Trang 1/4 1234 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 32
    Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Click:

Cám ơn
    2,659
    Được cám ơn 1,524 lần trong 1,123 bài
    Blog Entries
    2
    Điểm đánh giá
    6 (100%)

Smile TINH NGHỆ - Đẹp da, Bổ máu sau khi sinh :)

Chào các mẹ và các chị chuẩn bị làm mẹ!

Em xin được chia sẻ với các chị, các mẹ về công dụng kỳ diệu của củ nghệ và tinh bột nghệ đối với chị em phụ nữ sau khi sinh con.

Từ xưa đến nay, các bà mẹ sau khi sinh thường được ăn nghệ tươi, có thể là nghệ rang với thịt, có thể là nghệ giã vắt lấy nước để uống ... có mẹ thì dùng r*** ngâm nghệ và gừng bôi lên da. Nghệ vừa có tác dụng chống viêm, kháng khuẩn, lại vừa bổ máu, làm da dẻ hồng hào, mịn màng.. Cái này chắc các chị, các mẹ ai cũng biết.

Ngày nay, nhiều chị em phụ nữ dùng tinh bột nghệ thay thế cho nghệ tươi để làm đẹp da và phòng hậu sản sau khi sinh. Tinh bột nghệ được làm từ củ nghệ tươi, nhưng không phải là bột nghệ nghiền như nhiều người thường lầm tưởng. Nghệ tươi sau khi rửa sạch, xay nhuyễn, hòa với nước và qua nhiều lần lọc tạp chất và phơi khô ta sẽ thu được tinh bột nghệ.

Như vậy, tinh bột nghệ là tinh chất cao cấp được tinh chế từ củ nghệ, có chứa chất curcumin có tác dụng rất tốt cho sức khỏe. So với bột nghệ thì tinh nghệ đã được lọc bỏ bớt dầu nghệ (dầu nghệ rất có hại cho gan) nên tinh nghệ không có mùi hăng, rất dễ uống chứ không khó uống như nghệ tươi. Đồng thời tinh nghệ sẽ mịn và nhuyễn hơn so với bột nghệ.

Nếu như ngày xưa các mẹ cứ phải giã giã vàng hết cả tay mới được chút nước nghệ tươi để uống, thì giờ chỉ cần hòa 1-2 thìa tinh bột nghệ với mật ong và nước lọc, các mẹ đã có 1 cốc nước cực kỳ bổ dưỡng rồi. Quá đơn giản phải ko ạ? Chính vì sự tiện dụng của nó nên hiện nay các mẹ, các chị sau khi sinh có xu hướng dùng tinh bột nghệ nhiều hơn dùng nghệ tươi. Và công dụng thì không hề thay đổi.

Các mẹ, các chị sau khi sinh có thể dùng tinh nghệ vàng hàng ngày, đơn giản chỉ hòa 1-2 thìa với nước lọc và mật ong, uống ngày 2 lần sau bữa ăn, giúp bổ máu, làm đẹp da, nhanh chóng hồi phục sức khỏe và nhan sắc, tránh hậu sản.

Để tránh nám má các mẹ có thể trộn với nước tinh khiết đắp mặt, rất công hiệu. Đặc biệt đối với những người bị tổn thương da do mụn bọc có thể trong uống (mỗi ngày 1 thìa) ngoài đắp mặt nạ bằng cách trộn bột nghệ với thảo dược dễ kiếm ví dụ như cùi dưa leo, cùi trắng của trái dưa hấu, hiệu quả có thể nhận thấy rõ rệt.

Hơn thế, tinh nghệ vàng còn có tác dụng chống viêm, giải độc, bảo vệ tế bào gan, giúp tăng cường sức đề kháng của cơ thể, và đặc biệt có khả năng tác động lên tế bào ung thư, có tác dụng phòng ngừa và hỗ trợ tích cực trong việc điều trị ung thư … chính vì vậy uống tinh bột nghệ sau sinh rất tốt các mẹ ạ.

Tuy nhiên có một lưu ý nhỏ là các bà mẹ đang mang thai không nên dùng nghệ hay tinh nghệ, vì nghệ có tính nóng, không tốt cho thai nhi.

Xin được chia sẻ với các chị, các mẹ một vài kinh nghiệm nho nhỏ. Chúc các chị, các mẹ luôn đẹp và trẻ mãi không già ^_^

thay đổi nội dung bởi: bimiki, 09-29-2011 lúc 08:32 AM

2. Những người sau đây 2 đã cám ơn bimiki về bài viết hữu ích này

Dayeucafemuoi (11-24-2011), Mẹ Kiều Phong (05-29-2012)

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Click:

Cám ơn
    2,659
    Blog Entries
    2
    Điểm đánh giá
    6 (100%)

Default Ðề: TINH NGHỆ - Đẹp da, Bổ máu sau khi sinh :)

Có nhiều mẹ PM hỏi mình tinh nghệ có phải là bột nghệ không. Nên mình xin phép trả lời ở đây luôn cho tiện nhé.

Tinh nghệ = Tinh bột nghệ không phải là bột nghệ. Tinh bột nghệ được làm từ củ nghệ tươi, nhưng không phải là bột nghệ nghiền như nhiều người thường lầm tưởng. Nghệ tươi sau khi rửa sạch, xay nhuyễn, hòa với nước và qua nhiều lần lọc tạp chất và phơi khô ta sẽ thu được tinh bột nghệ. Nó là tinh chất cao cấp được tinh chế từ củ nghệ, có chứa chất curcumin có tác dụng rất tốt cho sức khỏe. So với bột nghệ thì tinh nghệ đã được lọc bỏ bớt dầu nghệ (dầu nghệ rất có hại cho gan) nên tinh nghệ không có mùi hăng, rất dễ uống. Đồng thời tinh nghệ sẽ mịn và nhuyễn hơn so với bột nghệ.

Click:

Cám ơn
    454
    Được cám ơn 1,042 lần trong 964 bài
    Điểm đánh giá
    0

người bình thường có dùng đc ko mẹ nóa, giá cả sao nhỉ? vụ này...............

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Click:

Cám ơn
    2,659
    Blog Entries
    2
    Điểm đánh giá
    6 (100%)

Trích Nguyên văn bởi me_socnhi View Post
    người bình thường có dùng đc ko mẹ nóa, giá cả sao nhỉ? vụ này...............
    Người bình thường cũng dùng tốt lắm chị ạ. Chị em phụ nữ dùng sẽ có tác dụng làm đẹp da, bổ máu, phòng ngừa ung thư (tinh nghệ vàng) và phòng các bệnh về dạ dày (tinh nghệ đen). Chị bấm vào link dưới chữ ký của em để biết thêm về công dụng, cách dùng và giá cả của tinh nghệ chị nhé

Click:

Cám ơn
    18
    Được cám ơn 24 lần trong 24 bài
    Điểm đánh giá
    0

Mẹ bimiki ơi!
    Nếu mẹ nó cần mua nghệ tươi làm nguyên liệu thì ủng hộ mình nhé!

Phần mềm kế toán INTECSO: http://intecso.com.vn/Intecso.aspx

7. Người dưới đây đã cám ơn MeSuri2010 về bài viết hữu ích:

bimiki (11-24-2011)

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Click:

Cám ơn
    2,659
    Blog Entries
    2
    Điểm đánh giá
    6 (100%)

Trích Nguyên văn bởi MeSuri2010 View Post
    Mẹ bimiki ơi!
    Nếu mẹ nó cần mua nghệ tươi làm nguyên liệu thì ủng hộ mình nhé!
    Cảm ơn mẹ Suri, tinh bột nghệ cô em làm ở Nghệ An rồi chuyển ra cho em bán, chứ em ko sản xuất mẹ nó à .. Cảm ơn mẹ nó nhiều nha

Nơi Cư Ngụ
    Nam Dinh
    Click:

Cám ơn
    1,875
    Được cám ơn 951 lần trong 690 bài
    Blog Entries
    8
    Điểm đánh giá
    2 (100%)

QUOTE=bimiki;8014468]Cảm ơn mẹ Suri, tinh bột nghệ cô em làm ở Nghệ An rồi chuyển ra cho em bán, chứ em ko sản xuất mẹ nó à .. Cảm ơn mẹ nó nhiều nha [/QUOTE]
    Giờ mới biết mẹ nó, m khi singh cũng dùng rấ nhiều nghệ nhưng là nghệ tươi.

10. Người dưới đây đã cám ơn Dayeucafemuoi về bài viết hữu ích:

bimiki (11-25-2011)

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Click:

Cám ơn
    2,659
    Blog Entries
    2
    Điểm đánh giá
    6 (100%)

Trích Nguyên văn bởi Dayeucafemuoi View Post
    Giờ mới biết mẹ nó, m khi singh cũng dùng rấ nhiều nghệ nhưng là nghệ tươi.
    Cảm ơn mẹ nó nhiều nhé Nhưng mọi thông tin liên quan đến sản phẩm nhà em mời các mẹ qua topic bán hàng dưới chữ ký để thảo luận, trao đổi nhé, để tránh vi phạm nội quy diễn đàn. Em cảm ơn nhiều ạ

Click:

Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0 lần trong 0 bài
    Điểm đánh giá
    0

Nên duy trì thực đơn đa dạng cho bà mẹ sau sinh
    Kinh nghiệm của các bà mẹ là đừng nên kiêng một món gì cả vì tất cả các thức ăn đều có ích cho hai mẹ con. Chúng sẽ cho bạn tất cả các dưỡng chất cần thiết và bao gồm những thành phần cơ bản sau đây:
    - Hoa quả tươi và rau, đặc biệt là các loại rau có nhiều lá mang lại các vitamin và khoáng chất.
    - Thực phẩm có nhiều chất tinh bột như cơm, ngũ cốc, bánh mì, đậu...
    - Thức ăn chứa nhiều chất đạm như thịt gà, thịt bò và thịt lợn cũng như các loại cá tôm.
    - Thức ăn bổ dưỡng như sữa, sữa chua, bơ, phomát.
    Còn một điều nữa bạn cần chú ý là không một loại thực phẩm nào hoàn toàn có hại, nhưng đôi khi vẫn có những món khiến con bạn gặp nguy hiểm. Ví dụ như các món ăn chứa nhiều gia vị có thể làm bé khó thở hoặc cà phê khiến bé không ngủ được. Hãy hỏi kinh nghiệm của người đi trước để biết các món bạn nên kiêng.
    Hãy uống nước bất kỳ khi nào bạn cảm thấy khát. sau sinh, bạn thường cảm thấy khát liên tục và uống nhiều hơn bình thường vì một lượng lớn nước ối đã mất đi. Một lời khuyên là bạn nên uống những thứ có màu sáng như nước lọc, nước hoa quả ép hay trà pha loãng. Không nên động vào trà, cà phê hay r*** vì các chất kích thích không tốt cho sữa mẹ và có thể ảnh hưởng trực tiếp đến em bé.

Nơi Cư Ngụ
    188 / 21 Quán Thánh - Ba Đình - Hà Nội
    Click:

Cám ơn
    17
    Được cám ơn 184 lần trong 99 bài
    Điểm đánh giá
    0

ở quê em có BỘT NGHỆ , ko biết có phải gọi là TINH NGHỆ ko ạ ^^

Trang 1/4 1234 cuốicuối

Tags cho chủ đề này

Đánh dấu ghi nhớ địa chỉ

Đánh dấu ghi nhớ địa chỉ