Chứng tiêu chảy ở trẻ sơ sinh

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi camnangthuoc, 29/9/2008.

1. camnangthuoc

camnangthuoc Thành viên tập sự

Bệnh thường gặp ở TRẺ EM

Cập nhật: 21-03-2008 trên trang www.camnangthuoc.vn

Trẻ bỗng đi tiêu nhiều, mỗi ngày 3 - 4 lần hoặc nhiều hơn, phân lỏng, đó là chứng tiêu chảy.

Trẻ sơ sinh thường hay bị tiêu chảy vì bộ phận tiêu hóa còn non nớt dễ phản ứng với những thay đổi, dù chỉ hơi lạ trong thực phẩm, nhất là đối với những thực phẩm bị nhiễm trùng.

Chứng tiêu chảy dễ làm cho cơ thể trẻ mất nước và thiếu nước nhanh chóng. Hiện tượng này rất nguy hiểm, nhất là chứng tiêu chảy lại kèm theo sốt và nôn ói. Trẻ càng nhỏ thì chứng tiêu chảy kèm theo nôn ói càng nguy hiểm.

. Triệu chứng của bệnh

Trẻ đi tiêu nhiều phân lỏng, đôi khi phân lổn nhổn, mùi hôi, tanh khác thường. Trẻ thường quấy khóc vì bụng bị trướng và đầy hơi, hậu môn bị rát. Ngoài ra, còn có thể bị sốt, nôn ói.

. Cần phải làm gì?

Nếu trẻ vừa bị tiêu chảy vừa sốt thì cần đưa tới bác sĩ ngay. .....................
    .......................................................................................................

ĐỂ BIẾT THÊM THÔNG TIN CHI TIẾT VỀ CÁCH ĐIỀU TRỊ VÀ PHÒNG NGỪA CHO BÉ. CÁC BẬC CHA MẸ HÃY TRUY CẬP VÀO TRANG www.camnangthuoc.vn. MỘT TRANG TIN RẤT HỮU ÍCH CHO SỨC KHỎE CỦA BẠN VÀ GIA ĐÌNH BẠN

Xem thêm các chủ đề tạo bởi camnangthuoc
    Đang tải...

2. dautramhue

dautramhue Thành viên rất tích cực

Cái này thật là nguy hiểm, nên đến trạm y tế gần nhất khi có biểu hiện bất thường.

3. MeKhoaiTay

MeKhoaiTay Thành viên chính thức

Các mẹ cho em hỏi . Con nhà em 2 ngày nay đi ngoài 2 đến 3 lần, phân lỏng ko vàng mà cứ xám xám. Cu cậu ko sốt nhưng cũng ko chơi cười như mọi ngày. Em đang sốt rột quá. Có phải đi khám ko nh? Em biết là ko phải rota virut(vì đã bị 1 lần rồi mà) nhưng ko biếtlà bị làm sao. Em cho uống men tiêu hoá rồi.(cu nhà em 7Tháng tuổi)

4. me cua mit

me cua mit Bắt đầu nổi tiếng

chị thử ninh thật kỹ cà rốt rồi lọc lấy nc pha cho bé uống thay nc hay pha với sữa cũng đc. Theo dõi thêm trong ngày bé đi ngoài có nhiều hơn mức 4-5 lần k? Vì có khi bé ở tuổi này đang mọc răng nên phân cũng khác bình thường. Cẩn thận thì khi bé có dấu hiệu đi ngoài mẹ nên đưa bé khám bs ngay. Chúc bé ngoan và khoẻ.

MeKhoaiTay thích bài này.
  5. matma82

matma82 Thành viên chính thức

Có vẻ bé nhà bạn bị đi tướt mọc răng đó, bé nhà mình cứ mọc răng hoặc uống thuốc cam là bị như vậy

MeKhoaiTay thích bài này.
  6. bemeomuop

bemeomuop Banned

Ðề: Chứng tiêu chảy ở trẻ sơ sinh

Cám ơn chia sẻ của các mẹ nhé !

7. Phong's Mum

Phong's Mum Thành viên tập sự

con mình ngày hôm nay đi tiêu 3 lần, phân lần cuối rất lỏng, mình cố cho bé uống sữa và nước nhiều hơn chút, bé chưa có dấu hiệu sốt hay gì cả chỉ là phân nước màu vàng khè... bé mới đc 1 tuần tuổi nên mình lo lắng quá, sáng mai có khi đưa bé đi bác sỹ... cần tư vấn gấp của các mẹ.

8. botommy

botommy Thành viên tập sự

Bé của mình mới được 1 tuần tuổi. Ngày hôm nay đi ngoài hơn 4 lần. Phân lỏng vàng và có chất nhầy. Bé không sốt, không quấy khóc, nhưng hay đánh rấm ra cả phân. Bụng mẹ và bé đều sôi. Mẹ chỉ ăn cơm với muối tiêu và thịt lợn nạc kho tiêu với nước mắm và nghệ giã nhỏ. Mình lo quá không biết có phải con bị tiêu chảy không. Các mẹ giúp mình với!!!!!!!!!!

Sửa lần cuối: 14/10/2012
  9. Letsgotravel

Letsgotravel Thành viên tập sự

thông tin hữu ích . CẢm ơn chủ topic rất nhiều

10. Haiauinc

Haiauinc Bắt đầu nổi tiếng

Trẻ nhỏ dễ bị chứng tiêu chảy nhất mẹ nên chú ý nên đề phòng vấn đề này. Chỉ cần không hợp với 1 món ăn nào hay ăn phải món gì lạ bụng đã bị tiêu chảy. Vì thế mẹ nên chú ý nên cho con ăn phải đắn đo nên cho ăn gì nhằm tránh bệnh tiêu chảy cho bé.