tập ăn dăm cho be lúc 4 tháng tuổi

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi tomvabong, 16/10/2008.

Tags:
  1. tomvabong

tomvabong Thành viên tập sự

Mình vừa gia nhập diễn đàn này,muốn nhờ các me tư vấn chút it kinh nghiệm khi bắt đầu tập ăn dặm cho bé lúc bắt đầu tròn 4 th tuổi. Mình nên bắt đầu cho bé ăn dặm với loại thức ăn gì, cách chế biến ra sao?:confused:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi tomvabong
    Đang tải...

2. Mẹ Jerry_tl2008

Mẹ Jerry_tl2008 Thành viên rất tích cực

Bé nhà mình cũng đang tập ăn dặm đấy. Bạn mua ít cà rốt, bí đỏ, củ cải trắng, khoai sọ, bí đao bạn chon những thứ đó ra rồi về hầm và nghiền trộn chung với sữa cho bé. Lấy nước hầm củ để pha sữa nhé. Hoặc bạn chắt nước cơm pha sữa cho bé cũng được. Có thể nạo ít chuối chín hoặc đu đủ cho bé ăn. Ăn ít một thôi. Không cần ăn nhiều vì chủ yếu sữa vẫn là chính mà. Nói vậy thôi chứ cu nhà mình cũng ăn được lắm. Mọi người sợ cũng can.Bạn vô tham khảo ý các mẹ nhé, ở diễn đàn này nhiều mẹ có kinh nghiệm lắm, tụi mình còn phải học hỏi dài

3. thuyhong

thuyhong Thành viên tập sự

Bé 4 tháng thì chỉ ăn sữa là chủ yếu còn ăn dặm thì chỉ là thêm một vài thìa thôi chứ không được cho bé ăn chính đâu. bé mới tập ăn bạn chỉ lên hấp khoai hoặc cà rốt, bí đỏ một ít thôi pha cùng sữa cho bé ăn làm quyen dần sau khi được 6 tháng thì mới chính thức cho ăn dăm.

4. me3nhoc

me3nhoc Thành viên tích cực

Cứ nghe đến ăn dặm từ 4 tháng là mình đầy 1 nỗi ân hận với cu đầu.
    Các mẹ cố gắng cho con ti được đến 6 tháng nhé cho ổn định đường ruột, đừng vội vàng.
    Mình ngày trước cũng cho con ăn, đến 5 tháng cứ phải như lượng viện dinh dưỡng bắt con ăn 200ml bột, thằng bé ăn gần xong thì chớ tuột hết cả ra , mũi mồm thương lắm .. mà lúc đó còn chưa biết là mình saaai, đến lúc nhận ra là thằng bé làm sao ăn được 1 lượng nhiều thế thì con đã lĩnh đủ rồi, mình sao cứ thấy ân hận nhiều lắm, thương con lắm.
    Mình ghét mấy thứ chỉ dẫn vớ vẩn của VDD hay nói chung là các cquan của VN đưa ra chẳng kiểm chứng, nếu có sai thì cũng vài câu vớ vẩn nhận này nhận nọ hay đổi thừa cho 1 cái j đó, chẳng có bó buộc trách nhiệm j cả ..
    Các mẹ cố gằng cho con ti đến 6 tháng nhé, mình viết ra suy nghĩ của mình 1 cách rất thiết tha các mẹ ạ!

5. Mẹ Jerry_tl2008

Cám ơn mẹ nó nhé, nhưng bé nhà mình bú sữa ngoài chứ mẹ không có sữa.

6. Mẹ Be&Khoai

Mẹ Be&Khoai Thành viên Hội Rắn

Kể cả bú sữa ngoài cũng không ăn dặm sớm. Sáu, bảy tháng ăn cũng chẳng sao. Hoặc có cho tập ăn bột thì chỉ bột ngọt thôi, hết 5 tháng hãy cho ăn ngày 2 lần ít thôi, còn thì cứ sữa mà cho bé uống bạn ạ. Bột ngọt thì cứ bột Hipp mà ăn.Ngoài ra ăn thêm hoa quả Hipp cho trẻ trên 4 tháng còn nước cam thì không nhé.
    Kinh nghiệm nhà mình từ anh đầu đấy, cho ăn sớm hỏng hết mà lúc bé cũng bụ lắm chứ. Sang anh thứ 2 rút kinh nghiệm cứ sữa mà cho ăn lúc nào lớn lớn ổn ổ đường ruột rồi mới chiến đấu với các món bột và cháo thế mà ok hơn nhiều. CÀng nghĩ càng thương thằng anh vì mẹ kém hiểu biết đọc sách vở nhiều quá, đi viện dinh dưỡng nhiều quá

Bibi Hoai Anh thích bài này.
  7. Mẹ Jerry_tl2008

Ủa đi VDD người ta không chỉ chiêu cho hả mẹ

8. Bame_Bin

Bame_Bin Thành viên chính thức

VDD mà không tin được thì tin ai nhỉ, thôi tin vào kinh nghiệm của mấy mẹ vậy chứ biết sao giờ, cu Bin nhà mình hai hôm nay ăn cũng được mỗi bữa một chén cháo, mình cho ăn ngày hai bữa như vậy có nhiều không nhỉ, mình cũng không ép con ăn, ăn được bao nhiêu thì ăn thôi nhưng cu Bin còi lắm các mẹ ạ, cân nặng không đạt chuẩn, à Bin được 6tháng 2ngày rồi

9. me3nhoc

Mẹ nó ơi, sữa mẹ hay sữa ngoài cũng đc, đừng bắt con ăn dặm sớm nghĩa là bột bẹt ấy mà, nếu ăn thì mua quyển sách nước ngoài về cho con tập ăn, lúc đầu chỉ cần 1 thìa 1, ăn quen 1 tuần lại cho lên 2 thìa, .. vừa ăn vừa xem con thích ứng thế nào, mình k nên hấp tấp và vội vàng, ăn theo bọn nước ngoài chỉ sau khoảng 2 tháng là con mình đã có phong cách ăn khác hẳn với cách theo kinh nghiệm VN.
    Làm mẹ rồi lúc nào trong đầu cũng phải có 2 từ Kiên trì, đấy là kinh ngiệm của tớ

Sóc mẹhailoan thích.
  10. me3nhoc

Trông trộm vía cu Bin nhà bạn trông dài rộng và kháu thế cơ mà .. hay mẹ lại có tư tưởng lo lắng quá cho con. Cu đầu nhà mình cũng còi zin mà vẫn phải tự an ủi đây, ăn 2 bữa 1 ngày là ngon lành rồi, dưới 1 tuổi bạn cho u thêm sữa vào là ổn. Chúc con khỏe mẹ vui

11. halinhanh

halinhanh Thành viên tích cực

Theo mình nghĩ nếu có điều kiện thì cho con bú mẹ hoàn toàn đến 6 tháng là tốt nhất. Rùi sau đó mới tập cho bé ăn bột. Lúc đầu ăn cho bé ăn bột ngọt trước và số lượng ít thôi rồi sẽ tăng dần. Trong trường hợp mẹ ko có sữa mà cho bé ăn sữa ngoài thì cũng làm như vậy. Còn trong trường hợp bé ko chịu ăn sữa ngoài như con mình :( thì đành phải chấp nhận ăn dặm từ 4 tháng và cũng ăn bột ngọt trước với số lượng tăng dần nhé. Bột mặn thì tốt nhất ngoài 6 tháng hẵng cho ăn, vì lúc đó hệ tiêu hóa của bé đã phát triển tốt. Hôm qua mình có đọc 1 bài nào đấy ở trang nào thì ko nhớ nói rằng ăn bột mặn sớm quá làm giảm khả năng hấp thụ vitamin D của bé.

Sửa lần cuối: 31/10/2008
  12. MeCuNet

MeCuNet Thành viên chính thức

Bé nhà mình ăn dặm từ 4 tháng cơ. Mình thấy OK không sao cả, bé rất thích. Nếu bạn cho ăn trễ 6,7 tháng thì sẽ khó tập hơn đó. Vấn đề là mình cho be ăn ít thôi vì sữa vẫn là thức ăn chính. Bạn có thể cho bé ăn các loại rau củ, trái cây nghiền hoặc bột ăn dặm Hipp dành cho bé 4 tháng, loại bột này rất dễ ăn đấy :). Chúc các mẹ thành công nhé. :)

13. mebeminh08

mebeminh08 Thành viên chính thức

Theo mình thì thằng cu nhà mình cũng được 4 tháng tuổi, mình chỉ pha sữa với nước cháo loãng cho bé bú( nấu cháo theo công thức 1 muỗng gạo với 1/2 lít nước) là tốt nhất, cu nhà mình mới bú được 10 ngày mà trông cứng cáp hẳn ra đó. Bạn cho bé làm quen với nước gạo trước xem bé có phản ưng như thế nào rồi hãy cho bé ăn dặm nhé.

14. Mẹ Jerry_tl2008

chà chà, sao mỗi người 1 ý nhỉ? tớ được các mẹ tư vấn khác cơ.không nên pha sữa với các nước khác trừ nước lọc ra. Nếu pha với nước khác sẽ làm biến đổi thành phần trong sữa.

15. bau

bau Thành viên nổi tiếng

Ôi trời, mình đọc bài của mẹ nó mà giật cả mình, viện dinh dương nào mà hay vậy???? Hồi 4 tháng mình cũng tập cho con ăn dặm, mình mua bột ngọt ăn liền cho con ăn vì minh sợ mới đầu cho ăn ngay đồ ăn ngoài thì không an toàn , trên hướng dẫn của nhà cung cấp cũng chỉ 1-2 thìa bột (5g/thìa), mỗi thìa pha 30ml nước thôi, tính ra nếu 1 thìa bột chắc được 35 - 40ml là cùng. Mới đầu mình tập ngày ăn 1 bữa1/2 thìa bột, sau mới tăng lên dần. Sau đó mới tập ăn bột gạo với rau củ hoặc ăn hoa quả như các mẹ ở đâ. Đúng là nên cho con ti đến 6 tháng nhưng con mình chủ yếu ăn sữa ngoài, 4 tháng ko thèm ti mẹ luôn, thế là hêt sữa:(.Trong 2 tháng từ 4-6 tháng nên tập ăn dặm thôi.

Last edited by a moderator: 19/11/2008
  16. MeCuNet

MeCuNet Thành viên chính thức

Các mẹ chỉ nên cho bé ăn dặm từ 4 tháng khi naò bé không chịu bú sữa nữa thôi (không có cách nào cho bé bú). Con nếu bé vẫn bú ngon lành thi ráng đợi đến 6 tháng rồi hẳn cho bé ăn nhé vì sữa vẫn là thức ăn chủ yếu đầy đủ dưỡng chất nhất cho bé cho đến 1 tuổi lận đó.

17. mebeminh08

mebeminh08 Thành viên chính thức

Con mình 4 tháng 6 ngày mà được 7.8kg đấy, mà hồi sinh thằng cu nhà mình chỉ có 2.7kg. đã vậy mẹ nó ít sữa nên toàn cho con bú sữa ngoài không à. Mình tham khảo trên 360suckhoe.com thấy người ta chỉ vậy nên làm theo đó Mẹ Jerry à. mình pha sữa với nước cháo hồi thằng cu nhà mình 3.5 tháng đó chứ thấy chẳng sao cả.

18. Mẹ Bi Bốp

Mẹ Bi Bốp Thành viên chính thức

Hix hix con tớ cũng thế đấy ! 3 tháng rưỡi là lười ăn sữa rùi ! Cứ cho tí nước cơm loãng hòa cũng sữa là măm măm. Thế mới tức ! Tại mẹ nó mổ đẻ ít sữa, ăn sữa ngoài nhiều chắc nàng ngán ngẩm(mặc dù đã thử các loại sữa khác nhau).
    Mẹ bé Minh cho con ăn như thế đến bây giờ thấy có biểu hiện j ko vậy?

19. Agừ và Cún

Agừ và Cún Thành viên tích cực

4tháng cũng có thể ăn dặm được rồi nếu mẹ đi làm nhưng cũng đừng coi trọng quá và không cho ăn bột mặn. Ở giai đoạn này ăn bột ngọt hoặc các bột ăn liền cũng tốt để bé làm quen dần dần, sữa ở giai đoạn này vẫn là chủ yếu. Nếu cho bé ăn dặm bằng bột mặn sớm quá có thể ngay lúc đó bé rất thích và ăn rất hăng đấy nhưng sau rất dễ dẫn đến lười ăn mình đã thấy rất nhiều trường hợp quanh nhà mình.

20. Mẹ Jerry_tl2008

tại mình nghe nói nếu pha nước cháo vào sữa thì sẽ giảm khả năng hấp thụ Canxi. Lúc đầu mình cũng làm cho bé được 2 ngày như vậy. Thật ra thằng cu cũng có vẻ khoái thì phải nhưng thấy cũng nhiều mẹ can nên không cho bé dùng nữa