Kinh nghiệm: Chia sẻ chút ít kinh nghiệm khi sinh cho các mẹ ở tp.hcm

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi baohan2010, 31/1/2011.

1. baohan2010

baohan2010 Thành viên mới

Bé nhà mình thì được 12 tháng rưỡi rồi, mình muốn chia sẻ chút ít kinh nghiệm lần đầu vượt cạn với các bạn c.bị làm mẹ nhé.
    mình sinh dịch vụ ở bv hùng vương. Lúc sinh mình đăng ký dv sinh gia đình, là mình được sinh trong 1 fong riêng, có 1 người nhà được vào cùng mình lúc mình sinh (sinh dv thường thì tạm ứng 3tr, dky dv gd thì đóng 4tr). và dịch vụ đẻ ko đau (thêm 500k, nhưng đã đóng trước 4tr thì ko fai đóng thêm).
    mình thấy lợi ích của việc đẻ ko đau là sẽ ko làm mình mất sức, hoàn toàn ko thấy đau ( cái này bạn fai nở được 3,4 fan thì bs mới chích thuốc cho bạn được) lúc chích thuốc thì fai nằm ôm bụng cong lưng lại như con tôm, vì bụng gần sanh rất to nên rất khó cong lưng nhưng ráng càng cong càng tốt, vì lúc đó xương sống càng hiện rõ, bs càng dễ chích thuốc cho bạn. Lúc chích thì chỉ cảm thấy nhói lên 1 cái rồi thôi. Sau 5f thì mọi cảm giác đau đớn hoàn toàn tan biến. Mình thấy khỏe hẳn ra. Lúc sanh thì khi nào bs kêu rặn thì mình rặn, kêu ngưng thì nhưng chứ hoàn toàn ko thấy đau nữa, kể cả lúc cắt, may. Sinh xong thấy khỏe vô cùng, vẫn nói chuyện bình thường, ko hề mất sức.
    Nhiều ng nói đẻ ko đau sau này bị đau lưng hay tác dụng fu gì đó mình ko biết, nhưng mình đã tham khảo rất kỹ và đọc được nhìu tài liệu y khoa nói rằng chưa hề có kết luận khoa học nào nói đẻ ko đau sẽ bị tác dụng fu sau này, thậm chí còn tốt cho sản fu vì ko làm mất sức. Chứ mới nở có 3,4 fan mình đã thấy đau kinh khủng và đuối sức lắm rồi, nếu ko chích thuốc mà đợi đến lúc nở 7,8 fan mới sanh thì chắc mình ko đủ sức mà rặn vì mình chịu đau kém lắm.
    còn lợi ích của việc chọn dv sanh gd: mình sẽ ko còn lo lắng, giảm bớt sợ hãi vì suốt quá trình vượt cạn cho đến khi ra fong luôn có ng thân ở bên cạnh. Đó là 1 sự động viên tinh thần rất lớn đối với những bà mẹ vượt cạn lần đầu. Lúc mình sanh thì ox mình ở bên từ đầu chí cuối. Bây giờ mỗi lần nhắc lại, ox mình còn ko thể diễn tả hết được cảm xúc lần đầu tiên tận mắt thấy sinh linh bé bỏng mà từng ngày 2 vc mong đợi xuất hiện. Điều đó làm cho chồng bạn hiểu bạn đã sinh đẻ cực khổ thế nào và 2 bạn sẽ thấy hf hơn, iu nhau hơn.
    và đặc biệt sanh dv ở bv hùng vương cực kỳ tốt. Mỗi tháng mình vẫn khám đều đặn trong bv, ko hề có bs riêng hay gởi gắm bs wen biết nào, vậy mà vẫn được chăm sóc chu đáo. Thậm chí bs đở đẻ cho mình xong, ox mình biếu chút đỉnh cũng nhất định ko nhận, lại nc rất nhẹ nhàng.
    Sau khi sinh mình nằm fong riêng 600k/ngày, có ml, tv, tủ lạnh, máy nước nóng, bình nóng lạnh đầy đủ, mình nằm 1 giường riêng, bé có nôi nằm riêng, có 1 divang cho ng nhà nghỉ ngơi, 1 bộ bàn ghế cho khách tới thăm, ngày wet và lau nhà 2 lần, đưa 2 bộ đồ cho bạn thay, thay rác 2 lần. Nằm fong riêng có 1 cái lợi là trưa và tối mình ngủ thoải mái khóa cửa, yên tâm khỏi fai canh đồ đạc, khách khứa tới thăm cũng có chổ ngồi chơi thoải mái, ko sợ làm fien ai và cũng ko bị ai làm fien, có điều hơi mắc, nhưng mình thấy đáng. Đang ký luôn cơm bà đẻ trong bv, 50k/ ngày 3 buổi, rất nhìu và rất ngon nhé, lại hoàn toàn đảm bảo vs. Sáng thì hủ tíu, nui hoặc bánh canh thịt bằm thơm ơi là thơm, trưa chiều thì cơm, canh, 2 món mặn.
    Nói chung lần sanh vừa rồi của mình tốt từ a-z. Mình sanh thường nên tổng chi phí khoảng trong vòng 10 triệu đổ lại thôi.
    Chút ít kinh nghiệm chia sẻ với các bạn sắp làm mẹ nhé. Chúc các bạn mẹ tròn con vuông.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi baohan2010
    Đang tải...

2. honganhdangphat

honganhdangphat con mèo chua chua

Ðề: Chia sẻ chút ít kinh nghiệm khi sinh cho các mẹ ở tp.hcm

thik quá nhưng em ở biên hòa đồng nai định sinh ở bệnh viện thống nhất nà...nghe mẹ chồng nói nó ok lắm mà để mai hỏi bà mợ làm trong đó coi có cái dịch vụ sinh gia đình hok...em thik cái dịch vụ đó á.........

3. baohan2010

uh mình thấy các mẹ nếu có điều kiện thì nên chọn dv sinh gia đình, rất tốt, mà có ng nhà bên cạnh thì mình yên tam hơn nhìu lắm.

4. bemeo87

bemeo87 Thành viên chính thức

chị baohan2010 ơi,đươc chị chia sẽ thông tin sinh ở HV , em như bắt được vàng vậy, em cũng định sinh phòng sinh gia đình, chị ơi cho em hỏi nhé, bác sĩ tiêm gây mê màng cứng và bác sĩ đẻ và người may tầng sinh môn là 1 hả chị. chị có thể cho em xin nick yahoo của chị được hem, em từ lúc mang thai giờ đi khám ở BVPS ko à, cuối cùg lại quyết định đẻ ở HV nên em hoang mang lắm, vì em chưa vào bệnh việc HV 1 lần nào cả, sợ quá đi mất.

5. Ánh Sao

Ánh Sao Thành viên mới

Thường BS đỡ đẻ là người may tầng sinh môn. Còn BS gây tê ngoài màng cứng là người khác.

bemeo87Congchuanari thích.
  6. honganhdangphat

honganhdangphat con mèo chua chua

ex định chọn phụ sản qt mà nghe ps hung vuong cũng ok quá bít chon cái nào đây???

7. Congchuanari

Congchuanari Bắt đầu nổi tiếng

em cũng y như bạn này, chưa vào bệnh viện HV lần nào nhưng vẫn quyết định sinh HV cho gần nhà, với lại HV Có nhiều khu để sinh hay sao á, ko bik là đi cổng nào tốt, có thêm thông tin thì tốt hơn á nhỉ

8. emily27

emily27 Thành viên mới

chi oi, e di kham an sinh, nghe chj bao hung vuong tot, gio e tinh wa day. Mà chị ơi, e chắc sinh mổ, có mắc nhiều hơn so với sinh thường hok chi. Mà có phải sinh thường là bị rạch chỗ ấy hả chị?

9. baohan2010

Chào các bạn, lâu quá ko vô topic nên h mới trả lời mọi ng nè.
    Nick yahoo cua mình là hungngoc_331@yahoo.com, ai có thắc mắc cứ pm nha.

10. baohan2010

Bs gây tê màng cứng khác, còn bs đỡ sanh và may là 1 người khác nữa. Mình thấy khoa dv bv HV tốt lắm. Ox mình còn nói mai mốt vẫn vô đây sanh típ. hì hì.

11. baohan2010

BV HV có 2 cổng, cổng LTK dành cho khám nhà nước, bảo hiểm, cổng Hồng Bàng thì khám DV. Lúc sanh vào cổng cấp cứu đường LTK, vo đó ngta sẽ hỏi mình sanh DV hay sanh NN rồi sẽ hướng dẫn mình đi đúng khu đó bạn.

Congchuanari thích bài này.
  12. baohan2010

Mình có chị bạn, cũng từng sinh ở An Sinh, nge chị ấy nói thì DV của 2 BV này và giá cả hấu như ngang nhau. Sanh thường thì tùy theo em bé to hay nhỏ mà bs wuyet định có rạch hay ko. Như lúc mình sanh, mới đầu đáng lẽ ko rạch, nhưng sau đó bs cũng rạch, nhưng nhỏ thôi, may có 3 mũi, chỉ tự tiêu nên về nhà rồi ko cần vô bv cắt chỉ nữa. Sanh mổ mới fai làm sạch hair vùng kín, còn sanh thường thì khỏi.

13. baohan2010

BV HV có 1 cái là do wa đông nên đi khám fai chờ lâu và nếu chưa sanh có thể nản vì thấy đông quá, nhưng nếu vào sanh thì thấy cũng rất hài lòng. Bạn cứ tham khảo cho kỹ rồi lựa chọn nhé. Chúc các bạn mẹ tròn con vuông.

14. mecuasky

mecuasky Thành viên tập sự

e cũng sắp sinh, chị có biết sinh mổ dv ở HV là bnhiu ko ạh? E cũng đi khám định kì theo hẹn ở HV và dự định sinh ở HV. Lần trước đi thăm chị dâu thì e thấy HV sạch sẽ mà thoáng mát nên cũng thích.

15. baohan2010

Mình cũng ko rõ sanh mổ DV ở HV là bnhiu nữa, chắc fai cbi chừng 10tr trở lên cho yên tâm quá. Đúng là khoa dv bv HV rất sạch sẽ và thoáng mát. Nói chung dvơở đây mình thấy rất hài lòng.

mecuasky thích bài này.
  16. Congchuanari

chỉ cần mình vào khụ cấp cứu và đăng kí khu sinh dịch vụ là được phải ko chị, e vẫn ko có ý định đi thăm khám bác sĩ ở HùnG Vương nhưng đến lúc sinhn thì đến đk sinh luôn. SInh đứa đầu em bị áp xe phải rạch lấy mũ rất đau và day dưa trường kỳ, nên lần này em muốn tới xin được sinh mổ, ko bik có được đồng ý ko

17. Congchuanari

chỉ cần mình vào khụ cấp cứu và đăng kí khu sinh dịch vụ là được phải ko chị, e vẫn ko có ý định đi thăm khám bác sĩ ở HùnG Vương nhưng đến lúc sinhn thì đến đk sinh luôn. SInh đứa đầu em bị áp xe phải rạch lấy mũ rất đau và day dưa trường kỳ, nên lần này em muốn tới xin được sinh mổ, ko bik có được đồng ý ko

18. baohan2010

Bạn vào khu cc, sẽ có y tá hỏi bạn là muốn sanh dv hay sanh thường, nếu sanh thường ngta chuyển bạn qua bên khu lý thường kiệt, còn sanh dv thì lên lầu 1. hiện giờ theo mình biết thì ko fai bạn muốn yc mổ thì bs sẽ mổ, mà bs sẽ tùy vào tình hình sức khỏe của bạn và em bé trong bụng, và sẽ mổ khi nào bạn ko thể sanh tự nhiên được.

Congchuanari thích bài này.
  19. kieu_trinh

kieu_trinh Thành viên tập sự

chị cho em hỏi khi nhập viện ở hv cách đăng ký ra sao lúc khám thai mình đăng ký hay đợi đạu bụng rồi vào đăng ký luôn ..còn quần áo sơ sinh có đem theo hết vỏ không chị mình sinh dịch vụ họ có hổ chợ đồ sơ sinh không chị em cũng gần sanh rồi khoản 20 ngày nữa thôi...gì con đầu nên chưa có kinh nghiệm mong chị giúp em cảm ơn rồi lúc đăng ký có đóng tiền liền không chị để em mang theo nếu không mang tiền theo thì nguy chết

20. baohan2010

Lâu quá mình ko vô topic, ko bít bạn đã sanh chưa? Mình trả lời lần lượt các câu hỏi của bạn nhé:
    1. Mình ko biết có dky sanh trc hay ko, nhưng mình thì khi đau bụng mình mới vào cổng cấp cứu rồi nói với y tá là đau bụng, y tá hỏi mình muốn sanh thường hay dv rồi chuyển mình theo khu mình chọn, lên đó có bs khám. Khám xong nếu bạn có dấu sanh sẽ làm thủ tục nhập viện.
    2. Quần áo ss và đồ dùng cá nhân bạn tự đem theo nhé. Bv chỉ cho 1 cái khăn wuan em bé lúc mới sanh thôi. Bạn đem bvs, bàn chải đánh răng, khăn lau mặt, thau nhỏ giặt đồ em bé, ly và muỗng nhỏ cho bé uống nước, bình sữa và 1 hộp sữa nhỏ fong khi bạn chưa có sữa, bình thủy, đồ em bé thì đem vài cái khăn lớn để wuan bé, bao tay, bao chân, nón, vài bộ wuan áo bé, tã giấy....
    Sanh nhà nc mình ko bit đóng bnhiu nhưng sanh dv mà sanh thường thi khi làm hs nhập viện bạn đóng trc 3tr, nếu dky dv sanh gia đình thì đóng 4tr. (giá đó là lúc mình sanh 2 năm trc rồi, bây giờ có lên giá ko mình cũng ko rõ nữa). Còn sanh dv mà sanh mổ mình cũng ko bit luôn.
    Mong là sẽ giúp bạn được chút kn. Thân.

hanayume44 thích bài này.