Cần giúp: Kinh Nghiệm Sinh Thường

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi phiphung, 19/2/2011.

1. phiphung

phiphung Thành viên chính thức

Cho em hỏi mẹ nào có kinh nghiệm sinh thường chia sẻ với em đi ạ. Em sap sinh roi nen lo lang qua

Xem thêm các chủ đề tạo bởi phiphung
    Đang tải...

2. haitrunganh

haitrunganh Thành viên chính thức

Ðề: Kinh nghiệm sinh thường

Biết trước để chuẩn bị tâm lý thôi chứ đừng sợ nhé. Mình sinh thường cả 2 em bé đấy. Chú ý tập luyện và đọc tài liệu để biết quá trình sẽ diễn ra thế nào và cách thở để vượt qua các cơn co. Bạn cứ cảm giác các cơn co đấy như là mình đang vượt qua các con sóng ấy và nghĩ rằng người khác làm được mình cũng sẽ làm được. Quan trọng là mình tạo cho mình tâm lý thoải mái và sẵn sàng đón nhận. Chúc bạn luôn vui vẻ!

3. heosua2010

heosua2010 Như - 0907.449.669

Bạn nên đi bộ nhiều và để tâm trang thoải mái đừng quá lo lắng.Là phụ nữ ai cũng phãi trãi qua giai đoạn này mà,bạn nên thường xuyên uốn nước và tập hít thở cũng là 1 cách tốt để áp dụng khi vượt cạn.Chúc bạn mẹ tròn con vuông.

4. phiphung

Qua trinh chuan bi, bat dqu, va sau khi sinh dien ra nnhu the nao vay may chi. Dau don lam ko a?

5. cuncon_saysua

cuncon_saysua Thành viên sắp chính thức

Hic, em không bít các mẹ thế nào nhưng em thì sợ lắm. Thôi thì cũng đủ cả: đọc sách, học hỏi kinh nghiệm các mẹ chia sẻ.... vậy mà không hiểu sao lúc lên cơn đau thì quên hết huhuhu, đến giờ em vẫn thấy sợ các mẹ ạ, trộm vía mà mẹ tròn con vuông.

6. mekien84

mekien84 Thành viên mới

mình đẻ viên 103 HN, con so, nói chung là còn lâu mới có ý định đẻ tiếp mặc dù nhiều người bảo mình dễ đẻ :d

mình k thấy dấu hiệu sinh, chỉ thấy hay ướt quần, lần siêu âm cuối quá ngày nên vào viện khám. Hic, bạn phải chuẩn bị tinh thần cái vụ khám trong này, đau chít đc, nhưng có nó để bắt đầu cảm nhận đc cái sự đau đẻ. Vào thì mở 3p nên nhập viện, đến đêm 5p vẫn k đau, bs phải lóc ối(1h sáng). Lóc ối chứ k phải chọc ối nhé, huuuu, bấy giờ mới có cơn đau dạ con, càng lúc càng đau, ruột gan như lộn cả lên, đau càng lúc càng dồn dập. Mà bs k cho nằm, bảo phải đi lại vì mình thai cao quá, thế là lê lết đi đi lại lại lượn lờ gần phòng đẻ, với hi vọng mấy bà bs thấy đau quá cho đẻ luôn. 4h bs cho lên thớt. 1 bà đỡ ra sức kéo 2 đầu gối ra đau háng dã man (1 đứa cùng phòng mình vì thế mà rạn xương chậu, đẻ xong nằm 1 chỗ luôn). 1 bà nhảy lên bàn đẻ ôm đầu mình, cúi xuống lấy hết sức bình sinh đẩy bụng mình xuống, đau tức kinh khủng. Sau 1 hồi vật vã với 2 bà bs, hít thở mãi k ăn thua, phùi cả nước bọt, bảo mình cổ tử cung dầy. Mình thấy thêm 1 bà bs nữa xuất hiện, chiếu thêm đèn, chuẩn bị dụng cụ lạch cạch, cho thổ oxy. Mình nghĩ quả này thôi chết rồi, định cắt xén rồi. Quả nhiên, cồn xoa vao rát kinh, rồi nhói lên ớn lạnh cả người vì da thịt bị cắt. Nhưng có lẽ đau rạch k ăn thua j đau đẻ. Mình rặn tiếp. Rồi thấy cái đầu con dần thò ra, cái đầu đầy tóc ngóc ngóc ở dưới. Rặn phát nữa thì mọi thứ trôi tuột ra, nhẹ cả người. :d lúc đấy là 4h35.

Cái đau cuối cùng là khâu vá. Dù đã có thuốc tê, nhưng vẫn cảm nhận đc từng mũi khâu, kến kến gai người. Đưa bs 1tr. Chiều ra viện luôn. 2 tuần mới hết đau khâu (16 mũi, 8 trong 8 ngoài, bs k nói nhưng con bé thực tập nó bảo thế)

phocyeubaolam2011 thích.
  7. pinknhung

pinknhung Thành viên tích cực

mekien84 mieu ta nge so wa.minh thi thay cung binh thuong.dau hieu dau de chinh xac nhat la ban se bi ra 1 it dich nhot mau hong nguoi ta goi la nut màng nhầy.luc nay tot nhat la ban nen vao vien ngay du chua xuat hien con dau.cung co nhieu me bi vo nuoc oi nen trong thoi gian sap sinh ban nen chu y.sau khi con dau xuat hien ban nen di lai nhieu chu dung ngoi hoac nam.di lai se khien be xuong sau hon va de sinh hon.khi con dau ngan dan khoang 5' 1 lan thi ban nen hit tho that sau hit =mui tho =mom that deu dan,lam nhu the se do met hon la ho het keu dau.luc day ko ai giup dc ban dau,ch minh ban phai vuot wa thoi.khi tu cung mo hoan toan,luc nay ban se co cam giac muon ran i co y ta se cat tâng sinh mon cua ban ma minh goi nom na la 'bấm' day,sau do bam nuoc oi va ban bat dau phai ran.cac co y ta se huong dan ban ran ra sao.ban hay de cam minh an vao nguc,don hoi vao nguc va ran day la tu the hieu wa nhat.ban hay ran theo nhung con co cua minh,hoi cang dai cang tot.sau khi e be ra doi se xoa bung ban de xo rau thai ra.khau vet cach.the la xong.chuc ban me tron con vuong nhe.

8. phamchieunghi

phamchieunghi Mẹ Chiêu Nghi

nói chung là trước sinh mình cũng ko dám xem hay đọc kinh nghiệm nhìu, sợ ảnh hưởng tâm lí. Mình 8h sáng vào phòng sinh, lượn lờ như đi du lịch ấy vì chả đau gì cả. 8h30 BS bơm thuốc kích thích cho đi tiêu (chắc sợ làm dơ con). 10h30 thì chọc ối vì BS màng ối dày, cũng ko khó chịu lắm. Ghét cái bà BS bụng bự tay cũng bự khám trong làm mình hơi đau tí xíu, hix...nằm chờ đến 12h mới đau, đau từng cơn và toát mồ hôi vì cái máy đo tim làm mình chật chội, khó chịu, căng cứng bụng! Đến 3h thì nở 4cm, cho đi tiêm mũi đẻ ko đau, nằm phê luôn đến khoảng 8h tối thì hơi đau bụng và buồn tiểu ghê gớm, BS phải thông tiểu đến 3 lần. Đến 10h thì đau dã man, phải rên lên từng tiếng mà chả thấy bà nào vào xem mình, hức hức...Đúng 10h10' thì dụng cụ sẵn sàng. Lấy hết sức rặn, BS rạch kêu xẹt xẹt thấy ớn nhưng đúng là đau cắt da ko bằng đau đẻ đâu, cứ nghĩ đến con là sẽ bớt đau! ^^ Rặn 3 phát liền, con oe oe lúc 10h25', BS cho nhìn 2' là ũm đi luôn, mình ở lại cho bà BS khâu vá, có thuốc tê nên ko cảm thấy gì. Sau về phòng đến 1,2h khuya hết thuốc tê thì...kêu trời ko thấu, kêu đất ko nghe! Lúc đó ai mà bảo sinh đứa nữa là bóp cổ hắn chết liền á ^^

9. MeBảoBảo

MeBảoBảo Guest

Mình thì đau đẻ cách đây hơn 3 năm rồi, lúc đó cũng thề không sinh nữa. Đến bây giờ thì lại đang mang thai bé thứ 2 được gần 5 tháng rồi, chỉ biết là lúc đó rất đau nhưng không thể nhớ là đau thế nào. MỌi người yên tâm cứ nghĩ mình sẽ có thêm đứa con dễ thương thì đau cỡ nào cũng vượt qua được hết

10. honganhdangphat

honganhdangphat con mèo chua chua

chỉ mong bà tiên cho em 1 điều ước : ước tháng 8 tới chồng em him đẻ dùm em............huhu.........
    giờ sao đây huhuhu..........hok bit nên đẻ mỗ hay thường nữa đây..........cho em lời khuyên ih.........hixxx...........

11. baolam2011

baolam2011 Thành viên rất tích cực

Bài viết hữu ích thật ạ! Nhưng mà em nghe xong thấy hơi hãi hãi. Mỗi người 1 cách nhưng mà khoản sợ đau chắc e ko chữa được. Đang mong tới tháng 7 để nhìn thấy con yêu giờ thì bảo thôi cứ từ từ đã quá.

12. cloudnrose

cloudnrose BabyShopHn

:-s đọc các mẹ miêu tả xong mình cũng sợ quá, nhưng mà các mẹ khác chịu đc thì mình cũng chịu đc thôi (tự động viên thế nhưng vẫn thấy sợ huhu)

13. phiphung

HIc hic... Đọc xong em thấy on lanh ca nguoi. Cái khảon đau đẽ 9da4 mệt rồi, còn khoản đau do bị cắt chổ đó nữa. Có mẹ nói nữa đêm hết thuốc tê thì đau dữ lắm. Sao họ không cho uống thuốc gì để không bị đau nhỉ. Thiệt khổ

14. phuong0111_hp

phuong0111_hp Thành viên mới

nghe các mẹ nói, e cũng thấy kinh kinh rùi, đến đi tiêm e còn sợ nữa là đi đẻ như thế này, chắc là đau đến ngất xỉu mất . huhuu

15. mekien84

mekien84 Thành viên mới

:D cũng k phải sợ lắm, trước khi đẻ mình luyện thần kinh bằng cách xem đi xem lại mấy cái clip đẻ mổ + đẻ thường, các mẹ vào google ra cả đống. Thêm nữa cứ nghĩ xong phát là đc bế con rồi, thì thời gian trôi nhanh ấy mà

16. nguyenhoangnhu

nguyenhoangnhu Thành viên chính thức

mình quá ngày dự sinh nên chỉ mong đến lúc đẻ, vậy mà khi đau bụng cứ kêu ầm ĩ, bảo anh xã:em chỉ đẻ 1 đứa thôi huhu.Lên bàn đẻ bs ko cho kêu bắt dặn nữa noi chung là đau lắm. Đau đến nỗi lúc tiêm và khâu gần như ko có cảm giác gì vì đau đẻ lấn át hết rồi.Vậy mà cũng qua sinh thường may quá.Các mẹ đừng lo, mọi chuyện sẽ nhanh chóng qua đi nhìn con yêu thấy mình thật bõ công mang nặng đẻ đau

17. me Tham Thuong 10

me Tham Thuong 10 Bắt đầu tích cực

hi, e cũng sắp sinh rùi, em cũng nghĩ là cứ thoải mái rùi mọi chuyện sẽ nhanh qua thôi. Nhưng em muốn hỏi các chị đã sinh, sau khi sinh lâu không thì sữa về ah? thanks các chị.

18. tý sún ơi

tý sún ơi Banned

Mình sinh thường nhưng nhẹ nhàng lắm. Chia sẻ với các mẹ là đến tháng thứ 7 là phải đi bộ tập thể dục đều đặn nhé. Hôm vào viện trong khi các mẹ khác gào gầm lên vật vã nhưng cứ nằm trên giường thì chồng mình cứ dìu đi vòng vòng trong BV (mình sinh ở Việt Nhật nên cứ đi quanh cái nhà hộ sinh ở tầng 3 đấy)... Nói thật lúc đó cũng thấy đau lắm, nhưng cứ nghĩ đến con là lại cố thêm. Trong đầu mình cứ tâm niệm lời mẹ mình bảo: các cụ ngày xưa sinh nở dễ lắm, sinh 7,8 đứa cơ mà. Mình sinh 1 đứa đã là gì, mọi người làm được, thì mình cũng phải làm đc (sk mình hơi kém mà, ng lại còi có 1,50m)!
    Nhập viện 10h sáng thì 6h tối sinh. 15 phút từ lúc lên bàn đẻ... Mừng ơi là mừng, và cũng ko thấy đau lắm như mọi ng bẩu!

19. tho_nimble_shop

tho_nimble_shop Thỏ xinh - Zin đẹp zai^.^

Ôi mẹ ơi, sợ quá, còn 2 tuần nữa là em sinh rồi, òa òa, nghe xong rợn hết cả người hu hu hu T_T nhưng em nghĩ sinh con là bản năng rồi, thôi thì cứ nhắm mắt thôi... cũng mong sớm được gặp em bé nhà mềnh

20. chip5810

chip5810 Thành viên chính thức

Em cũng vào đây hóng hớt ạ.......