[Cùng mách nhỏ] Bài thuốc giúp con tăng cân

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi rubjle, 23/12/2010.

1. rubjle

rubjle Thành viên chính thức

Hình như em thấy cho con uống thuốc tây cũng không tăng cân được các chị ơi. Em thường thấy các bà mình ngày xưa ở quê hay có các bài thuốc dân gian nuôi con khỏe mạnh đấy. Các chị có thì chỉ cho em với nhé!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi rubjle
    Đang tải...

2. trangdh1

trangdh1 Banned

Ðề: [Cùng mách nhỏ] Bài thuốc giúp con tăng cân

Bạn có thể cho bé uống Siro Odbankin. Con mình uống cũng thấy hiệu quả, bé chịu khó ăn hơn và lên cân nhanh chóng

3. cualuoi

cualuoi Bắt đầu nổi tiếng

Các chị ơi đừng nên cho bé uống thuốc j để tăng cân, ko tốt đâu, thuốc tây ảnh hưởng tới sức khỏe lắm

4. nguoi_me_doc_than

nguoi_me_doc_than Thành viên sắp chính thức

Mình thấy tốt nhất là cho các bé ăn uống đầy đủ dưỡng chất là tốt nhất, lạm dụng thuốc quá ko nên đâu!

5. huchi_nghe

huchi_nghe Long Phệ và Moon đáng yêu

Thật ra thì ko biết các mẹ như thế nào nhưng đứa bé hàng xóm nhà mình bị SDD độ 1 hay 2 mà dùng bài này đã hết SDD luôn đó.
    Voi còi trong khu nhà mình đẻ trước Phệ 3 tháng nhưng cân nặng thì í ẹ quá.
    Voi còi tròn 1 tuổi - 6,3 kg.
    Mình cũng mách đủ kiểu cho mẹ Voi còi từ chuyển sữa khác nhau đến khi hợp xem sao rồi ăn uống như thế nào, vì mẹ và bà ngoại Voi còi cứ thích giống Phệ.
    Mình cũng chưa hề tiếc công tư vấn nhưng dường như những gì mình biết ko ăn thua với tình trạng của Voi còi.
    Bác sĩ ở VDD cũng bó tay vì kê đủ kiểu thuốc bổ rồi mà Voi còi cũng chẳng tăng thêm kg nào hết.
    Cuối cùng, bà ngoại Voi còi cho đi khám để uống thuốc Nam.
    Ông thầy nói là cứ về ngâm 100 viên B1 với 1 lít mật ong, sáng đến cho uống 1 thìa sữa chua hỗn hợp đó, uống liền trog 1 tháng xem sao.
    Trộm vía, sau hơn 1 tháng thì thấy Voi còi khá lắm, hỏi ra mới bít là áp dụng bài đó thì Voi còi đòi ăn liên tục, ngày ăn mấy bữa luôn, ăn nhiều hơn trước nhiều lắm.
    Giờ Voi còi 24 tháng - 11,6kg rồi đấy.

Mọi người vẫn gọi là Voi còi vì quen miệng rồi. Theo mình nghĩ thì B1 có tác dụng tăng cảm giác thèm ăn, còn mật ong tốt cho đường tiêu hóa.
    Còn mình thì ko áp dụng bài này cho Phệ nên cũng chẳng biết tác dụng như thế nào.

linhhuong165 thích bài này.
  6. phamhuyen

phamhuyen Banned

Siro Odbankin chỉ là thực phẩm chức năng hỗ trợ thuốc thôi chứ có phải là thuốc đâu. Nó chỉ có tác dụng bổ trợ enzyme và các dưỡng chất cho trẻ kém hấp thu thôi. Muốn con nên cân theo mình các mẹ nên chú ý đến chất lượng bữa ăn cho trẻ, đừng quá tập trung vào việc bồi bổ quá nhiều. Dùng thêm các men tiêu hoá như Siro Odbankin, các loại sữa cũng tốt nhưng tốt nhất vẫn là duy trì chế độ ăn hợp lí, đủ dinh dưỡng, thay đổi các món ăn giúp thay đổi khẩu vị, kích thích trẻ ăn nhiều hơn.

7. trangdh1

trangdh1 Banned

Đúng như ý kiến của mẹ nói, Odbankin là thực phẩm chức năng mà. Còn mật ong tốt thật nhưng mình thấy nếu cơ thể bé nóng trong mà dùng mật ong có khả năng bé sẽ bị tiêu chảy đấy. Với mật ong thì nên cẩn thận khi dùng nhất là đối với các cháu nhỏ. Ăn đầy đủ dưỡng chất là tốt nhất nhưng dùng thêm thực phẩm chức năng như bé nhà mình cũng giúp con lên cân nhanh chóng

8. bac binhi

bac binhi Bắt đầu tích cực

hai mẹ này lại quảng cáo odbankin rồi. thế các mẹ đã cho bé nhà các mẹ uống chưa?

9. tara fashion

tara fashion Thành viên tích cực

nan giải nhỉ, bé nhà mình 21 tháng mà 12kg, cũng ko đến nỗi nhưng hơi bị nùn, có 82 cm thui

10. huchi_nghe

Bác lại sang đây ca bài ca sao con tôi lại nùn roài, em có ca cẩm Phệ "ko cao" đâu.

11. tara fashion

tara fashion Thành viên tích cực

đấy bây giờ cứ thấy có hội bàn tròn nào về dinh dưỡng là bác lại nhảy vào, em biết ko có bé gái gần 2 tuổi nặng 16 kg mà cao 90 cm rồi, thế mới sốt ruột chứ

12. hoanconuong

hoanconuong Bắt đầu tích cực

Các mẹ ai cũng muốn con mình khỏe mạnh, nhưng có nhiều mẹ tẩm bổ cho con đủ loại nhưng con vẫn còi và ốm suốt, các mẹ có biết mỗi lần trẻ ốm thì hệ thống vi nhung mao ruột non của trẻ cũng bị ảnh hưởng không, chính vì thế sau một đợt ốm dùng thuốc đầy đủ các thứ mà ko cải thiện đ]ợc là vì thế, vẫn đề ai cũng nhận ra là hệ hấp thụ của con nhưng làm sao thì các mẹ lại ít thông tin. cháu nhà mình cũng là một trong những trường hợp này, cháu còn bị ăn vào là nôn ra nữa nên cũng bức xúc lắm, mỗi lần vào Việt Pháp là tốn đủ thứ tiền nhưng ko ổn, cuối cùng cho cháu dùng thử aloe dang nước của tập đoàn dinh dưỡng số 1 herbalife thì cháu cải thiện được rất nhiều và bây giờ thì mình hoàn toàn yên tâm về cháu. Thực phẩm chức năng hiện nay trên thị trường rất nhiều các mẹ nên tìm hiểu và cho con nhà mình dùng, vì có nguồn gốc từ tự nhiên nên cũng an tâm các mẹ ạ

13. huchi_nghe

Đó là Hot girl - Cong đó bác ơi.

14. trangdh1

trangdh1 Banned

Diễn đàn là nơi chia sẻ kinh nghiệm mà, mình thấy con mình dùng sản phẩm này tốt thì chia sẻ vậy thôi, mình cũng nhấn mạnh là ăn uống đầy đủ dưỡng chất là cách tốt nhất mà.

15. nguoi_me_doc_than

nguoi_me_doc_than Thành viên sắp chính thức

Trẻ bị suy dinh dưỡng thường ăn ít, môi xanh, niêm mạc mắt nhợt nhạt, hay quấy khóc, ít hoạt động, bụng to dần, bắp thịt tay chân mềm nhão, chậm biết lẫy, ngồi, bò, đi… Những trẻ không hoặc ít được bú sữa mẹ, trẻ sinh thiếu tháng nhẹ cân, trẻ mắc các bệnh nhiễm khuẩn đều dễ bị suy dinh dưỡng nếu thiếu điều kiện chăm sóc chu đáo. Có một số bài thuốc trị chứng này ở trẻ theo phương pháp đông y, các mẹ cùng tham khảo xem nhé:

Lấy 2 gr sa nhân, cam thảo nam 4 gr, mạch môn 4 gr, sinh địa 6 gr, bạch truật 6 gr, hoài sơn 12 gr, sắc uống ngày một thang, có tác dụng chữa suy dinh dưỡng do tiêu chảy kéo dài.

Lấy 5 gr vỏ quýt, 5 gr chỉ thực, 5 gr hoàng liên, 6 gr kê nội kim, 6 gr la bặc tử (sao), 10 gr sơn tra, 10 gr thần khúc, 10 gr mạch nha. Đổ 600 ml nước sắc còn 150 ml chia uống ba lần trong ngày sau các bữa ăn hoặc lúc đói bụng (sáng, trưa, chiều), ngày một thang.

Lấy một cái gan gà thái nhỏ, 10 gr ý dĩ tán bột, 15 gr hoài sơn, hấp chín ngày ăn hai lần.

Lấy 50 gr trần bì, 80 gr hạt quân tử, 100 gr hoài sơn, 100 gr hạt keo giậu, 100 gr thần khúc, 100 gr hạt sen, 100 gr ý dĩ. Tất cả đem phơi khô, sao vàng, tán bột mịn, hoàn viên bằng hạt đậu xanh. Ngày cho trẻ uống 15 - 20 viên.

16. sonloc

sonloc Bắt đầu tích cực

Mẹ nó làm ơn cho hỏi thời gian ngâm B1 với mật ong là bao lâu?

bun_bong thích bài này.
  17. bac binhi

bac binhi Bắt đầu tích cực

mình thấy nhiều người cũng ngâm B1 với mật ong. Chị bác sỹ ở cơ quan mình cũng áp dụng như vậy với 2 đứa nhà chị. Kết quả là 2 nhóc sắp phát phì đến nơi. Mình cũng đang định áp dụng với cu nhà mình đây (còi quá: 1 tuổi 8 kg).
    và thời gian ngâm là khoảng 2 tháng. các mẹ lưu ý nhá: nên cho con uống vào mùa đông thôi vì mật ong nóng lắm

18. huchi_nghe

Mình quên mất ko hỏi thời gian ngâm nên cũng ko biết, chỉ biết có bài thuốc vậy thôi.
    Đúng là mật ong nóng, nhưng mỗi sáng ăn thìa sữa chua thì chắc cũng ko nhiều đâu các mẹ nhỉ.

19. billvanghe

billvanghe Thành viên kỳ cựu

Theo mình thì không nên lạm dụng các loại thuốc để giúp trẻ tăng cân. Nếu cân nặng của trẻ không dưới mức tiểu chuẩn quá nhiều mà con vẫn khoẻ mạnh, sinh hoạt bình thường thì các mẹ nên đừng quá sốt ruột. Đến một độ nào đó trẻ sẽ lên cân rất nhanh. Con trai lớn nhà mình 1 tuổi 8.9kg, 2 tuổi 11kg mà trộm vía đến 3 tuổi thì phải "cấm ăn" luôn.

20. herbalifeonline1

herbalifeonline1 Nguyen Thi Dao

Mình nghĩa bữa ăn của con đầy đủ dinh dưỡng (có đủ cả vi chất din dưỡng nữa) đó yếu tố cơ bản giúp con phát triển bình thường. Tuy nhiên, cơ thể mỗi trẻ lại có sự hấp thụ khác nhau về những vi chất này. Ví dụ như sắt rất cần thiết nhưng ở trẻ nhỏ dưới 6 tuổi nó cần 1/3 so với người lớn nhưng ko có viatminC thì kể cả người lớn chứ ko phải riêng trẻ nhỏ cũng ko hấp thụ được Fe. Ca, Zn, I ốt... cũng vậy. Sau khi mình tìm thấy Herbalife có đầy đủ những vi chất đó và cơ chất hập thụ dinh dưỡng trực tiếp qua thành ruột non (ko phụ thuộc vào cơ chế riêng của mỗi cơ thể) nên mình đã quyết định dùng cho con được gần 2 năm rồi. Con minh sinh ra chỉ nặng 2.7kg thôi, giờ cháu 30 tháng nặng 14kg và cao 90cm (mặc dù ba mẹ vừa bé, vừa lùn). Tự hào quá! Xin chia sẻ với các mẹ. Đào - Đại học Thương mại 0984952299