Cần giúp: con 11 tháng đã nên cho ăn lươn, cua biển chưa?...Nếu ăn tôm thì mua tôm gì?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi hongcfc, 23/12/2010.

1. hongcfc

hongcfc Bắt đầu nổi tiếng

- Hôm trước tớ có đi 1 buổi tư vấn dinh dưỡng, thấy bác sĩ bảo không nên cho trẻ em dưới 1 tuổi ăn các món tanh như lươn, cua biển, cua đồng... cùng lắm là ăn tôm với cá bớp thôi
    Tớ thì thỉnh thoảng cho nhóc ăn cua biển, còn cá thì tuần 1 con. Có nên tiếp tục không nhỉ hay để nó qua 1 tuổi đã.
    - Tiện hỏi luôn, nếu mua tôm thì các mẹ nó mua tôm gì, h tớ hay mua tôm trứng nhưng bé tí, bóc ra chả còn mấy hoặc tôm sú thì sợ là tôm biển nên nó ho. Thấy bảo ăn tôm he nhưng con này toàn chết đứ đừ thôi nên tớ cũng sợ ươn.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hongcfc
    Đang tải...

2. mẹ ỉn

mẹ ỉn Thành viên kỳ cựu

Ðề: con 11 tháng đã nên cho ăn lươn, cua biển chưa?...Nếu ăn tôm thì mua tôm gì?

Em chả có nhiều kinh nghiệm đâu nhưng em cứ vào để chia sẻ với chị nhé. Ngày Ỉn nhà em được hơn 4 tháng thì cho ăn bột rồi, em thì muôi con đúng theo chế độ mà các sách vở quy định luôn, tuy nhiên bà nội ỉn hay tham gia vào việc cháo não, bột bẹt nên mới khổ con như thế này, Em được biết là bé khoảng 9tháng mới nên cho ăn tôm vì sợ ăn sớm hệ tiêu hóa của bé có vấn đề. Hồi Ỉn được khoảng 6,7 tháng em đã cho con ăn tất cả các đồ rồi, mới đầu em cho lượng đạm vừa đủ, ví dụ khoảng tầm tháng đó là ăn khoảng 20 - 25gram đạm, thời gian đầu k sao, thời gian sau bà nội bảo là mày tiết kiệm, cho con ăn ít chất thế làm sao mà nó lớn được, mua 1 con lươn cho con ăn bà bảo mua con bé tí thế k đủ chất, mua 2 con bà bảo con bé thế cũng tính là 2 à. Đành chiều theo ý bà, thế là hỏng mất hêk tiêu hóa của con, thường xuyên đi ngoài, phân xanh lét, người càng ngày càng còi, đi khám dinh dưỡng và khám nhi bác sỹ bảo cho con ăn quá nhiều chất, nó k hấp thu đc hết phải đào thải ra ngoài.
    Theo em thì thế này. Con đc 11 tháng rùi, hệ tiêu hóa cũng tốt hơn rồi nên chị cứ cho con ăn lươn, tôm, đò tanh bình thường đi, vì chị cứ nghĩ mình ăn toàn thịt thôi cũng chán chết, mà đồ tanh nấu lên cháo sẽ ngọt hơn. Tuy nhiên, hình như đồ tanh có nhiều đạm dơn thịt hay là thế nào ý, nên khi nấu đồ tanh chị nên giảm bớt lượng đi so với khi nấu thịt lơn, bò.
    Tôm em thường mua loại to khoảng bằng ngón tay giữa của mình ý, vỏ màu trắng và khoảng 13 đên 15k/lạng để nấu cho con, vì nấu tôm đồng bóc lâu mà chả đc bao nhiêu. Hihi, em chỉ bít nói thế thôi ạ, chị tham khảo ý kiến của các mẹ khác nhé.

hongcfc thích bài này.
  3. hamilk

hamilk Đủ quyền lập Họ

Ðề: con 11 tháng đã nên cho ăn lươn, cua biển chưa?...Nếu ăn tôm thì mua tôm gì?

Mình nghĩ bác sĩ khuyên như vậy đều có cơ sở khoa học nhưng mình cũng như các mẹ khác hay có tâm lý không ăn thêm tôm cua cá thì con mình k đủ chất nên hay cho ăn sớm. Bé nhà mình hơn 6 tháng bắt đầu ăn đồ tanh nhưng đến bây giờ vẫn chỉ cho 1 lượng nhỏ và nấu thật kỹ so với các món khác. Trộm vía là bé k bị sao cả. Duy có lòng đỏ trứng gà lần nào ăn bé cũng bị đi nên gần đây mình mới cho bé ăn lại.
    Nếu mẹ nó cẩn thận thì bé được 11 tháng rồi nên tập ăn dần thôi. Còn về vụ tôm thì mình toàn cho con ăn tôm lớt. Các bà già rồi nhiều người bảo tôm lớt lành nên bà đẻ hay trẻ nhỏ ăn đều được. Tôm sú cũng tốt đấy, ăn càng ngon mẹ nó ạ.

hongcfc thích bài này.
  4. hongcfc

hongcfc Bắt đầu nổi tiếng

tôm lớt cũng ăn được hả mẹ nó, tôm lớt thì ngoài chợ nhiều lắm nhưng tớ chưa cho ăn bao giờ.

5. Sâu Sâu' Family

Sâu Sâu' Family Bố Sâu bán hàng

Em thì cho Sâu ăn hết các món đó rùi. Từ khi 8 tháng. Chỉ có điều lượng ít thôi

6. hamilk

hamilk Đủ quyền lập Họ

Mình không xui dại mẹ nó đâu. Rất nhiều người khuyên vậy và mình cũng đã cho con ăn thường xuyên. Ngoài tôm lớt mình cũng cho con ăn tôm sú nữa nhưng tôm lớt thì nhiều hơn. Mẹ nó nhớ tận dụng cả vỏ tôm nấu bột cho con để có nhiều canxi nhé.

7. Monalisa Miky

Monalisa Miky Hotline: 0906242868

Từ ngày cho bé ăn dặm mặn là mình đã tập cho bé ăn tôm, cua, cá, lươn... hết rùi .
    nhưng mới đầu ăn thì ăn ít...

8. me_omachi

me_omachi Thành viên nổi tiếng

Omachi ăn tôm đồng khi được 6,5 tháng. Giờ 9 tháng thì chén cả tôm biển rồi, cùng với tất cả các loại cá. Chỉ có cua và lươn là mình chưa cho bé ăn thôi. Chắc tầm 11 tháng thì mình cũng cho ăn cua đồng và lươn thôi. Cua biển mình đọc thấy nói là nhiều trì và thủy ngân, chờ sau 1 tuổi mới cho ăn.