Trang 1/20 123456711 ... cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 191
    Nơi Cư Ngụ
    TP. HCM
    Click:

Cám ơn
    1
    Được cám ơn 6 lần trong 4 bài
    Điểm đánh giá
    0

Default Chi tiêu như thế nào cho hợp lý?

Chào cả nhà,

Mình có những thắc mắc như thế này nhờ cả nhà tư vấn nhé. Theo các bạn thì tỉ lệ giữa những khoản chi tiêu như thế nào là hợp lý: ví dụ các khoản chi cố định (điện, nước, điện thoại...), chi tiêu dùng (thực phẩm, quần áo...), chi văn hóa, giải trí, chi hiếu hỷ 2 bên gia đình, rồi các khoản tiết kiệm và dự phòng nữa... Ngoài ra, làm thế nào để kiểm soát chi tiêu trong dự toán, không bị bội chi?

Tất nhiên mỗi nhà mỗi cảnh, không thể nào có 1 công thức chung nhưng dù sao từ kinh nghiệm thực tế của các bố mẹ đảm đang thì cũng có thể rút ra những kinh nghiệm áp dụng cho mình.

Nơi Cư Ngụ
    Thành phố Bác Hồ
    Click:

Cám ơn
    0
    Được cám ơn 27 lần trong 10 bài
    Điểm đánh giá
    0

Vợ chồng mình, chồng đi làm, vợ ở nhà, thì thuờng chia lương chồng làm 4 phần, 1 phần ăn uống, 1 phần điện nước, 1 phần: 1/2 tiền túi của chồng; 1/2 tiền mua sắm, đi chơi,...1 phần tiết kiệm . Phần tiết kiệm này là cố định, gởi liền vô ngân hàng sau khi nhận được lương . Nhiều khi cũng eo hẹp lắm, phải san sẻ các phần cho nhau, cắt bớt tiền đi chơi, mua sắm,...để lo cho các khoản phát sinh phụ nữa.

Mẹ Bảo Nghi

Nơi Cư Ngụ
    TP HCM
    Click:

Cám ơn
    0
    Được cám ơn 257 lần trong 29 bài
    Điểm đánh giá
    0

Đúng là không có công thức chung cho việc chi tiêu . Và mỗi nhà tùy vào hoàn cảnh gia đình , tuy nhiên nhiều người vẫn khuyên là phải luôn luôn có khoản dự phòng .
    Em thấy gia đình có con cái thì nặng gánh chi tiêu nên lương bổng bây giờ trở nên chật vật hơn các chị nhỉ ....
    Như nhà em thì chỉ có mỗi hai VC nên cũng thong thả không thấy gì là quá khó khăn , nhưng cứ nghĩ đến lúc có con bao nhiêu thư phải chi tiêu thì lại thấy ngán ngẩm quá , nhưng đến lúc đó bố mẹ phải tự tiết giảm bản thân để ưu tiên cho con thôi .....
    Theo em để kiểm soát chi tiêu không bội chi thì các thứ cố định sẽ lập danh sách , còn lại các khoản khác cũng cần liệt kê ở phần dự phòng như đám cưới , tiệc tùng chẳng hạn . Và trước khi mua khoản gì thì cân nhắc kỹ , chi xài việc gì cũng thế . Và khoản để dành sẽ khác khoản dự phòng . Vì dự phòng là để những trường hợp đột xuất cho nên sẽ không bị bội chi nữa ....
    Không biết các gia đình khác thì thế nào nữa ha ....

NGUYÊN-KIÊN (BH-HP)
    Bố mẹ Winni ( 10 /08/2005 )

Nơi Cư Ngụ
    Ha Noi
    Click:

Cám ơn
    0
    Được cám ơn 6 lần trong 5 bài
    Điểm đánh giá
    0

Mình nghĩ có lẽ mình là một người kém nhất trong khả năng quản lý chi tiêu cho gia đinh, nói ra thì thấy "xấu hổ" nhưng sự thực lại là như vậy .

Về lý thuyết thì mình nắm khá chắc là nếu có ai cần hỏi về kinh nghiệm quản lý chi tiêu thì mình cũng có thể nói được nhưng về thực hành thì mình chẳng bao giờ làm được cả . Mình muốn các mẹ chia se kinh nghiệm làm sao để giảm bớt được các khoản chi tiêu, nếu không thì mình sẽ không thể có khoản nào để dành cho tiết kiệm cả

Mẹ Hoa Mai nghe chừng có kinh nghiệm và khả năng quản lý chi tiêu trong gia đình rất tốt đấy nhỉ ?

Thuỷ Nguyên ơi, đúng là có em bé thì chi tiêu trong gia đình sẽ bị thay đổi nhiều đấy, nó sẽ chiếm một khoản kha khá đấy, chuẩn bị tinh thần dần đi nhé .

Nơi Cư Ngụ
    Thành phố Bác Hồ
    Click:

Cám ơn
    0
    Điểm đánh giá
    0

Mai từng phóng tay chi, đi chơi quá xá, cưới nhau 2 năm đầu chưa có con mà chẳng tiết kiệm được bao nhiêu, bị cha mẹ hai bên la quá, cho nên rút kinh nghiệm xương máu mẹ John ơi , cũng một phần là nhờ có con mới biết thắt lưng buộc bụng hơn .

Có 5 điều mà vợ chồng Mai luôn nhất nhất ''chịu khổ '' tuân theo là:

1/ Lãnh lương xong là tức khắc bỏ ngay một khoản tiền tiết kiệm cố định vào ngân hàng
    2/ Trước khi mua món gì cũng kiểm tra đồ hiện có ở nhà và lên sẳn danh sách ở nhà . Lỡ đang đi chơi thấy món gì đó khoái mua quá thì trước khi mua cũng phải ráng ! ráng ! ráng nghĩ xem có cần thiết phải mua không .
    3/ Đi ăn bên ngoài bao giờ cũng lựa chổ rẻ để ăn .
    4/ Đi chợ đừng mua nhiều thức ăn quá, chỉ cần 3 món: canh, mặn, xào / salad ngon bổ là được, không cần phong phú món này món kia .
    5/ Trong nhà, điện, nước, điện thoại, máy lạnh, máy giặt tiết kiệm xài tối đa .

Mẹ Bảo Nghi

6. Những người sau đây 2 đã cám ơn Mai Hoa về bài viết hữu ích này

sunrose81 (04-04-2010), thanhtruc666 (05-06-2010)

Click:

Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0 lần trong 0 bài
    Điểm đánh giá
    0

Nhà mình quản lý tài chính bằng phần mềm (Microsoft Money) hẳn hoi. Như vậy có được gọi là High Tech Family không nhỉ?

Phần mềm này rất dễ sử dụng, lại có phiên bản thu gọn dùng cho máy tính bỏ túi (Pocket PC). Nên rất tiện lợi.

Bất kỳ lúc nào cũng có thể phân tích xem tình hình tài chính gia đình ra sao. Ngoài ra phần mềm còn hỗ trợ việc lập kế hoặch tài chính, lập quỹ nghỉ hưu, quỹ học phí cho con khi lên đại học...

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Click:

Cám ơn
    0
    Được cám ơn 2 lần trong 2 bài
    Điểm đánh giá
    0

Em thấy đúng là phải "chịu khổ" mới làm được tất cả những điều chị Mai nói. Em mới chỉ làm được các điều 2-5 thôi, còn điều 1 thì đang cố gắng đây. Chứ cứ làm bao nhiêu tiêu hết bấy nhiêu thế này thì chít.

Phần mềm quản lý tài chính nhà bác High Tech đang sử dụng nghe có vẻ hay nhỉ. Bác có thể share cho bà con được không ?

Nơi Cư Ngụ
    Thành phố Bác Hồ
    Click:

Cám ơn
    0
    Điểm đánh giá
    0

Trích Nguyên văn bởi High Tech Daddy
    Nhà mình quản lý tài chính bằng phần mềm (Microsoft Money) hẳn hoi. Như vậy có được gọi là High Tech Family không nhỉ!Phần mềm này rất dễ sử dụng, lại có phiên bản thu gọn dùng cho máy tính bỏ túi (Pocket PC). Nên rất tiện lợi.
    Bất kỳ lúc nào cũng có thể phân tích xem tình hình tài chính gia đình ra sao. Ngoài ra phần mềm còn hỗ trợ việc lập kế hoặch tài chính, lập quỹ nghỉ hưu, quỹ học phí cho con khi lên đại học...
    Share mau cho bà con học hỏi nữa bác HTD ơi .

Mẹ Bảo Nghi

Click:

Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0 lần trong 0 bài
    Điểm đánh giá
    0

Share thì không được rồi, vì làm như vậy sẽ vi phạm luật sở hữu trí tuệ.

Tuy nhiên do hiện tượng sử dụng phần mềm lậu tràn lan, nếu muốn bạn hoàn toàn có thể kiếm được với giá rẻ như cho ở các cửa hàng đĩa CD.

Nơi Cư Ngụ
    Thành phố Bác Hồ
    Click:

Cám ơn
    0
    Điểm đánh giá
    0

Mẹ Bảo Nghi

Trang 1/20 123456711 ... cuốicuối

Đánh dấu ghi nhớ địa chỉ

Đánh dấu ghi nhớ địa chỉ