làm bột cho bé yêu !

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi 2H1M, 2/1/2011.

Tags:
  1. 2H1M

2H1M Thành viên đạt chuẩn

chào các mẹ, bé nhà em được 8 tháng rồi cháu ăn bột rất ngon nhưng từ lúc ăn bột em toàn mua bột ăn sẵn của Tùng Anh trong BigC về nấu thôi. hôm nay em thỉnh giáo các mẹ cách mình tự làm bột cho bé, làm như thế em thấy yên tâm hơn bột mình mua sẵn. mẹ nào biết bảo em với nhé. em đã mua hạt sen , ý dĩ, đỗ xanh, đỗ đen và gạo tám rồi. em cũng không có nhiều thời gian đâu ạ. cảm ơn các mẹ nhé

Xem thêm các chủ đề tạo bởi 2H1M
    Đang tải...

2. mekachi

mekachi Thành viên rất tích cực

Ðề: làm bột cho bé yêu !

Mình làm bột cho con bằng cách này bạn thử tham khảo thêm nhé.Mình nấu cháo bằng gạo nguyên hạt chỉ có gạo tẻ thôi không càn gạo nếp,nấu nhử sau đó cho qua vợt rây lại là nhuyễn như bột ý sau đó cho rau và thịt vào.Cảm quan của mình là bột rất ngon mùi vị thơm không như bột mua sẵn

3. 0902197444

0902197444 Thành viên sắp chính thức

em nho la ngay xua lay gao di say, roi ve quay len vay thoi

4. me_omachi

me_omachi Thành viên nổi tiếng

Nhà Omachi cẩn thận có thừa đây: Tất cả nguyên liệu đều vo sạch, phơi khô rồi mới mang đi xay mẹ nó nhé. Công thức thì thế này: 8 lạng gạo tẻ, 1 lạng gạo nếp, 20g hạt sen (đừng tham nhé, vì hạt sen nhiều đạm, dễ làm bé đầy bụng, dễ bị đánh pít) , 20g đậu xanh nguyên vỏ, 20g đậu tương rang chín, xát hết vỏ, 20g í dĩ, ít vừng và hạt điều thì càng thơm. Mình e là bạn làm bột theo công thức này thì bạn sẽ không thể cho bé ăn bất cứ một thứ bột nào bạn mua đâu. Bạn mà mua thì dù mua loại nào bé cũng chê thôi. Bột chưa nấu đã thơm, nấu lên càng thơm và quánh, ngon tuyệt luôn.
    Công thức này là bà ngoại Omachi chỉ thị cho mẹ Omachi đi xay cho ... chị họ Omachi thôi (Hồi đó mẹ Omachi chưa có gia đình riêng, rỗi rãi nên đi xay suốt, thuộc lòng công thức luôn). Còn Omachi thì ăn dặm kiểu Nhật, giờ tròn 9 tháng, bước sang tháng thứ 10 thì ăn cháo nguyên hạt đặc. Tiếc công thức quý lắm mà con ko ăn bột bữa nào để áp dụng, thấy topic của mẹ nó, phải nhào vô chia sẻ ngay CHO ĐỠ PHÍ

Sửa lần cuối: 3/1/2011
  5. mebinhgiang

mebinhgiang Thành viên đạt chuẩn

Bé nhà mình mới có 4 tháng, khi bé 3 tháng mình cho bé ăn bột ăn dăm Hibb, bạn nào cũng dọa là cho ăn nhiều bé sẽ ko ăn bột gạo nhưng trôm vía bé ăn chục hộp bột ăn dặm mà mẹ nấu bột gạo bé vẫn ăn lem lẻm, mình cũng đi làm cả ngày nên sáng chịu khó dậy sớm nấu 1 nồi bé ăn bữa sáng và trưa còn tối về đổi bữa vị khác. Mình thừong chế biến linh tinh hôm thì đậu phụ và bí xanh ( mình lấy miếng thịt thăn đun cho ngọt nước, nghiền đậu phụ và bí xanh ra nguấy cùng bột, bữa thì cà rốt với thịt hoặc lòng đỏ trứng gà, hoặc bí đỏ với thịt gà, bò với su hào... bé ăn ngon miệng lắm. Theo mình nghĩ chỉ cần gạo tẻ thơm ngon xay tinh thôi chứ cho đỗ, hạt sen vào sợ bé ngấy, cũng như mình thôi cơm mình ăn hàng bữa chứ các món liên quan đến đỗ kia chỉ ăn đổi bữa thôi nếu mẹ bữa nào cũng ăn những thứ đó cũng ngấy lắm nhỉ?...
    À,vì mình ko có thời gian nên mình định là khi nào bé ăn được cháo là mình sẽ làm như thế này các mẹ thấy có được ko: Ngày cuối tuần ko phải đi làm mình sẽ tranh thủ làm mấy loại ruốc như cá, thịt, tôm, bò... để bảo những lọ nhỏ để trong tủ lạnh rồi những ngày trong tuần mình chỉ ninh cháo trắng ( 3 bữa trong ngày chỉ ninh 1 nồi thôi) cho thêm các loại củ quả vào cho ngọt nước ( xay thêm rau phù hợp với các loại ruốc kia cho bé ăn), thì mình có thể đổi khẩu vị cho bé hàng bữa mà ko mất nhiều thời gian, lưu ý là do mình ko có thời gian đi làm từ sáng đến tối chứ nấu hàng bữa vẫn là ngon nhất rồi...

6. me_yeu_cuty

me_yeu_cuty Thành viên tích cực

Mẹ này nói cũng có lý. Theo kinh nghiệm của mình thì mình chỉ xay bột gạo gia đình ăn hàng ngày nầu bột cho bé, còn thịt tôm cá... rau củ thì mình băm nhỏ để cháu quen ăn với thức ăn hơi lợn cợn chút, muốn cho cháu ăn thêm các thứ khác thì ăn riêng. Hiện tại cháu nhà mình ăn rất ngoan và ăn được nhiều thứ lắm nên mình cũng rất vui. Chúc các mẹ cũng có con ngoan và mạnh khỏe như cu nhà mình.

7. cualuoi

cualuoi Bắt đầu nổi tiếng

Bác có thể lấy các laọi nguyên liệu sau : Gạo Thái, Đậu xanh, hạt sen,lạc nghiền chung với nhau nấu cho bé ăn thử xem sao

8. beoem

beoem Thành viên chính thức

Tớ thường xay bột gạo tẻ. Mỗi bữa mình nấu với 1 loại thực phẩm khác nhau vd như thịt nạc cá băm nhuyễn, rau cải xanh cũng băm nhuyễn luôn rồi quấy cùng bột. Trộm vía con mình ăn tốt, chưa thấy hắn chán.

9. mẹHaiDang

mẹHaiDang Guest

Bạn thử lấy cơm vừa chín tới của nhà mình, lấy một ít (cần thì thêm tý nước lọc) rồi cho vào máy sinh tố xay xem thế nào, nếu con bạn 8 tháng tuổi thì mình bấm máy lâu lâu một tý, thấy nó nhuyễn như hồ là được. Sau đó thêm nước đến khi mà mình thấy bột vừa với bé và thức ăn đã xay nhuyễn nấu lại cho bé là được.
    Chúc bé hay ăn chóng lớn.:p

10. DiepLinh

DiepLinh Thành viên chính thức

Bé nhà e được 6 tháng nên e chưa cho măm bột. Nhưng đợt trước e có chăm e con nhà chú, thì tối nào trước khi đi ngủ cũng đun sôi một ít gạo, như cấu cơm thì đổ vào phích nước. Sáng ngày hôm sau là có cháo nhừ tươm. nấu với các chất có protein và rau khác nhau. Sau đó đen say, vừa nhuyễn mà làm không cầu kì.

11. DiepLinh

DiepLinh Thành viên chính thức

Chào mẹ Pink Tiger, bé nhà e bú mẹ tốt bây h được hơn 9kg mới 6 thán nên e chưa cho măm bất kì loại bột nào. Như thế thì có sao không nhỉ. Mà giờ mới cho ăn mà cho ăn bột mặn luôn thì liệu bé có phản ứng gì không và có tốt cho hệ tiêu hóa không?

12. happyfamily.babyshop

happyfamily.babyshop Bắt đầu tích cực

Hix, chị ơi, xay nhiều loại như vậy, bé ăn có tiêu hóa được không chị.

13. happyfamily.babyshop

happyfamily.babyshop Bắt đầu tích cực

Hi chị,

Em thấy nếu mà bé vẫn bú tốt, mẹ có điều kiện thì cứ cho bé bú đến 6 tháng hẳn cho bé ăn dặm (các bác sĩ cũng khuyên nếu có thể thì 6 tháng hẳn cho bé ăn dặm, vì khi đó hệ tiêu hóa bé sẽ hoàn chỉnh hơn.

Trộm vía cân nặng bé nhà chị cũng thích ghê. hihi.

14. bovang

bovang Bán Buôn Tất, Túi Xách

oánh dấu. Bé nhà mình đang ăn bột Ông Thành Dâu

15. nhantranda196

nhantranda196

8 tháng mn nên chuyển cho con ăn cháo xay nhé để con quen với phản xạ nhai và nuốt.

16. Me_VuMinh

Me_VuMinh Thành viên nổi tiếng

Mình không cho con ăn bột mà ăn cháo luôn, dễ chuyển độ thô hơn.
    Nhưng có vẻ con ăn bột chắc hơn các mẹ nhỉ.

17. Miss Tran

Miss Tran Thành viên kỳ cựu

Em thấy chị dâu em say nhuyễn các cái đó rồi nấu bột cho bé, thấy bé cũng thích ăn lắm ạ, mn thử xem sao

18. snackso

snackso Thành viên tích cực

Hóng các mẹ, bé nhà em cũng ăn bột mua sẵn thui...

19. cunbabyshop275

cunbabyshop275 Thành viên tích cực

nhà em trc cho bé ăn bột sẵn ông thành dâu, còn thức ăn thì mỗi bữa đổi 1 món, thức ăn say nhuyễn rau cũng phải đầy đủ, mn nhớ đừng bắt bé ăn 1 món liền mấy bữa, bé sẽ chán và cũng không đủ chất

20. nhantranda196

nhantranda196

Giờ nhà em hết hâm mộ bột Thành râu ria rồi mà toàn mua sẵn Hipp hoặc Dielac.