Chia sẻ kinh nghiệm chăm sóc con khi bị bầm do té ngã

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi me2bemun, 28/12/2010.

1. me2bemun

me2bemun Thành viên tập sự

Chào các mẹ, mình là thành viên mới tham gia vào diễn đàn. Mình muốn làm quen với tất cả các mẹ. Sẵn đây mình cũng muốn chia sẻ một vài thông tin mà mình đã thu thập được với các mẹ có con nhỏ như mình, một kinh nghiệm về tâm lý của cha mẹ và cách xử lý những vết thương , vết bầm khi con bị té ngã.

Mình cũng có bé được 4 tuổi rồi, Mun nhà mình thì quậy khỏi phải biết, và tất nhiên là rất hay bị té ngã luôn . Như mọi người mình cũng thấy xót lắm khi người con toàn vết bầm tím, sau này mình ít dám để con chơi ở ngoài , chỉ dám cho chơi vòng vòng trong nhà thôi . Mun lại cứ hay khóc nhè đòi ra sân chơi hoặc ra công viên chơi… .

Sau này mình tình cờ đọc được thông tin này trên một bài báo làm mình thay đổi suy nghĩ, nên mình muốn chia sẻ với các mẹ cũng có bé hay hiếu động

"Dù không muốn bất cứ điều gì làm tổn thương đến con trẻ nhưng theo các chuyên gia tâm lý cha mẹ không nên kiềm cặp, bảo bọc trẻ, giữ trẻ tránh xa với thế giới bên ngoài mà phải tạo cho trẻ tính tự lập trước mọi tình huống. Bởi chỉ có vận động, trẻ mới tăng sức đề kháng cho cơ thể, tầm vóc và trí tuệ mới phát triển. Để trẻ có thể tham gia các trò chơi vận động trong môi trường an toàn, các mẹ có thể cho trẻ chơi ở những nơi tránh vật dụng nguy hiểm như: leo lên bàn, cầm vật nhọn, đánh nhau… "

Trước giờ em cũng toàn thoa dầu cho bé ở nhà khi lỡ bị té ngã . Nhưng đó là cách không đúng đó các mẹ, theo bài báo đó em cũng được biết là dùng dầu nóng hoặc trứng gà để lăn lên vết bầm, sẽ làm vị trí chấn thương tiếp tục chảy máu và hiện tượng viêm có thể nặng hơn . Do đó, các mẹ không nên dùng theo những cách này nữa nhé. Em từ đó cũng hạn chế dùng dầu thoa cho Mun, mà bé nhà em cũng ko thích dầu lắm, nó kêu nóng và mỗi khi vô tình quẹt tay lên mắt hay mũi, miệng thì cay xè và sau đó khóc còn to hơn. ^_^.

Nếu bị nhẹ, có thể dùng túi chườm cho các bé, nhưng nếu bị nặng hơn thì cách đó cũng không ăn thua. Bài báo cũng có nói về một loại thuốc thoa ngoài da đặc trị tan bầm tên là Hirudoid, loại này nghe nói chiết xuất từ sụn động vật có vú, có tính kháng đông, kháng việm . Cũng nghe nhiều người bây giờ bắt đầu chuyển sang dùng loại thuốc này. Hôm nọ, ông xã cũng bị té cầu thang , mua dùng thử thì thấy bớt .

Em chưa dám dùng cho bé nhà, đọc hướng dẫn sử dụng thì thấy an toàn cho cả trẻ em thoa ở vùng mặt và trán . Để sau này em dùng cho con thử xem sao…Có một vài chia sẻ như vậy, mong là cũng góp thêm chút kinh nghiệm cho các mẹ cũng có bé hay hiếu động như bé nhà em .

Xem thêm các chủ đề tạo bởi me2bemun
    Đang tải...