Đặt vòng nên hay không???

Thảo luận trong 'Sức khỏe gia đình' bởi toctien_4000, 14/10/2008.

1. toctien_4000

toctien_4000 Thành viên mới

Em mới sinh cháu được 8 tháng , khoàn 1 tháng sau là có kinh lại , mỗi lần tới tháng mà bị trễ là em lo lắng lắm , cứ sợ có bầu , có người khuyên em nên đi đặt vòng để yên tam hơn , nhưng hỏi ý chồng thì chồng nói không nên( ko biết ox tưởng tượng ra chuyện đó như thế nào mà phản ứng kịch liệt không cho vợ đi dặt vòng ,em cũng không biết sao nữa , đúng là có rất nhiều biện pháp tránh thai , nhưng em cứ có cảm giác không an toàn , các mẹ giúp em với , em không biết theo hướng nào là tiện lợi và an toàn nhất. cám ơn các mẹ trước nhé?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi toctien_4000
    Đang tải...

2. baoduy

baoduy Banned

Chào bạn!
    Mới đầu mình cũng rất sợ , sanh Em bé xong cũng dùng biện pháp tránh thai bằng nhiều cách. Nhưng bây giờ mình đã đặt vòng rồi. Cũng gần được một năm. Mọi chuyện vẫn bình thường không sao cả, bạn cứ vào bệnh viện nhờ các Cô trong ấy tư vấn cho không sao đâu. Dẫn cả Ông Xã theo cùng. Chúc bạn sớm tìm ra giải pháp thích hợp nhất.

3. ME OC MIT

ME OC MIT Thành viên đạt chuẩn

Bạn thử đi kiểm tra và tư vấn xem có đặt vòng được không vì thông thường nếu như mới chỉ sinh con thứ nhất thì các bác sỹ ít tư vấn cho đặt vòng lắm, đặt vòng hay gây viêm nhiễm nên sợ khó khi muốn sinh con thứ 2. Nếu có đặt được vòng thì bạn phải khám phụ khoa định kỳ khoảng 6 tháng 1 lần. Mỗi phương pháp tránh thai đều có những ưu nhược điểm khác nhau chủ yếu là phải xem bản thân bạn hợp với phương pháp nào thôi

4. Galuoi

Galuoi Thành viên đạt chuẩn

zời ơi, các mẹ có 1 đứa rồi thì chịu khó đi đặt vòng, em đang khổ quá đây. Sinh mổ chưa được 2 năm đã bị dính bầu rồi. khổ quá

5. yenhoangminh

yenhoangminh Banned

Mình không biết lý do j khiến nhà bạn không dùng bao cao su nhỉ .

6. bqsonline

bqsonline Đủ quyền lập Họ

oh mình cũng đang quan tâm tới vấn đề vòng vèo đây mà cũng chưa biết nên thế nào
    giờ cứ nơm nớp à híc

7. me cua mit

me cua mit Bắt đầu nổi tiếng

Các mẹ quan tâm đến vòng vèo tham khảo nhé:

Dụng cụ tránh thai đặt trong tử cung là gì?

Dụng cụ này là một miếng nhựa nhỏ, hình chữ T và có gắn thêm một vòng nhỏ ở dưới cùng gọi là vòng tránh thai. Dụng cụ này được đặt trong lòng tử cung để ngừa thai (gọi là đặt vòng). Quá trình đặt vòng này được tiến hành tại cơ sở y tế, có tác dụng trong 5 năm và được lấy ra cũng tại cơ sở y tế.

Cơ chế hoạt động ngừa thai của vòng ngừa thai:

Vòng này ngăn cản quá trình thụ tinh. Vòng làm cho tinh trùng không thể đi vào lòng tử cung để gặp trứng bằng cách thay đổi môi trường của nội mạc tử cung.

Sự cải tiến của các vòng tránh thai thế hệ mới:

Trước đây, một số trường hợp vòng tránh thai gây ra những tai biến nghiêm trọng. Những cải tiến nhằm làm giảm thiểu các tai biến & làm tăng hiệu quả của phương pháp cổ điển này:

Tăng hiệu quả ngừa thai

Kinh tế

Vòng có thể lấy ra bất kỳ lúc nào khi muốn có thai trở lại

Có tác dụng ngừa thai ngay khi đặt vào

Ít tác dụng phụ

An toàn khi cho con bú (vì không dùng hóa chất- có thể đi vào sữa bé đang bú)

Ngay cả Bạn & anh ấy không có cảm giác về vòng đang tồn tại bên trong cơ thể Bạn

Những nhược điểm của vòng tránh thai:

Bạn có những cơn đau bụng, đau lưng sau vài giờ đặt vòng. Vài trường hợp bị chảy máu âm đạo hay kinh kỳ nhiều hơn. Hiếm khi gây tổn thương tử cung.

Những vòng tránh thai loại cũ trước đây có thể gây ra những tai biến nghiêm trọng như viêm nhiễm vùng chậu & hiếm muộn. Những tai biến này đã được khắc phục trong các vòng tránh thai thế hệ mới.

Vòng tránh thai không có tác dụng ngăn ngừa bệnh lây lan qua đường sinh dục, thậm chí còn có thể gia tăng mức độ trầm trọng của viêm nhiễm. Những người có nhiều bạn tình không nên đặt vòng tránh thai.

Một số tác dụng phụ gây ra do dị ứng với chất đồng có trong vòng tránh thai như chảy máu bất thường hay ung thư cổ tử cung & tử cung.

Thời gian tác dụng của vòng tránh thai:

Tùy loại, loại vòng chứa đồng có thể kéo dài 10 năm, loại tẩm hormon thì 5 năm. Tuy nhiên Bạn có thể lấy vòng ra trước thời hạn bất kỳ lúc nào Bạn muốn.

Cần giữ vệ sinh khi đặt vòng âm đạo:

Bạn có thể trở lại hoạt động thường nhật như bơi lội, thể dục, giao hợp, ... ngay sau khi đặt vòng.

Ở những lần hành kinh, kiểm tra bằng cách đưa ngón tay (đã rửa sạch) vào bên trong âm đạo để kiểm tra vị trí của vòng. Trong trường hợp không sờ thấy các sợi dây của vòng hoặc sờ thấy vòng thì báo ngay với BS.

Khi đặt vòng, nên đi thăm khám phụ khoa mỗi 6 tháng.

Theo ptp.com.vn

Chúc các mẹ có đc biện pháp TT an toàn nhé.

8. ba Hải Yến

ba Hải Yến Thành viên mới

Ngay cả Bạn & anh ấy không có cảm giác về vòng đang tồn tại bên trong cơ thể Bạn ???????
    me cua mit ơi! cho tôi hỏi tí! Làm thế nào để tránh việc bị đau mỗi lần QH khi đặt vòng? Nhiều khi đau lắm không muốn gần thì BX lại cho là có bồ nên lơ là. Tôi có đi hỏi Bác sĩ nhưng họ nói là ai cũng bị như vậy! Có fải vậy ko?

9. mina_xinhxinh

mina_xinhxinh mẹ 2 con

mẹ đẻ e cũng khuyêne nên đi đặt vòng nhg ax ko đồng ý.tháng này lại chậm kinh rùi...chả bit có sao ko nữa,vẫn dung bcs thuờng xuyên ma...

10. ME OC MIT

ME OC MIT Thành viên đạt chuẩn

ơ ba Hải Yến sao lại bị như thế nhỉ, e cũng hỏi ông xã xem có thấy cảm giác gì khác lạ không nhưng ông ấy bảo không thấy gì cả mà e cũng thấy là "không có cảm giác về vòng đang tồn tại bên trong cơ thể Bạn "

11. mekhanhchip

mekhanhchip Ruốc ngon cho mọi nhà

Lúc mới sinh em bé song mình cũng có ý định đi đặt vòng nhưng mẹ chồng bảo "người đã gầy lại còn đặt vòng thì thành cái mo khô". Mình cũng hỏi bạn mình làm ở BV Hoè Nhai, bạn ấy bảo là "phải đặt thử mới biết, có người ưa người ko ưa" nên mình băn khoăn mãi và cuối cùng là chốt "ko đặt vòng, dùng biện pháp khác".

12. bqsonline

bqsonline Đủ quyền lập Họ

có mẹ hợp lại péo khoẻ péo chẹp nhé... hihi

13. meyeuconnhatday

meyeuconnhatday Hãy là chính mình

Đúng rồi, có người hợp người không, sinh đứa đầu xong mình cũng đặt vòng, vẫn béo nhưng hình như hay bị đau lưng, ox thì không cảm thấy gì, còn mình thì hình như kém ham muốn, hiiiii, rút kinh nghiệm sinh bé thứ 2 xong không đặt vòng nữa , hiiiiiiii

14. me ech con

me ech con Thành viên mới

Sau khi co con nen di dat vong cac me a:| e cung dat vong rui ne`, gio e thay yen tam hon roi. Hum nay ong xa di cong tac bun wa:( cho ech ngu xong cha biet lam gi, moi lan chang bao gio e thuc den gio nay.

15. cunconbebong

cunconbebong Thành viên rất tích cực

MÌnh thấy phương pháp đặt vòng rất tiện lợi lại không gây hại gì( với những người hợp , nghĩa là sau khi đặt vòng không có hiện tượng đau lưng đau bụng hay rong kinh ). Mình sinh mổ , sau khi sinh 9 tháng đã thử đặt vòng nhưng không hợp nên lại phải tháo ra. Mẹ nào không đặt vòng được thì có thể dùng thuốc uống. Thuốc tránh thai cũng có nhiều công dụng tốt , nó giúp da đỡ mụn , ngắn ngày kinh và có thể ngăn ngừa ung thư cổ tử cung. Tuy nhiên nó được khuyến cáo chỉ nên dùng cho phụ nữ khỏe mạnh , ko có khối u và dưới 35 tuổi. Và cũng hơi bất tiện vì bạn phải nhớ uống hàng ngày , nếu quên 2 ngày thì coi như lại tạo một vòng kinh mới.
    To baHaiYen : Vấn đề của bạn ko phải như bs nói đâu. Đặt vòng đúng cách không thể gây cảm giác gì khác lạ cho hai vợ chồng khi sinh hoạt. Hồi mình đặt vòng OX mình cũng kêu đau khi QH. Mình phải đến một trung tâm y tế kiểm tra , bs nói người đặt cho mình đã cắt cái đuôi vòng ngắn quá. Đại khái là khi cắt cái đuôi vòng bs phải cắt vừa tầm ko được ngắn hay dài quá. Bạn bảo BX đi kiểm tra lại đi để khỏi ảnh hưởng đến SH.

ba Hải Yến thích bài này.
  16. CACHUA1234

CACHUA1234 Thành viên tập sự

Theo minh thi neu ban con muon co them dua nua thi khong nen dat vong, kinh nghiem tu ban than minh, sau khi minh co duoc thang cu minh so bi dinh bau nua nen da di dat vong cho chac an vi ca 2vc minh deu khong thich dung condom, den khi thang cu duoc 3tuoi minh di thao cong de chuan bi co them dua nua, nhung sau do minh da bi hu thai 2 lan lien tiep trong 2 nam... nhieu nguoi noi la do dat vong nen tu cung bi ti vet kho co thai lai.. minh cung khong biet nhu the nao nua, nhung dung nen dat vong neu ban con muon co them dua nua.
    Bay gio minh dang co het suc de co them dua nua day...

17. memit050408

memit050408 Mỗi ngày tôi chọn 1 nvui

Hum qua mình mới đặt xong,thấy cũng tiện mà yên tâm hơn.Mỗi tội đặt xong cứ ê ẩm đau,nằm bẹp 1 chỗ,hôm nay mới dám đi lại.Hôm qua đau cứ nghĩ hôm nay chắc đi tháo bỏ,thế mà ko sao,mỗi tội hơi mệt.Tại huyết áp mình hơi thấp mà!

18. pooh_chip

pooh_chip Thành viên tích cực

Đúng là do cơ địa từng người, em thì đẻ con xong được cái vẫn như không đẻ, bụng vẫn nhỏ, không bị rạn, vì vậy đặt vòng cũng thấy OK lắm. Em đặt vòng được gần 1 năm rồi, không thấy có vấn đề gì so với trước, chỉ có kinh nguyệt thì mỗi lần bị là nhiều hơn thôi (hichic cái khoản này thì ghét quá cơ), cũng là do em đang cho con bú nên kinh mới chưa ổn định. Các mẹ thấy sức khoẻ tốt, cứ đến bác sĩ, họ kiểm tra cổ tử cung nói đặt được là đặt thôi.

19. Mẹ Nhím Mèo

Mẹ Nhím Mèo Gái 3 con ^^

Ðề: Đặt vòng nên hay không???

Nghe thế này nản hẳn hiii
    Thui chốt lại là đi đặt que dưới da cho yên tâm hiii

20. ruabo

ruabo Bắt đầu tích cực

Ðề: Đặt vòng nên hay không???

Sao mình post rồi mà chả thấy gì hiện lên.hic viết lại vậy, trùng bài mod xóa dùm nhé .....

Hôm trước mình mua tờ "Hạnh phúc gia đình" số ra ngày 25/5/2102 Thấy có mục tránh thai bằng màng phim mỏng (phim VCF) loại này đặt trước khi giao hợp 5 phút, sau khi vào cơ thể nó sẽ tan ra và tác dụng trong 3h và có tác dụng tiêu diệt tinh trùng. Thú thực mình cũng chưa xài loại này, post lên cho chị em tham khảo, nếu thật nó có tác dụng vậy thì đáp ứng được nhu cầu các mẹ ở đây rồi, khỏi đặt vòng mà cũng khỏi cần bao cao su :)