Cần giúp: Nên Mua Nôi Hay Mua Cũi Cho Bé?

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi CuteSun, 16/1/2011.

Tags:
  1. CuteSun

CuteSun Bắt đầu tích cực

Các mẹ ơi! Cho mẹ Sun một vài lời khuyên về việc mua nôi hay cũi cho bé? Mẹ Sun sinh lần đầu và sau tết là làm ổ rồi. Các mẹ cũng cho mẹ Sun địa chỉ đặt mua cái đó ở đâu luôn nhé. Tiện thể mẹ nào muốn thanh lý cái nì thì pm cho mẹ Sun sơm sớm nhé.
    Mẹ Sun thanks các mẹ nhiều.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi CuteSun
    Đang tải...

2. bosuavatho

bosuavatho Banned

Ðề: Nên mua nôi hay mua cũi cho bé?

mua cũi với nôi, mua gì thì mua, nhưng bạn đừng để chế độ rung cho bé, nguy hiểm lắm, bạn đã biết đến hội chứng rung lắc bé chưa, nếu nghe rồi, thì bạn chẳng quan tâm đến nôi và cũi đâu bạn vào đây mà đọc và tìm hiểu nhé

3. CuteSun

CuteSun Bắt đầu tích cực

Cảm ơn mẹ nó nhé. Hội chứng rung lắc trước mẹ Sun cũng đã đọc qua rùi nhưng chỉ có nhắc về việc xoay chuyển bé đột ngột và bé xốc bé. Cảm ơn mẹ nó đã nhắc nhở nhé. Mẹ Sun sinh lần đầu nên bỡ ngỡ lắm, hơn nữa mẹ Sun muốn cho bé ngủ riêng sớm ko mai kia ko tách bé khỏi mẹ được như chị gái của mẹ Sun thì vất vả lắm (chị sinh hai cháu liền nhau quá mà anh lớn vẫn đòi ngủ với mẹ không thôi ah). Chúc mẹ nó một tuần mới tốt lành nhé!

kytich_anh thích bài này.
  4. Linh Thuỳ Phạm

Linh Thuỳ Phạm Thành viên sắp chính thức

Theo mình bạn nên mua cũi ấy, mua loại to to cho bé dùng đến lớn vẫn ngồi trong chơi được, mình từng mua cũi nhưng hồi mua ko có kinh nghiệm mua loại của autoru đắt mà bé, giờ bé lớn rồi cũng nghịch nên ko ngồi trong chơi 1 mình được. Mình ở Quảng Ninh, có lần lên HN qua KidPlaza ở 20 Thái Thịnh đó, mình ưng 1 cái to đùng tầm 1,2 x 1,5m, 2 tầng , lúc lớn tháo tầng 2 ra cho chơi trong cũi đó, tiện lắm, thậm chí mẹ cũng chui vào nằm ngủ cùng con được, có điều chất lượng gỗ thì ko thích lắm. Nhưng nói chung là dùng được, bạn thử đến đó tham khảo xem? :)

5. phuongedu

phuongedu

Bạn sắp sinh thì cũng chưa nên mua vội. tầm 2 tháng đầu, nên để con gần mẹ, nhất là thời tiết lạnh như thế này. bạn có mua cũi, cho con ngủ riêng, nhưng đêm vài lần lại bế con vào giường để cho bú thì mình còn vất vả hơn là cho con nằm liền kề.
    Cho con ra nôi/ cũi, thì tầm hơn 3 tháng, sợ nhất là khi bé lẫy, mình để bé nằm trên giường sợ lăn xuống đất khi mình có việc chạy ra ngoài phòng, đang giặt chẳng hạn... chứ mua sớm, chỉ chật nhà thôi, mà không phải bé nào cũng nằm nôi, nằm cũi đâu, như con nhà mình, ko chịu nằm nôi vì nó cứ đu đưa, rung rung làm bé có cảm giác sợ sệt, ko an toàn bạn à. vài dòng chia sẻ vì mình cũng nuôi 2 nhóc rồi.

6. chuc be ngu ngon

chuc be ngu ngon Thành viên chính thức

Nhà mình bé đầu vừa có nôi vừa có cũi, nhưng nôi thì ít dùng lắm, bé thì thích nằm nhưng đến lúc biết lẫy là ko dám cho dùng nữa vì sợ ngã. Còn cũi thì dùng lâu, đến 1-2 tuổi. Mình thấy cũi khá an toàn, mẹ có thể rảnh tay làm việc mà ko lo con gặp nguy hiểm. Tuy nhiên thời gian đầu phải khá kiên trì con mới quen được. Thi thoảng mẹ còn nhảy vào chơi với con, 2 mẹ con trong cũi chơi đồ chơi với nhau, hi hi.

7. mẹHaiDang

mẹHaiDang Guest

Theo mình thì nên mua cái cũi có hai chức năng; vừa là cũi ,vừa là giường cho bé. Nó có 2 tầng . Tầng 2 làm giường cho bé, ko dùng giường mình tháo dát giường ra làm cũi. Hơn nữa không cần dùng có thể gập cất đi dễ dàng. Rất tiện, nó có cả màn và đệm cho bé. Trước chồng mình mua ở khu Kim Liên mới thì phải, giá khoảng 1.100.000 gì đó,Bạn lên mạng search thử coi.

nguyen_mo264kytich_anh thích.
  8. traitimden1211

traitimden1211 Thành viên rất tích cực

nhà mình có nôi mà con mình chẳng nằm mấy .

9. mauthoigian

mauthoigian Thành viên tích cực

Tớ ủng hộ mẹ nó mua cũi, mà mua luôn cái to to một chút. Tớ được người quen cho cái cũi 1mx1.5m, dùng khá thích.
    Bé nhà tớ ngủ riêng từ lúc mới ở BV về, tới 1y thì cái cũi bắt đầu chật thì tớ cho nằm riêng 1 mình 1 đệm, giờ bé sắp 2y, bé vẫn có thói quen tự đi ngủ như vậy.
    Mẹ nó ở HN thì có thể ra Đê La Thành đặt theo kích cỡ của mình là tốt nhất, đừng sơn mà để gỗ mộc nhưng yêu cầu họ dùng giấy giáp đánh thật nhẵn, giá cả cũng vừa phải. Hơn nữa cái cũi cũng k thể xài lâu mua các loai đẹp và mắc tiền quá cũng phí. Tất nhiên nếu có điều kiện sắm đồ đẹp thì quá tốt rồi.
    Tớ đã hứa cho nhỏ bạn cái cũi nêu k thì tớ tặng lại e bé nhà bạn rồi.

10. huongscarlet

huongscarlet Thành viên rất tích cực

Theo mình thì nên mua cả 2, cái nào có thuận tiện của cái đấy, nôi để đẩy bé đi lại, còn cũi thì chỉ nằm 1 chỗ. Bạn nên mua lại của các mẹ thanh lý cho rẻ, hoặc mượn họ hàng làng xóm, cái cũi của con mình ngày xưa đến 5-6 bé dùng.

11. shinthoi

shinthoi Thành viên nổi tiếng

Bạn cứ xe google đi, có nhiều hàng bán online giá rẻ lắm như best buy chẳng hạn. mình thì không mua cũi cũng như nôi vì thấy không cần thiết, nhiều mẹ mua về cũng chả dùng đến bao giờ, vì cho bé ngủ riêng không an tâm lắm.

12. CuteSun

CuteSun Bắt đầu tích cực

Cảm ơn mẹ nó nhé. Nhìn bé nhà mẹ nó trên avatar kute quá đi thôi. Bé nhà bạn 2y biết tự đi ngủ thì mẹ nhàn hơn rất nhiều rùi. Cu Sun 2y mà cũng biết tự đi ngủ như anh thì tốt quá. Nhà Sun chỉ là hai vợ chồng tự chăm sóc con thui, hai bên nội ngoại đều ở rất xa và ông bà đều bận bịu... Điều kiện kinh tế nhà Sun cũng không phải rủng rỉnh vì mới xây nhà xong :). Tks mẹ nó nhiều. Nhất định pải kiếm đc cái cũi to to cho cu Sun vậy.

13. mommy_daddy

mommy_daddy YẾN TRÂM- HÀNG THÙNG XỊN

nhất trí với chị,e cũng sốt sắng mua đầy đủ cả bộ cũi,quây,màn,đệm.. cuối cùng đang để góc nhà,trời thì rét,con còn nhỏ ko để nằm cũi đc,tốt nhất bạn cứ sinh cháu đc 2,3 tháng rồi tính mua cũng đc,ra chỗ nào có đầy đủ các thứ làm 1 mạch là xong ý mà.đứa sau rút kinh nghiệm ko mua nhiều quàn áo ,toàn đc tặng thôi,chưa kịp mặc hết đã lớn mất rồi.

kytich_anhmeconrua thích.
  14. meconrua

meconrua Đủ quyền lập Họ

Gặp đồng hương rồi. Chào mẹ nó nhé! Tháng sau mình sinh rồi và cũng đã chuẩn bị cũi cho con rồi. Mình mua ở shop Mẹ và bé, loại 70 x 110 cm ấy. Khi nào con lớn thì có thể hạ xuống rồi thả bóng nhựa vào ấy cho con chơi. giá của nó là 720k
    Ngoài lề 1 tí nhé ! Mẹ nó ở đâu Quảng Ninh thế? Mình làm dâu HN nên nhớ nhà quá là nhớ

15. Me Cong Huan

Me Cong Huan Bắt đầu nổi tiếng

có nhiều người khuyên mình ko nên cho bé nằm nôi vì sau này bé lệ thuộc vào việc đưa nôi mới chịu ngủ. Như thế thì bất tiện nếu muốn đưa bé đi đâu.

16. maikalinca

maikalinca Thành viên chính thức

Em chào các mẹ ạ, em vừa mới sinh em bé được gần 1 tháng và cũng đang muốn cho em bé nằm riêng. Nhưng em băn khoăn quá không biết để bé tầm bao nhiêu thì nên cho nằm riêng và nên mua cũi hay nôi. Em định bé sang tháng thứ 2 là cho nằm cũi. Em sinh cháu đầu nên không hiểu mình tính như thế có hợp lý không? Mong các mẹ tư vấn thêm a. Em cảm ơn.

17. liebe_anni

liebe_anni Thành viên mới

Mình cũng ủng hội mua Cũi, còn nôi thì ít dùng lắm. Mình mua cái xe đẩy, có chức năng nôi cho bé luôn, nhưng đa phần bé dùng cũi thôi.

18. phuongedu

phuongedu

đúng đấy, cháu minh, đi đâu cũng phải vác cái võng theo, chả bù con mình lớn hơn, ăn xong ngồi võng 1 tí tự nhiên trớ ra, kiểu như mình ko quen say oto ấy.

19. phuongedu

phuongedu

vote cho ý kiến này, mà mua xe đẩy, các mẹ nên chọn cái xe mà có thể đảo chiều cần đẩy, để khi mẹ đẩy bé, bé nằm mà nhìn thấy mẹ, những cái mà ko đảo chiều được thì đối với trẻ bé, ko tốt đâu, vì bạn đẩy bé đi, bé có thể thấy mọi thứ loa lóa trước mắt, thay đổi nhanh quá nên bé sợ, nếu di chuyển nhanh mà trước mắt bé vẫn là mẹ, là người thân thì bé sẽ đỡ sợ hơn.

20. phuongedu

phuongedu

bạn xem lại 2 trang của topic này là có câu trả lời rồi, chúc mẹ khỏe con khỏe nhé.