CỦ CẢI ĐƯỜNG

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi me John, 23/11/2005.

1. me John

me John Thành viên chính thức

Các Mẹ ơi! Cho Em hỏi chủ cải đường (củ hình tròn hạt bi, có màu đỏ) nấu cháo cho Em bé ăn có tốt không. Em ở miền trung nên không biết củ này, mấy người bán rau ngoài chợ giới thiệu với Em đó là củ cải đường của Đà Lạt, nấu cháo cho Em bé rất tôt. em cũng phân vân không biết có phải không nên vào đây hỏi các Mẹ. Các Mẹ trả lời giuó Em nha

Xem thêm các chủ đề tạo bởi me John
    Đang tải...

2. Adam & Eve

Adam & Eve Thành viên tích cực

Mẹ John ơi, mình nghĩ củ đó gọi là củ cải đỏ, còn củ cải đường là loại màu trắng và rất to cơ. Củ cải rất tốt cho bé. Mẹ John mua củ cải đỏ về kho nhạt với cá thu hoặc cá ngừ (nói chung là cá hoặc thịt đều OK) rồi nghiền nát cho vào cháo cho bé cũng được

3. hana

hana Thành viên chính thức

Còn mình lại thấy trong SG gọi củ cà rốt là củ cải đỏ đấy. :?:

4. me John

Cảm ơn Adam&Eva nha! Mẹ John sẽ mua về nấu thử cho John ăn có thích không nha!

5. Adam & Eve

Adam & Eve Thành viên tích cực

@ Mẹ Hana: lần đầu tiên mình nghe thấy cái định nghĩa này đấy. Đúng là mỗi miền mỗi khác, chẳng biết đâu mà mò nhỉ.
    @ Mẹ John: mình chưa nấu thử bằng củ cải đỏ bao giờ, nhưng củ cải đường (loại màu trắng và rất to) thì mình nấu rồi, ngon lắm. Mẹ John thử xem sao.

6. ha vy

ha vy Bắt đầu nổi tiếng

Mẹ John cứ mua củ cải đỏ về nấu cho con đi, ăn củ cải đỏ tốt lắm, hồi Vy nhà em được 7 tháng là em đã cho ăn củ cải đỏ rồi. Em thường ninh với ít nước xương hoặc nước thịt rồi nghiền nấu cháo, hoặc nấu súp cho Vy. Ăn củ cải tốt cho tiêu hoá mà chị ơi.
    CỦ cải đỏ có xuất xứ từ Nhật Bản. Người Nhật còn dung củ cải đỏ để nghiền nhỏ dạng sền sệt làm mặt nạ đắp cho trắng da đấy, hihihi, đúng không chị A&E ơi? Ngoài ra lá củ cải cũng tốt, có hoạt chất Lutein rất có lợi cho mắt vì có tác dụng như một màng lọc ánh sáng, bảo vệ mắt không bị các tia nắng làm tổn thương, tránh cho mắt không bị các tổn thương do quá trình lão hóa.
    Hehe, thêm 1 ý nữa là củ cái cũng có chức năng làm tiêu mỡ, vì thế mẹ nào muốn giảm cân hay tiêu mỡ thì ăn nhiều củ cải nhé, tuy nhiên cái gì thái quá cũng không tốt :roll: :roll:

7. me John

Mẹ John đã mua củ cải đỏ về nấu cho John ăn thử rồi (nấu theo cách của Adam&Eva). Cu cậu ăn có vẻ thích lắm. Cảm ơn mọi người nhiều nha!

8. mebesuxipo

mebesuxipo Thành viên chính thức

Sao cái củ cải đỏ mà mẹ John miêu tả ấy mình chưa nhìn thấy bao giờ, không biết ở Sài Gòn có bán ở đâu không nhỉ, có mẹ nào biết không?
    Ở đây mình chỉ thấy có 2 loại củ cải thôi, một loại củ cải trắng, dài (củ cải đường), còn một loại là củ cà rốt, đúng như mẹ Hana nói , người Nam gọi là Củ cải đỏ.
    Hay mẹ John gọi củ dền là củ cải đỏ ??? Trong này còn có một loại củ gọi là củ dền, có màu đỏ, vỏ giống như vỏ khoai môn hay dùng để nấu súp (nhưng nó to chứ không nhỏ như hạt bi) Mình đọc báo nghe nói rằng cho trẻ con ăn củ dền tốt nhưng dễ bị ngộ độc. Mình không nhớ là vì chất gì nữa nhưng có nhiều em bé ăn bị ngộ độc củ dền, bác sĩ khuyên rằng nên hạn chế cho trẻ em ăn củ dền, nhất là trẻ dưới 1 tuổi thì càng không nên ăn.
    Chắc củ cải của Mẹ Jonh không phải là củ dền rồi vì mình cũng chưa nghe nói củ dền để đắp mặt na dưỡng da bao giờ. Các mẹ ở Sài Gòn có mẹ nào biết củ cải đỏ mà mẹ John nói không nhỉ???

9. ha vy

ha vy Bắt đầu nổi tiếng

Củ cải đỏ hình tròn tròn, củ to thì to bằng quả hồng ngâm, củ nhỏ thì bé như quả táo con. Ở HN thì bán trong các siêu thị thôi, ngoài chợ không thấy có bán. Ở SG thì tớ không biết :) hì hì...

10. Jeany

Jeany Thành viên tích cực

Mẹ Suxipo ơi, củ cải đỏ khác củ cà rốt, cũng không phải là củ dền đâu. Củ cải đỏ bán ở một số quầy rau quả tươi ở chợ Bến Thành ý, đi cổng Lê Thánh Tôn vô, đối diện với mấy quầy làm móng tay chân. Mẹ Suxipo ra đó mua, hơi mắc nhưng tươi và ngon lắm.

11. mebeMoc

mebeMoc Bắt đầu tích cực

Củ cải đỏ ngoài chợ bán nhiều tại các Ch rau an toàn Hương ah, hom qua chị mới mua 3000Đ/kg :D

12. phuonganh74

phuonganh74 Thành viên chính thức

Củ dền:

Củ cải đỏ:
    Củ cải trắng:

Còn củ cải đường, mình tìm thấy rất nhiều thông tin nhưng không hiểu về củ này lắm. Ai có thể cho nhà cháu biết cái hình của nó không?