Cần giúp: Cần Chuẩn Bị Những Gì Khi Đi Sinh

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi memum, 13/10/2008.

Tags:
  1. memum

memum Thành viên mới

Các mẹ ơi còn hơn 1 tháng nữa là em nằm ổ rồi. Cần chuẩn bị những gì khi đi sanh các mẹ giúp em với. Em thấy list các mẹ đưa nhiều quá làm em rối loạn không biết đem gì nữa. Và theo chế độtăng xin giảm mua, các mẹ còn đồ cũ dùng được thì cho em xin với. Em ở Tp. HCM Q.1 đó ạ. Thanks các mẹ nhiều lắm

Xem thêm các chủ đề tạo bởi memum
    Đang tải...

2. Bống_Con

Bống_Con Thành viên tập sự

Ôi, mẹ nó ở xa quá nhỉ. Mình có muốn cho cũng không biết làm thế nào rồi.
    Mình cho mẹ nó những thứ mình đã chuẩn bị khi vào bv sinh em bé nhé
    Đồ của mẹ:
    - 1 bộ quần áo mặc để ra viện
    - 1 đôi tất ấm vừa phải và mềm (tùy theo mùa)
    - 1 túi quần lót giấy (mặc 1 lần)
    - BVS Diana Mama
    - Túi chườm nước nóng
    - Khăn rửa mặt và khăn lau người khi tắm
    - 1 chiếc khăn voan nhẹ nhàng (để quàng khi ra viện về nhà)
    - Sữa tắm, dầu gội đầu, bàn chải đánh răng, kem đánh răng (mình được viện tặng nên không mang theo)
    - 1 thỏi son (to cho mẹ đỡ "rù" và bôi trán cho bé, các cụ gọi là làm phép í)
    Đồ cho bé:
    - 1 bộ quần áo liền (mặc ra viện về nhà)
    - 1 chiếc chăn cover để ôm bé khi ra viện
    - 1 đôi bao tay + 1 đôi bao chân (hoặc tất)
    - 1 mũ đội đầu
    - Bỉm, Giấy ướt, bình sữa, sữa ngoài cho trẻ sơ sinh (những thứ này khi còn nằm viện thì bv tặng cho bé hết)
    Mình chỉ mang chừng đó thôi. Đồ cho bé và cho mẹ thì mẹ nó có thể tùy vào số ngày sẽ nằm viện mà mang số lượng nhiều lên. Mình chỉ ở trong viện có 1 đêm thôi à. Đẻ cái roẹt rồi về nên không mang nhiều. Hơn nữa, nằm viện là dùng đồ bv luôn nên cũng không mang nhiều mẹ nó ạ.
    Mẹ nó tham khảo nhé. Chúc mẹ tròn con vuông khỏe mạnh nha :p

nghe_1_rangmemum thích.
  3. memum

memum Thành viên mới

cám ơn mẹ nó đã chỉ giúp. Lần đầu đi sanh nên lo và run quá chẳng biết phải chuẩn bị gì nữa hic hic

4. lemai

lemai Thành viên tích cực

Mình thấy bài viết của Bống con khá đủ rồi chỉ phát hiện ra là nên mang thêm lọ phấn rôm cho em bé , dụng cụ hút sữa(cái này rất cần đấy , nó đã đc dùng đến khi mình sinh e bé ). Chúc mọi điều may mắn !

nghe_1_rang thích bài này.
  5. Meo con 2006

Meo con 2006 Thành viên tích cực

Nói ra thì tiêu cực chứ cần chuânnr bị ít tiền lẻ mệnh giá 20.000 để cho con đi tắm và làm thuốc cho mẹ nữa, hiii, chúc mẹ tròn con vuông nha

6. Heo Mọi

Heo Mọi Bắt đầu tích cực

em thấy nên mang theo con dao và đôi đũa để làm phép khi em bé về nhà

7. memum

memum Thành viên mới

em không hiểu chuyện làm phép là làm thế nào. Cácmẹ có kinh nghiệm thì chỉ giúp em với ạ. Em còn nghe nói phải đem theo thỏi son nữa phải không các mẹ?

8. Agừ và Cún

Agừ và Cún Thành viên tích cực

Thì cứ mang theo con dao và đôi đũa đi, ai bế bé lúc về thì cầm . Chấm cho bé tý son vào trán coi như đánh dấu.

9. Mẹ Chún Chún

Mẹ Chún Chún Thành viên chính thức

Em định sinh ở BV nào ? Đa số các BV đều có đồ phục vụ . Em mang theo đồ như Bống Con tư vấn là ok . Theo mình mang theo kem chống hăm và ko nên cho bé dùng phấn rôm vì bụi phấn dễ gây ho hen cho bé (Con tớ hoàn toàn ko dùng phấn) . Mang theo ly , thìa nhỏ dùng cho bé uống nước khi mẹ chưa có sữa bé phải bú bình . Những đồ dùng để ăn uống của bé nên trụng nước sôi trc khi cho bé dùng . Mang theo bịch bông Bạch tuyết & chậu nhỏ tý để chùi rửa đít cho bé .
    Mẹ dùng quần giấy size lớn nhất , băng VSdùng cho sản phụ nữa . Mẹ mang theo kính mát , mũ nón , nhớ nút tai cho khỏi gió .
    Sinh thường thì 3 ngày xuất viện , sinh mổ 5 ngày. Khi về nên đi ôtô để tránh nắng gió cho cả 2 mẹ con .
    Ở nhà chuẩn bị lò than hoa, nướng quả bồ kết, vỏ bưởi khô khi 2 mẹ con vào nhà thì bước qua bước lại lò than 3 lần . Chuẩn bị ít trái cây thắp hương ông địa , ẵm bé qua vái ông địa, xin ông cho nhập gia . Nhớ chọn người (là ông, bà, cha , túm lại là người trong nhà) dễ ăn dễ ngủ đón tay bé đưa vào phòng đặt lên giường của bé .
    Chúc em mẹ tròn con vuông .

Sửa lần cuối: 23/10/2008
    nghe_1_rangmemum thích.
  10. memum

memum Thành viên mới

cám ơn các mẹ đã tận tình chỉ giúp em. Có mẹ nào còn nôi, cũi, đồ địu em bé cũ không cho em xin với. Cám ơn các mẹ nhiều.

11. Rada

Rada Banned. Cẩn thận, người này không trung thực.

Chúc 2 mẹ con mẹ tròn con vuông nhe!
    Và khi sanh xong nhớ nói người nhà nấu canh bồ ngót cho ăn để các chất dơ hay nhau thai còn sót lại trong người sẽ ra sạch sẽ (để tránh bị viêm nhiễm) và nấu canh đu đủ xanh + đuôi heo ăn cho có nhiều sữa cho em bé bú nhé! Có cần giúp đỡ gì thì cứ lên tiếng, mọi người trong LCM sẽ tận tình giúp đỡ, trong đó có mình. Hihihi

12. cuncun09

cuncun09 Thành viên tích cực

chào các mẹ. Em cũng dự kiến sinh bé cun cun tháng 3 năm tới,hôm nay đinh đi sắm vài thứ chuẩn bị cho bé chào đời mà lên ngắm mãi chẳng biết mua gì rồi lại về không,đang định online để hỏi các mẹ kinh nghiệm,may quá lại gặp được nhiều bà mẹ có cùng câu hỏi. Em xem hàng ở Thái hà,hình như là 169 hay 196 gì đó,thấy mấy thứ lớn như nôi cũi giá cả cũng được nhưng sao tất mắc quá à,18/đôi,bé tý mà đắt hơn cả của bố mẹ nữa...mua ở đó có được không các bác,ở bạch mai có rẻ hơn không ạ?
    À,hôm rồi em xem trên mạng,thấy mới có 1 loại cũi rất hay,kích thước lớn 1,45m va 80,cài này có thể ráp thành cũi,nôi ngủ và khi nào bé lớn hơn có thể tháo ra lắp thành chiếc giường bé xíu xinh xinh,em thấy cũng được,nhưng còn phân vân là có nên chọn loại cũi có bánh xe để khi mình làm việc vặt trong nhà hay ăn cơm có thể đẩy bé ra cùng...???
    các mẹ có kinh nghiệm cho em lời khuyên nhé!

a,em định sinh ở bệnh viện bưu điện,nghe nói bệnh viện đó mới,sach sẽ lại rất tốt,em ở linh đàm cũng gần. Thế em có cần đến đăng kí trước hay làm thủ tục gì không ạ? Mọi người bảo em nên đi học 1 khóa chuẩn bị sinh nở ở bệnh viện phụ sản,nhưng ở đó xa quá,các bác thấy có cần thiết không thì giúp em nhé. Cảm ơn các bác nhìu nhìu.

A,em cũng có nhu cầu tăng xin giảm mua nữa,còn bác nào thừa cái gì thì ủng hộ em với nhé.

13. mẹ Gấu A Gư

mẹ Gấu A Gư Me LƯỜI

Đồ của trẻ con cũng đắt lắm bạn ạ. Tất cho trẻ nhỏ bạn có thể ra cửa hàng 161 Chùa Bộc. Hôm trước mình mua ở đấy tất bông có 5,5k thui. Bạn chọn mua tất cho con nhớ mua loại bông dầy hoặc loại tất có cổ mềm, đừng chọn loại có cổ chật quá vì nhiều bé chân bụ đi hay bị lằn vào chân lắm.
    Mình hồi có bầu cũng không chịu đi học lớp học tiền sản. Nếu bạn có thời gian thì đi cũng tốt vì ở lớp sẽ dậy một số bài học cần thiết cho mình. Ví dụ cách thở khi rặn đẻ, cách chăm sóc con, cách tắm cho con.... Còn nếu không đi học thì cứ như mình đây hỏi một số kinh nghiệm của các mẹ, mình post để bạn tham khảo nhé.
    Bài tập 1: Thở ngực chậm

Khi thấy cổ tử cung mở 2-6 cm, cơn co diễn ra trong khoảng 20-25 giây, tần số thưa, khoảng cách giữa các cơn co dài (khoảng 4-5 phút xuất hiện một cơn), bạn hãy thở ngực chậm để giữ sức và lấy nhiều oxy cho hai mẹ con.

Cách tiến hành: Bắt đầu cơn co, hãy hít thật sâu không khí qua mũi vào tận đáy phổi và thở ra bằng miệng để đẩy hết thán khí ra.

Nếu thực hiện đúng, bạn sẽ thở khoảng 9-11 lần/phút.

Bài tập 2: Thở ngực nông

Khi cổ tử cung mở 6-8 cm, các cơn co lúc này diễn ra mau hơn, mạnh hơn, kéo dài hơn (40- 50 giây/cơn), khoảng cách giữa các cơn khoảng 3 phút/ lần. Lúc này cơn đau tăng, nếu không ngồi được thì bạn có thể đứng.

Cách tiến hành:
    • Khi bắt đầu cơn đau, hãy hít một hơi thật sâu qua mũi rồi thở ra bằng miệng.
    • Sau đó thở ngắn qua miệng, nhịp thở ngắn dần theo mức tăng của cơn đau.
    • Khi cơn đau đạt đỉnh điểm hơi thở nhanh, gấp, nối tiếp nhau.
    • Khi cơn đau giảm, chuyển thở ngắn giống ban đầu.
    • Hết cơn đau, hít thật sâu rồi thổi ra và cân bằng khí.
    (Cách cân bằng khí: lấy hai tay chụm lại đặt dọc trước mũi miệng thổi dài hơi và hít không khí trong tay mình).

Khi tập thở kiểu này bạn sẽ cảm thấy hơi mệt, chóng mặt nhưng đây là hiện tượng sinh lí bình thường, không cần lo lắng.

Bài tập 3: Thở ngắn - nhanh - nông

Khi cổ tử cung đã mở 8- 10 cm, đầu thai nhi tụt xuống, làm chèn ép vào bàng quang, và trực tràng nên cảm giác đầu tiên của người mẹ là muốn rặn. Cơn đau dồn dập, rất mạnh (2-3 phút/cơn), cơn co kéo dài 50- 55 giây.

Khi này, bạn càng phải bình tĩnh hơn, thở để tránh rặn non có thể gây phù nề cổ tử cung gây khó khăn cho cuộc đẻ.

Cách tiến hành: Khi cơn co bắt đầu, hãy thở 3 lần bằng hơi thở ngắn, đến hơi thở thứ 4 thì thổi mạnh. Lặp lại 4 lần như vậy, lần thứ 5 thì hít vào, thổi ra từ từ. Sau đó cân bằng khí.

Lưu ý: Khi tập 3 bài tập trên, bạn cần áp dụng tư thế ngồi nghỉ của bà bầu đó là: Hai chân khoanh tròn trước mặt, không chân nào đè vào chân nào, đầu, lưng thẳng, hai vai xuôi, hai tay đặt nhẹ lên gối.

Nên ngồi tập nơi yên tĩnh và thoáng khí.

Bài tập 4: Thở khi rặn đẻ

Ngồi trên sàn, hai chân gấp lại thành hình chữ V ngược, hai bàn chân mở rộng, hai bàn tay luồn qua mặt ngoài đùi và ôm lấy đùi.

Khi bác sĩ thông báo đã đến lúc và yêu cầu rặn, bạn hãy hít một hơn thật dài, nín thở ngậm hơi trong mồm, và nhẩm chậm trong đầu từ 1 đến 7, đồng thời đưa hơi xuống kênh đẻ.

Chú ý khi rặn đẻ:
    1. Cằm phải tì xuống ngực để dồn ép không khí xuống dưới, giúp đẩy thai nhi ra ngoài dễ dàng hơn.

2. Không được gào thét kêu la to làm mất sức và thiếu không khí cho cả hai mẹ con. Làm theo đúng chỉ dẫn của bác sĩ.

Chúc bạn vượt cạn thành công!

Sửa lần cuối: 26/12/2008
  14. alo_xinh

alo_xinh Thành viên tích cực

Ui cha, khó nhỉ, h tập thở thế đã thấy khó, chả biết đến lúc đau còn có thể bình tĩnh mà làm thế đc ko

15. Me2Con

Me2Con sieunhi.com.vn

Bạn tớ toàn mua tủy lợn chấm vào lợi cho con sau khi sinh 1 ngày, để sau mọc răng không bị sưng, bị sốt , thấy nó bảo mấy đứa con cháu nhà nó đều thấy rất hiệu nghiệm, tớ chưa thực hiện vì hai đứa nhà tớ lớn cả rồi, nhưng các mẹ khác thử áp dụng xem nhé

16. AVON Cosmestics

AVON Cosmestics Yêu cái đẹp-thích làm đẹp

Chính xác nhà này nói đúng quá mình thấy các thứ cũng chẳng cần mang ngay làm gì nhiều nếu nhà không xa bệnh viện (vì vẫn đưa cơm hàng ngày mà) thì lúc đầu chỉ mang những thứ phục vụ mẹ lúc chờ đẻ, sau khi có tin đẻ rồi thì xách các thứ phục vụ con vào, đến khi chuẩn bị ra viện thì xách đồ ra viện vào thế là ổn không nên mang cả đi làm gì kẻo lại lỉnh kỉnh cứ chuẩn bị làm 3 túi mang dần là đươc.

17. Mebe_Bi

Mebe_Bi Thành viên mới

Em sinh ở Việt Pháp, có mẹ nào đã sinh ở đó cho em kinh nghiệm với nhé. Đồ dùng cần mang những thứ gì? và thủ tục sau khi sinh có phải bồi dương cho BS hay Y tá gì không?

Cám ơn các mẹ nhiều

18. cuncun09

cuncun09 Thành viên tích cực

mẹ bé bi sang trọng quá,em chỉ biết mỗi là sinh ở việt pháp đắt lắm thui. mà nhà mẹ này ở lnh đàm đúng hông nhỉ,em vừa đọc được bài của mẹ ở chỗ tắm cho bé qua đây lại gặp.

19. aviator

aviator Thành viên chính thức

Bổ xung thêm 1 thỏi son để đánh dấu vào chán bé. Hihihi... :D

20. Metieuty

Metieuty Áo lót cho bé bú Beloved Baby

cảm ơn b nhé