Kinh nghiệm: Kinh Nghiệm Bảo Vệ Luận Văn Thạc Sỹ

Thảo luận trong 'Học tập' bởi Tieuho_82, 26/3/2011.

1. Tieuho_82

Tieuho_82 Thành viên rất tích cực

Em sắp lên thớt rồi các mẹ ah, còn 10 ngày nữa là bảo vệ lv thạc sỹ kinh tế. Các mẹ có kinh nghiệm về chuẩn bị slide, thuyết trình và trả lời phản biện sao cho ok thì share em với, em bận con nhỏ chẳng thấy tự tin gì cả.....hic hic

--> mình đã bảo vệ xong rồi, kết quả rất tốt, không quá khó khăn như mình nghĩ. Cảm ơn các mẹ đã cổ vũ. Chúc các mẹ đạt được kết quả tốt nhé.

Mình post thêm một số kinh nghiệm cho các mẹ:

Cách tạo slide thuyết trình ấn tượng

1. Sử dụng tính năng Slide master để tạo một mẫu thiết kế đơn giản và thống nhất. Bạn có thể thay đổi nội dung trình chiếu (nghĩa là kiểu danh sách liệt kê, cột văn bản, văn bản và hình ảnh), nhưng hãy thống nhất những yếu tố khác như kiểu chữ, màu chữ và hình nền.

2. Đơn giản hoá và giới hạn số lượng từ trong mỗi một slide. Khi làm slide, hãy nhớ tới công thức 6x6 (nghĩa là 6 chữ trong 1 hàng, 6 hàng trong 1 slide). Hãy sử dụng các cụm từ chính và chỉ đưa vào những thông tin quan trọng.

3. Giới hạn dấu câu và tránh viết hoa toàn bộ chữ. Để khoảng trống trên slide sẽ giúp khán giả dễ đọc hơn.

4. Sử dụng sự tương phản màu sắc giữa chữ và nền. Chữ tối màu và nền sáng màu là tốt nhất. Hình nền quá rắc rối sẽ khiến chữ khó đọc.

5. Tránh sử dụng những kiểu hiệu ứng sặc sỡ như là kiểu chữ bay vào. Những hiệu ứng kiểu này tưởng chừng như sẽ gây ấn tượng mạnh nhưng thực chất chúng khiến người nghe bị xao nhãng.

6. Lạm dụng những hiệu ứng đặc biệt như animation hay âm thanh sẽ khiến cho bài thuyết trình của bạn thiếu chuyên nghiệp và có thể ảnh hưởng xấu tới uy tín của bạn.

7. Sử dụng ảnh chất lượng cao để nhấn mạnh và bổ trợ cho thông điệp mà bạn muốn gửi tới người nghe. Hãy đảm bảo rằng các hình ảnh này vẫn giữ được sức ảnh hưởng và độ phân giải khi trình chiếu trên màn ảnh rộng.

8. Nếu cần phải sử dụng hiệu ứng, hãy để nội dung xuất hiện trên màn hình một cách thống nhất và đơn giản; từ trên hoặc từ bên trái là tốt nhất. Chỉ dùng hiệu ứng khi cần làm rõ quan điểm bởi chúng sẽ làm chậm bài thuyết trình của bạn.

9. Giới hạn số lượng slide. Những thuyết trình gia mà chỉ chăm chăm “lật” sang slide tiếp theo chắc chắn sẽ mất khán giả. Tốt nhất là chiếu mỗi slide trong 1 phút.

10. Học cách di chuyển giữa các slide. PowerPoint cho phép người thuyết trình nhảy cóc đến hoặc quay lại mà không phải trình chiếu lần lượt tất cả các slide.

11. Hãy biết làm thế nào để di chuyển tới VÀ quay lại trong bài thuyết trình và luyện tập kỹ năng này. Khán giả thường đề nghị xem lại slide trước.

12. Nếu có thể, xem trước slide của bạn trên màn hình mà bạn định dùng để thuyết trình. Hãy đảm bảo rằng slide của bạn dễ đọc cho dù khán giả ngồi ở hàng cuối cùng. Chữ và biểu đồ cần đủ lớn nhưng đừng quá to nếu không sẽ làm khán giả “giật mình”.

13. Có kế hoạch B phòng trường hợp gặp khó khăn về mặt kỹ thuật. Nhưng hãy nhớ rằng tài liệu phát tay cho khán giả sẽ không thể hiện được hiệu ứng trình chiếu.

14. Tập luyện với người khác. Người này chưa từng nhìn qua bài thuyết trình của bạn càng tốt. Hãy đề nghị họ thẳng thắn nhận xét về màu sắc, nội dung và bất kỳ hiệu ứng hay hình ảnh mà bạn đã đưa vào.

15. Đừng có nhìn slide mà đọc. Nội dung trong slide là dành cho khán giả, không phải cho người thuyết trình.

16. Đừng có nói với slide của bạn. Rất nhiều người thuyết trình mà mặt chỉ chăm chăm hướng vào màn hình trình chiếu thay vì hướng vào khán giả.

17. Đừng thấy có lỗi vì bất kỳ điều gì trong slide của bạn. Nếu bạn nghĩ là nó khó đọc thì đừng sử dụng.

18. Nếu có thể, hãy chạy slide trình chiếu từ ổ đĩa cứng thay vì từ ổ đĩa mềm. Chạy từ ổ đĩa mềm có thể làm chậm bài thuyết trình của bạn.

Mong rằng các bạn sẽ thành công cùng một số bí quyết nho nhỏ trên. Các bạn nên chú ý rằng: Làm 1 slide thì không hề khó, tuy nhiên làm đc 1 slide để thuyết trình thành công lại không đơn giản. 1 slide show khi bạn thuyết trình sẽ thể hiện 1 phần "đẳng cấp", trình độ và sự chuyên nghiệp của bạn, thể hiện sự chu đáo cẩn thận với vấn đề đang trình bày. Hy vọng các bạn đọc kỹ và hiểu những bí quyết trên, vì theo mình thấy thì đôi khi các bạn thường mắc những lỗi nhỏ khi làm slide, làm cho bài thuyết trình mất đi giá trị thực sự của nó.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Tieuho_82
    Đang tải...

2. anhthu.hv

anhthu.hv Thành viên chính thức

Ðề: kinh nghiệm bảo vệ luận văn thạc sỹ

chúc thành công. tự tin lên...............................................

3. minhngochangroan

minhngochangroan Bắt đầu nổi tiếng

mẹ nó giỏi quá nhỉ, mình cũng định học nhưng do con nhỏ, với lại cũng đang khó khăn về kt, mà ko biết bây h thi đầu vào khó lắm nhỉ?

4. vành khuyên

vành khuyên Banned. Cẩn thận, người này không trung thực!

Có thuê mình làm slide trình chiếu không? hihi

5. ha hoa

ha hoa Guest

Mình cũng tâạp tọe món này, tự tin là uk bạn ah.LÀm bằng PP dễ xài hơn.

6. meoxinhxinh86

meoxinhxinh86 Thành viên tích cực

e thì đến tháng 9 này mới bảo vệ, bjo đang làm luận văn mà oải lắm, lười nhác :((

7. emga

emga Bắt đầu tích cực

e thì 1 năm nữa mới bảo vệ, vào đây chờ học hỏi các chị

8. Mẹ Chíp

Mẹ Chíp Bắt đầu nổi tiếng

Trước khi mình bảo vệ Th.s, mình cũng lo lắng lắm, nhưng rồi thì ok với điểm bảo vệ LV 9,6. Một số ý kiến các mẹ có thể tham khảo:
    - Làm slide ngắn gọn, khoảng 30 slide là được, ít chữ thôi (chỉ cần nêu ra các ý chính, viết tắt các từ mình có thể hiểu), chủ yếu là các sổ liệu và các bảng biểu của các vấn đề mấu chốt trong Luận văn.
    - Trình bày lướt khoảng 15 phút (có thể nói ít hơn 15 phút chứ không nên quá 15 phút nhé), thực ra thì lúc đó hội đồng cũng không chú tâm lắm nghe mình nói, họ chị liếc nhìn Slide xem mình bố trí như thế nào thôi (họ còn đọc LV).
    - Sau đó ghi nhanh các ý kiến đóng góp và câu hỏi của hội đồng (Nên chuẩn bị giấy A4, ghi ý kiến và câu hỏi của mỗi người ra một tờ cho đỡ nhầm lẫn)
    - Đánh dấu nhanh câu trả lời mà hội đồng hỏi: Ví dụ câu hỏi của cô A: trang 35 chẳng hạn
    - Nên trả lời luôn sau khi kết thúc toàn bộ câu hỏi của hội đồng, ý kiến của thầy cô nào trùng nhau hoặc gần giống thì xin phép được trả lời chung
    - Còn gì nữa nhỉ??????

9. canberra.vietnam

canberra.vietnam Thành viên mới

Có mấy điểm cần chú ý:
    1. Slide không quá 20, không được nhiều chữ. Nên sử dụng một số hiệu ứng trong PP nhưng đừng quá lạm dụng. Vì nếu lạm dụng quá sẽ tạo cảm giác rối mắt và người đọc sẽ chủ yếu tập trung vào hiệu ứng của hình ảnh. Nên thống nhất hình nền (Back Ground) để tạo sự chuyên nghiệp. Header and footer phải thống nhất về format và zise. Nên làm một Master slide trước rồi thống nhất cho tất cả các slide còn lại. Nên có những button dạng command để khi c2 làần có thể chuyển tới slide tương ứng tránh mất thời gian và lúng túng khi bị hỏi.
    2. Về nguyên tắc trình bày, xúc tích trong khoảng thời gian 10 phút đừng hơn. Vì các đồng chí GSTS đã phải được phát tài liệu về nhà xem trước rồi nên việc bạn trình bày chỉ là tính hình thức. Họ sẽ xem cách bạn trình bày thế nào thôi.
    3. Khi bị hỏi mà chưa nghĩ ra câu trả lời, tốt nhất nên hỏi lại câu đó cho người hỏi, thứ nhất để câu thêm thời gian để suy nghĩ, thứ 2 là người phản biện có thể mở cho bạn một con đường sống bằng cách hỏi mang tính gợi ý. Hoặc có thể người hướng dẫn sẽ nghe nhạc hiệu đoán chương trình và cho bạn giúp đỡ của người thân khi cần thiết.

Chúc thành công.

lamuyen thích bài này.
  10. canberra.vietnam

canberra.vietnam Thành viên mới

Có mấy điểm cần chú ý:
    1. Slide không quá 20, không được nhiều chữ. Nên sử dụng một số hiệu ứng trong PP nhưng đừng quá lạm dụng. Vì nếu lạm dụng quá sẽ tạo cảm giác rối mắt và người đọc sẽ chủ yếu tập trung vào hiệu ứng của hình ảnh. Nên thống nhất hình nền (Back Ground) để tạo sự chuyên nghiệp. Header and footer phải thống nhất về format và zise. Nên làm một Master slide trước rồi thống nhất cho tất cả các slide còn lại. Nên có những button dạng command để khi c2 làần có thể chuyển tới slide tương ứng tránh mất thời gian và lúng túng khi bị hỏi.
    2. Về nguyên tắc trình bày, xúc tích trong khoảng thời gian 10 phút đừng hơn. Vì các đồng chí GSTS đã phải được phát tài liệu về nhà xem trước rồi nên việc bạn trình bày chỉ là tính hình thức. Họ sẽ xem cách bạn trình bày thế nào thôi.
    3. Khi bị hỏi mà chưa nghĩ ra câu trả lời, tốt nhất nên hỏi lại câu đó cho người hỏi, thứ nhất để câu thêm thời gian để suy nghĩ, thứ 2 là người phản biện có thể mở cho bạn một con đường sống bằng cách hỏi mang tính gợi ý. Hoặc có thể người hướng dẫn sẽ nghe nhạc hiệu đoán chương trình và cho bạn giúp đỡ của người thân khi cần thiết.

Chúc thành công.

11. Tieuho_82

Cảm ơn các mẹ, mình vẫn chưa bảo vệ, sang tuần sau cơ, hy vọng thành công tốt đẹp, khekhke

12. ngaxd84

ngaxd84 Bắt đầu nổi tiếng

Đang vào đây hóng hớt tuần sau cũng bảo vệ như chủ topic đây hix

13. Bong & Bi

Bong & Bi Bắt đầu tích cực

Chả biết có bắt buộc phải trả lời câu hỏi hay ko nhỉ. Nói chung cũng run lắm, lúc đó sợ chả nghĩ ra cái gì mà trả lời.:)

14. Tieuho_82

mình xong hết rồi, đơn giản thôi, ko đến nỗi phải lo lắng đâu các mẹ ah. Phải trả lời hết chứ, đa phần các câu hỏi đã đc thầy cô chuẩn bị trước ở nhà ( chủ yếu 2 thầy phản biện hỏi) nên đều là những chỗ mình bị sai hoặc thiếu sót gì đó rồi, nên khó chống đỡ lắm... Nên tốt nhất ko biết thì nói là vấn đề này em sẽ nghiên cứu thêm thôi. Các mẹ đừng lo, cần kn gì thì mình bày cho nha

15. BantichShop

BantichShop Thành viên rất tích cực

hóng hớt, em sắp phải học rùi, hihi, chịu khó học hỏi kinh nghiệm và chúc chủ topic bảo vệ điểm cao nha!

16. Bong & Bi

Bong & Bi Bắt đầu tích cực

Lôi cái topic này lên cái, sang tuần mình bảo vệ luận văn trước khoa rồi, xong xuôi mới bảo vệ chính thức. Lo lắm chả biết như thế nào nữa, đến giờ này mà cô vẫn bắt tiếp tục sửa, oải quá rồi. Bạn nào có kinh nghiệm các khâu này chỉ giúp cho mình với. Thank

17. namlun22

namlun22 Thành viên chính thức

mẹ nó giỏi quá nhỉ, mình cũng định học nhưng do con nhỏ, với lại cũng đang khó khăn về kt, mà ko biết bây h thi đầu vào khó lắm nhỉ?

18. Tieuho_82

Thi đầu vào cũng ko khó đâu mẹ nó ah, quyết tâm thì sẽ đc thôi, chứ chần chừ thì khó mà học đc lắm. Chịu khó 2 năm thôi mà.
    Mình nhận đc bằng rồi, hic. FTU đang bảo vệ ths, chúc mọi người may mắn nha.

19. chiki.vn

chiki.vn Thành viên tập sự

Cảm ơn mọi người. Tuần sau mình present, cũng chưa làm slide, thời gian present là 20' sau đó phản biện... tổng là 60'. Chắc cũng chỉ tầm 20-25 slide thôi các bạn nhỉ.
    Những gợi ý phía trên rất có ý nghĩa với mình.

20. mechitbong

mechitbong Bắt đầu nổi tiếng

chị ơi em đang khóa luận tốt nghiệp
    em mới chỉ học đại học thôi, hix chị chỉ bảo em với nha.hix