Gần 13 tháng tuổi, có nên cho ăn cơm ?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi muasam24.vn, 23/1/2011.

1. muasam24.vn

muasam24.vn Thành viên chính thức

Chào các mẹ, em có một vấn đề về ăn uống cho con, nhờ các mẹ tư vấn giúp nhé.
    Con em gần được 13 tháng, dạo này cháu có vẻ chán cháo (cho ăn thì toàn quay đi, trốn tránh), phải tìm đủ mọi cách mới ăn. Tuy nhiên cháu lại thích ăn cơm, nếu đút một mẩu cơm hay mẩu cá, trứng, hay đậu phụ thì cháu lại thích ăn.

Em đã tìm hiểu phương pháp cho ăn dặm của Nhật, thấy nói đến tháng thứ 12 là có thể cho ăn cơm, chồng em cũng nói thử cho ăn cơm xem. Nhưng em cứ lo lo, bé nhà em mới có 4 cái răng, liệu có nhai được không? Em sợ dạ dày bé phải làm việc nhiều, về sau sẽ có hại cho dạ dày.

Theo các mẹ thì có thể bắt đầu cho bé ăn cơm được chưa. Các mẹ có kinh nghiệm tư vấn giúp em vụ này với nhé. Cám ơn các mẹ nhiều.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi muasam24.vn
    Đang tải...

2. hsg_ausome

hsg_ausome Thành viên mới

Ðề: Gần 13 tháng tuổi, có nên cho ăn cơm ?

Bé 13 tháng tuổi, chị có thể tập cho bé ăn cơm được rồi, nhưng chị hãy tập cho bé ăn từ từ thôi nhé và nên nấu cơm nát để tập cho bé ăn nhất là đối với những bé con chưa có nhiều răng để nhai như bé nhà chị. Nhu cầu về dinh dưỡng ở lứa tuổi 1-3 tính theo trọng lượng cơ thể thì cao hơn so với người lớn. Tuy nhiên, do bộ máy tiêu hóa chưa hoàn chỉnh nên trẻ rất dễ bị rối loạn tiêu hóa nếu nuôi dưỡng không đúng. Còn nếu ăn không đủ, trẻ sẽ bị suy dinh dưỡng.
    Về năng lượng, trẻ cần khoảng 100-110 Kcal/kg cân nặng mỗi ngày, được cung cấp qua các bữa ăn như bột, cháo, cơm nát, bún... nấu với các loại thức ăn cung cấp chất đạm như: thịt, trứng, cá, tôm, cua, đậu, đỗ, lạc vừng. Ngoài ra, dầu mỡ trong bữa ăn cũng là nguồn cung cấp năng lượng quan trọng. Một ngày trẻ nên ăn 150-200 g gạo, nếu đã dùng bún, mỳ, phở thì rút bớt gạo đi.
    Chị có thể bổ sung thêm sữa non Ausome để tăng cường hệ miễn dịch cho bé, giúp đường ruột của bé khỏe mạnh hơn. Chúc bé luôn khỏe mạnh và chóng lớn.
    Nếu rảnh chị hãy ghé thăm topic của bên em để tìm hiểu thêm về sữa non Ausome bên em nhé.

Sửa lần cuối: 24/1/2011
  3. hongyen

hongyen 0988773381

Bé có nhu cầu ăn thì bạn cứ cho bé ăn ít một thôi, cơm nấu nát vào giúp dễ tiêu hóa. Cái chính là cháo bạn vẫn phải cho ăn vì trong bát cháo có đủ 4 thành phần: tinh bột, đạm , chất xơ, lipid. Tuy nhiên bạn hãy thử thay đổi cách nấu cháo cho bé đi để tạo sự hấp dẫn. Một số cách nấu cháo mình cóp nhặt ở đâu đó bạn tham khảo nhé:

Khi bé đã được 12 tháng, những món bé ăn được đã khá phong phú. Bạn có thể chuẩn bị riêng một vài món "Tây" cho bé trong tiệc thôi nôi.
    Trẻ từ 12 tháng trở lên nên được tập cho ăn thức ăn dạng thô. Tuỳ trẻ mà bạn chọn thời điểm cho bé làm quen với món ăn cứng, nhưng nên nấu thật mềm, sao cho bé chỉ nghiền bằng lợi là thức ăn tan ra ngay. Đậu cũng là nguồn cung cấp các vitamin và khoáng chất khá dồi dào. Bạn có thể nghiền đậu hơi giập để bé dùng dễ dàng hơn. Ngoài các bữa ăn, bé vẫn cần thêm sữa để có thể phát triển toàn diện.
    Gà nấu đậu

Nguyên liệu:
    100g nạc gà, 50g cà rốt, 50g đậu trắng, 50ml sữa tươi, 1 quả cà chua, 1 thìa cà phê dầu ăn, 1 thìa cà phê hành tây băm nhuyễn, 1/2 thìa cà phê bột bắp, 1/2 thìa cà phê muối.
    Thực hiện:
    Nạc gà và cà rốt xắt hạt lựu thật nhỏ. Đậu trắng luộc thật mềm, ép hơi giập cho bé dễ ăn. Cà chua bỏ hột bằm nhuyễn. Bắc chảo dầu nóng, phi thơm hành tỏi xào chín nạc gà. Cho cà rốt, đậu, cà chua vào đảo tiếp rồi cho sữa tươi vào đun liu riu, nếu thấy cạn có thể cho thêm nước. Cuối cùng pha bột bắp với một ít nước rồi khuấy đều cho nước xốt gà sền sệt.
    Pasta xúc xích đậu xốt kem

Nguyên liệu:
    100g xúc xích, 50g đậu bo, 100g nui loại nhỏ, 50ml whipping cream, 100ml sữa tươi, 10g bơ, 1/8 thìa cà phê muối.
    Thực hiện:
    Đậu bo luộc chín mềm, vớt ra để ráo nước, dùng dao ép hơi giập cho bé dễ ăn. Xúc xích cắt hạt lựu thật nhỏ. Cho bơ vào chảo nóng, xào nui, đậu, xúc xích và cho whipping cream, sữa tươi, muối vào đun liu riu đến khi tất cả thật mềm là được.

muasam24.vn thích bài này.
  4. hongyen

hongyen 0988773381

1.Cháo cá quả hạt sen
    Mẹ cháu làm cháo cá quả thế này ạ: cá quả mẹ cháu hấp cả con với củ hành khô đập dập cho thơm, sau đó lột da, bỏ xương, chia từng phần cất ngăn đá; đến bữa mang một phần ra thái nhỏ, phi thơm hành khô, trút cá vào xào một lúc, khi được cá thì bỏ vào 1 bát để riêng. cháo nấu sẵn, lấy ra một phần, thêm nước đun cho mềm lại, bỏ thêm 1phần hạt sen (đã hầm và xay nhuyễn chia phần trong ngăn đá), đun cho sôi sục một lúc, hạt cháo tơi và sánh thì trút cá trở lại, đun thêm khi được thì cho chút hành hoa, thì là, tắt bếp cho dầu ăn

2.Cháo cua bể bí đỏ
    Cua mẹ cháu luộc kỹ, gỡ thịt, chia phần trong ngăn đá. Khi nấu lấy ra một phần, thái nhỏ; phi thơm hành khô rồi cho thịt cua vào đảo đều (thêm chút chút nước cho khỏi xém nồi), sau đó cho chỗ bí đỏ (đã bào và băm nhỏ) vào xào cùng, một lúc thì cho thêm nước, đun sôi sục sục thì cho cục cháo vào. Khi chín mẹ cháu thêm chút hàng hoa và rau răm (cho khỏi tanh và ko lạnh bụng), cả dầu ăn nữa ạ

5. phuongedu

phuongedu

Đọc đã thấy ngon rồi, chẹp chẹp........................

6. Dr Brown

Dr Brown Thành viên rất tích cực

Cho bé tập ăn được rồi bạn ạ. Đứa bé nhà tớ thì ăn cháo chán thì cho cơm còn đứa lớn thì 13 tháng nói không hoàn toàn với cháo luôn nên ăn cơm luôn từ 13t

muasam24.vn thích bài này.
  7. hongyen

hongyen 0988773381

Thằng cháu nhà tớ mẹ nó phátxít quá, nhất định không cho nó ăn cơm, ép ăn cháo, bây giờ mười mấy tháng mỗi lần ăn là khóc lóc ầm ĩ khắp nhà, thế mà nó nhìn thấy bác ăn cơm cứ lăng quăng chạy theo ngồi tọt vào lòng ngóng thèm thuồng.

8. phuongedu

phuongedu

Híc, cháu nhà mình cũng thế, gần 3 tuổi vẫn ăn cháo, mà nói thật, cháo mẹ và bà nấu thì chất ơi là chất, mình ăn còn thấy ngấy, mà mình chả can thiệp được.

9. muasam24.vn

Cám ơn các mẹ đã tư vấn nhé. Hiện tại thỉnh thoảng em vẫn cho bé ăn vài thìa cơm và mì tôm, bé ăn ngon lành. Em sẽ thử nấu một số món cháo mới như mẹ hongyen giới thiệu, và kết hợp với cho bé ăn cơm xem sao.

Có gì các mẹ cùng trao đổi về các phương pháp dinh dưỡng cho các bé nhé.

10. muasam24.vn

Cám ơn mẹ Brown nhé. Hiện tại thi thoảng mình vẫn cho bé ăn vài thìa cơm (cơm bình thường của người lớn), đậu phụ, cá thì bé thích ăn và ăn ngon lành, không bị oẹ gì cả. Mình sẽ thử kết hợp cho bé ăn cơm và thay đổi món cháo xem sao.

11. Dr Brown

Dr Brown Thành viên rất tích cực

Tớ cũng cho bé ăn theo nhu cầu, ăn được đến đâu thì ăn. Có hôm ăn được bằng quả trứng gà cơm/hoặc xôi. Mẹ đi ăn sáng thì cậu cũng nếm ké trứng vịt lộn, bún phở, bánh đa.......

12. tohien

tohien Thành viên tích cực

Ôi đồng cảnh ngộ quá!con nhà em cũng cự tuyệt cháo từ 12 tháng,chăng biết làm thế nào đành cho ăn bún,phở và bánh đa,bây giờ 14 tháng rồi thì ăn cơm nát nhưng nát quá là cu cậu lại nhổ ra.Em cho ăn thế nhưng vẫn cứ lo lắm vì sợ sau này ảnh hưởng đến dạ dày,

13. meyeututi

meyeututi Thành viên đạt chuẩn

xin hỏi các mẹ đã có mẹ nào cho bé ăn món sữa pha với bột dinh dưỡng chư ạ,

14. the beans

the beans Bắt đầu nổi tiếng

hì, bé nhà mình cũng đòi 1 là tuyệt thực nếu ăn cháo hai là ăn cơm thì ăn ngon lành hồi 13 tháng đấy. Cuối cùng đành phải chiều theo ý của ku cậu thôi. Đầu tiên mình tập cho bé ăn ít một cơm để vào bát riêng, thìa riêng cho ngồi một góc ăn cơm cùng với cả nhà. Bé thích lắm ăn đc nhiều, mình cho bé ăn riêng từng món trước, thịt rồi đến rau mới đến cơm và cuối cùng là bát canh. Cứ để vào bát bé tự bốc bỏ vào miệng ăn ngon lành. Vì ăn cơm nên bé chỉ ăn gần 1/2 bát nước mắm thôi là cũng bằng 1 bát cháo của bé rồi ăn thêm rau và thịt. Cứ lần nào ăn mình cũng để ku cậu tự ăn như vậy chứ ko xúc hộ thì ăn đc rất nhiều và hứng thú với việc ăn uống. Đến 16 tháng thì đã tự cầm thìa xúc ăn cơm một mình rồi. Bây giờ mình nhàn tênh vì bé tự lo đc khoản ăn cho mình. Lúc nào đói ku cậu vào chạn bát lấy đúng bát của mình rồi gọi bà bà và chỉ tay vào nồi cơm đòi ăn. Bữa cơm mình cũng ko phải làm riêng cho bé vì nhà mình ăn gì bé có thể ăn được hết các loại từ hành cho đến mướp đắng bé cũng thích.
    Bạn cứ cho bé ăn theo nhu cầu và sở thích của bé thì bé sẽ ăn được nhiều hơn là bị người lớn ép đấy. Tạo cho bé một thói quen ăn uống tốt thì mẹ sẽ đỡ vất vả.

15. tit248

tit248 Bắt đầu nổi tiếng

Bé nhà e cũng 13 tháng mà chán cháo rồi.toàn nhè ra ko chịu nuốt mà đến lúc bố mẹ ăn cơm thùi cứ sấn lại đòi măm măm.vào đọc cmt của các mẹ chắc e cũng tập cho bé ăn cơm nát xem thế nào

16. Meyeukem2012

Meyeukem2012 KEMSHOP - CHUYÊN HÀNG XÁCH TAY CHÂU ÂU MẸ & BÉ

Không nên cho con ăn sớm mẹ nó ạ, khi con đủ 20 răng thì cho ăn. Ăn sớm không tốt cho dạ dày và hệ tiêu hóa.

17. trinhlam365

trinhlam365 Thành viên mới

Mình thì chưa cho ăn đâu mẹ ạ. Lúc con đủ răng mình mới cho ăn, sợ bé không nhai được thì sẽ không tốt cho hệ tiêu hóa của bé

18. hangforex299

hangforex299 Thành viên đạt chuẩn

bé nhà mình đc 1 tuổi mà mới mọc 1 cái răng liệu có ăn cơm đc ko nhỉ

19. minhtrang368

minhtrang368 Bắt đầu tích cực

13 tháng tuổi thì tập ăn cơn dần được rồi, bé nhà mình cũng tầm 14, 15 tháng thì cũng đòi ăn cơm và mình cũng cho bé thử ăn

20. maimai1501

maimai1501 i love my familly

mẹ có cho bé uống thêm sữa ngoại k?