Khác: Có thai ( cần kiêng những gì ?)

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi tran_thuat_lai(vợ), 21/1/2006.

1. MeNamHai

MeNamHai Bắt đầu tích cực

E cứ tạm hiểu "thai máy" là sự cử động của thai. Máy không gây đau nhói đâu em ạ. Nếu em bị đau nhói thì nên đi khám bác sĩ xem sao? Cho yên tâm em ạ.

Đang tải...

2. MeNamHai

MeNamHai Bắt đầu tích cực

Chị nghĩ không nhất thiết phải kiêng, nên chọn tư thế phù hợp và nhẹ nhàng em à. Hì hì đấy là chị nghĩ thế thôi, vì anh chị cưới nhau được 11 ngày là anh ấy đi nước ngoài rồi, đến khi chị sinh 2 đứa rồi anh ấy mới về. Híc, chẳng được chồng chăm ngày nào! :cry: :cry: :cry:

Chị cũng thấy người ta nói khi nuôi con nhỏ thì uống bia sẽ có nhiều sữa, nhưng không thấy ai nói uống bia lúc có thai tốt! :wink:

3. tran_thuat_lai

tran_thuat_lai Thành viên tích cực

Hơ ! Dưng mà Các Pác ơi ! Sao không thấy Pà Pầu nhà iem nghén giề thía nhể ? hay là nghén nói ??? Vì Pà Pầu nhà iem nói nhìu lém ! suốt ngày , "hai tư trên hai bốn" ..hic hic

4. mebesuxipo

mebesuxipo Thành viên chính thức

TTL vợ viết :
    Dạ ! Các chị làm ơn cho em hỏi là mấy tháng thì siêu âm xem con trai hay con gái được ạ ? Siêu âm như vậy có ảnh hưởng gì không ạ ?
    bụng em vẫn chưa to lắm nhưng thỉnh thoảng lại thấy hơi đau nhói ! Mấy cô ở chỗ em bảo là " nó máy " . em cũng không hiểu máy là gì ạ ? Các chị giúp em với nhé ! em cám ơn nhiều ạ !!!

Thai được khoảng 18 tuần là phải đi siêu âm ba chiều màu để kiểm tra xem em bé phát triển thế nào đồng thời để biết trai hay gái luôn em ạ. Lúc trước chị có bầu thì cứ cách một hai tháng BS lại bảo siêu âm, BS cũng nói là siêu âm kg có hại gì đâu.
    Còn chuyện đặt tên, TTL vợ coi lại trong các topic cũ của LCM ấy, có rất nhiều các cao kiến của các bố mẹ về vụ đặt tên , hay lắm. Kêu TTL chồng tìm cho chứ mình cũng kg nhớ đường dẫn nữa.

Hơ ! Dưng mà Các Pác ơi ! Sao không thấy Pà Pầu nhà iem nghén giề thía nhể ? hay là nghén nói ??? Vì Pà Pầu nhà iem nói nhìu lém ! suốt ngày , "hai tư trên hai bốn" ..hic hic

Ôi cái anh chàng này, vợ kg nghén mừng chết đi được lại còn lu loa nên nữa. Hay là muốn nửa đêm vợ dựng dậy đòi đi mua những món khó tìm khó thấy thì lại vào đây kêu la nữa. TTL vợ đâu, sao kg "phát huy thế mạnh" đi cho anh chồng nếm mùi gian khổ chơi :lol:

5. MeChipNhi

MeChipNhi Thành viên chính thức

Ơi, mình để ý: các Bà bầu ít bị nghén, ăn uống tốt_ thường là có BÉ TRAI đấy :roll: ! Chờ xem đúng thế không nhé! :wink: :)

6. Mẹ Zĩn

Mẹ Zĩn Đủ quyền lập Họ

Ha ha... em không bị nghén nè.... sản phẩm là thằng ku.
    Bà bác em 45 tuôi mang bầu cũng không nghén... ra thị mẹt...
    Mẹ bé chip kiểm chứng lại nhé :D

7. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Em lại thấy bảo nếu có bầu mà ăn đồ ngọt nhiều thì sẽ sinh bé trai, còn ăn đồ chua nhiều thì sinh bé gái. Lúc có bầu phỗng em toàn ăn đồ ngọt

8. janine

janine Thành viên rất tích cực

he he , tớ không ăn đồ chua bao giờ đây nè, toàn ăn đồ ngọt thôi, đặc biệt thích bánh ngọt lắm vẫn đẻ con gái hic híc

9. nguyentranlananh

Em cũng chẳng tin đâu, vì bình thường em cũng rất thích ăn đồ ngọt nên chắc khi có bầu cứ thế phát huy thôi. Những những tháng cuối có thèm em cũng không giám ăn vì sợ ăn nhiều dễ bị tiểu đường lắm.

10. janine

janine Thành viên rất tích cực

hì hì, mình cũng vậy mấy tháng cuối nghiện món bánh trôi tàu lắm nhưng mà chỉ lúc nào thèm lắm không chịu được thì đi làm 2 bát liền (không biêt có phải vậy không mà bây giờ béo ú)

11. nguyentranlananh

Không phải thế đâu chị ạ, có thể là do chị nuôi em bé không vất vả lắm (ngàn lần trộm vía bé) thì mình có thời gian nghỉ ngơi hợp lý tất nhiên sẽ béo tốt thôi, chứ như em bây giờ Phỗng gần 2 tuổi rồi mà đêm dậy những 4 lần thì ngủ thế nào được nữa hả chị, nên lúc nào em cũng như là người không có sức sống ý (theo lời của hàng xóm) :( :( :(

12. kimchi

kimchi Thành viên đạt chuẩn

Chúc mừng TTL(vợ) nhé, chúc mẹ tròn con vuông. Khi có bầu hay bị mỏi lưng lắm, nhưng nên nhớ là không được đấm lưng, vặn lưng vì như thế sẽ không tốt cho thai nhi. Khi có bầu nên ăn nhiều cua ghẹ và tôm (ăn cả con tôm nhỏ không bóc vỏ) như thế sẽ nhiều canxi tốt cho em bé. Hồi trước mình có bầu mình nghén mấy thứ đó nên không biết có phải mình ăn nhiều mấy thứ đó mà nhóc nhà mình mọc răng sớm không (5,5 tháng đã có răng rồi) và hồi cháu hơn 1 tuổi là có đủ hết răng rồi. (Nên tự an ủi mình chắc là hồi trước ăn nhiều ghẹ, tôm nên thế) :D :D :D

13. MeChipNhi

MeChipNhi Thành viên chính thức

Sao lâu quá rồi_ không thấy em lên Diễn đàn :) !

Khỏe không "Bà Bầu" ơi :eek: ? Đã siêu âm xem Bé là Trai hay Gái chưa vậy Em :roll: ?

14. snow flower

snow flower Thành viên tích cực

Ối ối, mình không nghĩ là như vậy vì lúc mình mang bầu cutin, mình chẳng có điều kiện nên có ăn được chút tôm cua nào đâu (chắc chỉ có vài con lấy lệ), vậy mà cutin mình mọc răng lúc 4 tháng.
    Cái vụ kiêng cữ ăn uống thì mình chỉ biết kiêng nhãn, dưa chua và bắp thôi (vì mình đọc nhiều sách thấy như vậy), còn cay đắng, mặn ngọt thì đủ cả, không chừa gì

15. Me hitachi

Me hitachi Thành viên tích cực

Chúc mừng vợ chồng TTL nhé. Hồi mình có thai mình nghén ghê lắm, đến bây giờ vẫn sợ đấy. Nhưng mình nghĩ nghén hay không là do cơ địa của từng người, chả ảnh hưởng gì cả, không nghén càng ăn được nhiều :D .
    Mình thấy bác sỹ khuyên là ăn mía, bưởi tốt lắm đấy. Mình nghén lắm, không ăn được sữa đâu, nhưng mỗi ngày xơi hết 1 quả bưởi cơ. Còn chuyện sinh hoạt VC thì bác sỹ khuyên nên kiêng 3 tháng đầu và 3 tháng cuối, còn ở giữa thì vô tư. Nhưng nếu đã trót không kiêng thì cũng vô tư đi :lol: :lol: .

16. meNQT

meNQT Thành viên đạt chuẩn

he.he... thế chẳng thèm chua chẳng thèm ngọt thì ra con gì hả LA.
    chị chẳng nghén chẳng thèm gì mà để vịt bầu đây.
    @TTL vợ ơi, hồi trước mình ăn nhiều cá, nhiều mía, nhiều trứng lắm, nhưng lười uống sữa bà bầu và không uống can xi như bác sĩ kê nên con bé nhà mình mới bị thiếu canxi đến tận bây h đấy, thiếu canxi khổ thân bé con lắm nên bạn nhớ chú trọng các thực phẩm có canxi nhé.
    Còn phải tập thể dục xương chậu cho dễ đẻ nữa cơ cậu ạ.

17. Golden

Golden GV dạy trang điểm

18. Me Shu

Me Shu Thành viên mới

thật áh. ôi em không tin đâu, 9 tháng mới bít ấy hả, chả lẽ chị ko tăng cân, không bụng to tí nào sao? :roll:

19. SepTemBer

SepTemBer Thành viên tích cực

:roll: :roll: :roll: chị thuyph ơi, có phải chị viết nhầm ko? 9 tuần hay 9 tháng :idea: :?: :?: :?:

20. ducthanh22282

ducthanh22282 Thành viên tập sự

cac chi oi cho em tham gia voi!

:p Chao cac chi, em la thanh vien moi cua dd LCM.
    Cac chi oi em bay gio co bau duoc 8th rui, tu khi co bau dc 2th em nghen dzu lem, nghen den muon chet luon( nhung phai co gang vi be yeu dang o trong bung). Luc do co nguoi noi tuy nguoi co the nghen den khi sanh, em nghe so thay mo luon! Nghen zi ma hong an dc, an dzo lai oi ra oi den mat xanh mat vang luon, da dzay em ko he uong dc sua, nhat la sua bau, chi can nghe noi den sua la em tuong tuong ra mui sua nhu the nao rui...the la lai oi. Nhac den bay gio em van con on ! :(
    Bay gio thi ok rui, em an dzu lam!
    Em cung chang them chua ma cung chang them ngot, thinh thoang thay thi an mot it thui.
    Be cua em la be gai may chi ah, be way dzu lam! cam nhan be way trong bung em thay yeu be vo cung, cu cho cu mong tung ngay de gap duoc con, duoc om con, duoc nung va vo ve con.
    Kieng chuyen vo chong ah! cung binh thuong nhu moi ngay thoi, nhu cau ma! :lol: Chong ghien ma minh thay thuong! , em cung doc sach nguoi ta noi: " vo chong gan nhau luc mang thai, co loi cho thai nhi...." nhung phai nhe nhang, vi manh wa tu cung co bop cang manh thi anh huong den su bam cua nhau thai...., va cung phai co nhung tu the thich hop. Co chi lam chung voi em noi choi la " nam hong duoc thi...ngoi" cac chi thay seo? \:D/