Khác: Sinh con theo ý muốn

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi Jeany, 7/12/2005.

1. Jeany

Jeany Thành viên tích cực

Các mẹ ơi,

Em đã có 1 bé trai rồi, bây giờ ước mong có 1 bé gái, nghe mọi người nói bây giờ các Bác sỹ canh em bé trai-gái cũng tài tình lắm. Các mẹ nhiều kinh nghiệm chia xẻ với em về vụ này với. Em đang định đi bác sỹ nhưng người nói ra, người nói vào nên còn chần chừ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Jeany
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. ha vy

ha vy Bắt đầu nổi tiếng

Các phương pháp sinh con theo ý muốn

Ước nguyện sinh con theo ý muốn của con người có thể đã có từ bao lâu nay, tuy nhiên cho đến nay, người ta vẫn chưa tìm ra phương pháp hiệu quả. Trong bài này chỉ đề cập đến vấn đề chọn lựa giới tính của đứa trẻ trước khi thụ thai.

Theo sinh lý của con người, việc sinh con trai hay con gái phụ thuộc vào loại tinh trùng của người chồng. Bởi vì tất cả trứng của người phụ nữ đều chứa một nhiễm sắc thể giới tính X, trong khi ấy nam giới có thể sinh ra hai loại tinh trùng khác nhau là loại mang nhiễm sắc thể giới tính X và loại mang nhiễm sắc thể giới tính Y. Do vậy nếu tinh trùng X thụ tinh với với trứng (X-X) thì sẽ sinh con gái, còn nếu tinh trùng Y thụ tinh với trứng (Y-X) thì sẽ sinh con trai. Nói cách khác, việc sinh con trai hay con gái lệ thuộc nhiều vào người chồng hơn người vợ.
    Một số phương pháp chọn lựa giới tính thường được áp dụng:

Phương pháp Shettles dựa trên 3 giả thuyết cơ bản:
    1. Tinh trùng Y có kích thước nhỏ hơn tinh trùng X.
    2. Tinh trùng Y di động nhanh hơn tinh trùng X.
    3. Tinh trùng X có sức chịu đựng và khả năng sống cao hơn tinh trùng Y.

Dựa trên 3 giả thuyết này đã đặt ra một số phương pháp để tăng xác suất sinh con theo ý muốn. Trước hết phải xác định tương đối chính xác thời điểm rụng trứng.

Nếu muốn sinh con trai
    Kiêng giao hợp nhiều ngày trước khi rụng trứng.
    Giao hợp một lần vào thời điểm nghi ngờ rụng trứng.

Nếu muốn sinh con gái
    Giao hợp mỗi ngày từ lúc sạch kinh.

Ngừng giao hợp khoảng 2-4 ngày trước thời điểm dự đoán rụng trứng.

Với phương pháp nêu trên cho thấy khả năng thành công đạt 60 – 70%. Để biết ngày rụng trứng, nên đo nhiệt độ cơ thể 2-3 vòng kinh. Mỗi buổi sáng khi thức giấc dậy, còn nằm yên trên giường, lấy nhiệt kế ngậm vào dưới lưỡi trong 5 phút đo thân nhiệt. Ghi lại nhiệt độ mỗi ngày trong một chu kỳ kinh nguyệt. Từ ngày có kinh thân nhiệt thấp, đến giữa kỳ kinh thân nhiệt bắt đầu cao hơn và giữ mức cao đó tới ngày có kinh của kỳ sau, lúc đó thân nhiệt bắt đầu thấp. Ngày thân nhiệt tăng từ thấp lên cao (cuối nửa chu kỳ trước và đầu bán chu kỳ sau) là ngày trứng rụng.

Hoặc đơn giản dễ tính hơn nhưng ít chính xác hơn là cách tính trước kỳ kinh 14 là ngày trứng rụng. Ví dụ nếu vòng kinh là 30 ngày thì ngày trứng rụng là ngày thứ 16 (30 – 14 = 16).

Kết hợp với chế độ ăn
    Nếu bạn muốn sinh con trai thì trước khi thụ thai 3 tháng nên ăn chế độ nhiều muối mặn hơn bình thường, ăn thịt, cá, khoai tây, chuối và thực phẩm khô ướp muối; kiêng sữa, trứng, nước khoáng, cà chua, cà rốt… Sau khi thụ thai thì ăn trở lại bình thường.
    Nếu bạn muốn sinh con gái hãy ăn nhiều canxi (sữa), ít muối, ít kali…

Phương pháp chọn lọc tinh trùng và thụ tinh nhân tạo
    Người ta sử dụng nhiều phương pháp hóa học và vật lý để cố gắng tách hai loại tinh trùng. Sau đó sử dụng tinh trùng đã chọn lọc để thụ tinh nhân tạo cho người vợ. Tuy nhiên phương pháp này chỉ thành công không quá 70% và tốn kém.

(Theo Thế Giới Phụ Nữ)

3. Jeany

HaVy ơi, thế lúc sinh bé HaVy có canh không mà có một cô công chúa tuyệt vời thế. Jeany nhìn thôi đã thấy ... thèm lắm rồi.
    Bài của HaVy có vẻ dễ thực hiện nhỉ, mình chỉ cần đi siêu âm xem thời điểm rụng trứng là khi nào thôi phải không? Ăn uống thì OK rồi đấy, mình sẽ thử rủ OX xem sao.
    Cám ơn Havy nhiều nhiều nhé, hi vọng mình cũng sẽ có 1 cô công chúa đáng yêu giống của Havy.
    HaVy biết sao không? Lúc mới làm xong nhà, có một người quen đến chơi, biết coi tướng số, ổng nhìn 2 vợ chồng & căn nhà rồi phán một câu "nhà này nhiều dương khí lắm đấy"..... không biết có con gái không nữa :)

4. ha vy

ha vy Bắt đầu nổi tiếng

Mẹ HaVy lại đang lên kế hoạch để có thằng nhóc Jeany ạ, hihihi... đùa thôi nhưng chắc cũng sẽ làm theo cách trên nếu có ý định sinh thêm nhóc nữa.
    Lúc sinh bé Hà Vy á, vì là con đầu lòng nên cứ để tự nhiên :lol:
    Bây giờ nhìn thấy 1 hoàng tử là sướng rơn, eo ui, ra công chúa nữa chì sợ phết, hehe, lại phải đẻ tiếp à :lol: :lol: :lol: Bắt đầu thèm con giai rồi, hehe...

Nói nhỏ: Nếu nhà Jeany mà nhiều dương khí thì trao đổi với nhà mình nhé, hihii :wink: :wink:

5. bibé

bibé Bắt đầu tích cực

Loa loa,
    Hai me lac chu de qua roi nhe. Chuyen sang box khac di thoi. hehehe :lol:

6. Jeany

Hic hic hic, Bibe cho các mẹ bàn chuyện ... đại sự chút xíu thôi mà.
    Jeany đã in bài của Havy rồi, tối nay sẽ về nói chuyện với OX và bàn cách thực hiện.

7. Mami

Mami Thành viên rất tích cực

Ừ, mình cũng lấy làm lại, mua sắm gì trong việc "sinh con theo ý muốn" nhỉ ! :lol: :lol: :lol: Mod ơi, có chuyển bài không nhỉ ?

8. bibé

bibé Bắt đầu tích cực

The nay co chit ko co chu. Lai co ca sinh con theo y muon o Box Mua sam.
    Hihi cac me hay qua ta

9. Jeany

Xí lộn, em nhớ là mình đã đứng ở folder Học hỏi giao lưu gì gì đó thế mà đến bây giờ các bác lên tiếng quá, mới nhìn lại thì thấy mình đang ở Mua Sắm.... hichichic... chắc tại trong đầu lúc nào cũng thích ... tiêu tiền nên mới vậy. Mong các bác lượng thứ.... Em không định mua gì trong vụ " Sinh con theo ý muốn" này đâu. vợ chồng em cũng đủ rồi.... hàhàhà...
    Làm thế nào để đổi bây giờ hả các bác, em dốt lắm.

10. bibé

bibé Bắt đầu tích cực

Ban chuyen sang Box Doi song gia dinh hoac la Giao luu hoc hoi hay Tam tinh deu duoc ma. Hong co sao dau.

11. ngao-op

ngao-op Bắt đầu tích cực

Nói nhỏ: Nếu nhà Jeany mà nhiều dương khí thì trao đổi với nhà mình nhé, hihii :wink: :wink:[/quote]
    Chi Havy dinh trao doi nhu the nao nhi??? em ko hieu,to mo qua :wink:

12. hana

hana Thành viên chính thức

Còn mình thì chỉ mua que thử ngày rụng trứng để canh thôi. Mất 4 tháng mới được đấy, 1 thằng cu tuyệt vời cả ngày "Con yêu mẹ nhất trên đời" :lol: . Mình cũng chỉ cho 2, 3 người bạn và đều được như ý hết.

13. ha vy

ha vy Bắt đầu nổi tiếng

Thế bao giờ em có ý định sinh thằng cu thì chị Hana giúp em nhé, chỉ cho em cách để em cũng có thằng cu tuyệt vời giống chị, hic hic kém miếng khó chịu quá :lol: :lol:

14. ha vy

ha vy Bắt đầu nổi tiếng

Nhà chị thì có con gái, mẹ Jeany thì có con trai, ý chị là trao đổi về mặt con cái, cho nó xôm thôi mạ Em hết tò mò chưa?? :D :D :D

Mà sao em tò mò thế nhờ, hehhe ý em là gì?

15. hana

Khó lắm đấy mẹ Havy ơi :lol: :lol: :lol:

16. Jeany

Chị Hana ơi, mua que thử canh ngày rụng trứng ở tiệm thuốc tây hả chị. Em chẳng biết mua ở đâu cả. Em thì canh con gái, vậy nếu đến ngày rụng trứng thì Stop phải không chị.

17. ngao-op

ngao-op Bắt đầu tích cực

hhehee...the ma em cu tuong.... :twisted: :lol:

18. hana

Hiệu thuốc tây nào cũng có bán que thử Jeany à. Trong đó họ có hướng dẫn cụ thể cách theo dõi luôn. Jeany thử xem sao nhé. Chúc thành công

19. Jeany

Dạ, cám ơn chị, tối nay về em sẽ mua để tìm hiểu xem sao.