Các món ăn trưa mang đi làm (học) trong lunch box

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi xuyenv, 22/2/2011.

1. xuyenv

xuyenv Thành viên chính thức

Các mẹ ơi, thời bão giá thế này, nhà mình đang hâm lại phong trào mang Lunch box đi làm buổi trưa để ăn ở cơ quan. Vừa đỡ phải ra ngoài trưa nắng, vừa đảm bảo an toàn vệ sinh thực phẩm.

Các mẹ có kinh nghiệm và cách chuẩn bị các món ăn trưa nhanh, dễ làm và phù hiwpj để mang đi làm thì chia sẻ với nhé. Cám ơn các mẹ nhiều lắm!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi xuyenv
    Đang tải...

2. ngocnhi06

ngocnhi06 Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Các món ăn trưa mang đi làm (học) trong lunch box

Mình rất ủng hộ việc mang cơm đi làm. Vừa hợp vệ sinh mà vừa kinh tế.
    Mà việc chuẩn bị đơn giản lắm nhé. Bạn cứ chuẩn bị từ hôm trước mà k cần sáng tất tưởi xào nấu gì cả.
    Bữa cơm trưa của mình vẫn đầy đủ nhóm chất nhưng đừng cầu kỳ quá.
    Nếu hôm trước món mặn và canh là loại có thể để đc sáng mai thì tốt quá, để giành 1 suất cho sáng mai luôn, cơm cũng vậy, mình cũng nấu dư để hôm sau mang đi ăn luôn.
    Nếu canh k để đc thì sáng sớm mình chỉ phải luộc chút rau gì đó thật nhanh thôi, mất khoảng 5p thôi.
    Nếu cơ quan có lò vi sóng thì tiện quá, chỉ việc xách đồ ăn đi trưa hâm lại, còn nếu cq k có thì mình quay rồi mang đi, đảm bảo trưa mang ra ăn vẫn rất ngon. Quan trọng là cơm, cơm nhà mình nấu bao giờ cũng ngon, kể cả ăn nguội vẫn rất tuyệt nhé.
    Chúc chị em nhà mình ăn ngon, an toàn và tiết kiệm.

3. emLinh_1987

emLinh_1987 *Bà bầu*

topic này hay quá
    e cũng hay mang cơm đi học, thờng để trong hộp giữ nhiệt...em làm cơm, cá kho, bò mắm, xào thịt...vân vân, nói chung thik cái j thì làm cái đó, vừa ngon vừa hợp với khẩu vị của mình...Chứ ăn buffet nhìu cũng chán lắm cơ

4. naxinhxinh

naxinhxinh Thành viên nổi tiếng

hihi.. mình dạo này cũng thích mang cơm đi làm, vừa hợp vệ sinh vừa đỡ tốn tiền ăn trưa ở ngoài.
    buồi chiều mình thường nấu món mặn hơi nhiều hơn 1 chút, sau đó để dành 1 ít sáng mai bỏ vào lò vi sóng quay lại 1 chút cho nóng, sau đấy nầu thêm chút canh, đa số mình luộc thêm ít rau nữa là buổi trưa có 1 bữa ăn ngon lành, đảm bảo ngon hơn cơm ngoai62 quán...

5. DinhNgocLinh

DinhNgocLinh Đủ quyền lập Họ

nếu sáng hôm sau ngại, thì tối hôm trước các mẹ nấu nhiều một chút..rồi bỏ vào cặp lồng đựng chuyên dùng ( nhiều ngăn í), rồi cho vào tủ lạnh, hôm sau đến cty bỏ tủ nốt, trưa mang ra lò vi sóng, mà tốt nhất, là ko cần mang canh, chỉ mang rau đi thôi, ăn xong làm cốc nước lọc vậy...he he
    Em thường làm các món sau:
    - Thịt kho tàu, đậu rán, giá đỗ luộc + rau cải xào
    - Cá kho, lạc rang, Dưa muối, súp nơ xào
    - Thịt gà rang nấm hương, rau muống luộc, Khoai tây chiên/ xào
    -Thịt lợn chiên xù, đậu xốt cà chua, rau cải luộc,
    - Trứng rán, bò xào dưa, dưa chuột ( hoặc rau gì đó)
    - Trứng cút kho thịt, xua hào luộc, giá đỗ xào lòng mề
    - Thịt cuốn lá nốt, tôm rang, dưa chuột muối, mùng tơi xào
    .............
    Tạm vậy đã, mai em nghĩ sau ( nhà em là em mang cả đôi luôn ( cả vợ và chồng), vì cty chồng em khuyến khích mang cơm mà), ăn xong, là cái bác dọn vs sẽ rửa bát cho( các anh ấy mỗi tháng trả thêm bác í 500k tiền rửa bát )

6. Jin_Bong

Jin_Bong Thành viên rất tích cực

Tiện quá nhỉ!!có khi em fai học tập các mẹ thui!!chứ ăn 1 bữa trưa toàn 50k.....tốn kém lắm ạ....

7. xuyenv

xuyenv Thành viên chính thức

Cám ơn các mẹ đã đóng góp ý kiến nhiệt tình. Thực tình mình có chuẩn bị mấy món đơn giản mang đi làm, nhưng thấy cong nghèo nàn quá.
    Mình đã mang đi

1- xôi trắng với lạp xường nướng, vài miếng cà rốt và dưa chuột nấu qua trong lò vi sóng. Xôi với lạp xường nấu từ tối, sáng chỉ hâm lại tí thôi.

2- tương tự như trên, nhưng thay lạp xường bằng thịt kho hột vịt

3- cơm cuộn trứng, rong biển và cá ngừ, cái anyf cũng cuộn từ tối hôm trước, thêm mấy miếng cà rốt và bông cải trắng nấu trong lò vi sóng

4- sandwich tam giác nướng trong máy nướng sandwich, gồm có 2 miếng bánh mì, 2 lát cheese chedar mỏng, 1 chút bơ mỏng và 1 muỗng canh cá ngừ ngâm dầu hộp, cũng lại 1 quả cà chua, 1 dưa chuột.

Vì mình chưa có đồ lunch box giữ nhiệt, nên chỉ cho vào hộp nhựa Lock n Lock mang đi thế thui ạ.

8. nhim_xu_dangyeu

nhim_xu_dangyeu Thành viên rất tích cực

Hi, các mẹ đảm đang quá, em cũng mang cơm đi làm từ lâu lắm rồi, nhưng toàn là ăn lại thức ăn từ hôm trứơc, chỉ có canh rau là sáng dậy nấu nướng thôi. Cũng có 1 tý ty kinh nghiệm thế này ạ

- Thức ăn mặn: thường nhà em hay có tôm rim (rim 1 lần ăn khoảng 1,2 ngày). thịt ba chỉ rang xém cạnh (cái này thường làm vào bữa tối, xong để lại 1 ít sáng mang cơm đi làm). Thỉnh thoảng thì có bò kho :D, nói chung là đơn giản thế thôi ạ. Nếu bí qá, em tráng trứng or luộc trứng mang đi ăn hihi, vẫn đảm bảo dinh dưỡng

- Canh: thường em thích ăn canh bí xanh, bầu, hoặc giá đỗ vừa nhanh vừa mát. Em thường để lại 1 nhúm thịt thăn, băm nhỏ, sang thả vào nồi ninh 1 lúc, rồi cho rau vào là ukie.

Demo cho các mẹ 1 vài món mà em hay ăn đây ạ (trước kia, có mỗi mình em mang cơm hộp, bây h rủ rê thêm được ối mẹ nữa, trưa tập trung ăn, cũng vui lắm)

9. MsPink1

MsPink1 Thành viên đạt chuẩn

em mắc bênh lười kinh niên nên buổi sáng mà phải chuẩn bị cái gì là ngại lắm, nhưng thấy các mẹ làm ngon mà đơn giản thế này thì em cũng phải học theo thôi ạ

10. videobox

videobox Banned

Nhìn ngon đấy chứ các mẹ chịu khó quá

11. mebong4285

mebong4285 Thành viên chính thức

Mình đang mang bầu. Ăn cơm công ty cũng chán lắm, nhìn các mẹ món nọ món kia, mà khổ nỗi mình bị nghén chán ăn. Chả thích món nào hihi. Tham khảo trước, sau đến mùa đông khỏi nghén sẽ mang cơm đến cty ăn trưa.