhimtho_18 thích.
  16. Song Nhi

Chị cũng chả có chuyên môn gì về kinh tế nhưng nếu chị là khách hàng của em, chị nghĩ là chị sẽ rất vui khi được em phổ cập giáo dục về môn bánh chưng nhiễm chì.
    Vùng hiểu biết của chị sẽ được nới rộng ra. Phần nới rộng ấy là phần gia tăng giá trị nhờ việc mua hàng của em, nhỉ?!!!

Em Là Mõ thích bài này.
  17. tamatm

tamatm 0932.15.68.99

Bạn thủy dậy sớm ghê, lại viết hay nữa chứ.
    Nhưng mình ko có nói cho khách hàng cơ hội để làm đại lý, tư vấn hay khai thác viên đâu nha, và mình cũng chưa bao h đề nghị khách hàng nào làm đại lý cả. Mình cũng ko nghĩ bảo hiểm lại gần như kinh doanh đa cấp. Cái MLM bạn nói đó áp dụng ở Việt nam theo kiểu lấy mỡ nó rán nó. Còn bảo hiểm là phát triển mạng lưới phân phối và hỗ trợ khách hàng đc tối đa và kịp thời nhất.

18. tamatm

tamatm 0932.15.68.99

cảm ơn những mỹ từ của bạn dành cho mình. cũng thấy sướng sướng, mà ko biết mình có thế thật ko nữa. hihi. rất vui được làm quen với bạn.

19. MeIn&Bon

MeIn&Bon Thành viên kỳ cựu

Topic này hay và thiết thực quá, mình vào đây để học hỏi. Tks bác chủ top nhé!

luany521 thích bài này.
  20. Greentea79

Greentea79 Thiên Sơn trà

Các mẹ đúng là rất nhiều ý tưởng và chia sẻ rất hữu ích cho những người làm kinh doanh. :X

svhungluany521 thích.