Doi voi ban ai la nguoi quan trong nhat trong cuoc doi?

Thảo luận trong 'Thư giãn, giải trí' bởi Cantho, 9/12/2005.

1. Cantho

Cantho Thành viên sắp chính thức

Doc xong bai viet nay minh rat buon cac ban a!
    Trong mot lop hoc, vi giao su day mon tam ly hoi ca lop:
    - Cac Anh chi suy nghi xem trong cuoc doi anh chi: AI LA NGUOI QUAN TRONG NHAT?
    sau mot luc im lang, cac lop suy nghi. Thay giao bong goi mot co cuoi lop len buc giang va bao co ay:
    - Em hay ghi len bang nhung nguoi em cho rang quan trong.
    Co ay viet len bang nao la Ong Ba, Cha me, Anh chi em, Ho hang, Chong, con cai, ban be, lang gieng...
    Thay giao lai bao: - Em hay gach bo dan neu em lai nhung nguoi it quan trong de cuoi cung em chon 1 thoi . Vi do la nguoi quantrong nhat doi voi em.
    Co ay suy nghi va gach bo dan: Lang gieng, ban be, anh chi em, ho hang, ong ba, cha me, con cai va de lai duy nhat chu"Chong".
    CA lop on ao han len. Thay giao bao ca lop im lang va hoi co ay: Tai sao em chon nguoi chong la quantrong nhat? the con cha me, con cai?
    Co ay im lang mot luc va oa khoc. Trong tieng nuc no co noi:
    Thua thay, doi voi em nhung nguoi em viet len deu quan trong , nhung quan trong nhat la nguoi chong. BOi vi, langgieng thi cung ngoai cuoc song cua em, ban be than cung co mot mai am gia dinh, cung it khi duoc gap nhau tam su vi cuoc song rieng tu ban ron, Ho Hang thi cung cokhi o xa lam, anh chi em lai cung co gia dinh rieng, Ong ba va Cha me sau khi nuoi duong em va den khi em co duoc viec lam, co gia dinh , ong ba cha me cung dan dan gia di va chet - day la dieu tu nhien cua con nguoi. Con Cai cua em roi nhu em se lonlen, an hoc va co gia dinh lai bo em. Chi co nguoi chong se cung em di het quang thoi gian cuoc doi con lai cua em, Nhung ma Em khong may man vi nguoi chong ay da di khong o ben em ma lai di tiep con duong cuoc doi anh ta cung nguoi khac.
    Ca lop bay gio moi hieu vi sao co ay khoc.
    Cac ban oi! Minh thay buon lam, vi nguoi quan trong ay cua minh cung lai di . Minh phai di mot minh trong cuoc hanh trinh nay de nuoi dua con gai chi moi 8 tuoi thanh nguoi. QUa that dang buon phai khong cac ban!
    RAt mong duoc chia xe cua moi nguoi. Giup minh vua la mot nguoi me va nguoi cha cho con gai nhe!
    Chao than ai! :

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Cantho
    Đang tải...

2. Beyeu cuame

Beyeu cuame Thành viên mới

Doc bai cua chi em rat cam dong tuy em dang co 1 gia dinh va co chong o ben canh nhung em van chuan bi san tinh than khi nguoi dan vut ao ra di(co le vi em khong dam tin vao dan ong thoi nay khi co qua nhieu co gai tre vay quanh)
    Vi vay em hieu duoc tam trang cua chi va co gai trong truyen nhugn chi hay nghi lai trong cuoc tinh tay ba nguoi ra di (tuc la chi) chua han la thua cuoc (vi chi da hieu duoc tinh yeu ma nguoi dau ap tay goi voi chi danh cho chi lon co nao va cung hieu duoc chi khong quan trong lam voi anh ay,vay thi tai sao chi phai song chung voi nguoi nhu vay,em nghi rang con chi lon len cung se hieu noi dau nay ma yeu thuong chi nhieu hon)
    Va nguoi o lai(la nguoi phu nu kia va chong cua chi) cung khong phai la ke thang cuoc vi chong chi khong biet tran trong tinh cam vo chong bao nam qua ma den voi nguoi phu nu ay thi mot ngay nao do anh cung se di tim bong hinh khac.
    Chi cu hay nghi rang chi la nguoi may man nhan ra dieu do de khong phai hoi tiec muon mang hon.
    Hay kien tri ma song vi ban than chi va con gai yeu cua chi nua,hay danh cho be nhung gi dep nhat va tinh yeu cua chi se giup be lon khon.
    Vai loi tam su that long cua em mong chi duoc vui ve phan nao va hay kien cuong len em ung ho chi(phu nu khong co dan ong van song tot duoc)
    Neu chi khong che em se lam thinh gia mien phi khi chi thay khong vui.

3. Le Khanh

Le Khanh Đủ quyền lập Họ

Nếu phải trả lời câu hỏi : Ai là người quan trọng nhất trong cuộc đời của tôi, thì tôi sẽ nói : Đó là người Tôi Yêu !
    Khi còn nhỏ , người quan trọng nhất : Bố - mẹ
    Khi lớn hơn 1 chút : Bạn bè ( người bạn thân)
    Khi ở tuổi thanh niên : Người yêu
    Khi đã có gia đình : Vợ tôi
    Khi lớn tuổi hơn : Con tôi !
    Tôi quan niệm, cuộc đời con người là một tập truyện dài có nhiều chương, hay là một tập truyện bao gồm nhiều chuyện ngắn - có những chương liên tiếp nhau, nhưng cũng có những chương tách biệt . Nhất là khi cuộc sống lứa đôi bị chia cắt - cả vơ, chồng đều bước sang một chương mới, với những vai trò, vị trí mới.
    Vì vậy, cái tốt nhất là hãy yêu đứa con của mình ( đó chính là người quan trọng nhất với mình trong lúc này ) và giúp cho nó trở thành một con người sống trong sự yêu thương, để sau này nó biết yêu thương mọi người - đó chính là một trách nhiệm quan trọng, nhất là khi một mình đảm trách cả hai vai : bố và mẹ . Nhất là Xin đừng đầu độc con bằng những sự oán trách kẻ đã chia tay, hay đổ lên đầu con sự đau buồn mà mình đã phải gánh chịu.
    Ngoài ra còn có một người cũng không kém phần quan trọng : Đó chính là tôi - vì nếu không tự thấy mình là quan trọng, có trách nhiệm với những người chung quanh và có trách nhiệm chính cuộc đời mình thì làm sao giúp cho những đứa trẻ đang nằm trong vòng tay, đang dựa dẫm vào mình có được sự tự tin để lớn lên - Làm cha mẹ là 1 sự dũng cảm, vì đó là một trách nhiệm trong suốt một cuộc đời.

4. BiBo

BiBo Thành viên tích cực

=D> =D> =D> =D> =D> =D> =D> =D> =D> =D> =D> =D> =D> =D> =D> =D> =D> =D> =D> =D> =D> =D>
    Hoàn toàn đồng ý với bác Lê Khanh!

5. Mami

Mami Thành viên rất tích cực

Chị nghĩ tình yêu dành cho con sẽ là sức mạnh giúp em vượt qua tất cả khó khăn. Cuộc sống còn dài, em còn nhiều cơ hội tìm được 1 người bạn đồng hành tốt hơn. Cũng đôi lúc cảm thấy cô đơn, nhưng hãy tự an ủi mình rằng biết đâu trong cái rủi có cái may mà mình chưa tìm thấy.
    Chúc em nhiều nghị lực

6. Cantho

Thu cam on

Cam on Bobo Mami va Le Khanh that nhieu
    Qua bai dau tien minh goi"AI la nguoi quan trong nhat trong cuoc doi cua ban?" MInh doc cac thu cua cac Anh chi roi. That la xuc dong.
    Qua that hien nay dua con la muc dich cua minh phan dau song va lam viec.
    Be yeu cua minh that dang yeu va da 8 tuoi roi. Hon nua be con lam minh that la hanh dien . Nam roi Be da doat giai xuat sac cua cuoc thi lien hoan ve tranh thieu nhi Asia do Nhat Ban to chuc. Be la mot trong 10 chau nua cua cac tinh thanh cua nuoc chung ta doat giai day cac anh chi a!
    Dung nhu cac anh chi noi. Con cua chung ta cung rat quan trong. Nhu hoan canh minh hien nay thi con gai con nho va rat can tinh yeu thuong cua ca cha va me. Nhung minh tin rang minh se lam duoc vai tro cua ca hai.
    Than[/i]

7. Cantho

Goi beyeu cua me

Be yeu cua me!
    Cam on em nhieu lam. doc thu em xong chi co them chi khi nua do.
    Chung ta deu la me cua nhung be yeu ma phai khong?
    Khong co dan ong minh van song va song tot chu phai khong?
    Chuc em mot ngay tot lanh!

8. minh_nguyet1965

minh_nguyet1965 Bắt đầu nổi tiếng

Chị cũng nghĩ như anh Lê Khanh ,hãy lấy hiện tại làm mục tiêu chính của mình ,đứa con là nguồn động viên giúp cho em có nhiều nghị lực vượt qua được tất cả những khó khăn.Cũng có đôi lúc nằm một mình em cũng thấy cô đơn và buồn cho chính mình .....nhưng chỉ là một thoáng thôi ...nhìn con ngủ em sẽ tự thấy ngay một sức mạnh không làm em gục ngã được cho dù trước mắt mình còn rất nhiều chông gai ,rồi một ngày nào đó em sẽ tìm được một người bạn đồng hành chung vai gánh vác chia sẻ cùng em ...

9. Le Khanh

Le Khanh Đủ quyền lập Họ

Bạn Thy Truc mến
    Hiện nay " VIP" của bạn được 8 tuổi và đã có được một thành tích xuất sắc ?
    Vậy thì bây giờ, VIP phải chính là bạn thôi - Vì ở lứa tuổi này, các " hoàng tử nhỏ" đã có khá đủ ý thức để thể hiện quyền lực lên thần dân duy nhất của mình ( mà lại không có vua cha để kềm chế !) và nếu " Con là tất cả" thì khi bước vào lứa tuổi dậy thì ( mà trẻ bây giờ dậy thì khá sớm đấy ) trong vài năm nữa thôi, bạn sẽ không thể nào quản nổi nhân vật số 1 này nữa đâu - Vì đến lúc đó thì không phải bạn vừa là bố vừa là mẹ , mà lúc đó ( Theo tính cách của phân tâm học ) thì đứa con mới chính là ông bố, một ông bố đầy kiêu hãnh để người mẹ " nhỏ bé" của mình " nương tựa" .
    Vì vậy, hãy thận trọng trước những " yêu cầu" của lứa tuổi này, và phải hết sức tỉnh táo, mềm dẻo và cương quyết trong việc xây dựng nhân cách cho 1 con người sau này nhé. Chúc bạn thành công trong một công việc lẽ ra phải có 2 người cùng làm.

Kety0508 thích bài này.
  10. Cantho

Cam on Le khanh nhe! :lol: :lol:
    VIP cua minh la con gai, nen doi khi nhong nheo voi me lam.
    Tuy nhien minh cung nghiem khac voi con lam. Va be la dua nhay cam lam, nen minh phai cham soc that ky va gan gui con that nhieu.
    Chac chan trong tuonglai minh con that nhieu thu chuan bi cho con gai. Neu Le Khanh co kinh nghiem gi hay truyen dat lai nhe! :D
    Bay gio VIP cua minh dang ngoi xem bao, vi troi mua hai me con chang di cong vien duoc.
    Chuc mot dem tot lanh! :lol: :lol: :lol:

11. Le Khanh

Le Khanh Đủ quyền lập Họ

Cám ơn bạn đã quan tâm đến lời " góp gió" của tôi, nhưng không hiểu sao lại có đến 4 lần ( kỳ quá ! ) .
    nếu cháu là gái thì bạn có thể yên tâm về các yêu sách, nhưng theo bạn thì cháu là 1 đứa trẻ nhạy cảm - Và điều này có thể là một " vấn đề" nếu có 1 nhân vật thứ ba ( sau này) xen vào cuộc sống của hai mẹ con
    Tôi có 1 cháu gái năm nay 14 tuổi, nhưng tính tình khá cứng cỏi, độc lập ( đôi khi độc tài ) ( nói nhỏ: giống chef nhà mình ) vì vậy biện pháp mà tôi áp dụng là sử dụng nguyên tắc trao đổi ngắn gọn, cụ thể và đôi khi dùng thư tín ( cháu dùng chung computer với tôi nên có gì cứ viết rồi đưa lên desktop, đọc xong xóa đi) với những vấn đề tế nhị.
    Mỗi một đứa trẻ là một thế giới, vì vậy kinh nghiệm của người này cũng không giúp ích nhiều cho người khác - nhưng có lẽ một nguyên tắc chung mà chúng ta có thể vận dụng : Trung dung ( vừa phải ) " đừng nồng thắm, đừng lạt phai, thoảng thoảng hương nhài mà lại thơm lâu "
    Chúc hai mẹ con mãi là " người của nhau"

12. Cantho

:lol:
    Chao Anh Le Khanh,
    cam on nhung loi chia xe va dong vien.
    Hai me con Truc cung co mot may vi tinh chung. Be Vy biet bap bom danh may va su dung chuong trinh ve thoi ha.
    Bat mi voi anh la hai me con co mot quyen so nho de ghi nhat ky cho nhung viec vui va buon nua. Co khi minh ray la be vi voi nhung loi gi do, the la anh biet k be da viet vao day nao la vi da lam me buon, nao la hua se k dam taipham, nao la se hoc cham, hoc gioi..... that xuc dong phai khong? Be la con gai nen cung co chut xiu tinh cam nhe nhang giong minh hoi nho lam. Do la thich viet nhat ky. Chikhac la be dan di hon la vua viet vua noi ra voi me. Vi vayminh thay be gioi hon minh. hihi :D :)
    Ah! anh chuan bi the nao ve chuyenhoc hanh cho con gai? tuonglai day? anh co y kien gi giup Thy Truc voi nhe!
    Cam on Anh Le Khanh nhieu!
    Ah the con gai Anh ten gi nhi?

13. Le Khanh

Le Khanh Đủ quyền lập Họ

Bạn Thy Truc mến
    Có một đứa con quan tâm, gắn bó với mình là một điều hạnh phúc - Hiện nay, người " sâu sát" với tôi là cháu bé 3 tuổi chứ không phải là cô tiểu thư 14 - ( Cả hai đều cùng tên là Khuê, chị là Ngọc Khuê, em là Song Khuê - do cùng sinh trong tháng 9, nhưng tính tình có vẻ trái ngược nhau 180 độ ) Ở nhà bố mẹ gọi các con bằng biệt danh : Chị là Na, em trai là Nic và cô út là Nấm. Và 3 chị em cũng gọi nhau như vậy.
    Hiện nay, cô Na đang học lớp 9, bố mẹ chưa có định hướng cụ thể nhưng có lẽ sẽ hướng cháu về lĩnh vực thiết kế thời trang ( cháu vẽ khá, giỏi vi tính ) và cũng hy vọng tạo điều kiện cho cháu đi du học ( do có người thân ở nước ngoài) Cháu học cũng tốt ( trong tốp 10 của lớp ) và có khả năng tự học nên bố mẹ cũng chỉ nhắc nhở thôi - còn ông em thì phải theo sát ( vì tính rất vô tư) Nói chung là bố mẹ phân công việc nhà cho hai cháu, ngoài giờ học, giờ chơi games, và sau đó giám sát, nhắc nhở ( lên lịch hàng tuần, cuối tuần đúc kết - phát lương tuần cho cô chị còn cậu em thì phải phát lương ngày, khen thưởng, nếu vi phạm thì trừ lương, trừ giờ chơi games )
    Việc học thì ngoài những giờ học ở trường ( 9 buổi/tuần ) có 1 cô giáo đến kèm cho cả 2 chị em và một số bạn gái của cô chị cùng học luôn ( cho vui và giảm chi phí )
    Đại khái là vậy, chứ cũng chẳng có kinh nghiệm gì nhiều, chỉ cố gắng biết được các điểm mạnh và điểm yếu của con để phát huy, hay hạn chế - Cố gắng tạo cho con tính tự chủ, biết suy nghĩ bằng cái đầu của mình. Còn tương lai ? : Đó là thiên mệnh ! Vì bản thân bố mẹ hồi nhỏ cũng rất nhiều kế hoạch cho tương lai, nhưng rồi thời cuộc đảo điên, không làm được những gì mình muốn, nên chỉ cố gắng làm những gì mình thích , được tới đâu hay tới đó. Vì vậy cũng không muốn áp đặt hay kỳ vọng gì vào con.
    Việc viết nhật ký là rất tốt, hồi còn trẻ ( U 30 ) tôi cũng hay viết , còn bây giờ phải gõ máy vi tính đủ thứ nên cũng "gác bút" lâu rồi.
    Việc mẹ con cùng giao lưu qua những trang nhật ký, sẽ là một kỷ niệm đẹp đấy - Nhưng thực tế cuộc sống và những gì trên trang giấy là rất khác nhau, đừng lẫn lộn, để hình thành những ảo vọng.
    Chúc " Hai bạn" có nhiều niềm vui hơn nữa.

14. Cantho

Chao anh Le Khanh!
    Cam on nhung loi chia xe cua anh trong viec day va cham con cai.
    The la con gai Truc co nang khieu nhu con gai cua anh. Be ve rat nhieu bo quan ao cho me va cho be. Ve tren Vi tinh, cho mau, trang tri....bang MS office, Paint..deu tu lam het. Hien nay Be van dang theo lop ve nang khieu hoi hoa. Be da co bang so cap roi. Thay con be ham hoc T cung rat vui.
    Bay gio lo tap trung lam viec kiem tien , cham soc, day cho thanh vien VIP cua minh nen nguoi.
    Vai hang goi anh! Chuc bo be Na be Nic mot ngay vui ve.
    Goi loi chao me beNabeNic nua nhe :lol: :lol:

15. Cantho

Chi MinhNguyet oi! em cam on chi nhe!
    Mac du co luc metmoi va codon. Nhung tuong lai con dai ma, hay song thuc te cai da. Biet dau sau nay em co the tim nguoi nhu chi noi thi sao phai khong chi? Chac nho chi may moi qua!
    Chuc chi khoe :lol: :lol:

16. Cantho

Bobo oi!
    xem hinh con BOBO thay cung qua di!

17. MaiHanhHN

MaiHanhHN Thành viên chính thức

Chào ban!
    Đọc bài của bạn mình đã khóc. Bởi vì có nhưng cảnh ngộ giống nhau. Chúng ta hãy cùng tự tin để vượt qua phải không bạn? Mình không biêt hoàn cảnh bạn, nhưng mình nghĩ bạn sẽ khong buồn nhiều bằng mình đâu. Và cả con gái minh nữa, vừa tròn 6 tuổi và học lớp 1. Mình luôn bị gây khó khăn trong việc chăm soc con. Con bạn chắc không bị bố cấm gọi cho mẹ mỗi khi ở với bố, và cũng không phải lên gác nằm khóc một mình khi bố nói "mẹ chết rôi" hoặc ",,,bố bảo đầu gấu đánh....". Mẹ là người yêu thương của bé mà bị đánh đuởi, bị gọi là "con" thì bé sẽ nghĩ sao? Và người đó là người mà bé cũng cần yêu thương và nhận sự yêu thương? Buồn quá bạn nhỉ? Mình có thể cùng nhau chia sẻ để dạy con tốt hơn được không? Và cùng nhau gắng vượt qua kho khăn bạn nhé. Chúc hai mẹ con ban luôn thật vui.

18. Cantho

MaihanhHN (BìnhAn) gọi bạn thế nào d8ây?
    Rất vui đựợc bạn chia xe những vui buồn. Hoàn cảnh bản quả thật kho khăn và đau khổ. Ngừời ấy đã sai phạm lỗi lầm lớn rồi. Đưa con không phải là vật thế thân. Chúng ta không thể nói xấu bố hay mẹ trước trẻ con. Bởi vì con chúng ta quá nhỏ để hiểu những chuyệnnày phải không?
    Bạn hãy cố lênnhé! Chúng ta còn con đường dài phía trước vì trách nhiệm với đưa con và những ngừời thân nữa bạn a!

Hãy liênlạc với mình nếu bạn rãnh.
    thytruc_03@yahoo.com

Chúc hai mẹ con vui vẻ!

19. MaiHanhHN

MaiHanhHN Thành viên chính thức

Rat vui duoc lam quen voi Thytruc, neu ranh minh se mail de hieu nhau va trao doi ve viec cham con. dia chi la thytruc 03 hay thytruc03 vay?

20. Cantho