Kinh nghiệm: Mẹ nào hay phải xa chồng thì cùng vào chia sẻ kinh nghiệm và động viên nhau, yêu cả nhà

Thảo luận trong 'Các CLB' bởi Mít ú, 23/3/2011.

1. Mít ú

Mít ú Thành viên chính thức

Ðề: Mẹ nào hay phải xa chồng thì cùng vào chia sẻ kinh nghiệm và động viên nhau, yêu cả nh

Hii, mình cũng muốn ko bị trơ ra một mình lắm, nhưng mà ko có ai trông con buổi tối được, vì tối mình đi học đến 9h mới về đến nhà. Tháng này mình học xong rồi, nên tháng sau đón con lên nè. Mẹ nó cũng vất vả quá, mà còn buôn bán được đồ, welcome nha!

Đang tải...

2. Mít ú

Ðề: Mẹ nào hay phải xa chồng thì cùng vào chia sẻ kinh nghiệm và động viên nhau, yêu cả nh

Dạo này bận quá, ko tranh tủ ăn gian giờ cơ quan vào đây được. Nhưng nhà cửa cũng vắng tanh, hii.

3. shop_cuncon

shop_cuncon

Cảm ơn mẹ nó. vì con cái nên phải cố gắng thôi. bây giờ cái gì cũng đắt đỏ và tăng giá chóng mặt. lại gồng mình lên nuôi con thôi. cho cháu đầy đủ bằng bạn bằng bè.

4. momo

momo Thành viên Hội Rắn

1 phần vì bận, phần nữa là đề tài xoay quanh chồng đi vắng thì quá nhàm rồi. :D Giờ mình chuyển sang đề tài: Khi chồng đi vắng mà có thời gian rảnh thì làm gì cho vui và bổ ích nhỉ? Nhiều lắm đấy. :D

5. Mít ú

hii, thì đúng là chủ đề đó đỡ chán mà chị. Ví dụ như em nêu luôn ra nhá. Dạy con thế nào? Bé nhà em em đang lo lắng lắm, nó chả chịu để ý lời bố mẹ dạy gì cả. Mỗi lần người lớn nói là nó ngó lơ đi chỗ khác kiểu như ko nghe thấy rồi tự ý nó làm. Cho đi học ở nhà trẻ, cô giáo kêu : các bạn đứng hết vào hàng rồi mà nó cứ lượn vòng quanh đứng ngoài, cô bảo nó cứ giả lơ như ko nghe thấy ( y như ở nhà). Lại còn cái kiểu, cái gì ko vừa ý là đánh, bố mẹ ông bà, các bạn là đánh tuốt tuồn tuột.
    Híc, em phải làm sao giờ? Con em ko đến mức hiếu động quá nhưng em đang lo cháu bị tăng động giảm chú ý. Đau đầu quá, chỉ muốn đón con lên đưa đi khám ngay, mà bố nó thì bảo ko sao.

6. meinbong 123

meinbong 123 Thành viên rất tích cực

úi giời, các ông ấy có biết gì về con cái đâu chị, ví dụ như ông chồng em í, nói với ông ấy là con không chịu bú mẹ, phải vắt sữa ra cho con bú thì ông ấy bảo luôn là nó không bú thì thôi pha sữa ngoài cho con bú, rồi thấy em suốt ngày hì hục vắt sữa cho con thì ông ấy cũng suốt ngày bảo thôi cho nó ăn sữa ngoài coi như cai sữa luôn.
    Mà em giải thích bao nhiêu lần với chồng em về sự quan trọng của sữa mẹ đối với con, và lại còn tiết kiệm nữa nhưng đều bỏ ngoài tai hết.
    Đúng là phụ nữ chị em mình vẫn nghĩ thấu đáo hơn cho gia đình còn các đức ông chồng thì nghĩ đơn giản lắm.

7. meinbong 123

chị cứ cho con đi khám cho yên tâm, có vấn đề hay không thì cũng có cách giải quyết.

8. momo

momo Thành viên Hội Rắn

Chị nghĩ là con mình thì mình phải "nghiên cứu" nó. Cứ coi nó như là một "dự án" lớn của đời mình, em ạ. Ngày xưa chị đi học 1 lớp về kĩ năng làm dự án của bọn Anh, chị mới nghiệm ra là tất cả mọi thứ trong cuộc sống của mình đều có thể coi như là một "dự án" thì mới mong thành công được. Tức cũng phải có sự đầu tư tiền bạc, thời gian, công sức.... mà quan trọng nhất là phải có chiến thuật. Ngày xưa chị chọn chồng cũng lập "dự án" đấy. He he

9. momo

momo Thành viên Hội Rắn

Kể thêm với các mẹ hay xa chồng về trường hợp của mẹ chồng (MC) mình nhé. Mình cực cực kì ngưỡng mộ mẹ chồng mình và học mẹ chồng rất nhiều về bản lĩnh và cách sống của mẹ.

Nhà chồng mình có 2 anh em trai thôi. Hồi MC mình sinh ông anh thì ba chồng (BC) sang Liên Xô học và suốt 10 năm ko về (!), chỉ thỉnh thoảng gửi tiền về cho vợ con. Thế mà MC một mình nuôi dạy 2 thằng con trai mạnh khỏe và học hết Đại học, có công ăn việc làm đàng hoàng. Khó khăn vậy mà bà còn văn nghệ, thể thao, công tác xã hội và là giảng viên giỏi nữa chứ. Các mẹ nghĩ xem thời bao cấp mà 1 mình 1 người phụ nữ ko có người đàn ông bên cạnh mà làm được tất cả mọi thứ từ việc nuôi con, đến hoạt động xã hội tốt như vậy thì đáng khâm phục ko?

Nhưng thực ra ko chỉ MC mình mà thời đó rất nhiều người phụ nữ làm được như vậy. Tuy nhiên, mình nhấn mạnh là kể cả lúc xa chồng, cho tới giờ khi có chồng bên cạnh rồi, bà vẫn rất vui vẻ và lạc quan. Bây giờ già rồi thì mỗi người có niềm đam mê làm cho mỗi người luôn luôn có niềm vui mà lại ko ảnh hưởng đến nhau và con cháu. Ví dụ nhu BC mình có sở thích là xem thể thao trên tv, theo dõi tin tức thể thao trên báo chí và tv đài, đọc sách và báo về sức khỏe, dinh dưỡng, đọc và ghi chép lại vào 1 quyển sổ riêng của ông. Còn MC mình thì tham gia công tác ở phường, rồi ở nhà thì khâu vá, đan lát, chơi đàn, hát và tự thu âm giọng hát của mình vào đĩa (tặng con cháu :D), tập thể thao, ... chỉ thế thôi mà đã hết cả ngày. Nói chung cuộc sống của bà rất phong phú, vì thế người ta ko có lúc nào để buồn phiền, để “làm khổ” chồng và con cái và cảm thấy rất yêu đời, cho dù sức khỏe của bà ko còn đc như trước. Bà sắp 70 rồi đấy.

10. meinbong 123

hii, phục mẹ chồng chị thật. Nhưng hình như hồi xưa ai cũng thế. Chứ bây giờ nhìn thấy người ta vợ chồng quấn quýt, sau giờ đi làm về cùng nhau chăm sóc gia đình con cái, rồi ngày lễ, tết, ngày kỉ niệm 2 vợ chồng cùng nhau đi chơi...mình thì lủi thủi 1 mình lại thấy tủi. Bình thường không sao nhưng lúc con ốm sốt, quấy khóc, hay gia đình có việc gì thì mới khổ chứ.
    Các mẹ chồng đi xa nhưng ví dụ có việc gì đột xuất là vẫn về được, chứ như chồng em đi biền biệt cả năm, xin phép nói dại chứ có ốm đau, tai nạn cũng vẫn không có chồng , mà cũng chẳng báo tin được, vì lúc ấy chồng đang lênh đênh giữa biển.
    Chồng em ở nhà thì 2 vợ chồng thỉnh thoảng hay cãi nhau (tuổi không hợp) nhưng lúc xa chồng nhiều lúc em nhớ chồng chỉ thèm cãi nhau thôi.

11. Mít ú

Chị Momo kể chuyện em cũng thấy đúng là mẹ chồng em cũng thế, lại một nách 3 ông con trai. Đang phấn đấu lên chủ tịch xã thì tòi ra cậu út là con thứ 3 nên mới phải rút đấy. Còn bố chồng em suốt ngày đi làm, ko đến nỗi như bố chồng chị nhưng cũng là đi cứ cách tháng mới về, có khi 2, 3 tháng mới về. Vì ngày xưa điều kiện đâu cho phép đi lại nhiều như giờ đâu. hiii.
    Nhưng nói đi thì nói lại, cái quan trọng là chúng ta vẫn phải tự chủ, độc lập và mạnh mẽ ( tự AQ) để cho chồng còn phấn khởi mà phấn đấu.các chị nhỉ?
    Còn vụ coi việc nuôi dạy con là một trong vô vàn " dự án" của đời mình thì em thú thật là em chả biết khái niệm " dự án" cụ tỉ ra sao, mong chị Momo chỉ bảo đó nhé! Hii.
    Em ko dám nói ( nói lại bảo là kể lể, vì em biết ai cũng thế cũng thiếu thời gian như em cả, vì công tác xã hội đã chiếm khá nhiều rồi, đi làm 8 tiếng, time đường xá để về nhà, time mua sắm những vận dụng, ăn uống ... cho gia đình tốn khá nhiều rồi, em chưa biết làm sao cho hợp lý cả. Ví dụ dành time chơi và dạy con chẳng hạn. Đang lập trình trong đầu mà sao thấy nó xít xịt xịt, chả thừa tí nào cả. thế mới chết chứ lại. hic hic

12. momo

momo Thành viên Hội Rắn

Đúng là em mà bận rộn thế thì việc chăm sóc và nuôi dạy con cũng ảnh hưởng đấy. Nhưng các mẹ khác đều làm được, sao mình ko làm được nhỉ, đúng không? Rồi cũng phải cố gắng cả. Chị thấy sau khi sinh cho tới khi con được 2 tuổi là mình dành cho con nhiều thời gian nhất. Từ sau đó, hầu như bà mẹ nào cũng phải đi làm (ko phải đi thì cũng nên đi) thì thời gian cho con sẽ phải sắp xếp lại. Việc đầu tiên là chị ủng hộ việc cho bọn trẻ đi nhà trẻ để được tiếp xúc, va chạm, học hỏi. Như thế cũng sẽ đỡ phần nào vấn đề thời gian mình ko dành cho con đc. Sau đó khi con đi học về thì mới là việc của mình. Lúc đó có ông xã ở nhà thì tốt quá. Nhưng như chị em mình thì phần của người cha nhiều khi cũng phải đảm nhiệm, nên con chúng mình sẽ thiệt thòi hơn các bạn khác đấy.

Như nhà chị thì ông chồng đi vắng cũng ko quá thường xuyên so với các mẹ khác, tức trong tuần về đc khoảng 1-2 lần, cuối tuần thì ở nhà, nhưng vì đi làm từ sáng sớm, về tối mịt nữa, nên ông í ko có thói quen chơi với con. Mình có động viên, hướng dẫn... các loại thì tình thế cũng ko khả quan mấy. Cho nên chị cũng đã từng hơi buồn về chuyện này và cố an ủi bản thân là mất cái này được cái kia. Đến giờ sống với nhau đc hơn 4 năm rồi, con 3 tuổi rưỡi mà mọi thứ liên quan tới con từ a-z là việc của mẹ cả. Nên chị xác định là ko hi vọng gì nhiều cho nó đỡ thất vọng. Cho nên chị vẫn vui. He he

13. luongluonggt

luongluonggt Me Bob

Ck e là dân công trình các mẹ ah. Từ lúc cưới nhau tới giờ e k biết là ở với ck được mấy bữa. Ngày nghỉ lễ, gia đình người ta đi chơi vui vẻ, còn ck mình thì vẫn phải đi làm ... mình lại ở nhà tự kỷ vậy... Về cơ bản nhiều lúc buồn và tủi thân nữa. Nhưng mà đã chọn rồi thì đành phải chấp nhận các mẹ ah