Lớp học tiếng anh hiệu quả

Thảo luận trong 'Tiếng Anh cho con' bởi tunmonkey, 15/2/2011.

1. camcom

camcom Banned

Ðề: Lớp học tiếng anh hiệu quả

Theo mình học tiếng Anh như vậy sẽ hạn chế kỹ năng nghe nói và thậm chí chưa hẳn học thế đã biết đựoc nhiều từ và mẫu câu. Cũng giống như mình ngày xưa học hồi đại học phải học môn tiếng Anh, cứ cặm cụi ngồi học một mình qua từ điển với cái computer nghĩ sẽ tốt nhưng đến khi đi thi thì điểm nói và điểm nghe không bao giờ cao. Giờ nghĩ lại mới thấy là nếu học thế chỉ là có đầu vào ( đọng lại kiến thức trong đầu ) mà không có đầu ra ( phải nói ra và tập nói được với người khác ), giống như học lý thuyết phải có thực hành ấy. Giờ làm với nhiều đồng nghiệp người nước ngoài mới thấy là nếu có được môi trường sử dụng tiếng Anh từ những cái đã học thì 1 năm bằng cả 4 năm học đại học.
    Theo mình nghĩ học với 1 cái máy là để tự mình thu nạp kiến thức, còn đi học với lớp tức là cơ hội để sử dụng kiến thức của mình tức là mình có điều kiện thực hành nói, nghe với lớp với giáo viên như vậy mọi kỹ năng nghe nói đọc viết mới nhuần nhuyễn được.

Đang tải...

2. Bo_Ben

Bo_Ben Thành viên rất tích cực

Bác này nói chuẩn luôn, mình cũng nghĩ như vậy, học tiếng Anh mà không có cơ hội thực hành hoặc hoạt động theo nhóm thì nói ai nghe, ai trả lời, với lại không có giáo viên thì ai chỉnh sửa cho? Voted cho bác điểm 10 nhé.

suakute thích bài này.
  3. Nhibeo

Nhibeo Bắt đầu tích cực

Cháu mình có 1 thẻ học tiếng Anh lớp thiếu niên của trung tâm CnR, trung tâm này thì uy tín về chất lượng giảng dạy rồi, cháu mình không sắp xếp được thời gian học nên muốn nhượng lại thẻ này giá rẻ hơn. Có thẻ này thì được miễn phí kiểm tra đầu vào và một khóa học tiếng Anh thiếu niên.

Có thể tham khảo thông tin khóa học và học phí ở đây:
    http://www.ieltscnr.com/viet/teens_english.html
    http://www.ieltscnr.com/viet/prices.html

Bạn nào quan tâm thì pm mình.

4. quicklearner

quicklearner Banned

Mẹ ơi vậy lớp đó các con đã học tới trình độ nào rồi để em xem con em có bon chen được không. Theo em thì đã đi học thì bố mẹ nào mà chẳng tạo thời gian cho con học hết sức nhỉ, mình thì quan điểm không thể trông chờ vào mỗi cô được, không giỏi tiếng Anh thì phải hỏi han con thật nhiều là nó học thế nào, rồi xem cô giao bài gì thì kiểm tra xem con làm chưa.
    Em cảm ơn mẹ nó giới thiệu nhưng em thì sợ cái kiểu bon chen xin cho con học thầy cô nào giỏi lắm, các cô ấy '' yết kiêu '' em thì ngại cái kiểu '' dạ, mong cô giúp đỡ'' vì tính em không hay xin xỏ ai bao giờ, hic.

5. hangt2

hangt2 Bắt đầu tích cực

^ Ừ cô giáo bây giờ làm gì có kiểu "yêu học sinh như yêu con" đâu =.=

6. lanhuong254

lanhuong254 Thành viên sắp chính thức

dạo gần đây đang nổi cộm vấn đề giáo dục, nan giải quá, học trường quốc tế, tiếng anh tốt nhưng lại hư, học trường công thì quá đông sợ con mình khổ.....hixx

7. camcom

camcom Banned

Cô này thì không có bệnh đó đâu, cô ấy cũng còn trẻ (khoảng 30) mà phát âm rất chuẩn, phong cách dạy rất tây, bọn trẻ con cứ buổi nào đi học tiếng Anh thì thích, hứng thú kinh khủng, mà cứ các môn khác thì phải đốc thúc mãi, lại có tâm mà nghĩ cho con mình lắm nên mình thích mình mới cho con học, nói thật là cũng cho con học đông tây các kiểu rồi thì ưng mỗi cô này.
    Em cũng giống mẹ nó thôi, ghét kiểu giáo dục xin xỏ lắm, làm với tây hơn 15 năm các kiểu rồi lây tính họ, thẳng lắm, mình bỏ tiền ra chứ có xin gì ai đâu tội gì phải thế.

8. ca_tre

ca_tre Thành viên tập sự

Em có đứa cháu 4 tuổi, xem trên mạng thấy người ta bảo 4 tuổi cho trẻ học tiếng anh là tốt nhất, ở nhà em cũng thử dạy TA cho cháu nhưng sao mà khó thía, dạy hum nay thì hum sau nó quên luôn, với lại nó chẳng tập trung gì cả:((. Các anh chị có cách nào không, giúp em mới??

9. camcom

camcom Banned

Hồi con mình học lúc đó là 5 tuổi, mình thấy cô dạy theo chủ đề, mỗi buổi học khoảng 4,5 từ mới với 1 mẫu câu gì đó. Nhưng phải 2,3 buổi vẫn thực hành lại những cái đó, thấy con được phát lúc thì tranh ảnh về tô màu, lúc thì cắt dán tranh ảnh, thấy con hứng thú mình cũng hay hỏi han là về cô dạy gì, hỏi lại xem nó có nhớ không thì thường là nó nhớ gần hết, từ không nhớ thì mình cũng bảo thêm, nhưng đa phần thì thấy nếu là từ hoặc mẫu dạy buổi đầu thì con không nhớ hết nhưng đến 2,3 buổi sau thì thấy nhớ hết.
    Mình cũng từng thử dạy con từ nọ từ kia nhiều lần sau đó hôm sau lại nhắc lại rồi hỏi lại con nhưng cách đó không hiệu quả thì phải mặc dù mình cũng kiên trì dạy thử. Mình thấy là để con mình nhớ được những từ đó thì cô giáo đó phải cho không biết bao nhiêu trò chơi, bài hát rồi gì gì nữa thì mình cũng không biết hết được. Ngày xưa cho con đi học thì mình chỉ nghĩ là cho con làm quen với tiếng Anh, cho nó phát âm dần dần. Nhưng thấy có thêm một cái nữa mà có lẽ con đi học khoảng hơn 1 năm thì mình nhận ra nữa là nó rất nhanh nắm bắt các cái khác, nó tự tin lắm, gặp ai cũng cứ như lớp tiếng Anh của nó, nói cả tiếng Anh linh tinh hết cả lên, mà gần như đọc đề bài tiếng Anh có khi chỉ cần liếc vèo một cái là biết phải làm gì, trong khi mẹ thì phải dịch đề bài rồi nghĩ mãi mới ra
    Bạn cứ cho cháu bạn làm quen xem có hiệu quả không, vì bạn dạy ở nhà khác với ở lớp lắm, không thể dạy suông được, trẻ con tuổi này không thể tập trung được quá 15 phút nên đến lớp còn có hoạt động khác nhau nó mới tiếp thu được

quicklearner thích bài này.
  10. Bo_Ben

Cám ơn bác nhiều lắm, bài viết rất hữu ích!

suakute thích bài này.
  11. namhang_love

namhang_love Thành viên tập sự

học ở Anh Ngữ London ý các mẹ, mình thấy có nhiều trẻ em học Hè ở đó lắm, các bé vui là chính chứ Tiếng anh tiếng em gì cho nó mệt, trẻ con nên để vui chơi hồn nhiên đừng nhồi nhét kiến thức làm gì các mẹ a

12. quicklearner

quicklearner Banned

Em xin bác, em sợ lắm rồi. TT London đó nói thật là một lần em cho đứa em gái con nhà dì ruột ở quê ra học 3 tháng hè, 1 lần cho cháu con nhà chị họ đi học mà thề sống thề chết là không bao giờ quay đầu lại.
    Vì được mọi người cho là biết tiếng Anh nên nhờ cậy tìm chỗ cho học, mà sau đó ngại kinh khủng, nói chung các bác cứ thử nghiệm sẽ thấy service thì tệ, không quan tâm tới chất lượng học thế nào, dạy ra sao, hứa hẹn có mở lớp rồi trì hoãn để có thêm học sinh, học sinh học xong cũng chẳng biết nó thế nào thích thì học tiếp không thì cũng chẳng bao giờ quan tâm tới con nhà ta học ra sao.
    Sau đó mình mới tình cờ ca cẩm với 1 cô tốt nghiệp tiếng Anh gần nhà hóa ra cô ấy bảo, cách đây hơn 4 năm gì đó cô ấy cũng dạy ở London từ năm thứ 4 cơ, họ tuyển cả sinh viên dạy học, mà cô ấy bảo họ nhận giáo viên chẳng theo cái quy trình nào cả, người nhận cô ấy dạy là mấy cô tư vấn chỗ tiếp học sinh, sau đó cũng là họ giao lớp cho giáo viên, cả 2 năm cô ấy dạy ở đó họ chẳng bao giờ để ý là giáo viên dạy cái gì như thế nào, cùng lắm học sinh là sinh viên thấy không thích thì phản đối họ mới đổi giáo viên, chấm hết. Mà trả lương thì thấp kinh khủng, mỗi lần đi lấy lương giống như là tra tấn vì họ đối xử với giáo viên không bằng học sinh của họ, cô ấy bảo họ chỉ đầu tư tiền vào quảng cáo treo biển hiệu hết chỗ nọ chỗ kia thôi chứ chẳng đầu tư vào chất lượng học và dạy đâu. Lớp cô ấy dạy vào lúc hè nhồi học sinh như nhồi ngỗng, ngồi cả ra ngoài cửa, ko có chỗ mà học. Sau 2 năm không dạy nữa thỉnh thoảng mấy bạn ngồi chỗ tuyển sinh lại bảo có dạy lớp nọ lớp kia không. Cô ấy bảo em sợ lắm rồi, chẳng qua hồi đó chưa có kinh nghiệm thì dạy tạm thôi.
    Bản thân em thì tức cái vụ em con dì đó, đã nói với họ là nó chỉ học được 2 tháng hè thôi nên hỏi 3 lần 7 lượt lịch khai giảng đã đúng chưa, mấy đứa tư vấn nó kêu chắc chắn đến lúc em lôi cô em đó ra đi học sang đó nộp tiền chúng nó bảo lớp hoãn khai giảng hơn 1 tuần, em tức lộn tiết, cố phải đăng ký vì nó gần nhà nếu đi xa ai mà đưa em nó đi học được, vào học thì nó cũng thấy chán lớp thì tẻ nhạt, nó bảo có 2 cô dạy, 1 cô dạy không bằng cô em ở quê, còn 1 cô kia thì khá hơn.

suakuteBo_Ben thích.
  13. Bo_Ben

Mình cũng thấy cái ông London đó có vấn đề, nói chung là tiền nào của ấy thôi, bác namhang_love hiểu như vậy theo mình nghĩ là không đúng, nếu đúng độ tuổi của các cháu thì tiếng Anh chiếm phần lớn, phần còn lại các bé sẽ phát triển các kỹ năng khác như: cảm thụ âm nhạc, hội họa...

14. cutyxinhxinh

cutyxinhxinh Bắt đầu nổi tiếng

Mình đẩy cái topic này lên để các mẹ chia sẻ tiếp nào, con mình sinh 2005, đã học tiếng Anh được 8 tháng, mình muốn đổi trung tâm khác cho bé. Mình ở Thanh Xuân, Hà Nội. Hiện mình đang cho bé học ở trung tâm Wider Word. Mỗi buổi học 3 tiếng, 1 tiếng với giáo viên bản ngữ, 2 tiếng cô giáo VN. Mình muốn nâng cao thêm phần nghe nói cho bé, mẹ nào có kinh nghiệm gì hoặc biết có lớp nào ở gần Thanh Xuân thì mách cho mình với. Cảm ơn các mẹ nhiều.

15. minh.luong

minh.luong Banned

Nếu con bác sinh năm 2005 như vậy năm nay học lớp 1 rồi, tại sao bạn lại muốn đổi trung tâm khác vậy? trung tâm đó không tốt hay sao? theo mình buổi học của các con như vậy là không hợp lý (mỗi buổi học những 3 tiếng). Độ tuổi này của các bé không thể tập trung được trong thời gian dài, do vậy thời gian học như vậy sẽ không hiệu quả chút nào cả mà ngược lại ý.

16. Bo_Ben

Bác này không được nói xấu các trung tâm tiếng Anh khác nhé, mình báo mod xóa bài bây h!!!!

suakute thích bài này.
  17. giangvi

giangvi Banned

bÁC CŨNG NÓI XẤU ÔNG LONDON đấy thôi, lại còn dọa dẫm nhau. Bó tay, có bức xúc thì phải nói chứ. Apolo và popodoo chán phèo

18. Chuotyeu2212

Chuotyeu2212 Thành viên tập sự

Mình thấy, con học ở nhà với mẹ là hay nhất. Em toàn tự dạy con em thôi. vui lắm. Mẹ lại gần gũi với con.

19. camcom

camcom Banned

20. langthang778

langthang778 Thành viên tập sự

Em thấy học tiếng anh ở Popodo cũng được ạ. Mấy thằng cháu em học ở đấy thấy dạo này nó cũng bập bẹ nói được mấy câu. Chị qua thử chỗ Hoàng Ngân mà tham khảo.