Kinh nghiệm: Tinh Nghệ - Đẹp Da, Bổ Máu Sau Khi Sinh :)

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi bimiki, 9/1/2011.

1. bimiki

bimiki TINH BỘT NGHỆ nguyên chất

Chào các mẹ và các chị chuẩn bị làm mẹ!

Em xin được chia sẻ với các chị, các mẹ về công dụng kỳ diệu của củ nghệ và tinh bột nghệ đối với chị em phụ nữ sau khi sinh con.

Từ xưa đến nay, các bà mẹ sau khi sinh thường được ăn nghệ tươi, có thể là nghệ rang với thịt, có thể là nghệ giã vắt lấy nước để uống ... có mẹ thì dùng rượu ngâm nghệ và gừng bôi lên da. Nghệ vừa có tác dụng chống viêm, kháng khuẩn, lại vừa bổ máu, làm da dẻ hồng hào, mịn màng.. Cái này chắc các chị, các mẹ ai cũng biết.

Ngày nay, nhiều chị em phụ nữ dùng tinh bột nghệ thay thế cho nghệ tươi để làm đẹp da và phòng hậu sản sau khi sinh. Tinh bột nghệ được làm từ củ nghệ tươi, nhưng không phải là bột nghệ nghiền như nhiều người thường lầm tưởng. Nghệ tươi sau khi rửa sạch, xay nhuyễn, hòa với nước và qua nhiều lần lọc tạp chất và phơi khô ta sẽ thu được tinh bột nghệ.

Như vậy, tinh bột nghệ là tinh chất cao cấp được tinh chế từ củ nghệ, có chứa chất curcumin có tác dụng rất tốt cho sức khỏe. So với bột nghệ thì tinh nghệ đã được lọc bỏ bớt dầu nghệ (dầu nghệ rất có hại cho gan) nên tinh nghệ không có mùi hăng, rất dễ uống chứ không khó uống như nghệ tươi. Đồng thời tinh nghệ sẽ mịn và nhuyễn hơn so với bột nghệ.

Nếu như ngày xưa các mẹ cứ phải giã giã vàng hết cả tay mới được chút nước nghệ tươi để uống, thì giờ chỉ cần hòa 1-2 thìa tinh bột nghệ với mật ong và nước lọc, các mẹ đã có 1 cốc nước cực kỳ bổ dưỡng rồi. Quá đơn giản phải ko ạ? Chính vì sự tiện dụng của nó nên hiện nay các mẹ, các chị sau khi sinh có xu hướng dùng tinh bột nghệ nhiều hơn dùng nghệ tươi. Và công dụng thì không hề thay đổi.

Các mẹ, các chị sau khi sinh có thể dùng tinh nghệ vàng hàng ngày, đơn giản chỉ hòa 1-2 thìa với nước lọc và mật ong, uống ngày 2 lần sau bữa ăn, giúp bổ máu, làm đẹp da, nhanh chóng hồi phục sức khỏe và nhan sắc, tránh hậu sản.

Để tránh nám má các mẹ có thể trộn với nước tinh khiết đắp mặt, rất công hiệu. Đặc biệt đối với những người bị tổn thương da do mụn bọc có thể trong uống (mỗi ngày 1 thìa) ngoài đắp mặt nạ bằng cách trộn bột nghệ với thảo dược dễ kiếm ví dụ như cùi dưa leo, cùi trắng của trái dưa hấu, hiệu quả có thể nhận thấy rõ rệt.

Hơn thế, tinh nghệ vàng còn có tác dụng chống viêm, giải độc, bảo vệ tế bào gan, giúp tăng cường sức đề kháng của cơ thể, và đặc biệt có khả năng tác động lên tế bào ung thư, có tác dụng phòng ngừa và hỗ trợ tích cực trong việc điều trị ung thư … chính vì vậy uống tinh bột nghệ sau sinh rất tốt các mẹ ạ.

Tuy nhiên có một lưu ý nhỏ là các bà mẹ đang mang thai không nên dùng nghệ hay tinh nghệ, vì nghệ có tính nóng, không tốt cho thai nhi.

Xin được chia sẻ với các chị, các mẹ một vài kinh nghiệm nho nhỏ. Chúc các chị, các mẹ luôn đẹp và trẻ mãi không già ^_^

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bimiki
    Đang tải...

2. bimiki

Ðề: TINH NGHỆ - Đẹp da, Bổ máu sau khi sinh :)

Có nhiều mẹ PM hỏi mình tinh nghệ có phải là bột nghệ không. Nên mình xin phép trả lời ở đây luôn cho tiện nhé.

Tinh nghệ = Tinh bột nghệ không phải là bột nghệ. Tinh bột nghệ được làm từ củ nghệ tươi, nhưng không phải là bột nghệ nghiền như nhiều người thường lầm tưởng. Nghệ tươi sau khi rửa sạch, xay nhuyễn, hòa với nước và qua nhiều lần lọc tạp chất và phơi khô ta sẽ thu được tinh bột nghệ. Nó là tinh chất cao cấp được tinh chế từ củ nghệ, có chứa chất curcumin có tác dụng rất tốt cho sức khỏe. So với bột nghệ thì tinh nghệ đã được lọc bỏ bớt dầu nghệ (dầu nghệ rất có hại cho gan) nên tinh nghệ không có mùi hăng, rất dễ uống. Đồng thời tinh nghệ sẽ mịn và nhuyễn hơn so với bột nghệ.

3. me_socnhi

me_socnhi Bắt đầu nổi tiếng

người bình thường có dùng đc ko mẹ nóa, giá cả sao nhỉ? vụ này...............

4. bimiki

Người bình thường cũng dùng tốt lắm chị ạ. Chị em phụ nữ dùng sẽ có tác dụng làm đẹp da, bổ máu, phòng ngừa ung thư (tinh nghệ vàng) và phòng các bệnh về dạ dày (tinh nghệ đen). Chị bấm vào link dưới chữ ký của em để biết thêm về công dụng, cách dùng và giá cả của tinh nghệ chị nhé :)

5. MeSuri2010

MeSuri2010 Thành viên chính thức

Mẹ bimiki ơi!
    Nếu mẹ nó cần mua nghệ tươi làm nguyên liệu thì ủng hộ mình nhé! :D

bimiki thích bài này.
  6. bimiki

Cảm ơn mẹ Suri, tinh bột nghệ cô em làm ở Nghệ An rồi chuyển ra cho em bán, chứ em ko sản xuất mẹ nó à .. Cảm ơn mẹ nó nhiều nha :)

7. Dayeucafemuoi

Dayeucafemuoi Bắt đầu nổi tiếng

QUOTE=bimiki;8014468]Cảm ơn mẹ Suri, tinh bột nghệ cô em làm ở Nghệ An rồi chuyển ra cho em bán, chứ em ko sản xuất mẹ nó à .. Cảm ơn mẹ nó nhiều nha :)[/QUOTE]
    Giờ mới biết mẹ nó, m khi singh cũng dùng rấ nhiều nghệ nhưng là nghệ tươi.

bimiki thích bài này.
  8. bimiki

Cảm ơn mẹ nó nhiều nhé :) Nhưng mọi thông tin liên quan đến sản phẩm nhà em mời các mẹ qua topic bán hàng dưới chữ ký để thảo luận, trao đổi nhé, để tránh vi phạm nội quy diễn đàn. Em cảm ơn nhiều ạ :)

9. giottuyet2020

giottuyet2020 Banned

Nên duy trì thực đơn đa dạng cho bà mẹ sau sinh
    Kinh nghiệm của các bà mẹ là đừng nên kiêng một món gì cả vì tất cả các thức ăn đều có ích cho hai mẹ con. Chúng sẽ cho bạn tất cả các dưỡng chất cần thiết và bao gồm những thành phần cơ bản sau đây:
    - Hoa quả tươi và rau, đặc biệt là các loại rau có nhiều lá mang lại các vitamin và khoáng chất.
    - Thực phẩm có nhiều chất tinh bột như cơm, ngũ cốc, bánh mì, đậu...
    - Thức ăn chứa nhiều chất đạm như thịt gà, thịt bò và thịt lợn cũng như các loại cá tôm.
    - Thức ăn bổ dưỡng như sữa, sữa chua, bơ, phomát.
    Còn một điều nữa bạn cần chú ý là không một loại thực phẩm nào hoàn toàn có hại, nhưng đôi khi vẫn có những món khiến con bạn gặp nguy hiểm. Ví dụ như các món ăn chứa nhiều gia vị có thể làm bé khó thở hoặc cà phê khiến bé không ngủ được. Hãy hỏi kinh nghiệm của người đi trước để biết các món bạn nên kiêng.
    Hãy uống nước bất kỳ khi nào bạn cảm thấy khát. sau sinh, bạn thường cảm thấy khát liên tục và uống nhiều hơn bình thường vì một lượng lớn nước ối đã mất đi. Một lời khuyên là bạn nên uống những thứ có màu sáng như nước lọc, nước hoa quả ép hay trà pha loãng. Không nên động vào trà, cà phê hay r*** vì các chất kích thích không tốt cho sữa mẹ và có thể ảnh hưởng trực tiếp đến em bé.

10. stormman188

stormman188 Luyện viết chữ đẹp Hà Nội

ở quê em có BỘT NGHỆ , ko biết có phải gọi là TINH NGHỆ ko ạ ^^

11. bimiki

Bột nghệ và tinh nghệ hoàn toàn khác nhau bạn à :)

12. kimchingontuyet

kimchingontuyet Thành viên tích cực

Em thấy bảo tinh bột nghệ tốt lắm ạ, các mẹ mua dùng thử xem, em cũng đang dùng nè, đẹp da, ngăn ngừa ung thư đấy ạ!!!!!!!!!!!!!!!!!

bimiki thích bài này.
  13. Pa2ya

Pa2ya Bắt đầu nổi tiếng

ngăn ngừa đc ung thư ak chị, có thật vậy ko ạ ?

bimiki thích bài này.
  14. bimiki

Re: Ðề: TINH NGHỆ - Đẹp da, Bổ máu sau khi sinh :)

Theo một số bài báo là như vậy đấy bạn ạ, nhưng điều đó ko có nghĩa là bất cứ ai uống tinh bột nghệ thì sẽ ko bị ung thư, vì bị ung thư nó do nhiều nguyên nhân mà có những nguyên nhân mình ko thể phòng được.

15. Nguoi hat tinh ca

Nguoi hat tinh ca Thành viên chính thức

Mình cũng đang uống tinh nghệ của bạn gì trên này, với dùng để đắp mặt nữa. Trắng da lắm. không bị vàng mặt, mà trắng hồng luôn.

16. vongdautam

vongdautam Cơ sở sản xuất vòng dâu tằm An huy 0909886836

mình toàn uống nghệ tươi thôi, sinh xong là giền nghê

17. Nguoi hat tinh ca

Nguoi hat tinh ca Thành viên chính thức

Thấy bảo dùng nghệ tươi nóng hơn, và bị vàng da hơn tinh nghệ, ko tốt bằng tinh nghệ mẹ nó ah. Mẹ nó thử chuyển sang dùng thử xem sao

18. mebeo80

mebeo80 Thành viên tích cực

Mình đánh dấu khi nào chuẩn bị sinh thì mua.

bimiki thích bài này.
  19. bexinh2410

bexinh2410 Thành viên tập sự

đúng đấy mẹ nó ạ, do tinh dầu trong nghệ chưa được triết tách ra làm bột nghệ vẫn nóng và bám da khó rửa hơn so với tinh bột nghệ.

20. thuythien

thuythien BỘT THẠCH - CHÈ VẰNG

nghệ ngâm riệu dùng sau sinh cũng hiệu quả.