Cần giúp: Uống Nhiều Thuốc Kháng Sinh Có Hại Gì?

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi MẹMinhĐức, 24/12/2005.

1. MẹMinhĐức

MẹMinhĐức Thành viên nổi tiếng

Chào cả nhà!
    Mình cứ băn khoăn mãi về vấn đề này không biết bé nhà mình sau này có sao không. Mẹ nào co kinh nghiệm gì giúp mình với nhé.
    Tít nhà mình đã 3 tuổi rồi nhưng từ khi sinh ra đến giờ không biết cháu đã phải dùng đến bao nhiêu loại kháng sinh mình cũng không thế nhớ được nữa vì nhiều quá.
    Khi mang thai bé được gần một tháng thì mình bị ra máu đi khám BS nói là yếu nội tiết mình phái vừa uống vừa tiêm ròng rã mất hai tháng trời mới giữ được bé. Khi sinh bé lại bị thiếu tháng và chỉ được 1,8kg thôi. Minh nghĩ co lẽ thể trạng của bé nhỏ quá nên hơi yếu hầu như tháng nào bé cũng ốm, hết viêm họng rồi phế quản, VA.... Mỗi tháng hỏi thăm BS ít nhất 1 lần, Đến bây giờ bé đã 36 tháng rồi nhưng vẫn thế. Mỗi lần khám BS lại cho những loại thuốc khác nhau. Mình sợ uống nhiều kháng sinh sau này sẽ ảnh hưởng đến thận và dạ dày của bé nhưng không biết phải làm thế nào nữa. Mẹ nào có kinh nghiệm về chữa bệnh viêm họng, VA... không bằng thuốc kháng sinh chỉ gíup minh với. Môĩ lần bé ốm làm mình cũng quên ăn quên ngủ luôn chán quá vì tháng nào cũng thế. Hiện tại bé vẫn đang bị viêm mũi đã uống KS cả tuần rồi vãn chưa khỏi.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi MẹMinhĐức
    Đang tải...

2. Mehimcon

Mehimcon Thành viên tập sự

Chau trai minh cung rat hay bi viem hong va dung rat nhieu khang sinh. Sau do chi dau minh khong cho chau dung thuoc khang sinh nua, ma dung thuoc cua mot ong lang, va chau da khoi. Tu do tro di moi lan bi viem hong la chi dung thuoc cua ong lang do chu khong dung den khang sinh nua. Nghe noi cung rat nhieu nguoi dung, ong lang do o duong Buoi thi phai. Neu ban muon biet dia chi thi minh se hoi chi dau ho ban.
    Minh cung co mot co ban co con rat hay bi nhu con ban, hau nhu thang nao cung phai di bac si. Nhung bac si bao nhung tre con ma bi viem AV thi thuong rat hay bi cho den nam chau 7 tuoi moi het. Do vay ban dung qua lo lang nhe.

3. MẹMinhĐức

MẹMinhĐức Thành viên nổi tiếng

Cám ơn Mehimcon nhiều nhé. Nhờ bạn hỏi giúp mình địa chỉ của ông lang đó với để mình cho bé đến đó khám và điều trị xem thế nào chứ dùng mãi kháng sinh thế này mình không yên tâm chút nào.
    Thanhs!

4. mamaha

mamaha Bắt đầu tích cực

Mehimcon ơi...bạn hỏi địa chỉ ông lang ấy rồi post lên đay cho các mẹ tham khảo với...mình cũng đang bức xúc giống mẹ metiHn đây...con mình 9 tuổi rồi mà vẫn không khỏi được cái bệnh viêm họng, viêm phế quản ấy đấy, uống nhiều KS quá...mình lo lắm :cry: :cry: :cry:

5. mamaha

mamaha Bắt đầu tích cực

Lôi cái topic này lên đây để nhắc nhở mẹ Mehimcon xem đã hỏi hộ địa chỉ ông lang ở đường Bưởi chưa...mẹ cháu sốt ruột quá...có mẹ nào biết không a lô cho một tiếng nào...cảm ơn nhiều :cry:

6. Tumy

Tumy Bắt đầu tích cực

Mehimcon ơi ời.................. đi đâu để các mẹ trông mỏi cả mắt thế này.......

Trong lúc chờ đợi buôn một tý vậy: Chị Hà ơi thằng cu nhà em hồi trước cũng viêm họng và VA liên tục đấy. Nhưng trộmg vía từ khi tròn 3 tuổi trở lại đây tự nhiên hết hẳn, chỉ sổ mũi lặt vặt thôi chứ hơn 1 năm nay không phải dùng đến KS nữa rồi. Phù ! :DTuy nhiên hàm răng cu cậu thì đã bị hoen rỉ hết cả ! :cry: . Thế con bé nhà chị lớn thế mà vẫn bị à? trộm vía cháu chứ em thấy nó khỏe mạnh xinh xắn đấy chứ! chả có vẻ gì là hay ốm cả!em nghĩ chị cứ cho cháu ăn uống đầy đủ chất, bé có sức là sẽ tự đề kháng được thôi chị ạ! em thì em không tin tưởng các ông lang lắm! em thấy các ông cho thuốc bổ thì được chứ cho thuốc chữa bệnh thì phải xem xét lại! :evil:

7. mamaha

mamaha Bắt đầu tích cực

TuMy viết: Thế con bé nhà chị lớn thế mà vẫn bị à? trộm vía cháu chứ em thấy nó khỏe mạnh xinh xắn đấy chứ! chả có vẻ gì là hay ốm cả!em nghĩ chị cứ cho cháu ăn uống đầy đủ chất, bé có sức là sẽ tự đề kháng được thôi chị ạ!

Hic ...em ơi...nó chỉ trông thế thôi chứ ốm đau luôn xoành xoạch, chả tháng nào là ko bị 1 trận viêm phế quản, giữ gìn ghê lắm, nhưng càng lớn càng khó giữ :cry: , nó ăn uống cũng ghê lắm nhưng cứ lại người được 1 téo là lại lăn ra ốm 1 trận là lại đi tong...chán lắm...sức đề kháng của nó kém quá...dùng kháng sinh nhiều cũng lo lắm...thôi thì cứ thử mọi cách...may ra hợp thì tốt em nhỉ :cry: :cry:

8. Yến Omachi

Yến Omachi Thành viên tập sự

Mỗi khi con ốm là nỗi đau đầu của các bà mẹ, thường thì đưa đến bác sĩ và dùng kháng sinh, tác dụng dứt điểm thì ko thấy nhưng tác dụng phụ thì khôn lường, theo WHO thì 8-10 năm nữa 80% dân số sẽ kháng thuốc kháng sinh, câu chuyện này gia đình em cũng gặp với hai đứa nhỏ, nhưng cũng may có chị bạn là chuyên gia trong các dự án của WHO từ Pháp về VN kịp thời, giúp em có thêm kiến thức để chăm sóc cho các bé một cách khoa học và hiệu quả. Các mẹ quan tâm em sẽ inbox.

9. cubu1989

cubu1989 Thành viên nổi tiếng

em nói ngày xưa em ốm nhiều. mẹ em bảo kháng sinh uống vào người ko biết bao cho đủ, tốt nhất là hãy chữa bằng cách tự nhiên còn nếu ko khỏi mới nhờ đến kháng sinh ạ

10. giang_crab

giang_crab Thành viên đạt chuẩn

Chẳng gì bằng việc các bé cứ lớn lên tự nhiên nhỉ. Con nha fminhf đang quán triệt, không dùng kháng sinh. Hic..hic...