Tất tần tật những thứ cần mua cho TRẺ SƠ SINH

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi bimiki, 28/2/2011.

1. bimiki

bimiki TINH BỘT NGHỆ nguyên chất

Đồ dùng cần chuẩn bị cho mẹ & bé sơ sinh

Em đang chuẩn bị cho kế hoạch sinh em bé năm rồng đây ạ. Các mẹ cho em hỏi cần phải mua những gì cho bé (VD: tã, quần áo, bình sữa ...) và mẹ (chăm sóc sau sinh) để em tích lũy kinh nghiệm dần ... hihi, sau này bụng bầu rùi lại ko có nhiều thời gian online ạ.

Em định làm cái danh mục liệt kê những đồ dùng cần chuẩn bị cho mẹ và bé ở đây, các mẹ cho em xin một vài kinh nghiệm nhé, ví dụ mua những loại gì, số lượng bao nhiêu, của hãng nào, ở đâu, mua cái nào trước cái nào sau .... rùi em sẽ update hết lên topic này cho những chị em khác học hỏi để chuẩn bị cho bé thật chu đáo. Em cảm ơn các mẹ nhiều nhé ^^

Hì, đứa bạn vừa gửi cho em cái danh sách hay lắm. Các mẹ có thể bấm vào link sau để download danh sách đồ dùng cần mua cho mẹ và bé ạ:
    View attachment DS do sam cho Me & Be.xls

Còn đây là link chị Autumn Wind gửi ạ, em xin thay mặt các mẹ cảm ơn chị nhiều ^^: http://www.bibomart.com.vn/content/n....php?news=9134

Còn đây là ý kiến đóng góp của chị Kút Kít và đã được me_vietanh bổ sung ạ, em xin cảm ơn 2 chị nhiều :):

I- Quần áo
    1. Áo sơ sinh cotton 10 cái-Theo mình chỉ cần 5 cái thôi, hoặc 5 cái số 2, 5 cái số 3 nhé( ko nên mua số 1 bé to mau lắm, như bé nhà mình đẻ ra đã 3,95kg còn chả mặc vừa ý)
    2. Mũ thóp 03 cái
    3. Bao tay, bao chân 10 đôi (2 cỡ nhỏ và nhỡ)
    4. Mũ mềm 01 cái
    5. áo khoác mềm 01 cái--chưa cần mua đâu, bé sơ sinh chủ yếu đóng tã quấn khăn mỏng mà.
    6. Bộ liền quần áo và tất côtton 01 bộ
    7. Yếm côtton mỏng nhỏ 10 cái--Để làm gì nhỉ, bé nhà mình thì khi bắt đầu ăn bột mới cần mua.
    8. áo di lê cotton 2 lớp mỏng vừa 03 cái (mua cỡ to 1 chút vì sau 1 tháng mới dùng tới)--Mình ko mua loại này chỉ mua áo ngắn tay là okie rồi, dùng ko hết lại phí, mùa hè nóng mặc 1 áo thôi, còn mùa đông bé cũng quấn chăn suốt à.
    9. áo len mỏng cài khuy 02 cái (mua to 1 chút vì sau 1 tháng mới dùng tới) ý--Cái này nên mua sau vì tùy bạn sinh vào mùa nào chứ nhỉ, với lại sau 1 tháng còn chưa biết bé lớn cỡ nào để mua cho hợp.
    10. Khăn voan mỏng 02 cái--Theo tớ chỉ cần 1 cái, bé sơ sinh đa phần ở trong nhà thôi, như bé nhà mình duy lúc đi tiêm là dùng thôi, 1 cái là okie loại này cũng dễ khô, mà các mẹ chú ý mua khăn trắng ko nên mua khăn màu ko tốt cho mắt bé sơ sinh nhé.

II - Khăn, tã
    1. Khăn mặt xô 30 cái
    2. Tã xô ` 30 cái--ko nên mua hoặc mua ít thôi, bây giờ ko ai dùng tã xô hết, các mẹ mua 5 cái quần đóng tã để đóng tã dán rồi quấn bên ngoài tã chéo là okie rồi.Giờ ai dùng tã xô như các cụ ngày xưa đâu.
    3. Tã chéo 30 cái (cotton trắng có 2 cỡ to đại và to vừa)--15 cái là okie rồi, đóng bỉm nên bé ko dây ra ngoài đâu.
    4. Khăn tắm xô 02 cái (dùng để thấm nước cho em bé sau khi tắm)--cái này mua loại to to ấy, tầm 2-3 cái rất cần thiết lau người cho bé khi tắm xong đấy.
    5. Khăn tắm có mũ 01 cái (dùng trùm đầu em bé sau khi tắm, bọc ngoài khăn xô)--ko cần thiết.
    6. Khăn tắm cỡ nhỡ 05 cái (dùng để lau người bé sau khi tắm hoặc quấn hay đắp giữ ấm)--Theo mình chỉ cần 2-3 khăn lông loại to là okie, loại này trước tớ mua là 60k( nhớ mua loại mềm mềm nhé).
    7. Tã giấy dành riêng cho trẻ sơ sinh Bobby New Born 04 túi x 28c
    8. Giấy lót đít em bé 05 túi (dùng cái này thay tã giấy cũng tốt, sạch và rẻ hơn)--tùy mọi người nhưng mua tã new bỏn là tiện nhất đấy.
    9. Giấy ướt 02 gói (hạn chế dùng vi hay gây hăm đít, chỉ nên dùng ban đêm hoặc khi đi du lịch)--Nếu sợ hăm bạn có thể mua bông bạch tuyết về cắt từng miếng vuông bằng bàn tay, khi nào bé ị xong thì thấm nước ấm lau cho bé, cái này tốt cho làn da của bé hơn dùng khăn ướt nhé, nếu mua khăn ướt thì mua loại lô hội ý.
    10. Giấy cuộn mềm 1 bịch 6 cuộn
    11. Tăm bông to + nhỏ 04 gói
    12. Kim băng an toàn 01 vỉ x 9 chiếc --mình ko mua cái này, thưởng gài tã hoặc buộc là okie rồi.

II - Chăn ga gối

1. Gối vỏ đỗ 02 bộ (gối đầu và gối chặn)--cục chặn chỉ cần 1, gối thì mua 2( gối nhanh phải thay, và đầu bé nhanh lớn nên chú ý mua loại to hơn, còn cục chặn bé to 1 chút nó đạp ra ngay ý mà toàn phải chèn bằng gối+chăn)
    2. Chăn côtton trần mỏng 02 cái--( đẻ mùa nào thì mua mùa đó nha)
    3. Chăn len ấm 01 cái
    4. Chiếu nilon 1 mặt cotton 01 cái-- Cái này cũng tùy mọi người cho bé nằm với bố mẹ hay nằm nôi và mùa nào( nếu ngủ với bố mẹ chỉ chả phải mua đâu, mua 1 tấm lót chống thấm tè là okie.
    5. Chiếu cao su 01 cái
    6. Chiếu cói 70 x 120 02 cái

III - Đựng đồ ăn
    1. Bình sữa 120ml 02 cái--tớ mua 1 cái 120ml thôi, bé uống đến đâu pha đến đó cho mới, pha nhiều ko hết để lâu ko tốt mà đỏ thì phí. chỉ mua 2 núm ti, khoảng 3 tháng thay 1 cái, bé lớn hơn đổi núm số 2
    2. Bình sữa 240ml 01 cái--ko cần thiết
    3. Thìa inox dài 02 cái (dùng để khuấy sữa khỏi vón. Rửa sạch và ngâm trong bình nước nóng sau khi dùng)--cứ cho vào bình lắc vài cái là okie ấy mà.
    3. Bình nhựa to, nắp kín 01 cái (chọn loại bình tốt, đủ to để ngâm 2 bình sữa 240ml để tiệt trùng. Rửa sạch bình sữa, đặt vào bình nhựa, rót nước nóng vào ngâm cho tới lần dùng sau)--Nhà tớ thường làm thế này nhé: bình sữa khi bé uống xong đem rủa sạch bằng cọ bình sau đó đổ đầy nước sôi già vào đậy nắp lại, khi nào pha sữa tiếp thì chỉ cần đổ nước ra pha sữa vào.
    3. Cây cọ bình sữa 01 bộ (1 cọ to + 1 cọ núm vú)
    4. Nước rửa bình sữa 01 chai--Ko cần thiết đâu, làm theo cách của mình+ thỉnh thoảng luộc bình sữa là được.
    5. Phích đựng nước nóng 02 chiếc
    6. Bình thuỷ tinh đựng nước nguội 01 cái (1 lít)

IV - Đồ nhựa

1. Giỏ nhựa có nắp đậy 01 cái (dùng để quần áo, khăn mặt, bao tay chân,… cho em bé dùng hàng ngày)
    2. Giỏ đựng quần áo bẩn 02 cái (1 cái để khăn mặt bẩn, 1 cái để tã và quần áo bẩn)
    3. Chậu tắm dài 01 cái (mua loại to 1 chút để dùng được lâu)
    4. Chậu tròn to 01 cái (dùng để tắm, tráng)
    5. Chậu tròn nhỏ 02 cái (1 cái để rửa mặt, gội đầu; 1 cái để giặt khăn mặt em bé)
    6. Tủ quần áo nhựa 4 tầng 01 cái
    7. Bô 01 cái

V - Thuốc và kem
    1. Kem chống hăm 01 túyp
    2. Thuốc nhỏ mắt mũi sơ sinh 01 vỉ 10 lọ 10ml (nước muối Natri clorid 0,9%).--ối giời sao mua nhiều thế, mua 2 lọ là được, dùng hết mới mua chứ để đó hết HSD thì toi.
    3. Sữa tắm em bé 01 lọ
    4. Băng rốn 05 túi (Mua ở hàng thuốc)
    5. Bông gòn 03 túi
    6. Gạc miếng 02 túi--mua cái này làm gì nhỉ, trong gói băng rốn bé có gạc đấy, tớ toàn thấy mấy cô y tá thiếu toàn lấy trong gói băng rốn bé thôi.
    7. Cồn Y tế 01 lọ-loại 70 độ tiệt trùng cho rốn bé sau khi tắm.
    8. Cặp nhiệt độ điện tử Omron 01 cái -- nếu có xiền nên mua loại bắn vào tai bé ý, tầm 300-500k, như bé nhà tớ mua loại điện tự bé ko sao lớn chút còn lâu nó mới cho cặp, tội lắm.
    9. Đo nhiệt độ nước 01 cái (mua ở cửa hàng đồ Baby)--nhà tớ toàn đo nước bằng..tay, vài lần là quên ý mà, chứ lúc gấp gáp bé khóc mà đem nhiệt độ ra mà đo ý à.....
    10. Nhiệt kế đo nhiệt độ phòng 01 cái

VI - Dành cho mẹ (chuẩn bị mang theo khi đi sinh)
    1. Bỉm cho mẹ 02 gói (dùng sau khi sinh)
    2. Băng vệ sinh thường 05 gói (dùng khi chuyển dạ và sau khi sinh)
    3. Quần giấy 03 túi
    4. Giấy toalét 03 cuộn
    5. Khăn mặt 02 cái
    6. Khăn ướt 02 túi
    7. Chai nước uống to 01 chai
    8. Nước rửa vệ sinh 01 lọ
    9. Khăn choàng đầu 01 cái--cứ vác cái khăn nào đó của mình ra mà đeo, mua chi cho tốn xèng.

Về bình sữa thì bg có 2 loại là bình cổ thường và bình cổ rộng. Cổ rộng thì cấu trúc giống bầu ngực mẹ hơn, bề mặt tiếp xúc với miệng bé nhiều hơn, giúp phát triển cơ hàm và dễ pha sữa, dễ vệ sinh.
    Ty thì có loại silicon và cao su. Cao su thì mềm hơn silicon rùi, bé con nào mút khỏe thì dùng silicon sẽ thích hơn. ^^--tùy các mẹ nha, nhà mình dùng loại cổ bé của nuk , nhưng theo tớ ngâm cứu thì loại silicon mới mềm và tốt cho bé nhé.

Các hãng hiện nay thì hầu hết cấu trúc đầu ty bình sữa dạng tròn, có ty NUK là dạng dẹt giống với lúc bé ngậm đầu ty mẹ. Cái này cũng tùy với mỗi bé, nhiều bé thích ty dẹt nhưng mừ cũng có bé thích ty tròn. Mà ngay từ đầu mình dùng cho bé loại nào thì sau này bé sẽ quen, đổi loại khác có khi lại k thích.

Da em bé mới sinh rất nhạy cảm nên là cũng chú ý trong việc lựa chọn sữa tắm, kem dưỡng da hay các loại quần áo sơ sinh để tránh làm tổn thương da bé. Mà những thứ như bao tay, bao chân, chắc là phải kiểm tra cắt hết chỉ thừa trước vì gần đây mình đọc có vụ em bé bị hoại tử ngón tay do bị chỉ trong bao tay quấn vào mà mẹ k biết.[/QUOTE]

Đọc 1 hồi mà ko thấy nhắc đến mua khăn quấn ngoài tã cho bé, cái này là quan trọng nhé, các mẹ mua khoảng 5 cái khăn mặt mỏng nhỡ quấn ngoài tã chéo cho bé để dễ ôm nhé( mùa đông mua khăn dày hơn hoặc quấn thêm chăn nữa nhé).

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bimiki
    Đang tải...

2. Kút Kít

Kút Kít Mẹ Nhím Sóc

Ðề: Tất tần tật những thứ cần mua cho TRẺ SƠ SINH

Mẹ nó định sinh Rồng tháng mấy thế? Thời gian này mẹ nó bắt đầu tham khảo dần các hãng là vừa, rồi để ý cả chỗ nào đang sale để mua cho bé để mua được đồ tốt mà giá rẻ. Rẻ k có nghĩa là không tốt đâu nhé! ^^

Mình chưa có bé nên cũng chưa rõ là sẽ cần chuẩn bị kỹ càng cỡ nào, mình vừa search thử trên mạng thấy có một số kinh nghiệm của các mẹ đã sinh bé, post lên mọi người cùng tham khảo và đóng góp ý kiến. Hihi

Danh sách đồ dùng và vật dụng chuẩn bị sẵn sàng trước khi sinh

- Quần áo
    1. Áo sơ sinh cotton 10 cái
    2. Mũ thóp 03 cái
    4. Mũ mềm 01 cái
    5. áo khoác mềm 01 cái
    7. Yếm côtton mỏng nhỏ 10 cái
    8. áo di lê cotton 2 lớp mỏng vừa 03 cái (mua cỡ to 1 chút vì sau 1 tháng mới dùng tới)
    9. áo len mỏng cài khuy 02 cái (mua to 1 chút vì sau 1 tháng mới dùng tới) ý
    10. Khăn voan mỏng 02 cái

II - Khăn, tã
    1. Khăn mặt xô 30 cái
    2. Tã xô ` 30 cái
    3. Tã chéo 30 cái (cotton trắng có 2 cỡ to đại và to vừa)
    4. Khăn tắm xô 02 cái (dùng để thấm nước cho em bé sau khi tắm)
    5. Khăn tắm có mũ 01 cái (dùng trùm đầu em bé sau khi tắm, bọc ngoài khăn xô)
    6. Khăn tắm cỡ nhỡ 05 cái (dùng để lau người bé sau khi tắm hoặc quấn hay đắp giữ ấm)
    8. Giấy lót đít em bé 05 túi (dùng cái này thay tã giấy cũng tốt, sạch và rẻ hơn)
    9. Giấy ướt 02 gói (hạn chế dùng vi hay gây hăm đít, chỉ nên dùng ban đêm hoặc khi đi du lịch)
    12. Kim băng an toàn 01 vỉ x 9 chiếc

II - Chăn ga gối
    1. Gối vỏ đỗ 02 bộ (gối đầu và gối chặn)
    2. Chăn côtton trần mỏng 02 cái
    3. Chăn len ấm 01 cái
    4. Chiếu nilon 1 mặt cotton 01 cái
    5. Chiếu cao su 01 cái

III - Đựng đồ ăn
    1. Bình sữa 120ml 02 cái
    2. Bình sữa 240ml 01 cái
    3. Thìa inox dài 02 cái (dùng để khuấy sữa khỏi vón. Rửa sạch và ngâm trong bình nước nóng sau khi dùng)
    3. Bình nhựa to, nắp kín 01 cái (chọn loại bình tốt, đủ to để ngâm 2 bình sữa 240ml để tiệt trùng. Rửa sạch bình sữa, đặt vào bình nhựa, rót nước nóng vào ngâm cho tới lần dùng sau)
    4. Nước rửa bình sữa 01 chai

IV - Đồ nhựa
    1. Giỏ nhựa có nắp đậy 01 cái (dùng để quần áo, khăn mặt, bao tay chân,… cho em bé dùng hàng ngày)
    2. Giỏ đựng quần áo bẩn 02 cái (1 cái để khăn mặt bẩn, 1 cái để tã và quần áo bẩn)
    5. Chậu tròn nhỏ 02 cái (1 cái để rửa mặt, gội đầu; 1 cái để giặt khăn mặt em bé)
    7. Bô 01 cái

V - Thuốc và kem
    1. Kem chống hăm 01 túyp
    2. Thuốc nhỏ mắt mũi sơ sinh 01 vỉ 10 lọ 10ml (nước muối Natri clorid 0,9%).
    3. Sữa tắm em bé 01 lọ
    5. Bông gòn 03 túi
    6. Gạc miếng 02 túi
    7. Cồn Y tế 01 lọ
    8. Cặp nhiệt độ điện tử Omron 01 cái
    9. Đo nhiệt độ nước 01 cái (mua ở cửa hàng đồ Baby)

3. Quần giấy 03 túi
    4. Giấy toalét 03 cuộn
    5. Khăn mặt 02 cái
    6. Khăn ướt 02 túi
    9. Khăn choàng đầu 01 cái

Về bình sữa thì bg có 2 loại là bình cổ thường và bình cổ rộng. Cổ rộng thì cấu trúc giống bầu ngực mẹ hơn, bề mặt tiếp xúc với miệng bé nhiều hơn, giúp phát triển cơ hàm và dễ pha sữa, dễ vệ sinh.
    Ty thì có loại silicon và cao su. Cao su thì mềm hơn silicon rùi, bé con nào mút khỏe thì dùng silicon sẽ thích hơn. ^^

Các hãng hiện nay thì hầu hết cấu trúc đầu ty bình sữa dạng tròn, có ty NUK là dạng dẹt giống với lúc bé ngậm đầu ty mẹ. Cái này cũng tùy với mỗi bé, nhiều bé thích ty dẹt nhưng mừ cũng có bé thích ty tròn. Mà ngay từ đầu mình dùng cho bé loại nào thì sau này bé sẽ quen, đổi loại khác có khi lại k thích.

Da em bé mới sinh rất nhạy cảm nên là cũng chú ý trong việc lựa chọn sữa tắm, kem dưỡng da hay các loại quần áo sơ sinh để tránh làm tổn thương da bé. Mà những thứ như bao tay, bao chân, chắc là phải kiểm tra cắt hết chỉ thừa trước vì gần đây mình đọc có vụ em bé bị hoại tử ngón tay do bị chỉ trong bao tay quấn vào mà mẹ k biết. Nguy hiểm thật.

Các mẹ đã có bé rùi thì chia sẻ kinh nghiệm cho hội săn Rồng bọn em học hỏi với. :D

3. bimiki

Cảm ơn chị Kút Kít đã chia sẻ kinh nghiệm ạ. Em vừa gọi hỏi đứa bạn đã bị nó chặn luôn là "chưa có bầu thì chưa mua", hic hic, ... lúc đấy em mới biết là có bầu khoảng 6,7 tháng mới đi sắm sửa thì hợp lý nhất ... em cứ nghĩ giờ đang khỏe, đang nhàn rỗi thì đi sắm trước, vừa được giá rẻ hơn sau lại đỡ vất, nhưng nghe nó bảo vậy nên em lại thôi rồi ạ, thôi thì có kiêng có lành :D

Tuy nhiên em vẫn sẽ chăm sóc topic này, để lúc có bầu em chỉ việc in danh sách ra và đi mua thôi ạ ^^ Mong các mẹ chỉ giáo cho bọn em nhé :)

4. Kút Kít

Kút Kít Mẹ Nhím Sóc

Hihi mình tưởng là bạn post lên để tham khảo thôi, chứ chưa có bầu thì đừng mua. Sau này còn có nhiều đồ hay ho hơn ý chứ. ^^

bimiki thích bài này.
  5. bimiki

Vâng, giờ thì em chỉ tham khảo rùi sau này sẽ mua sau ạ ^^

6. Kút Kít

Kút Kít Mẹ Nhím Sóc

Tớ cũng thế mà, sắp tới cũng tính săn Rồng. Chưa có k.nghiệm j cả, bg đọc mấy cái list cũng hoa hết cả mắt ý chứ. :D

7. bimiki

Đúng là hoa mắt thật, có những cái mình còn ko biết dùng để làm gì nữa í chứ :p thôi thì mình tổng hợp dần dần, hihi...

8. Kút Kít

Kút Kít Mẹ Nhím Sóc

Uh, có nh thứ có khi k dùng đến. Nhiệm vụ bg là chuẩn bị sức khỏe thật tốt mà còn đi săn. ^^

9. bimiki

Đúng rùi, mình chưa có kinh nghiệm nên cũng ko biết mua bao nhiêu là đủ, vụ này chị có mấy mẹ đã có kinh nghiệm mới giúp được thôi ^^ có gì tớ sẽ update thông tin lên trang đầu sớm, hihi. Chúc Kút Kít có sức khỏe dồi dào để sau này đi khuân đồ nha ^^

10. autumn wind

autumn wind Thành viên chính thức

Mình cũng chưa có KN trong vụ này nhưng mình có danh sách các đồ sơ sinh cần sắm do các bác sỹ của hệ thống bên mình tư vấn. Các mẹ có thể tham khảo tại đây nhé. Hi vọng có ích cho các mẹ :)
    http://www.bibomart.com.vn/content/news/index.php?news=9134

bimiki thích bài này.
  11. bimiki

Cảm ơn chị nhé, em sẽ update lên topic cho mọi người cùng tham khảo ạ :)

12. c3shopvn

c3shopvn mẹ ku Mốc

nhiều đồ thế nhỉ
    tầm tháng 9-10 m sinh bé
    vào tham khảo rùi có xèng chắc đi sắm dần dần
    hiihi

13. bimiki

Sắm đồ cho bé giờ cũng hết kha khá đấy chị ạ, nếu chị có người quen vừa sinh bé thì xin trước đồ đi, hihi, thời buổi giờ tiết kiệm là quốc sách chị ạ :)

14. bimiki

Đứa bạn vừa gửi cho em cái file hay lắm, có đồ cần sắm cho mẹ và bé rùi còn có đồ mang khi đi đẻ, rồi đồ cần mang cho bé khi đi chơi nữa, hihi.. Em gửi link cho các mẹ down về tham khảo nhé. Link đây ạ: View attachment DS do sam cho Me & Be.xls

Các mẹ bấm vào link trên để down nhé.

Em cũng đã update link trên trang 1 topic rùi ạ :)

15. me_vietanh

me_vietanh shopvietanh.com

ôi giời ơi! ngồi gõ mất 30' giời thế là mất toi rồi..hic...đang ghi lại những thứ ko cần thiết phải mua như những bảng trên vì ko cần thiết, hỳ hục mãi giờ mất toi rồi còn đâu.

bimiki thích bài này.
  16. LinhBaby

LinhBaby Thành viên tích cực

Ôi hồi mình sinh bé toàn đi xin đồ, chẳng mua gì cả. Đẻ ở Việt Pháp nên cũng chẳng phải chuẩn bị gì. Ra viện bác sĩ kê đơn thuốc, mua cả vitamin và đồ vệ sinh rốn cho bé (không dùng băng rốn). Túm lại là chủ yếu mua các đồ dùng hàng ngày: đồ thay bỉm, đồ cho bé măm măm, đồ tắm bé.
    Các mẹ đừng có mua đồ sớm vì sau đó lúc gần sinh lại được cho, phí lắm!

bimiki thích bài này.
  17. bimiki

Huhu, làm thế nào bây giờ ... tiếc quá . Lúc nào chị rảnh type lại cho bọn em nhé, để tránh bất trắc thì type trên word rùi copy ra chị ạ, ko thì chắc bọn em chả bao giờ được biết những thứ ko cần thiết mà lại mua hết thì phí lắm, hì. Em cảm ơn chị nhiều :)

18. bimiki

Vâng, cũng ko nên mua sớm ạ, nhưng mà mình cứ tổng hợp cái list như thế, rùi sau này xin được đồ của ai thì mình gạch đi cũng được chị nhỉ :)

19. me_vietanh

me_vietanh shopvietanh.com

Ðề: Đồ dùng cần chuẩn bị cho mẹ & bé sơ sinh

Theo kinh nghiệm của mình thì 1 số thứ dưới đây là ko cần thiết lắm hoặc chưa cần phải mua sớm thế, trước tớ cũng ngồi trên mạng seach ra 1 đống rồi cái gì cũng mua, mua cho rõ nhiều kết quả mất 1 số tiền kha khá mà nhiều thứ con mình chả bao giờ dùng đến rồi lại mang cho, tiếc đứt cả ruột.

- Quần áo
    1. Áo sơ sinh cotton 10 cái-Theo mình chỉ cần 5 cái thôi, hoặc 5 cái số 2, 5 cái số 3 nhé( ko nên mua số 1 bé to mau lắm, như bé nhà mình đẻ ra đã 3,95kg còn chả mặc vừa ý)
    2. Mũ thóp 03 cái
    4. Mũ mềm 01 cái
    5. áo khoác mềm 01 cái--chưa cần mua đâu, bé sơ sinh chủ yếu đóng tã quấn khăn mỏng mà.

7. Yếm côtton mỏng nhỏ 10 cái--Để làm gì nhỉ, bé nhà mình thì khi bắt đầu ăn bột mới cần mua.
    8. áo di lê cotton 2 lớp mỏng vừa 03 cái (mua cỡ to 1 chút vì sau 1 tháng mới dùng tới)--Mình ko mua loại này chỉ mua áo ngắn tay là okie rồi, dùng ko hết lại phí, mùa hè nóng mặc 1 áo thôi, còn mùa đông bé cũng quấn chăn suốt à.
    9. áo len mỏng cài khuy 02 cái (mua to 1 chút vì sau 1 tháng mới dùng tới) ý--Cái này nên mua sau vì tùy bạn sinh vào mùa nào chứ nhỉ, với lại sau 1 tháng còn chưa biết bé lớn cỡ nào để mua cho hợp.
    10. Khăn voan mỏng 02 cái--Theo tớ chỉ cần 1 cái, bé sơ sinh đa phần ở trong nhà thôi, như bé nhà mình duy lúc đi tiêm là dùng thôi, 1 cái là okie loại này cũng dễ khô, mà các mẹ chú ý mua khăn trắng ko nên mua khăn màu ko tốt cho mắt bé sơ sinh nhé.

II - Khăn, tã
    1. Khăn mặt xô 30 cái
    2. Tã xô ` 30 cái--ko nên mua hoặc mua ít thôi, bây giờ ko ai dùng tã xô hết, các mẹ mua 5 cái quần đóng tã để đóng tã dán rồi quấn bên ngoài tã chéo là okie rồi.Giờ ai dùng tã xô như các cụ ngày xưa đâu.
    3. Tã chéo 30 cái (cotton trắng có 2 cỡ to đại và to vừa)--15 cái là okie rồi, đóng bỉm nên bé ko dây ra ngoài đâu.
    4. Khăn tắm xô 02 cái (dùng để thấm nước cho em bé sau khi tắm)--cái này mua loại to to ấy, tầm 2-3 cái rất cần thiết lau người cho bé khi tắm xong đấy.
    5. Khăn tắm có mũ 01 cái (dùng trùm đầu em bé sau khi tắm, bọc ngoài khăn xô)--ko cần thiết.
    6. Khăn tắm cỡ nhỡ 05 cái (dùng để lau người bé sau khi tắm hoặc quấn hay đắp giữ ấm)--Theo mình chỉ cần 2-3 khăn lông loại to là okie, loại này trước tớ mua là 60k( nhớ mua loại mềm mềm nhé).
    8. Giấy lót đít em bé 05 túi (dùng cái này thay tã giấy cũng tốt, sạch và rẻ hơn)--tùy mọi người nhưng mua tã new bỏn là tiện nhất đấy.
    9. Giấy ướt 02 gói (hạn chế dùng vi hay gây hăm đít, chỉ nên dùng ban đêm hoặc khi đi du lịch)--Nếu sợ hăm bạn có thể mua bông bạch tuyết về cắt từng miếng vuông bằng bàn tay, khi nào bé ị xong thì thấm nước ấm lau cho bé, cái này tốt cho làn da của bé hơn dùng khăn ướt nhé, nếu mua khăn ướt thì mua loại lô hội ý.
    12. Kim băng an toàn 01 vỉ x 9 chiếc --mình ko mua cái này, thưởng gài tã hoặc buộc là okie rồi.

II - Chăn ga gối
    1. Gối vỏ đỗ 02 bộ (gối đầu và gối chặn)--cục chặn chỉ cần 1, gối thì mua 2( gối nhanh phải thay, và đầu bé nhanh lớn nên chú ý mua loại to hơn, còn cục chặn bé to 1 chút nó đạp ra ngay ý mà toàn phải chèn bằng gối+chăn)
    2. Chăn côtton trần mỏng 02 cái--( đẻ mùa nào thì mua mùa đó nha)
    3. Chăn len ấm 01 cái
    4. Chiếu nilon 1 mặt cotton 01 cái-- Cái này cũng tùy mọi người cho bé nằm với bố mẹ hay nằm nôi và mùa nào( nếu ngủ với bố mẹ chỉ chả phải mua đâu, mua 1 tấm lót chống thấm tè là okie.
    5. Chiếu cao su 01 cái

III - Đựng đồ ăn
    1. Bình sữa 120ml 02 cái--tớ mua 1 cái 120ml thôi, bé uống đến đâu pha đến đó cho mới, pha nhiều ko hết để lâu ko tốt mà đỏ thì phí. chỉ mua 2 núm ti, khoảng 3 tháng thay 1 cái, bé lớn hơn đổi núm số 2
    2. Bình sữa 240ml 01 cái--ko cần thiết
    3. Thìa inox dài 02 cái (dùng để khuấy sữa khỏi vón. Rửa sạch và ngâm trong bình nước nóng sau khi dùng)--cứ cho vào bình lắc vài cái là okie ấy mà.
    3. Bình nhựa to, nắp kín 01 cái (chọn loại bình tốt, đủ to để ngâm 2 bình sữa 240ml để tiệt trùng. Rửa sạch bình sữa, đặt vào bình nhựa, rót nước nóng vào ngâm cho tới lần dùng sau)--Nhà tớ thường làm thế này nhé: bình sữa khi bé uống xong đem rủa sạch bằng cọ bình sau đó đổ đầy nước sôi già vào đậy nắp lại, khi nào pha sữa tiếp thì chỉ cần đổ nước ra pha sữa vào.
    4. Nước rửa bình sữa 01 chai--Ko cần thiết đâu, làm theo cách của mình+ thỉnh thoảng luộc bình sữa là được.

IV - Đồ nhựa
    7. Bô 01 cái

V - Thuốc và kem
    1. Kem chống hăm 01 túyp
    2. Thuốc nhỏ mắt mũi sơ sinh 01 vỉ 10 lọ 10ml (nước muối Natri clorid 0,9%).--ối giời sao mua nhiều thế, mua 2 lọ là được, dùng hết mới mua chứ để đó hết HSD thì toi.
    3. Sữa tắm em bé 01 lọ
    5. Bông gòn 03 túi
    6. Gạc miếng 02 túi--mua cái này làm gì nhỉ, trong gói băng rốn bé có gạc đấy, tớ toàn thấy mấy cô y tá thiếu toàn lấy trong gói băng rốn bé thôi.
    7. Cồn Y tế 01 lọ-loại 70 độ tiệt trùng cho rốn bé sau khi tắm.
    8. Cặp nhiệt độ điện tử Omron 01 cái -- nếu có xiền nên mua loại bắn vào tai bé ý, tầm 300-500k, như bé nhà tớ mua loại điện tự bé ko sao lớn chút còn lâu nó mới cho cặp, tội lắm.
    9. Đo nhiệt độ nước 01 cái (mua ở cửa hàng đồ Baby)--nhà tớ toàn đo nước bằng..tay, vài lần là quên ý mà, chứ lúc gấp gáp bé khóc mà đem nhiệt độ ra mà đo ý à.....

3. Quần giấy 03 túi
    4. Giấy toalét 03 cuộn
    5. Khăn mặt 02 cái
    6. Khăn ướt 02 túi
    9. Khăn choàng đầu 01 cái--cứ vác cái khăn nào đó của mình ra mà đeo, mua chi cho tốn xèng.

Ty thì có loại silicon và cao su. Cao su thì mềm hơn silicon rùi, bé con nào mút khỏe thì dùng silicon sẽ thích hơn. ^^--tùy các mẹ nha, nhà mình dùng loại cổ bé của nuk , nhưng theo tớ ngâm cứu thì loại silicon mới mềm và tốt cho bé nhé.

Da em bé mới sinh rất nhạy cảm nên là cũng chú ý trong việc lựa chọn sữa tắm, kem dưỡng da hay các loại quần áo sơ sinh để tránh làm tổn thương da bé. Mà những thứ như bao tay, bao chân, chắc là phải kiểm tra cắt hết chỉ thừa trước vì gần đây mình đọc có vụ em bé bị hoại tử ngón tay do bị chỉ trong bao tay quấn vào mà mẹ k biết.[/QUOTE]

Đọc 1 hồi mà ko thấy nhắc đến mua khăn quấn ngoài tã cho bé, cái này là quan trọng nhé, các mẹ mua khoảng 5 cái khăn mặt mỏng nhỡ quấn ngoài tã chéo cho bé để dễ ôm nhé( mùa đông mua khăn dày hơn hoặc quấn thêm chăn nữa nhé).

Sửa lần cuối: 15/3/2011
  20. bimiki

Ðề: Đồ dùng cần chuẩn bị cho mẹ & bé sơ sinh

Hí hí, em cảm ơn me_vietanh nhiều vì đã chia sẻ kinh nghiệm cho bọn em, làm me_vietanh vất vả quá, phải type đi type lại mấy lần :) Em đã update lên trang 1 để chị em vào tham khảo rùi ạ. :)

Sửa lần cuối: 15/3/2011