3 tháng cuối: Đau ốm khi mang thai tháng cuối

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi Alo2204, 11/3/2011.

1. Alo2204

Alo2204 Thành viên mới

Các nẹ ơi giúp nhà em với, em nang thai con đàu lòng, giờ tới gần tháng 9 rồi mới lại lăn quay ra ốm. Em bị ho, sổ mũi, được đứa bạn giới thiệu tới chỗ bác sỹ Lê Xuân Cảnh ở Minh Khai chuyên chữa cho bà bầu và trẻ em (quả thật tới đó toàn tháy trẻ em, nhưng chả thấy bà bầu nào). Bác sỹ soi soi một hồi nói em bị viêm mũi, loét họng, nhung cũng chỉ cho xông mũi và chấm thuốc như mọi người, và cho kẹo ngậm chứ không dùng thuốc. Ấy thể mà tới đó chấm chấm xông xông 4 hôm xong em bị dị ứng, sưng vù và ngứa, đau cả bàn chân bàn tay . Quay lại hỏi bác sỹ chỉ kiên quyết là không có cho dùng kháng sinh và bảo em ngừng xông thuốc, chỉ chấm thôi. Nhưng chấm cũng vẫn bị dị ứng nên em tự ngưng luôn.

Kết quả là bi giờ em ho quá, mất luôn giọng không nói được mà lại nổi mấn khắp bàn tay, môi nẻ toác ra và có hiện tượng bị chốc mép (không phải do gữ vệ sinh kém đâu mà chắc do em dùng nhiều tỏi, gừng và ngậm nhiều kẹo nóng quá đấy).

Có mẹ nào từng bị như thế chưa ạ? có kinh nghiệm nào cho em biết với. Em cũng muốn đi khám lại nhưng lại sợ gặp bác sỹ không tốt, có mẹ nào biết chỗ khám mũi họng giành cho bà bầu (tháng cuối) đáng tin cậy không xin giúp nhà em với. Em ở Hà Nội. Em cảm ơn nhiều nhiều.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Alo2204
    Đang tải...

2. Trang_MẹChípxinh

Trang_MẹChípxinh mechipxinh.com-0908130366

Ðề: Đau ốm khi mang thai tháng cuối

Tớ có bầu cũng ốm nhiều từ 9 tuần -> đẻ cũng vào viện vài lần bệnh thì là viêm mũi , viêm xoang, viêm phế quản, phổi, ...

Như tớ thì bs có kê kháng sinh mà loại nhẹ, dùng đc cho ng có bầu, ks thế hệ mới . Hồi < 3 thagns thì còn cân nhắc lên xuống các kiểu loại , còn sau đó hồi gần đẻ thai lớn ngoài ks, thì tớ uống cả kháng viêm nữa loại nhẹ như anphachoay, thuốc xịt mũi thì dùng thường xuyên để ko bị ngạt,
    Tớ đi khám ở bv Hồng Ngọc, Việt pháp, bạch mai

3. chich 1b

chich 1b Bắt đầu nổi tiếng

Mình cũng tháng cuối đây (đang tuần 37) mà bị ho khủng khiếp luôn. ho 4 hôm nay rồi, ngày 1 nặng, mình súc miệng nước muối nóng, ngậm chanh quất muối suốt cả ngày mà ko ăn thua gì. Càng đêm càng ho khiếp. Đêm qua là đêm khủng khiếp của mình, chòng mình đi vắng, chỉ ở nhà 1 mình, mình ho cả đêm, rũ rượi, bụng đau, còn quỳ cả xuống gưường đủ các loại tư thế mà ho. Mỗi lần ho là mình thấy "sao" bay tứ tung khắp nhà ko nhìn thấy gì nữa. Dậy ngậm muối thì nôn hết. Mình lại còn mới mổ đứa đầu chưa nổi 2 năm nên chỉ sợ vỡ bụng thôi.
    Mình có hỏi đứa bạn mình là bs thì nó nói chả uống được thuốc gì, nó bào mua Prospan uống thế là hôm nay mình bắt đầu uống rồi, chắc cũng chả ăn thua vì đây là loại thảo dược, đợi nó ngấm chắc mình chết trước quá nhưng vẫn cứ uống. Mình ko đau họng nhưng ngứa cổ kinh khủng. Chỉ sợ đến lúc mổ đẻ mà vẫn ho thì chết chắc rồi. Thật là bế tắc. nếu bạn có chiêu gì trị ho thành công thì PM cho tớ nhé.

lamanh2014 thích bài này.
  4. babywash

babywash Banned

mẹ nó cứ yên tâm, những tháng cuối thai ít bị ảnh hưởng lắm.
    Cá bạn bị ho thì nên dùng những cách dân gian sẽ hiệu quả hơn, như mật ong hông bạch hấp lên, hoặc lá hẹ hấp với mật ong, chanh muối....súc miệng nước muối hàng ngày. ăn lá húng chanh, cúc mốc... các bạn thử xem có hiệu quả k nhé. Chúc các mẹ có sức khỏe tốt nhé!

5. Alo2204

Alo2204 Thành viên mới

Babay wash nêu nhiều tên cây lạ thế, em cũng thử dụng mật ong với quất, rồi nước muối, nhưng đêm ho không ngủ được, chân thì sưng đau, tay chân đều ngứa, chồng thì ngáy o o, hức, ức không chị được.

Em đang định vào viện Phụ sản Hà Nội khám luôn (vì định sinh ở đó), thé nào họ cũng phải biết hoặc giới thiệu cách/ người điều trị bệnh đi kièm của mẹ chứ.

Nhà Chip1b không để thế được đâu, em cũng lo lúc đẻ mà ho thị......... nhịn đẻ mất. Phải tìm chỗ khám đàng hoàng, em cũng 35 tuần rồi nên lo lắm. Có gì em sẽ pm lại nhé.

6. Alo2204

Alo2204 Thành viên mới

Hôm qua bố nó tự nhiên lăn đùng ra ốm, sốt cao gần 40 độ cả đêm, thế là trăm dâu đổ đầu tằm, mình cứ lọ mọ cả đêm với bố nó, sáng hôm sau lo cơm nước (bình thường chẳng bao giờ đi xe máy mà hôm nay phải đi đấy), rồi cả ngày quần quật lau lau dọn dọn, đám cưới đám xin, tự nhiên lại ít ho hơn và nói được một tí (mặc dù cái họng vẫn đau rát). Bi giờ có chút thời gian ngồi mạng thì lại ho dữ dội, chả hiểu hay tại em thân lừa ưa cử tạ quen, sướng là không chịu nổi!

Bi giờ thâm cái lo khác là không biết bố nó sốt gì, có lây không, nổi ban đỏ nhưng chỉ ở 2 cánh tay thôi, đau họng, sốt cao không giảm (lúc này em mới cho uống hạ sốt thì giảm được 1 độ còn 38,5). Nhà có mỗi hai vợ chồng, chung một cái chăn, lần này mà bố nó rubella hay vius thì thôi đi cả hai mẹ con luôn rồi!

7. QBLOVEAN

QBLOVEAN Thành viên sắp chính thức

Chào các mẹ!

Mình cũng thường xuyên bị đau rát họng, ho và đờm xanh, vàng mỗi khi thời tiết giao mùa hoặc thay đổi. Nếu không uống kháng sinh kiểu gì mình cũng bị viêm phế quản, viêm phổi. Vì thế, có dấu hiệu nhẹ là mình thường đi khám ở khoa nội bệnh viện việt nam cu ba, các bác sỹ ở đây cũng cân nhắc rất kỹ mỗi khi cho mình uỗng thuốc vì hồi đó thai của mình được gần 30 tuần (giờ thì gần 35 tuần rồi thỉnh thoảng vẫn bị), bác sỹ kê cho mình uống aumentan nhưng đọc hướng dẫn sử dụng thấy cung an toàn và nói có thể ảnh hưởng tới ruột của bé sơ sinh nên anh xã nhà mình ko cho uống, biệt dược của thuốc này là amoxiline nhưng mình thấy amoxiline lành hơn nên mỗi lần bị mình đều mua 2 vỉ này (của nội nhé) về uống trộm vía đều khỏi và không ảnh hưởng gì đến bé cả. Các mẹ thử xem sao. Hy vọng các mẹ đều nhanh khỏi như mình, và sinh bé khỏe mạnh!

8. mesoc_va_bi

mesoc_va_bi Thành viên rất tích cực

Bạn nên đi khám ở viện, hồi mấy tuần đầu mình vẫn đc bs kê kháng sinh đây. Giờ có nhiều loại ks cho phụ nữ có thai và cho con bú mà. Không phải tất cả KS đều ko tốt đâu. Bạn bị như vậy thì những thứ dân gian :tỏi, gừng ko khỏi đâu. Mà bạn bị dị ứng thuốc bs kia rồi. Đi viện khám đi bạn nhé. CHúc 2 mc mau khoẻ nhé.

9. mesoc_va_bi

mesoc_va_bi Thành viên rất tích cực

Chuẩn đấy, mình cũng đc kê thuốc này, Paracetamol 500mg nữa nếu bị sốt cao. Đừng sợ ks nhé các mẹ, để lâu còn nặng hơn ấy.

10. Mekhoaitay2407

Mekhoaitay2407 Thành viên chính thức

đúng chủ đề em qtam, em đag bầu 35w, từ nhiên mấy hn đau họng, rát qá :(
    E đag nghĩ là e bị tái trào ngược thực quản :-< Cứ ộc cái j lên mồm í :(
    Xong đờm đủng ra cả máu :-<
    xog đêm qa e bị ốm, sốt.
    E đag lo qá, k biết ntn, k lẽ chiều tối nay lại đi khám tiếp, vừa khám hôm t7 xong :-<