Khác: Có thai ( cần kiêng những gì ?)

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi tran_thuat_lai(vợ), 21/1/2006.

1. tran_thuat_lai(vợ)

tran_thuat_lai(vợ) Thành viên tập sự

Chào các chị ! EM có thai được 4 tuần ! đi khám ở viện 103 thì bác sỹ nói là Thai phát triển tốt ! nhưng em thấy không yên tâm cho lắm vì bác sỹ chẳng đặn gì cả . Em cũng không biết phải kiêng những gì ? nên làm gì ? ...
    vậy các chị giúp em với nhé ! em cám ơn ạ !

Xem thêm các chủ đề tạo bởi tran_thuat_lai(vợ)
    Đang tải...

2. Bimyeu

Bimyeu Thành viên sắp chính thức

:D Thực ra là chỉ kiêng rau ngót sống thôi, còn rau ngót đã nấu chín kỹ rồi thì ăn không sao cả! Tinh thần các mẹ bầu là chỉ phải kiêng những thứ sau thôi:

1/ Đồ uống có chất kích thích : rượu, chè, cafe.....
    bia (chỉ được uống ít thôi)
    2/ Không ăn đồ cay nóng quá như ớt, hành tỏi quá nhiều
    3/ Không ăn đồ gỏi, sống hoặc tai tái
    4/ Không ăn các loại thịt đông lạnh, hun khói, đồ đông lạnh

Còn lại tất cả đều ăn được hết, chả phải kiêng gì cả đâu em ạ. Bà bầu ăn được là tốt rùi còn kiêng nhiều làm gì cho mẹ khổ con khổ ...... :roll: :wink: :D

3. Jeany

Jeany Thành viên tích cực

Owh ! supper

Chúc mừng vợ chồng nhà TTL nhé, chúc TTL (vợ) ăn ngoan, không ói.... nhé..

TTL vợ ơi, bạn cứ sinh hoạt điều độ, đừng làm việc nặng nhé, hạn chế tự đi xe máy, xe đạp trong 3 tháng đầu. Hoặc nếu đi thì cẩn thận, né những chỗ sóc ra nhé. À, còn một cái nữa.... nhớ là giữ tâm trạng vui vẻ, tránh buồn bực lo nghĩ.
    Bác sỹ của mình nói 3 tháng đầu là quan trọng nhất đấy... vì bé bắt đầu hình thành những cấu trúc cơ bản của bé sau này.....

Gặp lại TTL sau hén, cần gì em cứ post lên nha

4. tomorrow1980

tomorrow1980 Thành viên đạt chuẩn

Bạn ơi nếu uống được sữa thì nên tích cực uống nhé, nhất là 3 tháng đầu thai nhi đang hình thành mà. Mình 3 tháng đầu chỉ nôn thôi, k ăn đc gì ngoài uống sữa nên thai vẫn khoẻ và tăng cân đều. bây giờ đc 6 tháng rồi mà đã tăng 13kg cơ đấy. Chúc bạn và bé mạnh khoẻ!!

5. Mami

Mami Thành viên rất tích cực

Hạn chế "vói tay" (miền Nam nói thế, chẳng biết miền Bắc nói thế nào ? :lol: ) để lấy đồ vật trên cao, hạn chế khòm người lau nhà bằng cây lau nhà, hạn chế ăn đu đủ trong 2 tháng đầu, không sử dụng máy photocopy ! Túm lại là ở không nghỉ ngơi cho sướng, mọi chuyện để tên TTL làm ... cho hắn nếm mùi ... hạnh phúc ! :lol: :lol:

Chúc mừng nhe ! :rock: :-({|= :partyman:

6. BiBo

BiBo Thành viên tích cực

Mami nói đúng đó, kinh nghiệm từ bản thân mình nè, lúc có đứa đầu tiên k biết đi chén đu đủ thế là...... :cry: nên lúc có 2bạn bye bye đu đủ luôn k bao giờ đụng đến! Mà từ bé mình đây có biết ăn món đó đâu, cứ nghĩ thôi ăn vì con, ai dè :cry: :cry: :cry: :cry:
    Chúc mừng thêm nữa nhé!

7. janine

janine Thành viên rất tích cực

Chúc mừng nhà TTL nhé, sắp được đón thành viên quan trọng nhất nhà rùi.
    Trong 3 tháng đầu thì hạn chế đi lại bằng xe máy, tốt nhất là vợ TTL bắt chồng chở đi (để cho hắn làm quen cách phục vụ vợ con đi).
    Trong quá trình mang thai thì: Nên kiêng các thức ăn có gia vị như: cay, nóng, không ăn các đồ chưa nấu chín
    Không uống các đồ uống có chất kích thích như: rượu, chè, cà phê, bia.....
    Còn ngoài ra thì bạn ăn thoải mái, cái gì thích thì ăn, không phải kiêng gì cả.
    Nói chung cần nghỉ ngơi thoải mái, giữ cho không khí gia đình vui vẻ. Không nên với đồ ở trên cao, cố gắng bê vật nặng, xách vật nặng. Tránh xa lò vi sóng. Tóm lại cần phải cho chồng biết làm việc nhà đi, để còn phục vụ vợ con ..... :lol: :lol:

8. Mami

Mami Thành viên rất tích cực

Không mang giày déo cao gót, không mặc quần áo chật bó, hạn chế chỗ quá ồn ào náo nhiệt, tránh bớt các bức xạ điện từ (vd như không ngồi quá sát màn hình tivi), hạn chế điện thoại di động (không dùng nữa là tốt nhất, nếu cần dùng thì cũng không để trong túi áo túi quần)

Còn nữa, mai chị gõ tiếp cho ! :lol:

9. tran_thuat_lai(vợ)

Dạ ! Những gì các chị dặn em đã photo ra giấy để đọc rồi ạ ! em cám ơn các chị rất nhiều . Dạo này tên TTL đi suốt ngày nên nhiều khi em cũng phải đi làm một mình . Hôm trứoc em phải làm buổi tối nên không được đi gặp các chị bên Khách sạn . chán quá !
    rau ngót thì em cũng không hay ăn , mẹ chồng em bảo em ăn trứng ngỗng nhưng em cũng không biết ăn để làm gì ? có tác dụng gì ?
    em cũng không uống được rượu bia ,nhưng không hiểu sao nhiều người bảo uống bia sẽ rất tốt (?)

các chị giúp em với nhé !

10. Adam & Eve

Adam & Eve Thành viên tích cực

Ấy ấy, chớ ăn trứng ngỗng, trứng gà, trứng vịt em ơi. Hiểm họa tiềm tàng đấy. Vẫn còn Bird flu!!!!!!!!!!!!!

11. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

Các cụ bảo ăn trứng ngỗng thì em bé thông minh :?: Chả biết tác dụng ra sao nhưng mà khó ăn lắm đấy, lại còn nguy cơ cúm gà nữa! Thôi cứ uống nhiều sữa cũng được em ạ :wink:
    Bia thì chị nghĩ ko tốt vì có cồn.

12. thuyph

thuyph Thành viên rất tích cực

MX ơi uống một chút bia tốt lắm đấy BS khuyên hẳn hoi nhé vả lại hình như bia chỉ nấu theo kiểu lên men nên không đến nỗi lắm đâu. À đẻ xong mà uống chút bia thì cũng nhiều sữa lắm đấy. Chúc mừng phu nhân TTL nhé mà em thích trai hay gái nhỉ :!:

13. janine

janine Thành viên rất tích cực

Ấy chớ... đừng có ăn trứng ngỗng đấy nhé, kể cả không có cúm gia cầm thì cũng không được ăn trứng ngỗng đấy. Hồi mình mang thai, cũng lo lắng lắm nên hỏi bác sĩ tư vấn thì họ dặn đi dặn lại là không được ăn trứng ngỗng, họ nói là có chất gì đấy không tốt cho thai nhi đâu. Mà nó khó ăn lắm nên cũng đừng cố ăn làm gì. Có ăn trứng gà, vịt thì ăn. Nếu sợ cúm gia cầm thì em chỉ uống sữa cũng được em ạ.

14. bekutkit

bekutkit Thành viên tích cực

:cry: :cry: v­ừa gõ xong thì bị mất bài hu hu....
    Chị thuyph nói đúng đấy ạ. Uống bia cũng tốt ( nhưng ít thôi kẻo bé bị say đấy :lol: :lol: ). Còn trứng ngỗng thì ẹ ...... Các cụ cứ bảo ăn thì tốt cho bé, ngày trước em cũng ăn nhưng khó nuốt lắm vì nó to mà cũng chả ngon ...... :x . Thôi chị cứ uống sữa là được, ngày 2ly là đủ. Nhớ thêm hoa quả, trái cây .... theo mùa ( đỡ sợ chất bảo quản ). Chịu khó ngồi máy tính ít thôi ( cái khoản này thì em kém lắm... hì hì, trước em toàn chơi game... thật là hư chị nhỉ.... ). Vận động nhẹ nhàng, đợi sang xuân tiết trời ấm áp thì đi dạo rất tốt đấy ạ. Người ta cứ bảo đợi đến lúc bé lớn hãy đi, nhưng theo em đi từ khi khoảng 3- 4 tháng là vừa. mỗi lần từ 20 -30p, để sau này sinh dễ ý mà.. còn gì nữa nhỉ, hic ! em quên mất rồi, để khi khác nhớ em post tiếp nhé

15. tran_thuat_lai(vợ)

Các chị cho em hỏi cái này với nhé ! Tại sao chuyện sinh hoạt lại phải kiêng nhỉ ? em cũng lỡ không kiêng mấy lần rồi nên em rất lo ạ ! không biết có làm sao không ? làm sao bây giờ ạ ??? Và em cũng trót ăn mấy quả trứng Ngỗng rồi ! nhưng trứng này ở quê cho , biết rõ nguồn gốc , ngỗng không bị H5N1 ạ !

16. BiBo

BiBo Thành viên tích cực

Mới có bầu mà đã chén đc mấy cái trứng ngỗng rồi cơ à? giỏi quá =D> Mình thì hồi đó ăn đc có 1 quả, rồi có Bird flu nên nghỉ luôn! Mà mình thấy ng ta nói là trong suốt quá trình nếu là con gái thì ăn 9 quả, con trai thì 7 quả thôi! Còn cái vụ kia hả, theo tớ thôi nhé, thì mấy tháng đầu và tuần cuối thì nên nhẹ nhàng thôi, và chọn tư thế thích hợp . Hồi đám cưới mình đc mấy ng bạn tặng cho cuốn sách"Chăm sóc mẹ và em bé", trong đó hướng dẫn cho mình từ khi mới có bầu đến khi em bé đc 2 tuổi, thì mình thấy trong đó họ nói là việc quan hệ trong lúc có bầu đôi khi còn tốt cho bé vì nó cảm nhận đc tình yêu của cha mẹ và nó là kết quả của tình yêu!!! :lol: Nhưng nhớ là đó chỉ dành cho những ng k có nguy cơ đe dọa sảy thai thôi! Chúc mẹ tròn con vuông!

17. thuyph

thuyph Thành viên rất tích cực

Mẹ Bibo nói đúng đấy TTL vợ ạ có trót ... 1 chút cũng không sao đâu. Mình có bầu 9 tháng mới biết cơ mà nên vẫn hoạt động BT có sao đâu :oops: :lol:

18. Mẹ Zĩn

Mẹ Zĩn Đủ quyền lập Họ

Không nên kiêng cữ quá chị ạ. Nếu mình mang bầu ra máu thì mới phải treo chân giữ gìn cẩn thận. Chị đi khám mọi thứ đều bình thường thì chị cứ như lúc bình thường cho cháu em nó khoẻ.
    Cần nhất là đầu óc mình lúc nào cũng thoải mái là được. Nếu không ngủ được đêm thì thức luôn hôm sau ngủ bù cũng được, miễn là đủ. Chắc chị đi làm công chức thì không như vậy được nhỉ, còn phụ thuộc nhiều thứ. Trước em còn đêm thức ngày ngủ gần nửa tháng. Rồi gần cuối kỳ sinh cũng khó ngủ nên trằn trọc suốt. Mỗi người một kiểu chị ạ.
    Em tăng có 13kg thôi nhưng sinh con trộm vía cũng được 3,5kg. Chắc là không bé quá.
    Em thấy bảo ăn trứng gà thì con sẽ trắng. Em cũng ăn từ tháng thứ 5, ku con bây giờ không trắng lắm. 2 bố mẹ ngăm ngăm thì con cũng phải bánh mật thôi nhỉ :D. H5N1 thì kiêng luôn khoản trứng cho nó lành chị ạ.
    Em thấy đi khám trên đường Lê Trực họ còn cho thuốc sắt với canxi để mình bổ sung. Sao bác sĩ 103 lại không nói gì nhỉ. Ở chỗ Lê Trực họ còn hẹn 1 tháng đến 1 lần theo dõi, mỗi lần khám mất 10.000đ. Mình muốn hỏi gì cũng được, bà bác sĩ nhiệt tình phết.
    Em xin chia sẻ 1 ít kinh nghiệm của mình để chị TTL(vợ) tham khảo nhé. Nhớ thêm cái gì em lại post tiếp.

19. tran_thuat_lai(vợ)

Dạ ! Các chị làm ơn cho em hỏi là mấy tháng thì siêu âm xem con trai hay con gái được ạ ? Siêu âm như vậy có ảnh hưởng gì không ạ ?
    bụng em vẫn chưa to lắm nhưng thỉnh thoảng lại thấy hơi đau nhói ! Mấy cô ở chỗ em bảo là " nó máy " . em cũng không hiểu máy là gì ạ ? Các chị giúp em với nhé ! em cám ơn nhiều ạ !!!

20. tran_thuat_lai(vợ)

Dạ ! còn một việc nữa em cũng chưa biết tính sao là ...dặt tên cho con là gì ạ ? nếu là con trai thì tên là gì ? con gái thì tên là gì ? cái này khó quá ! các chị giúp em với nhé !!!