Lớp học tiếng anh hiệu quả

Thảo luận trong 'Tiếng Anh cho con' bởi tunmonkey, 15/2/2011.

1. bazakhotinhvlq

bazakhotinhvlq Banned

Ðề: Lớp học tiếng anh hiệu quả

Chị ơi, làm sao mà so Language Link với bên London được. Chỉ nhìn học phí thôi đã thấy khác hẳn nhau rồi. Ở bên đấy mà muốn con học tốt thì mẹ phải kèm cặp từ đầu tới cuối. Nếu mà chị bận rộn hoặc không rành lắm tiếng Anh thì nên cho con đi học trường lớp uy tín. Có thể chỉ cần học 1 khóa thôi, rồi khi cháu biết cách học, thích học rồi cháu sẽ tự tìm hiểu thêm. Mà nói nhỏ, khi cho con mình học nhưng trường "nhà giàu" một tí, con mình cũng có tâm lý phấn đấu hơn chị à.

Đang tải...

2. phuong8489

phuong8489 Thành viên tập sự

Tâm lý của phụ huynh luôn là thích có yếu tố nước ngoài ạ ;)), nhưng thứ nhất là do giáo viên Việt Nam nào lười sáng tạo, không yêu trẻ, yêu nghề thì sẽ dạy học ko hấp dẫn bằng giáo viên nước ngoài, thứ hai là Tây cũng có nhiều kiểu Tây, nhiều anh mũi lõ mắt xanh thật nhưng nói giọng Anh-Mĩ, Anh-Anh, Anh-Úc, Anh-Đức, Anh-Ý, kể cả sinh viên, người lớn hay phiên dịch cũng phải phân biệt các loại giọng này mới nghe được, huống chi trẻ con. Nên việc lựa chọn giáo viên Việt Nam có trách nhiệm, giáo viên nước ngoài, hoặc trung tâm có giáo viên nước ngoài nói đúng giọng anh-anh, anh-mĩ, và phương pháp dạy theo em là điều rất quan trọng các mẹ ạ. Nếu cùng 1 lúc tìm được tất cả cá tiêu chuẩn đó thấy khó quá, thì các mẹ giải quyết từng khâu có phải dễ hơn ko? Trước hết cho con cái nền tảng, rồi làm quen dần với các giọng nước ngoài qua băng, đĩa, rồi tiếp xúc, rồi tiếp xúc 100%.

Nhưng 1 điều cần chú ý là các mẹ nên hiểu giáo viên Tây chỉ giúp con phát huy khả năng giao tiếp, tức là kỹ năng nghe nói thôi ạ, còn đọc Viết nên để giáo viên VN thì tốt hơn. Em đang gia sư cho 1 cháu học trường quốc tế, năm nay lớp 5 rồi, nói cũng ko tốt lắm(vì thầy cô ít cho nói trên lớp), nghe thì rất tốt (vì thầy cô Tây giảng nhiều), còn từ mới và ngữ pháp thì sai rất nhiều. Cái này là do từ gốc rồi, khi em dạy, phải sửa rất khó khăn. Em kể ra đây, hy vọng các mẹ có thể rút kinh nghiệm.

3. tomyeucuameht

tomyeucuameht Banned

Đơn giản là so sánh dựa trên khả năng của cácTrung tâm. Cứ so đội giáo viên, cơ sở vật chất, phương pháp dạy học. Hầu hết là trên web thì họ nói giống nhau, nhưng khi mình muốn kiểm tra các giấy tờ, bằng cấp của đội ngũ giáo viên thì họ không nói dối được đâu ạ.
    Từ hôm các chị nói em có đi qua Láng Hạ thấy một trung tâm cũng đông trẻ con. Bọn trẻ đi học hớn hở như đi xem phim, mặt mũi đứa nào cũng sáng sủa. Em cũng hi vọng sau này con mình được như thế. Năm nay em cho đi học hè ở LL vì họ cho con học vẽ luôn. Không chừng học xong nó ham vẽ mà chịu tìm đọc mấy trang mỹ thuật bằng tiếng Anh thì mẹ được nhờ quá.

4. redhorse289

redhorse289 Thành viên tập sự

Dear cac mẹ ,
    thấy các mẹ mỗi người một quan điểm, đều là những suy nghĩ chủ quan của mình,
    các mẹ hãy đọc bài chia sẻ kinh nghiệm "Phương pháp học ngoại ngữ cho trẻ em" của một người có chuyên môn và kinh nghiệm trong ngành;
    bài trích dẫn đó mình post ở chuyên đề: Phương pháp học anh văn cho con nít hiệu quả cao? trong diễn đàn này.

http://www.lamchame.com/forum/showt...áp-học-anh-văn-cho-con-nít-hiệu-quả-cao/page3

5. parents1

parents1 Banned

Theo mình chả nên bắt các bé học gì nữa. Hè được có mấy tháng, cho nghỉ chơi bời thỏa thích, khám phá phố phường, đồng quê, sông nước...

6. tamnguyen23

tamnguyen23 Banned

Năm nay bên Láng Hạ không có học vẽ đâu các mẹ ạ. Năm nay ảnh hưởng Idol hay sao, bên đó học mỗi hát với kịch thôi. Không biết có nên cho con đi không nữa. Học hát rồi sau lại đua đòi nhố nhăng, em sợ lắm.

7. lolem_xunghe_1986

lolem_xunghe_1986 Banned

Sao mẹ nó lo xa thế, có phải đứa nào hát hò cũng đua đòi đâu. Quan trọng là mình dạy con ấy chứ.

8. tomyeucuameht

tomyeucuameht Banned

Nếu là mình, mình sẽ cho con học kịch, nó gần với Văn học hơn. Học kịch con mình sẽ phải đọc nhiều, tìm hiểu nhiều hơn, như vậy cũng sẽ học được nhiều tiếng Anh hơn là hát. Mình nghĩ vậy.

9. Quangdh

Quangdh Banned

Mẹ nó ơi, thuê gia sư về cho con chưa chắc đã hiệu quả. Con sẽ ít có cơ hội tương tác hơn, môi trường học tập cũng là vấn đề. Trẻ em cần có 1 môi trường học tập có nhiều sự tương tác như tương tác học sinh với giáo viên, học sinh với học sinh, học sinh với giáo viên và các thiết bị giảng dậy phù hợp. Như thế con vừa có hứng thú học tập lại tạo cho con có môi trường rèn luyện các kỹ năng tốt hơn.

10. Bo_Ben

Bo_Ben Thành viên rất tích cực

Mình cũng đồng ý với quan điểm của bạn này, môi trường học tập rất quan trọng, mình chỉ lấy ví dụ đơn giản, một vận động viên thể thao mà suốt ngày tập với thầy xong rồi cho nó đi thi liệu nó có thắng ngay được không nhỉ? hehehe. Vì thế hãy cho bé một môi trường có bạn bè, có thầy cô cùng với những trang thiết bị cần thiết cho việc học tiếng Anh thì bé mới có sự ganh đua được. Tâm lý trẻ con nói chung nó thích sự ganh đua lắm, với lại trẻ con mà chỉ cho học như vậy thì kỹ năng nghe và nói của bé sẽ kém vì học như vậy hầu hết các giáo viên chỉ cho các con học đọc và viết, mà giai đoạn trẻ còn nhỏ thì ngôn ngữ là phát triển mạnh nhất, tầm này mà có cơ hội học nghe nói thì bé sẽ nói rất hay, có ngữ điệu, bật âm... Chúc mẹ nó có sự lựa chọn sáng suốt.

11. Ms.Green

Ms.Green Thành viên tập sự

e chưa có con nhưng có cháu ruột em chăm sóc như con

từ bé đến giờ e đều thuê gia sư về nhà dạy cho cháu, nhưng cũng song song với việc cho cháu đi tham gia hoạt động ở ngoài đệ xọ xát về ngoại ngữ nên giờ so với các bạn cháu nhà e nói tiếng anh hơn hẳn và e cũng thấy vui khi nhìn cháu như vậy :D

12. hatia

hatia Thành viên tập sự

e cũng thấy việc thuê gia sư về nhà dạy cho bé cũng hiệu quả. có thể kèm cặp và hướng dẫn bé tốt hơn. bản thân e cũng hay đi dạy gia sư T.A thấy các bé học rất tiến bộ và hứng thú !he

13. Bo_Ben

Bo_Ben Thành viên rất tích cực

Chài, mấy người này chắc chưa có gia đình nên không hiểu tâm lý trẻ con, nó học với các bạn được mãi à? nó sẽ chán ngay, phải có các bạn cùng lứa tuổi với nó học thì mới có sự ganh đua, chứ học kiểu như các bạn thì chỉ học giỏi được ngữ pháp và viết thôi, còn các thứ khác chắc ra ngoài gặp những bé nó học được đầy đủ các kỹ năng khác thì có mà đứt điện. Gia sư chỉ là thêm thắt thôi, phải cho các bé ra ngoài trung tâm mà học vì ở đó mới có đủ không gian, công cụ, dụng cụ.... phục vụ tốt cho việc học được.

14. misslinh

misslinh Thành viên nổi tiếng

mình cũng đang tìm thấy để dạy cho khoảng 8 cháu năm nay học lớp 3

Sửa lần cuối: 25/5/2012
  15. lolem_xunghe_1986

lolem_xunghe_1986 Banned

Đấy là với những bế ham học thôi mẹ nó ạ, bé ham chơi thì cách đó chưa chắc hiệu quả

16. 2meconvabo

2meconvabo Thành viên tập sự

Em khá là đồng tình với bố/mẹ này. Theo em môi trường học tiếng anh là rất quan trọng. Ở trên lớp có thầy cô, các bạn các con sẽ dạn dĩ hơn, ngoài khả năng giao tiếp thì sự tự tin và các kỹ năng xã hội cũng phát triển. Ví dụ như đồng chí nhà em, đi học cô về nói là: mẹ ơi, hôm nay lớp con có 1 bạn học bài hát trên lớp, bạn ấy đọc qua mấy lần mà tự chant được theo đấy mẹ ah, học thuộc lòng luôn. Lần sau con cũng phải đọc trước ở nhà để được như bạn ấy mẹ ah. Thế đấy! Mà thằng con em trên lớp cũng vào hàng top tep rồi đấy ah. Tuy nhiên, học đông theo em cũng có cái dở là cô giáo không bao quát hết được. Vậy nên tùy theo trình độ của con mà "liệu cơm gắp mắm". Ngoài ra, các bố mẹ nên khuyến khích con tìm hiểu thêm nhé. Đọc sách này (ban đầu có thể chỉ là sách thiếu nhi tiếng anh cho trẻ em kèm hình ảnh), rồi các mẩu truyện ngắn về các phát minh. Có hình ảnh nên các cu cậu cứ gọi là mê tít. Rồi lên web làm các mẩu đố vui, cu cậu không thấy đó là học đâu, mà chỉ thấy vui thôi, :)

17. misslinh

misslinh Thành viên nổi tiếng

cho mình nhờ 1 tí. mình đã tìm đc thày dạy TA cho con, 1 lớp khoảng 8 bạn học phí là 85k/buổi, học ở nguyên hồng, Thầy này trình độ tiếng anh tốt, làm ở 103 chuyên dạy cho các bác sĩ, trước cậu ý cũng ôn cho mấy bạn con của bạn mình thi vào AMS, nói chung mình thấy rất ok. Hiện lớp có khoảng 5 bạn rồi, có mẹ nào quan tâm ko? dạy cho các bạn lớp 3 nhé mà toàn bạn chưa đi học tiếng anh lần nào. Dạy theo phương pháp chắc ngử pháp và phát âm, để sau này khi con có vào các trung tâm học ko sợ lệch lạc.

18. ô_tô_chạy

ô_tô_chạy Thành viên đạt chuẩn

Popodoo học phí quá đắt mà chất lượng thì mình cũng thấy bình thường, bên đó chắc chỉ quan tâm đến bán sách nhiều hơn thì phải vì sách khá là đắt, cháu mình cũng học bên đó được 01 khóa hơn 3 tháng thì thấy lượng kiến thức thu được cũng không nhiều. Mình chỉ công nhận là cơ sở vật chất bên đó đầu tư rất bắt mắt.

19. gaupu_cuame

gaupu_cuame Thành viên tích cực

Đánh dấu nghiên cứu...
    Mình đang hướng cho con gái vào lớp chuyên Anh của THCS Trưng Vương. Tháng 9 này con lên lớp 4 rồi nên muốn tìm trung tâm TA nào tốt một chút.

20. trunghang

trunghang Thành viên tích cực

bé nhìn yêu quá cơ, k biết mẹ nó có lớp dạy ko nhỉ