Cách làm món mỳ Ý- spagetti?

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi Mẹ của Sáo, 25/9/2008.

Tags:
  1. MsGara

MsGara Thành viên tích cực

Mọi người cho em hỏi mua kem tươi với cả mấy cái lá gì gì đấy ở đâu ạ? Em làm chỉ cho mỗi pho mát thui. Hôm nào thử làm theo công thức của mấy chị xem thế nào vì em ăn thích phải thật là ngậy. Chẹp, béo nhưng vẫn đú!

Đang tải...

2. be_salinh

be_salinh Yêu thương cuộc sống

Mấy cái lá đấy theo như em biết đều có thể mua được tầng hầm bên tay trái TTTM Cửa Nam, tiền thân là 66 Bà Triệu, cả kem tươi luôn,nhưng kem tươi em hay mua trong siêu thị,còn thấy nhiều mẹ mua ở Kiwifood (Phạm Ngọc Thạch,B4 Thành Công, Lý Nam Đế) chị ạ

@ Mẹ Kún Kín: TÌm mãi mới thấy công thức mỳ Ý sốt kem tươi của mẹ nó, sao mà có anh chồng tốt số thế lấy đc chị nhỉ? C ơi em thay cá hồi tạm bằng ... thịt xông khói nhá. mà nhà em cũng chả nấu món ăn Tây mấy nên mấy cái lá basil,oregano ...nghe cũng chỉ biết thế thôi chứ cũng chả đầu tư, ko hiểu có loại gói seasoning đóng sẵn nào thì tốt nhỉ,em mua cho 1 lần ăn luôn

Mẹ Kún Kín thích bài này.
  3. be_salinh

be_salinh Yêu thương cuộc sống

Ui thì ra nhà Kún bao thầu cả cái này luôn mà mình ko biết:rolleyes:

Mẹ Kún Kín thích bài này.
  4. Mẹ Kún Kín

Mẹ Kún Kín

cái vụ nhân thì em cứ tiện gì phang nấy vào dưng miễn đừng oánh nhau chan chát kẻo chồng con đau bụng. e thay = thịt xông khói cũng chuẩn đấy, nhà chị ko măm lợn nên chị dùng cá hồi bởi nó có mùi khói khí là Tây Tây...Nhà chị cũng chỉ 5 thì 10 hoạ nấu đồ Tây chứ chồng chỉ thích món Việt. khách có mời đến chơi cũng chỉ ăn đồ Việt theo chỉ định của chồng. Mấy món này thi thoảng làm cho chồng đỡ nhớ thửo sinh viên :-\"

Lá gia vị mà mua đủ chết tiền em ah. Ngày xưa mới tập tọe cũng cúng ối xiền cho thiên hạ rồi, giờ mình tự tìm mối rồi chia xẻ với các mẹ, rổ rá cũng hợp lý hơn chứ ngày xưa mua 25k tiền lá nguyệt quế mà cầm run run, cái túi con con có nhõn 5,6 lá. Giờ mình bán 5k/gói lèn đến khi nào ko đóng được túi luôn chứ chả có time mà đếm lá nữa.
    hiện chị đang làm đại lý độc quyền của cái hãng này.

http://www.vklspices.com/BusinessSeasonings.htm

có nhiều loại lắm nên chưa tung ảnh của nguyên bộ sưu tập chị đang sở hữu hơn 30 loại các kiểu.

Để khỏi đau đầu, em mua luôn bột mix herbs, trong này có đủ các loại lá làm dậy mùi khi chế biến các món Âu.

EveyTranbe_salinh thích.
  5. smile

smile Thành viên rất tích cực

Oánh dấu để làm món này cho gấu con.

6. meocon2011

meocon2011 0989.631.683

Ðề: Cách làm món mỳ Ý- spagetti?

Em cũng share lại cho các mẹ một cách làm món mỳ Ý NGON - ĐƠN GIẢN - NHANH CHÓNG để tiết kiệm tối đa thời gian vàng bạc của các mẹ nhé! (Cái này em cũng vừa up bên topic THỰC PHẨM VÀ ĐỒ UỐNG
    Mì Ý sốt thịt bò (SPAGHETTI BOLOGNESE)

Mì Ý Sốt Bolognese
    (Chúng ta quen gọi là Mì Ý sốt thịt bò )

NGUYÊN LIỆU (4 phần ăn):
    - 300g mì Barilla Spaghetti số 5 (hoặc mỳ số 1, số 3 đều OK, đều là mì sợi, nhưng sẽ nhỏ hơn mì số 5)
    - 01 hộp sốt Barilla Bolgonese (400g) <--Chỉ với 1 lọ sốt này thôi đã giảm được bao nhiêu khâu tìm kiếm, chọn lựa, chế biến các thành phần làm nước sốt cho các mẹ rồi. Mà hơn nữa, nó có hương vị đặc trưng đúng chất mì Ý nhé!)
    - 50g nấm thái mỏng
    - Dầu oliu
    - Hành khô + tỏi
    - Lá húng quế (Basil leaves)
    - Lá kinh giới (Oregano leaves)
    - Lá húng tây (Thym leaves)
    - Lá mùi tây (Parsley Flakes)
    - Pho mát bột (Parmesan)

CÁCH LÀM:

Mì spaghetti luộc như sau:
    Bắc một xoong nước lạnh lên bếp, sau đó cho một chút muối + một chút dầu ăn đủ để tạo váng trên mặt nước .
    Nước sôi thả mì vào .
    Xem đúng thời hạn đun mì ghi trên vỏ bao (khoảng 6-8p), xem đồng hồ và hết giờ lấy một sợi mỳ bẻ đôi xem lõi (bạn sẽ nhìn thấy nếu mì đã chín sẽ không có lõi , nếu mì chưa chín sẽ có chấm nhỏ như đầu tăm).
    Phải để cho mì chín không có lõi mới ngon.

Tuỳ từng những món Mì và cách nấu khác nhau mà ta có thể vớt Mì ra nước lạnh , hoặc để nóng trộn với kem whipping cream, bơ hay sữa tươi.

Thông thường với món xào - Mì sau khi trần chín ta thường dội qua nước lạnh để săn sợi mì bởi vì tiếp sau đó ta còn xào mì lên. Mì sẽ nở ra là độ vừa nhất.

Nhưng với món sốt - Mì ta luộc chín và để nở tự nhiên (có nghĩa là sẽ nở hơi quá so với cách luộc mỳ thông thường. Bởi vì như thế mỳ sẽ dễ ngấm nước sốt nhiều hơn).

Bắt đầu pha trộn mì với sốt :
    - Bắc chảo lên bếp, cho dầu oliu vào hâm nóng bằng lửa nhỏ. Phi hành khô + tỏi đã băm nhuyễn vào xào thơm.
    - Cho sốt Bolognese vào với nấm xào đều tay. Đợi khi sôi thì bớt lửa nhỏ. Có thể gia giảm chút gia vị cho vừa khẩu vị. Rắc Thyme + Oregano + Basil + Parsley + pho mát bột vào.Đun thêm 1 lúc cho hỗn hợp sánh , nhuyễn , mịn (trông rất đẹp mắt).
    - Trút sốt lên đĩa mì, nếu thích thì có thể rắc thêm pho mát bột.

Món này nếu có kem tươi whipping cream thì càng thêm ngon.

Và đúng như một số mẹ đã nói "không có công thức nào là chuẩn", tùy vào điều kiện mà các mẹ có thể thêm bớt một số gia vị không sẵn có trong nhà. Tuy nhiên, nếu có đủ thì món ăn sẽ đậm đà và thơm ngon hơn rất nhiều đấy ạ.

ilovechocolate thích bài này.
  7. susubum

susubum Gấu mẹ vĩ đại

Em cũng xin share với các mẹ cách làm của nhà em nhá:
    Nguyên liệu:
    1- Mỳ ý - loại đũa, dài
    2- hành tây
    3- cà rốt
    4- cần tây
    5- Cà chua
    6- thịt bò băm - thời buổi khủng hoảng giá cả nên nhà em thường cho 1/2 là bò, 1/2 là thịt lợn cho rẻ
    7- Sốt cà chua - nhà em hay dùng loại của Nga.
    8 - Bơ - nhà em cũng hay mua bơ Pháp tuy nhiên nếu cả nhà ăn được vị bơ thì dùng bơ tường an của VN cũng được. Có điều là vị bơ tường an hơi ngấy và mùi thường xốc lên hơn là bơ pháp

Cách làm:
    Bước 1 - rửa qua mì. Dùng chảo để luộc mỳ cho đỡ gẫy. bắc chảo lên bếp, đun sôi nước có thêm ít muối hoặc gia vị và dầu ăn (thêm dầu ăn vào để mỳ đỡ dính vào nhau khi chín). Khi nước sôi, cho mỳ vào chảo, nếu chảo ko vừa cứ để kênh mỳ, chờ 1 lúc lấy đũa khuấy nhẹ hình vòng tròn là mỳ sẽ tự mềm ra mà rơi đầu kia xuống. Chờ sôi lại thì giảm lửa, cứ để sùng sục sôi cho mỳ chín mềm. Nhà em thì có bà nội chồng thích ăn nên mỗi lần làm em thường để sôi những 15 đến 20' thì sợi mỳ vừa mềm mà vẫn ko nát. chứ bình thường ngoài hàng hay luộc sôi có 10' thôi nên sợi mỳ cứng.
    Sau khi được mì thì đổ ra rổ, xả qua nước lọc nguội để sợi mỳ suôn và ko dính đồng thời vẫn dai dù đã luộc nhừ.
    Bước 2- Làm sốt:
    - Hành tây, cà rốt: băm nhỏ hoặc thái hạt lựu.
    - Cần tây: Thường thì nếu bạn chỉ dùng cuộng hành tây sẽ là hay nhất nhưng nhà em thì cứ thái nhỏ cả cọng lẫn lá cho đỡ phí. Chỉ để lại 1 ít lá để trang trí mà thôi.
    -Cà chua rửa sạch, bổ cau.
    Cách làm sốt như sau:
    Bắc chảo lên bếp, cho 1 ít dầu ăn vào, chờ nóng chảo và dầu thì lần lượt cho hành tây, khi hành thơm thì cho cà rốt cùng thịt bò băm (đã có ướp chút gia vị vào nhá) vào đảo tái. Khi thịt bò tái cho cà chua vào, thêm chút xíu nước sạch để đun cà chua nhuyễn. Nêm gia vị vừa ăn thì cho sốt cà chua. Lý do em dùng sốt cà chua làm sẵn vì nó có vị ngọt riêng và tạo mầu cho món ăn rất khá.
    Sau khi hỗn hợn được quậy đều và vừa mắm muối thì chắt 1 chút nước của sốt ra, rưới lên mỳ rồi đeo bao tay vào bóp đều cho ngấm gia vị, cà chua(nói là bóp nhưng nhẹ tay thôi nhá). Sau đó để lượng nước sốt vừa ăn thì cho bơ vào, quấy cho bơ tan tới khi sốt có độ sệt vừa ý thì tra cần tây vào và nhắc ra.

Trình bày:
    Nên dùng đĩa, lòng hơi sâu, trước khi bốc mỳ ra đĩa thì nên dùng tay (đeo bao tay nilon nhá) trộn lại 1 lần nữa, chia đều mì ra các suất ăn rồi dùng muôi chia lượng sốt vừa làm, rưới lên trên đĩa mỳ. Sau đó các lá cần tây non và cà chua thái lát kèm rau xà lách các mẹ tùy ý trang trí sao cho ngon mắt. Vậy là đánh chén.
    Với cách làm của Su thì khi ăn sợi mì mềm và ngấm nước sốt hơn là cứ cho ra đĩa rồi tra nước sốt vào mới trộn.
    Trưa mai em cũng thực hành rùi chụp hình khoe với các mẹ tác phẩm của em mới được. Dạo này bà nội chồng hơi ươn người, nên chỉ thích ăn món đó. hic.
    Chúc các mẹ thành công nhá.

ars_hoang25 thích bài này.
  8. ars_hoang25

ars_hoang25 Banned

Mọi người có thể xem cách làm này :) đặc biệt với gia vị chuẩn ( nhập từ Đức) --> http://www.lamchame.com/forum/showt...c-Cực-ngon-cực-dễ-làm?p=15680949#post15680949

Chuẩn bị :
    Mì luộc bằng nước lã, có bỏ muối, khi nước bắt đầu sôi thì vặn lửa nhỏ bớt để mì chín kỹ, đảo nhẹ mì cho mì tơi, tùy đường kính của mì mà luộc từ 8 đến 12'. Mì luộc vừa chín đủ không quá kỹ, sẽ bị nhã, không ngon. Đổ mì ra rổ, không cần phải tráng nước gì cả.

( Tốt nhất là bắt đầu bắc nồi mì lên bếp luộc thì quay ra làm xốt, như vậy mì không bị quá nguội hay dính vì phải "nằm" bên ngoài lâu chờ xốt )

Làm xốt thịt bò :

Phi thơm hành và tỏi vào dầu ô liu, dầu ô liu phải bỏ nhiều, tính sao đủ làm bóng chỗ mì.
    Bỏ thịt bò xào thơm, nêm thêm một chút gia vị mặn, cùng gia vị sốt của mì Ý
    Trút xốt cà chua vào thịt đang xào, lượng xốt vừa đủ bám chỗ mì, không quá nhiều kẻo bị chua.
    Bỏ chút rượu vang đỏ ( không nên cho nhiều vì nó sẽ có vị hơi đắng, trẻ con không ăn được )
    Bắt đầu đậy vung đun khoảng 10' thật nhỏ lửa cho xốt thịt thật mềm và thơm. Người dân Ý họ còn đun liu riu lâu hơn.
    Nêm nếm lại xốt.

Xào mì :

Bỏ mì vào chảo xốt, bắt đầu đảo, trộn đều tay, cho xốt bám đều vào mì, "xào" như vậy đến khi thấy xốt thật quện, mì lên mầu bóng, sợi hơi khô lại vào dẻo thì mới đạt yêu cầu. Nếu còn nhiều nước xốt và sợi mì nhão, ướt là không đúng kiểu.

Lúc này rắc khoảng hai thìa ăn phở lá mùi quăn vào mì, trộn đều một lần nữa lấy ra ăn nóng.
    Khi ăn rắc pho mát bào nhỏ lên mì, trộn đều.

* Với trẻ em, nên rắc luôn pho mát vào xốt khi chuẩn bị bỏ mì vào đảo, như vậy pho mát chín và tan trong xốt, cho xốt thơm dẻo, vì mùi pho mát cứng sống, phủ lên mì nhiều bé không ăn được.

9. cale

cale Bắt đầu tích cực

Mình làm món này 3 lần, thất bại cả 3, tối này về làm thử món này theo công thức của mẹ nó xem thế nào.. con gái mình rất thích ăn, nhưng mẹ nấu lần nào cũng chê ỉ ôi..:(

10. mlinhlinh

mlinhlinh Thành viên sắp chính thức

bạn biết làm mỳ classic không vậy :-?

11. Duong Long

Duong Long Thành viên tập sự

12. Canary_2410

Canary_2410 Thành viên tích cực

kem tươi trong siêu thị nào cũng có mà mẹ nó. em hay mua ở siêu thị Fivimart vì gần nhà :)

13. camket

camket

Mmon nay cu lamnuoc sot ngon la ngon thui

14. thuha_hoangmai

thuha_hoangmai Thành viên mới

Mình thì chả biết làm cơ mà cô con gái diệu của mình vẫn làm suốt. Ngon lắm các mẹ ạ :D

15. Lantrailt

Lantrailt Chụp và tặng ảnh trẻ em vùng cao

Nhất mẹ nó, con gái lớn đã khéo léo biết làm những món như này rồi

16. ZinoShop

ZinoShop Bắt đầu nổi tiếng

Em thích ăn món này lắm, cơ mà ko biết làm cái gì cả :)

17. cún xjnh

cún xjnh Thành viên kỳ cựu

nhà em hay làm them kiểu cỉa biên nhiều lúc k có đủ gia vị vì ngại đi mua

18. lubutan2

lubutan2 tuvankhoe.com

món này e chỉ đi ăn hàng thôi chứ chưa nấu bao giờ :D

19. Duong Lee

Duong Lee Thành viên tập sự

Em chia sẻ về làm mỳ ý của em các chị cho ý kiến ạ
    - Mỳ ý: luộc bỏ chút muối - đun chín vớt ra cho ráo nước trộn chút dầu oliu
    - Thịt bò xay xào với tỏi băm
    - Hành tây thái nhỏ cho vào xào cùng thịt bò
    Riêng sốt cà chua em thấy mình làm không ngon như nhà hàng vì thế em dùng luôn sốt cà chua đóng lon Conagra Mỹ - chỉ cần mở lon cho vào thịt bò đun sôi là ok

Ăn nóng trộn với mỳ ngon tuyệt

Hiện tại bên em đang bán 1 số hàng cận date và hơi móp méo của sốt cà chua này - mẹ nào quan tâm thì ới em nhé - giá rất rẻ - giật mình luôn ý ạ

Attached Files:

20. Na_xanh

Na_xanh Thành viên chính thức

Ui ngon quá! Nhắc đến đã thèm. Em bị thích cái món Spaghetti Marinara (không biết viết có đúng không nữa) ở quán Spaghetti Box ý ạ. Có chị nào làm rồi chỉ cho em cách làm với ạ! Em cảm ơn!