Hà Nội: Ngán - Sò huyết - Hàu nấu cháo cho bé đây ah

Thảo luận trong 'THỰC PHẨM GIA ĐÌNH' bởi me be Tiep, 6/11/2008.

1. babybach

babybach Thành viên đạt chuẩn

Cho mình 1/2 kg loại 1 nhé , đến số 1 ngõ 48 phố Tô Vĩnh Diện nhé. Mình là Hương 0983380104. Bao giờ thì có hàng hả bạn.

2. heopink

heopink Thành viên tích cực

Trùi ui, vụ này hay quá nhỉ ;) Em cũng muốn order 0.5kg :-D Em là Nhã, địa chỉ 14A Ngọc Hà quận Ba Đình HN, số đt 04.37337987, 0988 830 833.

Nhưng em có 1 số thắc mắc sau:

1. Ngán này có thể nấu cháo cho bé với những loại rau nào ah? Trộn 1 viên phô mai vào có ảnh hưởng gì ko?

2. 1 bát 1 con hay cả ngày 1 con? HP nhà em 1 ngày ăn 2 bát cháo chia ra 3 lần. 1 tuần ăn tối đa là mấy lần ah?

Tks chi.

3. me be Tiep

me be Tiep Thành viên tích cực

hjhj mình bảo với mẹ Biluoian thôi, vì Bi mới đc 9tháng nên lần đầu cho ăn thử 1 con thôi. Còn bt thì các mẹ cứ nấu 2 con/1 bát cháo nhé.1kg ngán được 12-13 con mẹ nó ah.

4. me be Tiep

Ok cảm ơn mẹnó đã ủng hộ e nhé.

5. me be Tiep

Mẹnó ới, chiều thứ 7 hoặc sáng CN nhé. Vì em gái mình còn đi học mà. Tuần đầu minh free ship cho tất cả các mẹ luôn.

6. me be Tiep

Trc tiên xin cảm ơn mẹ nó đã ủng hộ em nha. E trả lời mẹ nó như sau:
    - Ngán nấu với cùng loại rau nào cũng được. Trộn 1 viên pho mai vào ko ảnh hưởng j đâu ah.
    - HP trên 1 tuổi thì có thể nấu 1 bát 1 con.( thực ra cũng tuỳ từ 1-2 con/1 bát cháo vì ngán khi bổ ra băm nhỏ khi xào lên quắt vào còn ít ấy mà)Mẹnó nên cho HP ăn 1 tuần 2-3 lần thôi để tránh trường hợp bé ăn nhiều sẽ chán đó mà.

7. me be Tiep

Hjhj cảm ơn chị ah.E mới tập tành buôn bán thui mà. Rất cảm ơn c đã góp ý nhé.Ngán của em toàn là ngán mới lấy từ bùn lên chứ không phải ngán mà nhà buôn họ mua về rồi bôi thêm cát vào cho nặng ký đâu ah. Nên các mẹ cứ order từ đầu tuần, thứ 6 e chốt số lượng rồi lấy hàng và sáng thứ 7 sẽ chuyển lên HN. Chiều thứ 7 hoặc sáng ngày CN là các mẹ nhận được hàng ah.
    Ngán và các món khoái khẩu từ ngán
    Khi nước triều lên, Ngán ngoi lên khỏi bùn để ăn phù du, khi nước triều can Ngán ẩn sâu dưới lớp bùn. Người bắt Ngán phải có kinh nghiệm, khi nước triều cạn đi trên bãi biển, nhìn vết Ngán đi mà biết Ngán nằm ở đâu, dùng xỉa bằng sắt xỉa, thấy tiếng cộc do xỉa chạm vào Ngán, dùng thuổng đào con Ngán lên. Ngán là loại hải sản bổ nhất so với các loài hải sản trong bãi triều ở Yên Hưng. Con Ngán có tính hàn, mát, lành, bổ dưỡng. Người phụ nữ sinh nở ăn Ngán kho tiêu muối và canh Ngán nấu với đu đủ sẽ có rất nhiều sữa cho con và có thể nhanh chóng đi làm đồng, giặt rũ.
    Ngán ở Yên Hưng thường chế biến thành các món độc đáo như: Ngán luộc, Ngán nướng, gỏi Ngán, giò Ngán, với cánh đàn ông thì khoái khẩu nhất là món rượu Ngán.

Ngán Luộc:
    Con Ngán mới ngòi về, để khoảng một ngày cho Ngán thải hết các bùn cát bên trong. Lấy bàn chải đánh sạch bùn cát ngoài vỏ Ngán
    Dùng cọng rơm khô hoặc cọng cói khô ngâm nước buộc chặt con Ngán theo hình dấu cộng rồi cho vào nồi luộc. Luộc ngán là khâu khó nhất, phải là những người có kinh nghiệm mới luộc được Ngán. Nước sôi tăm tăm phải vớt ra ngay, nếu vớt sớm quá ăn Ngán tanh, nếu Ngán chín quá ăn không còn mùi vị. Ngán luộc đúng kỹ thuật, khi tách vỏ con Ngán phải mọng, nước bên trong như nước sữa, dân địa phương gọi là “lờ đờ nước Ngán”, ăn thơm, ngọt, ngậy, ăn Ngán uống một chén rượu Ngán cùng với một chút nộm hoa chuối bùi bùi sẽ thấy đúng là đệ nhất hải sản.

Ngán nướng:
    Ngán nướng chế biến như Ngán luộc, chỉ khác là không buộc, không luộc mà cho từng con lên bếp than hoa để nướng.
    Nướng xong có thể cho vào đĩa đưa lên bàn ăn, khoái nhất là ngồi bên bếp than nướng từng con nhâm nhi với ly rượu Ngán. Chỉ lưu ý các nhà hàng và quý khách không nên cho gia vị như tiêu, mì chính...vào trong con Ngán rồi luộc hoặc nướng, làm như vậy con Ngán sẽ quắt đi, ăn không còn mùi vị đặc trưng của Ngán.

Gỏi ngán:
    Gỏi Ngán là món ẩm thực có từ xa xưa của dân gian vùng làng đảo Hà Nam và được nhiều du khách ưa chuộng.

Ngán nguyên con chà rửa sạch vỏ, mổ tách ra lấy ruột cho vào bát to. Dùng cặp đũa cả giã tướp (không dùng chày gỗ dễ làm nát gan ngán). Bắp chuối hột (hoặc thân chuối hột chọn đoạn dưới) rửa sạch, thái mỏng, trộn vừng lạc, rau, gia vị, hạt tiêu, muối hoặc mắm cốt vừa độ... Tất cả đem trộn đều, bóp mềm, vắt chanh, quất, đơm đĩa, đem ăn ngay. Nhấp với rượu, thật tuyệt vời. Gỏi ngán ăn mát, giải nhiệt, bổ thận, dễ tiêu...

Để ăn những món trên đây có một thứ không thể thiếu đó lả Rượu ngán:

Cho ngán vào nước nóng trần qua rồi tách ruột ngán cho vào cốc, lấy đũa dằm tướp, đánh nhuyễn. Sau đó chế rượu vào, khuấy đều. Được một cốc rượu màu hồng huyết dụ. Rót ra các chén nhỏ. Tớp một ngụm, vị men cay thơm của rượu hoà trong vị mặn mòi ngai ngái của ngán ngấm lan toả..có nhà văn còn tả: nhắm rượu ngán với gỏi ngán, sẽ ngất ngây, lơ mơ như thấy cả gió nắng và đất trời vùng sông biển tụ về.

Last edited by a moderator: 7/11/2008
  8. me be Tiep

Bún xào ngán

Thỉnh thoảng tôi được dự tiệc ở một vài nhà hàng, gần đây, ở TP. Hạ Long thấy gần cuối bữa người ta bày ra món bún ngán xào, còn nóng hổi. Thứ này ăn khá rã rượu, ngon, thay cơm. Không ít người chưa biết nó là món ăn gì, trong khi món ăn này khá phổ biến ở vùng ven sông Chanh, vùng thị trấn Quảng Yên của huyện Yên Hưng tỉnh nhà.

Thoạt trông, món bún ngán xào nhìn không được bắt mẵt, bởi bún trắng trộn với ngán đen, lại có thêm mộc nhĩ, nấm hương và hành lá cũng đều là thứ xanh, đen cả. Hơn nữa, nếu chưa quen ăn ngán thì khó thích món này vì nó nồng, một mùi vị nồng rất đặc trưng của ngán. Nhưng khi đã yêu thích bún ngán xào nó có thể gây nghiện và mới vỡ lẽ ra rằng đĩa thức ăn trông không được bắt mắt kia lại làm cho ta nhận ra được ngay thứ mà ta yêu thích, bởi nó tạo ra một khoảng riêng trên mâm tiệc, không lẫn với bất cứ món ăn nào.

Bạn có nhớ đất nước một thời khốn khó, mới đó mà đã mười mấy năm, mà tưởng nó mới vừa hôm qua? Ngày ấy, tôi được ăn bún ngán xào ở nhà bạn tôi ở thị trấn Quảng Yên nằm ngay bên bờ sông Chanh. Thú thật, khi vợ bạn bê chảo bún ngán xào ra, tôi ngạc nhiên ghê lắm, giữa một lúc khốn khó như thế. Bạn bảo: Nhà không có gì đãi. Thôi thì đãi món mà dân ở đây hay ăn, bởi nó sẵn có. Cũng không phải là món thường xuyên đâu, bố mẹ mình chỉ hay bày ra khi rỗi rãi và hay làm mỗi khi nhà có khách, nay vợ chồng mình cũng chỉ có món này đãi bạn thôi. Một chảo bún ngán xào tú hụ, vừa bắc ở bếp ra hơi bốc nghi ngút, cả nhà xúm xít. Vợ bạn nhanh tay xúc cho những đứa con lau nhau của chị vào những cái bát đang chìa ra xung quanh, sau đó mới là phần của bạn chồng, của chồng. Trong cái đói dài của thiếu thịt, thiếu mỡ bao nhiêu năm để rồi được ăn một bữa bún ngán xào nhớ đời, đã đời ở nhà bạn, mới thấy thấm thía câu “miếng ngon nhớ lâu, đòn đau nhớ đời”...

Bún dùng kéo cắt ngắn độ 5cm, gỡ tơi, để sẵn trong một cái đĩa to sâu lòng hay trong cái chảo, cái xoong cũng được. Ngán dùng dao bổ tách vỏ, hứng lấy nước trong mình ngán vào bát to, gạt thịt ngán luôn vào đó. Tuỳ vào lượng ngán mà cần nhiều bún hay ít. Thường thì nửa cân bún cần khoảng 3 lạng ngán, nhiều thì tới 5 lạng. Thịt ngán lấy đủ vào bát, dùng tay mân mê, đẩy sạch bùn cặn vớt ra cho lên thớt, thái nhỏ. Nước ngán trong bát để lắng cặn, gạn sang một cái bát khác, để riêng. Mộc nhĩ, nấm hương ngâm rửa sạch, thái chỉ, nhỏ. Hành hoa cắt khúc dài khoảng một đốt ngón tay... Sau đó đổ thịt ngán vào bún, cho vừa bột canh, mỳ chính, trộn đều. Bắc chảo lên bếp, để dầu hoặc mỡ nóng già, cho hành hoa vào phi thơm thì đổ bún ngán đã trộn vào xào. Ngán, bún chín chừng bảy lẻ đổ tiếp mộc nhĩ, nấm hương vào xào lẫn. Tiếp tục xào cho tới gần chín thì rưới một ít nước mình ngán ở cái bát để riêng kia vào, đảo đều chờ tới khi mọi thứ chín hẳn (thứ nước ở mình ngán có thể cho hoặc không cho vào, nếu người ăn thích hoặc không thích tăng vị thơm nồng của ngán. Cũng giống như khi rửa ngán, người ta không rửa nước lã, phải rửa ngay trong nước ở mình nó, để ngán không bị nhạt, bị tanh, là vậy). Bắc ra rắc hạt tiêu, ăn nóng.

Ngán là một loài động vật nhuyễn thể, vỏ cứng, sống nơi bùn đất, ở biển, họ sò hến, song lại lành. Người ta có thể chế biến chúng thành nhiều món ăn, trong đó có những món ăn mà người đàn bà đẻ có thể ăn được, đó là canh rau ngót nấu ngán và ngán kho.

Nhưng ngán có vị đặc trưng là khá nồng. Không biết có phải nó có vị nồng mà người ta gọi nó là “ngán” không, hay là có cả con ngao nữa, cũng có vị đớt, mà thành “ngao ngán” (!). Dầu vậy, kể cả ngao và nhất là ngán, như ở trên có nhắc, lúc đầu chưa ăn quen, món bún ngán xào nói riêng và các món ăn khác chế biến từ ngán nói chung không dễ ăn, song ăn quen rồi lại thành ra nghiện. Thế mới... chết. Không biết có phải vì thế không mà mỗi lần có dịp về Quảng Yên, “người ta” hay quyến rũ tôi bằng món bún ngán xào, để rồi khi xa cồn cào nỗi nhớ.

Cùng một cách làm để chế biến như món bún ngán xào, người ta còn có thể thay bún bằng miến để làm món miến ngán hấp. Cũng có vị ngon riêng...

Và, nếu tôi nhớ không nhầm, cách đây chừng 4 năm, tại một cuộc thi nấu ăn dành cho các khách sạn, nhà nghỉ tiêu biểu vùng Quảng Ninh do Sở Du lịch Quảng Ninh tổ chức, đã có một nhóm đầu bếp của một khách sạn nọ đã đưa món bún ngán xào vào thực đơn của mình, hòng giành giải của ban tổ chức.

9. me be Tiep

Nếu luộc ngán ko cộng cói thì các mẹ lấy chỉ quấn quanh con ngán rồi cho vào luộc như trên mình đã hướng dẫn. Còn nếu nướng các mẹ cắt gân con ngán rồi cho vào 1 chút xíu bột canh, mì chính, tiêu rồi cho lên vỉ nướng. Chùi chùi nghĩ đến mà thèm quá trời luôn...

10. me be Tiep

Các mẹ ủng hộ em nha. 11h trưa e chốt order để đi lấy hàng nhé.hjhj

11. mrs_Brown

mrs_Brown Thành viên rất tích cực

Mấy tháng thì măm được chị nhỉ?

Boom sắp 7 tháng rồi

12. me be Tiep

hjhj tks mẹ Boom đã quan tâm nhé. Thôi để Boom 9-10 tháng hãy ăn nhé.

13. mummim2001

mummim2001 Thành viên rất tích cực

Em thân mến à, chị đăng ký 1kg ở trang trước đấy nhé, ko lại bỏ sót chị là chị xử lý đấy. Đọc sơ sơ thấy có mẹ ở ngõ 173 Hoang Hoa Thám, và nhà Heopink là gần nhà chị đấy, tiện đg nhé.

14. me be Tiep

15. me be Tiep

Up...up...up...các mẹ ơi order ngán để có món ngon cho gia đình vào ngày cuối tuần nào.

16. shopbabyus.com

shopbabyus.com Thành viên sắp chính thức

Mình mê món ngán nướng lắm, nên mua cho mẹ thôi chứ không phải mua cho bé hehe. 1 cân loại 1 có bao nhiêu con hả mẹ nó? Mình muốn đặt 2kg loại 1 mang đến nhà cho mình nhé. PM cho mình số đt để mình liên lạc báo địa chỉ với lại ko thấy mang đến thì còn í ới

17. me be Tiep

Cảm ơn chị đã ủng hộ ah.E đã PM cho chị rùi nha

18. Mỹ Hạnh

Mỹ Hạnh Bắt đầu tích cực

Đọc đoạn bạn tả món bún xào ngán và gỏi ngán dù mình chưa ăn bao giờ mà thấy thèm quá :p, các bạn sinh ra ở vùng biển sướng thật đấy được thuởng thúc bao nhiêu là món ngon. 1 cân ngán loại 1 được khoảng bao nhiêu con vậy bạn? Mình định th­ục hành món bún xào ngán nh­ung sợ chua ăn bao giờ nên khó ăn nên định thục hành món gỏi ngán thôi. Bạn cho mình đặt 1 cân ngán loại 1 đến địa chỉ : só 4 phó Thể Giao( cuối phó Tuệ Tĩnh, gần công viên Thóng Nhất) đt: 39745156, 0986251181 nhé.

19. trungdoan

trungdoan Thành viên đạt chuẩn

cho mình đặt 0.5kg loại 1
    ĐC: SN 19 ngõ 87 Tam Trinh, HN
    DT: 0982011750(Hiền)

20. heopink

heopink Thành viên tích cực

hì hì, cám ơn chị đã trả lời nhé :mrgreen: Em vẫn đặt 0.5kg nhé :mrgreen:

Em nhắc lại địa chỉ đây ah:

cô Nhàn, trên tầng 2 nhà số 14A Ngọc Hà quận Ba Đình HN, số đt 04.37337987, 0988 830 833.