Hỏi cách nấu các món từ rong biển???

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi nhocchip, 12/9/2008.

Tags:
  1. nhocchip

nhocchip Thành viên chính thức

Các mẹ ơi, em được bà bác cho 1kg rong biển khô, được biết là rong biển là 1 loại thực phẩm giàu canxi, rất tốt cho các mẹ sau khi sinh:tonqe:. Dưng mà em chẳng biết cách chế biến thế nào cả? Có mẹ nào biết cách chế biến chỉ giúp em với. Thanks các mẹ nhìu

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nhocchip
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. Billkute's

Billkute's Xuất khẩu lao động

Có 1món mà cả nhà mình thích ,bạn làm thử xem nhé,đó là món canh rong biển với trứng,bạn đun sôi rong biển lên và cho trứng vào,là ok,mình hay nấu cùng với tương miso,ngon lắm

3. EnCon

EnCon Thành viên rất tích cực

Em có mấy món từ rong,hôm qua đánh mỏi tay,mạng đểu làm mất sạch,từ từ em rỗi em sẽ pót lên nhé !

4. nhocchip

nhocchip Thành viên chính thức

Chẹp chẹp, nghe hấp dẫn quá. Chuẩn bị sách vở đầy đủ để ghi công thức làm của các mẹ rồi đây :mrgreen:

5. EnCon

EnCon Thành viên rất tích cực

1 _ Đậu phụ xốt rong biển :
    Rong biển xanh,đậu phụ non,thịt lợn băm,hành lá,rau mùi,gia vị,dầu hào,bột đao
    Rong biển ngâm mềm,thái nhuyễn 2/3,1/3 thái sợi
    Thịt băm ướp gia vị,hành lá,trộn đều cùng rong biển
    Đậu non cắt miếng,khoét ruột như làm đậu nhồi thịt
    Nhồi hỗn hợp thịt vào từng miếng đậu non
    Đem đậu non đi hấp chín
    Đun ít nước,nêm gia vị vừa ăn,bỏ rong biển thái sợi vào ,pha ít bột đao với ít nước,đổ vào nước rong biển,quậy đều tới sánh rồi tưới lên đĩa đậu non hấp,rắc thêm rau mùi thái nhỏ.ăn nóng mới ngon !
    2_Gỏi rong sụn :Thịt lườn gà,rong sụn,dưa chuột,cà rốt,húng chó,vừng,tương ớt,chanh,nước mắm,đường.
    Rong sụn ngâm mềm,xả nhiều lần nước cho hếtnhờn,cắt gốc cứng.
    Lườn gà luộc chín tới,xé sợi vừa ăn
    Dưa chuột,cà rốt thái chân hương
    Vừng rang vàng
    Pha nước trộn : tương ớt,nước chanh,nước mắm,đường pha vừa ăn
    Húng chó thái nhuyễn
    Khi gần ăn mới trộn các nguyên liệu vào và rưới nước trộn cho đều để sp ko ra nhiều nước,rong sụn mềm,ko giòn ngon nữa
    3_ Cá Basa cuộn rong biển :
    Phi le basa,giò sống,rong biển xanh,ớt,gừng,xì dầu,đường,tiêu
    Các ba sa lạng mỏng,cắt miếng dài bằng nửa bàn tay
    Rong biển ngâm mềm,cắt miếng bằng với cá
    Trét đều giò sống lên từng miếng cá,đặt miếng rong biển lên mặt,cuộn tròn lại xếp lên đĩa
    Pha xì dầu với đường cho vừa ăn,rưới lên cá,đem hấp chín
    Khi cá gần chín thì cho gừng và ớt xắt sợi vào hấp chín tới.Rắc tiêu lên trên,ăn nóng
    4_ Cơm cuộn rong biển :
    Rong biển xanh tấm lớn,cơm dẻo,ngô ngọt,thịt băm,nấm hương,đậu quả,rau mùi
    Xào chín tới ngô,thịt,đậu vừa ăn,rắc rau mùi lên
    Trải rong biển ra,trét cơm dẻo lên,rải đều hỗn hợp xào lên,cuộn tròn như nem,chắc tay.
    Món này dùng cho trẻ em cũng rất hợp,mang đi chơi rất tiện và đủ chất

Sửa lần cuối: 20/9/2008
  6. minhtoan1407

minhtoan1407 Thành viên đạt chuẩn

Mình cũng biết nấu món canh rong biển kiểu Hàn đấy. Ngon mà không tanh tí nào. Chẹp chẹp...
    Rong biển ngâm (muốn mềm thì phải ngâm từ hôm trước) sau đó rửa sạch, cắt giống rau cải muối dưa, để ráo nước,thịt bò băm, tỏi dập. Xào rong biển với tỏi sau đó cho thịt bò băm vào tra mắm muối để sôi một chút cho nước vào đun khoảng 30 phút. Trước khi bắc ra cho thêm ít tỏi nữa, ăn nóng. Mình đảm bảo ngon luôn.

Firefly_189architect thích.
  7. vulehongngoc

vulehongngoc Thành viên tập sự

rong bien chi can ngam khoang 20-30 phut la duoc.Ban cung co the nau canh rong bien cung voi tom va cac loai so,hen bien.ngan rong bien sau do rua sach,cat khuc vua an.Cho chut dau vao chao sau do cho tom,so vao xao so,cho tiep rong bien vao dao lenva sau do them nuoc,mam ,muoi vua an dun soi khoang 10-15 phut la dc.truoc khi bac xuong cho them chut dau vung vao se at dc mui tanh.

8. Them_Con_Gai

Them_Con_Gai Thành viên mới

Con nhà mình rất thích ăn rong biển. Mình thì chịu không ăn được vì tanh. Có lần nấu rong biển cho con ăn mà nó kêu dai ngoách, ăn không ngon như ở ngoài hàng. Mình cũng ngân một lúc khoảng 20' sau đó thả vào nước sôi. Hay là phải nấu nước lạnh nhỉ. Có ai biết chỉ cho mình với. Thanks.

9. vulehongngoc

vulehongngoc Thành viên tập sự

nước nào cũng được chị a.Thích ăn giòn thì chị nấu khoảng 10-15phut,con thích ăn mềm hơn thi nấu lâu hơn chut nữa.

10. me ZINZON

me ZINZON Thành viên Hội Rắn

Mình có bán rong biển nên mình biết thêm một số món từ rong biển dễ làm lắm.
    Rong biển khô chỉ cần ngâm nước ấm khoảng 10 - 15' là nở hết cỡ, sau đó rửa sạch, để bớt mùi tanh các bạn cho vào bóp với ít muối. sau đó cắt khúc cỡ 2 - 3cm. Coi rong biển như một món rau:
    1. Nấu với thịt nạc xay:
    Xào thịt xay trước, khi thịt chín cho rong biển vào xào cùng (các bạn nhớ xào vừa để ngấm đều gia vị thôi nhé kẻo rong biển sẽ mềm quá mất ngon). Sau đó đổ nước vào đun sôi lên là OK. Nước canh này rất ngọt, vị ngọt tự nhiên. Các mẹ nào sau khi sinh ăn canh này rất nhiều sữa đấy, có thể thay móng giò được.
    2. Nấu với sườn lợn:
    Sườn lợn sau khi ninh xong thì cho rong biển vào đun sôi lên là được.
    Các bạn chú ý là rong biển đừng đun sôi kỹ quá mà sẽ mềm nhừ mất ngon, chỉ sôi vừa tới thôi, nhìn thì có vẻ mềm nhưng mà ăn vào lại hơn giòn giòn. Nhiều người mới đầu ăn không thích nhưng vài lần sẽ nghiện ngay

11. vit con

vit con Thành viên rất tích cực

Các mẹ ơi cho tớ hỏi với . Hôm nọ nhóc nhà tớ với bà nội đi siêu thị nhặt về 1 gói rong biển của Hàn xẻng . Mà tớ đoán loại này để nấu canh hay xào nhưng toàn chữ hàn nên không biết làm . Nó màu xanh đen , trông khô khô ( giống loại để cuộn shushi ) , trong gói thấy để 4 hay 5 hàng rong biển có kích thước 3cm * 12 cm . Có ai biết chỉ tớ với : loại này có phải ngâm trong nước như các mẹ tả hay là cho vào nấu luôn ?

12. Kéo cái top này lên để các mẹ chia sẻ thêm kinh nghiệm nấu canh rong biển. Biết là nó tốt lắm, nấu lên ăn giòn giòn sật sật nhưng tanh thôi rồi, có cách nào cho bớt tanh ko các mẹ nhỉ

13. me be suri

me be suri hồng sâm baby gold kids

Mẹ nó muốn nấu bớt tanh thì rong biển trước khi nấu nhớ ngâm nước ấm khoảng 15 phút.Rồi vò qua với muối , sau đó cắt khúc và rửa sạch hết muối là được.

14. me be suri

Mẹ nó ơi!rong biển đun sôi 3o phút nhừ mất.Nấu rong biển nước sôi lên cho rong biển vào đun sôi bùng lửa lên khoảng 2 phút là được.Rong biển ăn giòn giòn mới ngon và bổ:(u)(u)

Phangrang Farm thích bài này.
  15. me be suri

Mẹ bé muốn bớt tanh thì trước khi nấu nhớ ngâm rong biển với nước ấm khoảng 15 phút.Sau đó bóp nhẹ với muối ăn, rửa sạch nước muối, cắt khúc như cắt 5cm.Đun sôi nước rồi mới cho rong biển vào, nấu khoảng 5 phút bắc ra là được.Rong biển ăn giòn giòn , rất ngon.Mẹ bé đừng đun nhừ quá, ăn nồng và ko ngon.Cho bé ăn rất tốt cho đường tiêu hoá, là chống táo bón nữa đấy...:heart:

16. rubjle

rubjle Thành viên chính thức

Em giới thiệu cho mọi người món canh rong biển nha!

CANH RONG BIỂN
    -100 g tôm tươi(to thì tốt)
    -1 ít thịt nạc thái lát
    -3 lá rong biển
    -hành lá
    -nước dùng, tiêu, mì chính
    Cách làm:Tôm bóc vỏ bỏ chỉ, giã nhuyễn, ướp hạt tiêu, dầu ăn, đường, mắm muối vừa ăn, nặn thành hình tròn nhỏ bằng đầu ngón tay cái. Đun nước dùng, cho tôm vào luộc chín.Rửa lá rong biển, twóc sợi nhỏ, cho vào nồi nước dùng cùng thịt nạc, nêm vừa ăn, hành lá cắt khúc, múc ra bát, chén
    *Quan trọng, khâu cuối cùng:ăn từ từ kẻo nóng nha

me be suri thích bài này.
  17. me be suri

Mẹ bé link vào của em, trang 3 đấy.

18. anhnhatcailan

anhnhatcailan Mộc

Ðề: Hỏi cách nấu các món từ rong biển???

Chào các mẹ!
    Hôm trước vào metro mua mấy gói dong biển (Loại ngâm màu tím). Lọ mọ nấu canh, nhưng thấy tanh quá, không ăn nổi. Mẹ nào nấu canh với loại dong này rồi thì tư vấn cho mình với!
    Xin cảm ơn!
    Ai biết về các loại dong biển thì giới thiệu cho mình với!

19. Anna Duong

Anna Duong Call me: 0914 787 173

Nhà em thì thưognf xuyên nấu canh rong biển với thịt lạc thôi ạ
    hóng hớt các mẹ món ngon để thay đổi ạ
    thanks

20. phuongbelo

phuongbelo

Kinh nghiệm của em nếu tanh thì cho 1 thìa dầu mè hàn quốc là mùi dịu liền.....e cũng khoái món này lắm..