Tranh luận: Chi Tiêu Như Thế Nào Cho Hợp Lý?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi banglang, 29/10/2004.

1. banglang

banglang Thành viên mới

Chào cả nhà,

Mình có những thắc mắc như thế này nhờ cả nhà tư vấn nhé. Theo các bạn thì tỉ lệ giữa những khoản chi tiêu như thế nào là hợp lý: ví dụ các khoản chi cố định (điện, nước, điện thoại...), chi tiêu dùng (thực phẩm, quần áo...), chi văn hóa, giải trí, chi hiếu hỷ 2 bên gia đình, rồi các khoản tiết kiệm và dự phòng nữa... Ngoài ra, làm thế nào để kiểm soát chi tiêu trong dự toán, không bị bội chi?

Tất nhiên mỗi nhà mỗi cảnh, không thể nào có 1 công thức chung nhưng dù sao từ kinh nghiệm thực tế của các bố mẹ đảm đang thì cũng có thể rút ra những kinh nghiệm áp dụng cho mình.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi banglang
    Đang tải...

2. Mai Hoa

Mai Hoa Thành viên chính thức

Vợ chồng mình, chồng đi làm, vợ ở nhà, thì thuờng chia lương chồng làm 4 phần, 1 phần ăn uống, 1 phần điện nước, 1 phần: 1/2 tiền túi của chồng; 1/2 tiền mua sắm, đi chơi,...1 phần tiết kiệm . Phần tiết kiệm này là cố định, gởi liền vô ngân hàng sau khi nhận được lương . Nhiều khi cũng eo hẹp lắm, phải san sẻ các phần cho nhau, cắt bớt tiền đi chơi, mua sắm,...để lo cho các khoản phát sinh phụ nữa.

3. THỦY NGUYÊN

THỦY NGUYÊN Bắt đầu tích cực

Đúng là không có công thức chung cho việc chi tiêu . Và mỗi nhà tùy vào hoàn cảnh gia đình , tuy nhiên nhiều người vẫn khuyên là phải luôn luôn có khoản dự phòng .
    Em thấy gia đình có con cái thì nặng gánh chi tiêu nên lương bổng bây giờ trở nên chật vật hơn các chị nhỉ .... :D
    Như nhà em thì chỉ có mỗi hai VC nên cũng thong thả không thấy gì là quá khó khăn , nhưng cứ nghĩ đến lúc có con bao nhiêu thư phải chi tiêu thì lại thấy ngán ngẩm quá , nhưng đến lúc đó bố mẹ phải tự tiết giảm bản thân để ưu tiên cho con thôi ..... :D
    Theo em để kiểm soát chi tiêu không bội chi thì các thứ cố định sẽ lập danh sách , còn lại các khoản khác cũng cần liệt kê ở phần dự phòng như đám cưới , tiệc tùng chẳng hạn . Và trước khi mua khoản gì thì cân nhắc kỹ , chi xài việc gì cũng thế . Và khoản để dành sẽ khác khoản dự phòng . Vì dự phòng là để những trường hợp đột xuất cho nên sẽ không bị bội chi nữa .... :D
    Không biết các gia đình khác thì thế nào nữa ha .... :D

:wink:

4. John's mom

John's mom Thành viên mới

Mình nghĩ có lẽ mình là một người kém nhất trong khả năng quản lý chi tiêu cho gia đinh, nói ra thì thấy "xấu hổ" nhưng sự thực lại là như vậy .

Về lý thuyết thì mình nắm khá chắc là nếu có ai cần hỏi về kinh nghiệm quản lý chi tiêu thì mình cũng có thể nói được nhưng về thực hành thì mình chẳng bao giờ làm được cả :( . Mình muốn các mẹ chia se kinh nghiệm làm sao để giảm bớt được các khoản chi tiêu, nếu không thì mình sẽ không thể có khoản nào để dành cho tiết kiệm cả :cry:

Mẹ Hoa Mai nghe chừng có kinh nghiệm và khả năng quản lý chi tiêu trong gia đình rất tốt đấy nhỉ ?

Thuỷ Nguyên ơi, đúng là có em bé thì chi tiêu trong gia đình sẽ bị thay đổi nhiều đấy, nó sẽ chiếm một khoản kha khá đấy, chuẩn bị tinh thần dần đi nhé .

5. Mai Hoa

Mai từng phóng tay chi, đi chơi quá xá, cưới nhau 2 năm đầu chưa có con mà chẳng tiết kiệm được bao nhiêu, bị cha mẹ hai bên la quá, cho nên rút kinh nghiệm xương máu mẹ John ơi :oops:, cũng một phần là nhờ có con mới biết thắt lưng buộc bụng hơn :) .

Có 5 điều mà vợ chồng Mai luôn nhất nhất ''chịu khổ '' tuân theo là:

1/ Lãnh lương xong là tức khắc bỏ ngay một khoản tiền tiết kiệm cố định vào ngân hàng
    2/ Trước khi mua món gì cũng kiểm tra đồ hiện có ở nhà và lên sẳn danh sách ở nhà . Lỡ đang đi chơi thấy món gì đó khoái mua quá thì trước khi mua cũng phải ráng ! ráng ! ráng nghĩ xem có cần thiết phải mua không .
    3/ Đi ăn bên ngoài bao giờ cũng lựa chổ rẻ để ăn .
    4/ Đi chợ đừng mua nhiều thức ăn quá, chỉ cần 3 món: canh, mặn, xào / salad ngon bổ là được, không cần phong phú món này món kia .
    5/ Trong nhà, điện, nước, điện thoại, máy lạnh, máy giặt tiết kiệm xài tối đa .

thanhtruc666sunrose81 thích.
  6. High Tech Daddy

High Tech Daddy Banned

Nhà mình quản lý tài chính bằng phần mềm (Microsoft Money) hẳn hoi. Như vậy có được gọi là High Tech Family không nhỉ?

Phần mềm này rất dễ sử dụng, lại có phiên bản thu gọn dùng cho máy tính bỏ túi (Pocket PC). Nên rất tiện lợi.

Bất kỳ lúc nào cũng có thể phân tích xem tình hình tài chính gia đình ra sao. Ngoài ra phần mềm còn hỗ trợ việc lập kế hoặch tài chính, lập quỹ nghỉ hưu, quỹ học phí cho con khi lên đại học...

7. Hoa cỏ may

Hoa cỏ may Thành viên tập sự

Em thấy đúng là phải "chịu khổ" mới làm được tất cả những điều chị Mai nói. Em mới chỉ làm được các điều 2-5 thôi, còn điều 1 thì đang cố gắng đây. Chứ cứ làm bao nhiêu tiêu hết bấy nhiêu thế này thì chít.

Phần mềm quản lý tài chính nhà bác High Tech đang sử dụng nghe có vẻ hay nhỉ. Bác có thể share cho bà con được không :) ?

8. Mai Hoa

Share mau cho bà con học hỏi nữa bác HTD ơi . :D

9. High Tech Daddy

High Tech Daddy Banned

Share thì không được rồi, vì làm như vậy sẽ vi phạm luật sở hữu trí tuệ.

Tuy nhiên do hiện tượng sử dụng phần mềm lậu tràn lan, nếu muốn bạn hoàn toàn có thể kiếm được với giá rẻ như cho ở các cửa hàng đĩa CD.

10. Mai Hoa

:roll: :roll: :roll: :roll: :( :( :( :(

11. Meo muop

Meo muop Thành viên tập sự

Mình phục tài kế hoạch của nhà Hoa Mai quá đấy . Mình là chuyên gia lập kế hoạch cho Cơ quan mình , nhưng kế hoạch của gia đình mình thì liên tục bị vỡ :lol: . Hai vợ chồng mình , các khoản thu nhập chính đều được trả vào tài khoản tại ngân hàng , khi nào cần tiền chi tiêu lại rút ra , hoặc thanh toán trực tiếp qua thẻ , chẳng bao giờ kế hoạch được các mẹ ạ . Tháng nào tiêu ít thì còn tiền chứ tiêu nhiều là hết , thậm chí còn âm , thế có chết không cơ chứ . Chỉ có những khoản ngoài luồn là tiết kiệm được thôi , chứ các nguồn thu đều đặn thì có nhiều tiêu nhiều, có ít tiêu ít . Giống như gió vào nhà chống ấy các mẹ ạ . Hay là tiền mình chưa đủ nhiều để tiết kiệm các mẹ nhỉ ?

12. THUYBT77

THUYBT77 Thành viên đạt chuẩn

Em cũng phục tài bác Hoa Mai quá . Em cũng hơi buồn về tài quản lý chi tiêu của mình. Tháng nào cũng hết sạch à thậm chí còn âm nữa chứ, chẳng thể nào dự trữ được . Nhưng có lẽ Mèo Mướp nói đúng tiền của mình kiếm được chưa đủ nhiều chăng?
    Thật khó quá các mẹ nhỉ ? :cry: :cry:
    Phải cố gắng học tập Hoa Mai ngay từ hôm nay thôi.

13. megiang

megiang Thành viên đạt chuẩn

Nhà mình cũng toàn rút tiền từ tài khoản ra chi tiêu . Mặc dù đã để tài khoản của mình là nơi cất tiền tiết kiệm thế mà nó cứ tự bốc hơn mới khổ chứ . Mình cũng phục HoaMai sát đất đấy :wink: .
    Bố mẹ mình toàn mắng vì cái tội tiêu hoang thôi . Mà có chi đi đâu đâu . Toàn chi vào ăn uống thôi mà sao hết nhiều thế nhỉ ? Tiết kiệm như thế nào bây giờ ? NHìn chồng con ăn uống không được thỏa mãn lại thấy bứt rứt thế nào ấy .
    Chắc là phải là tỷ phú thì mới không phải suy nghĩ trong chi tiêu nhỉ ?
    Hôm nay bao nhiêu rồi ấy nhỉ ? Không biết tài khoản đã rỗng chưa đây ? :cry:

14. Gia Vi

Gia Vi Thành viên sắp chính thức

Thí dụ mình bỏ ra một tháng để xem trung bình mình ăn bao nhiêu, rồi điện nước,...bao nhiêu, từ đó có thể xác định được khoản cần chi trong những tháng sau, nói thật mình cũng chả giỏi gì vụ này, cứ hay thâm thụt miết . :-k

15. Mai Hoa

Ôi, các mẹ khen quá, mình mắc cở quá ! :oops:
    Thật ra nhờ có ông xã ''canh chừng '' kế bên nữa, chứ nhiều khi phụ nữ mà ...bị bệnh ''mua '' rồi . :wink:

16. Judy's Mom

Judy's Mom Thành viên chính thức

Ui trùi ! 5 nguyên tắc của bạn Hoa Mai mình chẳng làm được điều nào, hèn chi luôn là Bội CHi ngân sách. Kể ra thì 5 điều này hay nhỉ, sao mà mình không nghĩ ra vậy cà?

Quản lý chi tiêu theo Micro Money chắc khó học theo hơn vì thực chi bao giờ cũng phát sinh nhiều thứ như đám tiệc, mua đồ cho con (khó từ chối khoản này)... rùi lấy khoản nào bù vào nhỉ?!

17. SuTu

SuTu Thành viên chính thức

9 nguyên tắc chi tiêu

Nếu chi tiêu hàng ngày của bạn có thể khống chế ở mức 1/3 thu nhập thì cơ hội làm giàu đối với bạn sẽ không xa. 9 nguyên tắc sau đây giúp bạn quản lý chi tiêu trong gia đình.

Ghi tất cả các khoản chi

Người có thói quen ghi lại các khoản chi sẽ dễ nắm bắt được các khoản chi tiêu và phát hiện việc chi tiêu vượt mức để dễ dàng điều chỉnh. Thói quen này sẽ giúp bạn không lâm vào cảnh khó khăn về tài chính. Nếu không có cách để nuôi dưỡng thói quen này, ít nhất bạn cũng nên lưu lại các hoá đơn mua hàng. Bất luận như thế nào, bạn cũng phải có khái niệm về chi tiêu trong tháng. Chi phí này thông thường ở mức 1/3 tổng thu nhập thì mới có thể tích lũy để đầu tư.

So sánh giá cả các cửa hàng

Theo kinh nghiệm người xưa, trước khi mua hàng, bạn nên so sánh giá cả ở ba nơi khác nhau, sau đó chọn mua ở nơi có giá rẻ nhất, như vậy sẽ không bao giờ bị hớ. Sự so sánh này chứng tỏ bạn là người biết quý trọng đồng tiền. Nếu như đi hết một vòng rồi mới phát hiện ra chỗ ban đầu bán giá rẻ nhất thì cũng không sao, xem như một cách tập thể dục để giảm cân, nếu có thể mua hàng với giá rẻ nữa thì thật là nhất cử lưỡng tiện.

Mua hàng siêu thị, so giá các thương hiệu

Nhiều người cho rằng giá cả ở các siêu thị rất khó so sánh. Thật ra không phải vậy. Dù là một thỏi sôcôla hay một hộp bánh cũng có rất nhiều giá khác nhau. Bạn nên đi một vòng trước khi mua để so sánh giá cả. Trừ những sản phẩm đặc biệt, nếu không bạn nên vận dụng kỹ năng so sánh giá cả để mua hàng càng rẻ càng tốt.

Giá quá rẻ, chất lượng khó đảm bảo

Sử dụng giá cả thích hợp để mua những sản phẩm trung và cao cấp. Những mặt hàng có giá quá thấp, chất lượng thường thiếu bảo đảm, khó sử dụng lâu dài. Đừng nên vì giá cả thấp mà mua hàng vì mua xong rất dễ phải hối hận.

Đợi thời cơ để mua hàng tốt với giá rẻ

Người ta nói rằng những người chơi cổ phiếu có lời thường rất nhẫn nại, mua hàng cũng tương tự như vậy. Người chơi cổ phiếu có thể đợi sai thời cơ nhưng người tiêu dùng thì tuyệt đối không. Thị trường không sáng sủa, các loại hàng điện máy, thời trang sẽ giảm giá để tránh bị tồn kho. Các siêu thị, trung tâm mua sắm thường hay giảm giá vào dịp lễ, tết. Chỉ cần có lòng kiên nhẫn, hàng tốt giá rẻ luôn chờ đợi bạn.

Tạo ưu thế khi mua hàng

Học cách đa nguyên hóa việc mua sắm, lên mạng mua sách hay chọn mua các loại trái cây tươi bên đường... Điều quan trọng là bạn tạo cho mình ưu thế khách hàng cũ để được ưu đãi. Có thêm nhiều thông tin mua sắm, bạn sẽ có thể tiết kiệm được nhiều hơn.

Ăn cơm nhà, chi tiêu giảm một nửa

Người đi làm hiện nay thích ăn cơm, uống cà phê ở ngoài cho tiện. Nếu làm một phép tính thử, về lâu dài, con số này sẽ rất lớn nhưng nếu nấu ăn ở nhà, chi tiêu có thể giảm hơn một nửa. Ngoài ra, bạn còn có thể hưởng được bữa ăn vui vẻ cùng gia đình. Đây chính là nguồn gốc của sự an lạc. Vừa tiết kiệm, vừa bổ dưỡng, vừa vui vẻ lại có thể tiết kiệm tiền nhanh, bạn còn mong đợi gì hơn!

Không mua sắm quá mức cần thiết

Rất nhiều người tham hàng rẻ nên mua vượt quá mức cần thiết. Như vậy, hàng hóa vừa không tươi vừa lãng phí. Tìm kiếm hàng rẻ, mua với lượng thích hợp mới là người tiêu dùng thông minh.

"Đồng tiền đi trước là đồng tiền khôn"

Tâm lý con người thường là khi nhận của ai vật gì sẽ trả lại gấp đôi. Nếu bạn biết cách cho đi trước thì khi bạn gặp khó khăn, những người xung quanh sẽ tìm cách giúp bạn.

Nuôi dưỡng thói quen tiêu dùng tiết kiệm không có nghĩa là chủ trương một cuộc sống bần cùng hóa. Chi tiêu giúp con người vui vẻ, có tiền mà không sử dụng khiến người ta rất khó chịu. Căn cứ vào tình hình thu nhập để khống chế mức chi tiêu trong khoảng 1/3 sẽ giúp bạn tích luỹ tiền đầu tư cho tương lai.

(Theo Thế Giới Phụ Nữ)
    Nguồn: VNExpress[/b]

MoonVirus thích bài này.
  18. Judy's Mom

Judy's Mom Thành viên chính thức

Ui trùi ! Chi tieu 1/3 thu nhập thôi ư? Nếu làm được mình thành triệu phú mất :)

Theo mình mức 2/3 là hợp lý, còn làm giàu thì 1/2 là lý tưởng nhất ! Với điều kiện lương phải thuộc loại khá, hay cả hai VC cùng đi làm thì mới iphấn đấu được ! :roll:

19. Mai Hoa

Căn cứ vào tình hình thu nhập để khống chế mức chi tiêu trong khoảng 1/3 sẽ giúp bạn tích luỹ tiền đầu tư cho tương lai.

:lol: :lol: Mai cũng nghĩ như mẹ Judy, cái này không khả thi ! [-(

20. Mẹ Noel

Mẹ Noel Thành viên mới

Lúc trước mình cũng nhiều lúc không hiểu tiền ở nhà đi đâu hết đó . Sau này chi cái gì, thu bao nhiêu, mình đều ghi lại cẩn thận . Nhưng công việc đó nhiều khi cũng đau đầu lắm, nhất là những lúc cuối tuần hay cuối tháng phải cộng tất cả các khoản xem thâm hụt bao nhiêu . Sau thời kì nghỉ hậu sản, mình đi làm lại và tự tạo cho mình một " phần mềm quản lý chi tiêu" . Gọi là phần mềm chứ thật ra là đỡ công ghi chép với tính toán thôi . Mình làm bằng excel, mỗi sáng khi mở máy tính, mình bỏ ra vài giây để nhập những khoản đã chi ngày hôm trước, và excel hỗ trợ cho mình biết hiện đang còn bao nhiêu tiền ở nhà và mỗi tuần xài hết bao nhiêu . Không những thế mình còn lọc những khoản chi cho từng cá nhân, khoản chi chung cho gd, khoản di động ( cưới hỏi, sinh nhật, mua quà về quê ...)Nhờ vậy mình có thể biết được mình xài khoản nào chưa hợp lý, tự nhắc nhở mình và cả ông xã nữa .
    Sau 3 tháng thực hiện mình thấy rất có hiệu quả . File tự tạo của mình giúp mình cân đối khi thấy số tiền còn lại của tháng không nhiều . Và kết quả là kể từ đó gia đình mình không còn phải đau đầu , lo âu khi trễ lương 2, 3 ngày .
    Chúc các bạn quản lý chi tiêu gia đình được như ý .