Hà Nội: Ngán - Sò huyết - Hàu nấu cháo cho bé đây ah

Thảo luận trong 'THỰC PHẨM GIA ĐÌNH' bởi me be Tiep, 6/11/2008.

1. me be Tiep

me be Tiep Thành viên tích cực

Chào các mẹ thân yêu. Em có ngán Yên Hưng chính hiệu đặc sản Quảng Ninh đây ah. Chẳng là quê chồng em ở Yên Hưng có nguồn cung cấp ngán bánh tẻ rất ngon dùng để nấu cháo cho bé. Em tập tành buôn bán tí cho vui nhưng chủ yếu là được giao lưu với các mẹ thôi ah.Rất mong các mẹ ủng hộ em ah.
    "Ngán, sò ở Yên Hưng (Quảng Ninh) rất nổi tiếng, bởi nó béo. Mấy người bạn vùng biển bảo với mình nên lấy con Ngán nấu cháo cho con ăn vì trong con Ngán có hai cái bọc tiết rất lành, rất ngọt và rất bổ luôn. Nghe lời chúng nó mua Ngán về nấu cho con, công nhận ngon, công nhận ngọt, công nhận con ăn được nhiều...hihih...mỗi tội cón ngán hơi khó mua. ra hàng chuyên bán ngao sò ốc hến thì 15nghìn - 20nghìn một con.Thỉnh thoảng có người đi QN mình nhờ mua, 130k/kg được khoảng 10-12con( Mua ở đấy Ngán to, ngon và béo hơn). Ngán mua về rửa sạch, lấy dao tách vỏ(cẩn thận kẻo vỡ tiết), bọc riêng từng con vào miếng nilông dành riêng gói thực phẩm (vì mỗi lần chỉ ăn một con thôi) sau đó cho lên ngăn đá để nấu cháo ăn dần. Chú ý là chỉ nên để trong vòng một tuần thôi cho nó tươi, tiét ngán không bị khô, con ăn sẽ tốt hơn." MÌnh xin trích lời của bà bạn mình.
    Ngán và các món khoái khẩu từ ngán
    Khi nước triều lên, Ngán ngoi lên khỏi bùn để ăn phù du, khi nước triều can Ngán ẩn sâu dưới lớp bùn. Người bắt Ngán phải có kinh nghiệm, khi nước triều cạn đi trên bãi biển, nhìn vết Ngán đi mà biết Ngán nằm ở đâu, dùng xỉa bằng sắt xỉa, thấy tiếng cộc do xỉa chạm vào Ngán, dùng thuổng đào con Ngán lên. Ngán là loại hải sản bổ nhất so với các loài hải sản trong bãi triều ở Yên Hưng. Con Ngán có tính hàn, mát, lành, bổ dưỡng. Người phụ nữ sinh nở ăn Ngán kho tiêu muối và canh Ngán nấu với đu đủ sẽ có rất nhiều sữa cho con và có thể nhanh chóng đi làm đồng, giặt rũ.
    Ngán ở Yên Hưng thường chế biến thành các món độc đáo như: Ngán luộc, Ngán nướng, gỏi Ngán, giò Ngán, với cánh đàn ông thì khoái khẩu nhất là món rượu Ngán.

Ngán Luộc:
    Con Ngán mới ngòi về, để khoảng một ngày cho Ngán thải hết các bùn cát bên trong. Lấy bàn chải đánh sạch bùn cát ngoài vỏ Ngán
    Dùng cọng rơm khô hoặc cọng cói khô ngâm nước buộc chặt con Ngán theo hình dấu cộng rồi cho vào nồi luộc. Luộc ngán là khâu khó nhất, phải là những người có kinh nghiệm mới luộc được Ngán. Nước sôi tăm tăm phải vớt ra ngay, nếu vớt sớm quá ăn Ngán tanh, nếu Ngán chín quá ăn không còn mùi vị. Ngán luộc đúng kỹ thuật, khi tách vỏ con Ngán phải mọng, nước bên trong như nước sữa, dân địa phương gọi là “lờ đờ nước Ngán”, ăn thơm, ngọt, ngậy, ăn Ngán uống một chén rượu Ngán cùng với một chút nộm hoa chuối bùi bùi sẽ thấy đúng là đệ nhất hải sản.

Ngán nướng:
    Ngán nướng chế biến như Ngán luộc, chỉ khác là không buộc, không luộc mà cho từng con lên bếp than hoa để nướng.
    Nướng xong có thể cho vào đĩa đưa lên bàn ăn, khoái nhất là ngồi bên bếp than nướng từng con nhâm nhi với ly rượu Ngán. Chỉ lưu ý các nhà hàng và quý khách không nên cho gia vị như tiêu, mì chính...vào trong con Ngán rồi luộc hoặc nướng, làm như vậy con Ngán sẽ quắt đi, ăn không còn mùi vị đặc trưng của Ngán.

Gỏi ngán:
    Gỏi Ngán là món ẩm thực có từ xa xưa của dân gian vùng làng đảo Hà Nam và được nhiều du khách ưa chuộng.

Ngán nguyên con chà rửa sạch vỏ, mổ tách ra lấy ruột cho vào bát to. Dùng cặp đũa cả giã tướp (không dùng chày gỗ dễ làm nát gan ngán). Bắp chuối hột (hoặc thân chuối hột chọn đoạn dưới) rửa sạch, thái mỏng, trộn vừng lạc, rau, gia vị, hạt tiêu, muối hoặc mắm cốt vừa độ... Tất cả đem trộn đều, bóp mềm, vắt chanh, quất, đơm đĩa, đem ăn ngay. Nhấp với rượu, thật tuyệt vời. Gỏi ngán ăn mát, giải nhiệt, bổ thận, dễ tiêu...

Để ăn những món trên đây có một thứ không thể thiếu đó lả Rượu ngán:

Cho ngán vào nước nóng trần qua rồi tách ruột ngán cho vào cốc, lấy đũa dằm tướp, đánh nhuyễn. Sau đó chế rượu vào, khuấy đều. Được một cốc rượu màu hồng huyết dụ. Rót ra các chén nhỏ. Tớp một ngụm, vị men cay thơm của rượu hoà trong vị mặn mòi ngai ngái của ngán ngấm lan toả..có nhà văn còn tả: nhắm rượu ngán với gỏi ngán, sẽ ngất ngây, lơ mơ như thấy cả gió nắng và đất trời vùng sông biển tụ về.
    Tiếp theo đây là món Cháo ngán
    Nguyên liệu:
    - Ngán: 1-2 con.
    - Hành lá
    - Rau dăm
    - Lá tía tô
    - Gạo
    - Tiêu đen (thơm hơn tiêu sọ, nhưng không cay bằng)
    - Hành củ phi
    Cách làm: gạo nấu thành cháo trắng nhừ, không dùng gạo rang. Đầu hành lá (phần màu trắng) + tiêu giã nhỏ cho quyện vào nhau, phi thơm với dầu ăn hoặc mỡ. Cắt gân con ngán hoặc trần nước sôi rồi lấy nhân, băm nhỏ. Khi hành + tiêu thật thơm thì trút ngán đã băm nhỏ vào xào lửa thật to cho ngán không ra nước và chỉ vừa chín tới, thêm nước mắm ngon (không dùng bột nêm hay bột canh đâu, nếu thích thì cho 1 chút bột ngọt). Cuối cùng trút ngay ngán đã xào vào nồi cháo rồi tắt bếp(Nếu là người lớn thì khi nào ăn rắc thêm hành phi, rau dăm, hành lá và 1 chút tiêu.)
    Cháo ngán gia vị là hành hoa và tía tô, thường ăn khi người mệt mỏi, mới ốm dậy. Cháo mát, bổ và giải cảm.
    Món này hôm nào trời lạnh hay mệt trong người mà ăn thì... không dám kể nữa vì thèm quá rồi...
    Canh hà nấu chua
    Nguyên liệu:
    - Cà chua: 1 quả
    - Me : 2 quả
    - Hành, thì là
    - Hà: 0.5kg
    Cách làm:
    Cà chua rửa sạch bổ múi cau.
    Lấy lượng nước ăn theo nhu cầu của gia đình. Thả cà chua đã bổ và me rửa sạch vào nồi. Đun sôi, lọc me bỏ hạt và vỏ. Sau đó cho hà vào. Cuối cùng cho hành và thì là vào là được ah.( nói chung các mẹ nấu như nấu canh cá chua, nhưng nên ít cay và chua hơn nấu canh cá để giữ được vị tinh và ngậy của con hà)
    Sò huyết nường hoặc luộc nhé các mẹ. Mẹ nào có nhu cầu alo e nhé.
    P/S: Trưa thứ 7 và sáng Chủ nhật các mẹ qua cổng trường ĐH Thương mại nhận hàng hộ e nhé ah.Các mẹ thân yêu ơi đợt này đang vào mùa cưới nên ngán max hơn đợt đầu 10K ạ. Nếu đợt nào ngán rẻ thì em lại xuống giá nha

Xem thêm các chủ đề tạo bởi me be Tiep
    Last edited by a moderator: 24/11/2008
    heopink thích bài này.
  2. me be Tiep

Ngán được chế biến đủ các món như: ngán nướng, ngán hấp, hai món này được chấm với tương ớt trộn ít bột canh, hạt tiêu, vắt miếng chanh tươi, ăn cùng với các loại rau thơm. Cháo ngán rắc lá hành, rau dăm thêm ít hạt tiêu, hành khô phi vàng lên trên. Ngán xào với mì và rau cải cũng rất hấp dẫn... Tên gọi là “ngán” nhưng khi ăn sao không thấy ngán chút nào, bởi vị ngọt đậm đà của ngán. Đó là các món ăn được chế biến từ ngán.

heopink thích bài này.
  3. thaomeomeo

thaomeomeo Thành viên tập sự

Năm ngoái nhà mình có đi Bái Tử Long chơi, và thấy con ngán ăn rất ngon, nên mình đã nấu cháo thử cho con, không ngờ con rất thích ăn(hồi 13 tháng tuổi) đến giờ 28 tháng mà chưa đc ăn lại bữa nào đây! Mình đi tìm nhiều chợ ở HN mà chưa thấy. Cho mình order 1/2 kgs nhé! Trước mình có mang từ QN về, và cho nguyên con vào ngăn đá để ăn dần, khôg biết cách bảo quản này có đảm bảo chất lượng không nhờ mẹ nó tư vấn giúp nhé! Mình là Thảo: 0904160978

4. Me-be-Bong

Me-be-Bong Thành viên tích cực

Chị ơi, cái món này có để lâu trong ngăn đá đc ko ạ? Cũng quan tâm nhưng chưa biết cách bảo quản, mà 1 cân có được nhiều ko ạ?

5. rieu_xinh

rieu_xinh Love doesn't ask Why...

Ui, ủng hộ mẹ bé Tiệp cái nào, em mê món này nấu cháo cho con lắm, ko cần nước mắm gì mà cháo vẫn đậm đà, ngọt và thơm. Mẹ nó bán thường xuyên nhé! Món này bà đẻ ăn tốt sữa lắm đó, mẹ nó quảng cáo thêm đi!
    Cho em 1/2kg loại 1 nhé! Vì mỗi lần nấu co 2con thui, em không muốn để lâu, ăn tươi ngon hơn. Đến đâu lấy mẹ nó ơi! Tks

6. mắt híp

mắt híp Thành viên đạt chuẩn

Mình muốn mua 0.5kg. Cho tớ hỏi cách thức mua?

7. pipsan

pipsan Thành viên chính thức

ngán

Mình cũng muốn mua 0.5kg. chi tiết thế nào thông báo nha ban.

8. ntgbao

ntgbao Thành viên tích cực

cho Mình đặt 0,5 kg. SĐT 0915176626

9. me be Tiep

Ok tks các mẹ nhìu nhìu ah. Trc tiên xin cảm ơn các mẹ đã ủng hộ em ah. Sau là cách bảo quản ngán tốt nhất:
    - Ngán mua về rửa sạch, lấy dao tách vỏ(cẩn thận kẻo vỡ tiết), bọc riêng từng con vào miếng nilông dành riêng gói thực phẩm (vì mỗi lần chỉ ăn một con thôi) sau đó cho lên ngăn đá để nấu cháo ăn dần. Chú ý là chỉ nên để trong vòng một tuần thôi cho nó tươi, tiét ngán không bị khô, con ăn sẽ tốt hơn.
    - Cách thứ 2: các mẹ xếp ngán vào trong 1 chiếc khăn ẩm rồi bọc lại cho vào hộp nhựa( ko cần đậy nắp đâu) xếp vào ngăn làm mát trong tủ lạnh là đc.
    Theo e các mẹ nên làm theo cách thứ 2 vì ngán của e chuyển lên đều là ngán mới nên các mẹ yên tâm ah. Và tốt nhất là nên chế biến ăn ngay, hoặc nếu ko có đièu kiện thì ăn sau mấy ngày ah.( từ 4-5 ngày thôi nhé)

10. me be Tiep

Các mẹ ơi nếu có thể các mẹ đến cổng trường ĐH Thương mại lấy hộ em nhé( nhà em gái e ở đó). Nếu ko ai ở xa thì cho em xin 10K ship nhé ah. Nhưng trong tuần đầu tiên này e free ship luôn cho các mẹ ah. Lần đầu ra mắt có j sai sót mong các mẹ chỉ giáo giúp ah.hjhj.Chiều thứ 7 hoặc sáng CN là các mẹ có hàng nhé.Các mẹ order từ thứ 2 đến thứ 6, chiều thứ 6 e về quê lấy rồi gửi xe lên HN. Em gái em ở trên HN sẽ nhận và giao cho các mẹ ah.

11. me be Tiep

Mình đã trả lời chung về cách bảo quản rùi nhé mẹ nó.Cảm ơn mẹ nó đã quan tâm và ủng hộ

12. me be Tiep

Mẹ nó ko phải trả tiền trc đâu. Khi nào đến nhận hàng thì thanh toán cho em gái e là được nhé. Tks mẹ nó.

13. Me Biluoian

Me Biluoian Thành viên đạt chuẩn

Bé nhà tớ mới gần 9 tháng thì có ăn được không mẹ nó ơi? Mẹ nó có mua được cá bớp không tuần này gửi lên luôn giúp tớ với!

14. Me-be-Bong

Me-be-Bong Thành viên tích cực

Chị ơi, chị cho em đặt 0.5 kg loại 1 nhé. Chị ship qua 101a, ngõ 173 Hoàng Hoa Thám giúp em nhé. đt của em là 091.519.8866 . Em cảm ơn chị nhiều ạ.

15. mummim2001

mummim2001 Thành viên rất tích cực

Tớ đăng ký 1kg loại 1 nhé, chọn đều con cho chị nhé. Đc của chị 5A, ngách 64, ngõ 279 Đội Cấn, tên là Huyền - 095 338 7877 nhé, cố gắn thứ 7 có hàng cho chị để chế biến nhé. Thanks

Sửa lần cuối: 6/11/2008
  16. MeMay

MeMay MM&KK TV Hội Rắn

Em ơi cho chị đặt 0,5kg ngán loại 1 nhé, chị đã PM địa chỉ nhà cho em rồi đấy. Thanks

17. mehuungo

mehuungo Thành viên rất tích cực

Cho mình order 0.5kg loại 1 nhé. Chỉ dẫn cách nấu cháo hộ mình với. Cám ơn bạn nhiều.

ĐC nhà mình : Hương- khu tập thể 57B Phan Chu Trinh( đi vào cổng , rẽ trái , nhà mầu vàn, đầu tiên bên trái ) tel : 39340400 - 0903223020

18. me be Tiep

19. Hat Do

Hat Do Thành viên tích cực

Mỗi kg đc mấy con hả bạn vì thấy bảo mỗi lần nấu cháo 1 con thì chắc nó phải to lắm( mình chưa được ăn bao giờ mà)

20. metiquay

metiquay Thành viên tích cực

cho mình đăng kí 0.5kg loại 1 đến P412 C7 Hoàng Ngọc Phách nhé. Phương 098 286 3383