Be 9 thang chua moc rang nghi la bi coi xuong

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi menamlun, 7/11/2008.

1. menamlun

menamlun Thành viên đạt chuẩn

các mẹ ơi, mình đang stress quá. bé nhà mình 9 tháng rồi mà chả thấy răng lợi đâu , đáng lo là bécó biểu hiện còi xương thì phải, bé được 7,5 kg , chiều cao thì có vẻ hơi thấp so với các bé khác cùng tháng( bố mẹ ko đến nỗi nào) ,ngủ ít lắm ban ngày ngủ khoảng 1-1,5 tiếng rưỡi, nếu bế thì ngủ lâu hơn khoảng 2 tiếng. đêm ngủ từ 9h30 đến 5 h sáng thì dậy. đêm thức khoảng 4-5 lần ọ ẹ làm cả mẹ cũng k ngủ được. gần tuần nay bé không chịu ăn , cả ngày ăn được 100ml sữa ngoài và 150ml bột. mình sắp phát điên vì con rồi.cả nhà mình chăm bé lắm, hai vợ chồng và cả ông bà nội nữa.mình lo phát hoảng lên được vì bé ko ăn lại ngủ ít mà ngủ hay giật mình lắm ko ngon giấc. đêm mồ hôi ướt đẫm trán , mồ hôi trộm ý. mình lo lắng quá đi. mẹ nào mách giùm mình phải làm gì bây giờ. mình ko còn biết phải cầu cứu ai và làm gì nữa đây. bé mới khỏi cảm cúm được khoảng 2 tuần nhưng chẳng ăn giả bữa như con người ta. h bé hoàn toàn khỏe mạnh.các mẹ nhanh tay giúp mình với:(

Xem thêm các chủ đề tạo bởi menamlun
    Đang tải...

2. BimBim2008

BimBim2008 Thành viên chính thức

Bé nhà mình cũng chín tháng rồi mà vẫn chưa mọc cái răng nào.Mấy tháng trước bé nhà mình cũng như con bạn,lười ăn kinh khủng,chỉ ti mẹ là chính thôi.Ăn bột khóc,uống sữa khóc mà mỗi lần cũng chỉ ăn đuợc 60ml phải xúc bằng thìa.Mình cũng lo lắm đành nghĩ ra phương pháp này :Cứ cách 1tiếng mình lại cho bé uống 60ml,xong tăng dần lên 90ml. Còn bột thì ngày hai bữa ,ăn được bao nhiêu thì ăn ,không ép làm bé sợ .Bạn thử tham khảo thực đon của bé nhà mình nhé:
    *Sáng 8h-9h :180ml sữa 11h: ăn bột(ăn trong vòng 1tiếng)
    *Trưa uông nuớc hoa quả,ti mẹ
    * Chiều 16h :ăn bột ,17h30 : ăn một hộp phomat tuoi sữa chua
    * Tối :180ml sữa và ti mẹ
    Cách này bạn phải cố gắng kiên trì nhé.Hoăc bạn đưa bé đến viên dinh duỡng để bác sĩ kiêm tra xem.
    Chúc bé hay ăn chóng lớn.

3. BimBim2008

BimBim2008 Thành viên chính thức

Bé 9 tháng vẫn chưa mọc răng

Bé nhà mình cũng chín tháng rồi mà vẫn chưa mọc cái răng nào.Mấy tháng trước bé nhà mình cũng như con bạn,lười ăn kinh khủng,chỉ ti mẹ là chính thôi.Ăn bột khóc,uống sữa khóc mà mỗi lần cũng chỉ ăn đuợc 60ml phải xúc bằng thìa.Mình cũng lo lắm đành nghĩ ra phương pháp này :Cứ cách 1tiếng mình lại cho bé uống 60ml,xong tăng dần lên 90ml. Còn bột thì ngày hai bữa ,ăn được bao nhiêu thì ăn ,không ép làm bé sợ .Bạn thử tham khảo thực đon của bé nhà mình nhé:
    *Sáng 8h-9h :180ml sữa 11h: ăn bột(ăn trong vòng 1tiếng)
    *Trưa uông nuớc hoa quả,ti mẹ
    * Chiều 16h :ăn bột ,17h30 : ăn một hộp phomat tuoi sữa chua
    * Tối :180ml sữa và ti mẹ
    Cách này bạn phải cố gắng kiên trì nhé.Hoăc bạn đưa bé đến viên dinh duỡng để bác sĩ kiêm tra xem.
    Chúc bé hay ăn chóng lớn.:confused:

4. mitmeo

mitmeo Thành viên chính thức

bé của bạn có biểu hiện của thiếu vitamin D rồi, bạn phải cho cháu đến bác sĩ khám để lấy thuốc uống, tích cực phơi nắng và ăn uống nhiều chất canxi . Chúc bé mau khỏe mạnh để cả nhà cũng vui nhé.

5. Rua&In

Rua&In Thành viên rất tích cực

Những dấu hiệu đấy chứng tỏ bé bị còi xương đấy (thiếu canxi). bạn đã cho con uống bổ xung canxi lần nào chưa? Nếu chưa thì bạn cứ cho bé uống 1 ống Born one D3 (32k/1ống) và mua thêm lọ Aquadetrim, mỗi ngày cho bé uống 1 giọt là hết liền ấy mà. Chuyện tắm nắng thì có vẻ hơi khó nhỉ:D

6. menamlun

menamlun Thành viên đạt chuẩn

các mẹ ơi mấy hôm nhà mình bị nước ngập tầng 1 phải cho bé lên tầng 2 ở thế là từ bữa đó tới nay bé sinh ra lười ăn đấy chứ, trước đã lười rồi, giờ càng lười hơn . nhưng trước là lười ăn sữa còn bây giờ bé bỏ cả bột rồi . mình nghĩ hay là bé thích ăn cháo hay cơm gì đó vì thấy đến bữa cả nhà ăn thì có vẻ thèm lắm đút cho tí thịt mềm cũng ăn , nhai vài hạt cơm với trứng cũng hau háu . liệu mình cho bé ăn cháo bây giờ có sớm quá k các mẹ . mà ko biết liệu có phải bé chán cơm k nhỉ . các mẹ cho mình lời khuyên đi . Hiện tại bé ăn được khoảng 200ml/ngày và 150-200 ml bột/ngày các mẹ ạ . ít quá mà mình cũng ko muốn ép vì bé khóc ghê lắm . sữa ăn 2h/lần . 60ml /lần. bột ăn 2 lần sáng tối . bỏ bữa trưa rồi vì ở nhà với bà cho ăn vất quá.
    còn về chyện còi xương thì mình cũng đoán vậy và cho uống aquadetrim mỗi ngày 2 giọt theo bác sĩ kê . hồi 4 tháng đã uống can xi rồi 1èng/6tháng. các mẹ mách cho mình nên khám ở đâu thì tốt chứ viện dinh dững thì mình đã đến rồi nhưng cũng k ổn lắm vì cứ chung chung thế nài ấy.
    mà các mẹ ạ mình ở nhà bận lắm phải chăm bé nên ít có tg vào mạng lắm , ngay cả đi đâu đó cũng toàn tranh thủ khi ở cq thôi vậy nên chỉ vào ngày đi làm lên cq mới vào đọc tin các mẹ được .thế nên các mẹ quan tâm cứ cho mình lời khuyên nhé mình rất cảm ơn các mẹ đã chia sẻ .

7. quynhngals

quynhngals Thành viên sắp chính thức

Bé nhà em tuần sau mới được 9 tháng nhưng ăn cháo xay từ hơn 1 tháng nay rồi vì bỏ bột, dỗ - nịnh - ép không được. Cũng chưa mọc răng. Chưa bò. Tắm nắng ít. Thỉnh thoảng em cho uống Vitamin D3 (vì toàn đi làm sớm).

8. me A Pu

me A Pu Thành viên tập sự

Hi, con mình cũng 9 tháng rồi chưa mọc răng. mình cũng lo lo. bé được kê vitamin D3 từ lúc 4 tháng nhưng mình đi làm sớm cũng hôm nhớ hôm quên, con uống không đều lắm. trộm vía con mình cũng không phải là còi, bé còn cao hơn con mấy nhà hàng xóm ý, đêm cũng ngủ ngon.
    còn chuyện lười ăn thường bé nào cũng thế cả, có giai đoạn rất lười ăn, mẹ stress ghê gớm. nhưng qua đoạn đó bé lại ăn ngoan. mình cũng muốn nhồi nhét cho con ăn nhiều nhưng chẳng có thời gian. ở nhà bà giúp việc ngại cho ăn các món mới. mà bé khó cho ăn quá nên toàn tranh thủ đút sữa bột cho đủ chất. đến giờ con mình cũng ít khi ăn phô mai hoa quả lắm, chưa ăn sữa chua bao giờ. có thử rồi nhưng con chả thích nên mình cho ăn sữa vào tất cả các bữa phụ.
    bé nghi còi xương không chỉ cho uống D và canxi mà đủ đâu bạn ạ. theo mình phải tính đến cả sự hấp thụ của bé nữa. nhiều bé ăn khỏe gấp đôi con mình mà cũng có bụ, có cứng bằng đâu,

9. Mẹ rùa con

Mẹ rùa con Bắt đầu nổi tiếng

* * * Mẹ Nấm lùn à, mình xin chia sẻ sự lo lắng của Mẹ nó và gia đình nhá.
    - Cu Rùa nhà mình được chuẩn đoán còi xương từ tháng thứ 4, mặc dù đã uống vitamin D3 (Aquadetrim) từ đấy, rồi sau cho uống cả Canxi Corbier (Liên doanh Việt-Pháp, dạng ống), quả thật mẹ cháu cũng cho Rùa uống ko đều đặn cho lắm, đến nay kết quả cũng ko được khả quan là mấy: vẫn đang ở tình trạng thiếu cân 7,9 kg - thấp hơn 1kg so với chuẩn cân nặng của bé trai hiện nay là 8,9kg.
    - Rùa con có một số điểm khá giống với bé Nấm lùn đây, ví dụ: 9 tháng tròn hôm 09/9/09 mà chưa có cái răng nào nè, vừa rồi mới biết bò thành thạo (chứ 8 tháng thì chưa có biểu hiện j là sắp bò cả), ủ ít nè - là con trai nên cực nghịch, chỉ ham chơi, dạo nè lại còn ăn sữa ít dần nữa, có mồ hôi nhưng ra nhiều ở lưng.
    - Song, cu Rùa nhà mình có điểm khác, đó là: Chiều cao của Rùa con vẫn đạt chuẩn là 72cm; Món cháo mẹ hay bà ngoại cặm cụi chế biến, đổi món thì bé chẳng chê bao giờ, ăn thun thút, nhiều khi đói mẹ và bà cùng đút còn ko kịp. Ah, xin tâm sự với Menamlun là mình đã và đang học tập cách cho bé ăn dặm theo kiểu Nhật Bản. Theo cách này, bắt đầu cho cháo xay nhuyễn (hoặc bột) từ khoảng 5-6 tháng (ko sớm quá để tránh hại dạ dày còn non, ko muộn quá để bé có phản xạ nuốt được tốt nhất), khi bé có biểu hiện thèm ăn cơm của người nhớn thì mẹ cứ tiếp tục tăng mức độ đặc và lợn cợn của cháo, đến khoảng 1tuổi thì bé có thể ăn cơm với người nhớn được rùi. Với bé Rùa, khoảng 6 tháng, mình cho bé ăn cháo ninh giừ, rây qua lưới thay cho món bột (vì bé ăn bột bị rối loạn tiêu hoá); sau đó bé khoảng 8 tháng, mình luyện cho bé ăn cháo hạt vỡ (hạt gạo giã nhỏ ra hoặc có thể mua sẵn ở cửa hàng), đến hơn 8,5 tháng thì chuyển sang cháo nguyên hạt ninh nhừ, bé dùng lợi bặm và nuốt cháo ngon lành!
    --> Theo mình suy đoán, chắc bé Nấm lùn nhà bạn ăn bột 1 thời gian dài chắc cũng đến lúc phát ngán rùi, mẹ Nấm thử luyện cho bé ăn cháo từ lợn cợn đến nguyên hạt xem sao, có khi bé lại vừa ăn vừa mủm mỉm cười thik thú ý chứ!
    - Ah, bé Nấm có ngứa lợi, hay cho tay vào miệng gặm lấy gặm để như Rùa con ko, nếu như thế thì lại càng nên cho con ăn cháo lợn cợn vì con đang có nhu cầu nhai 1 thứ gì đó cho đỡ ngứa lợi mà.
    - Về chế độ tập ăn dặm kiểu Nhật, Menamlun vào tham khảo tại 1 chuyên mục riêng trên website nè mà mình vừa tìm được nhá (ở đây viết khá kỹ, tỉ mỉ): http://www.lamchame.com/forum/showthread.php?t=321
    + + + Nhắn với mẹ nó: Các biểu hiện của bé Nấm (gái hay trai hả mẹ nó?) nghi ngờ tương đối cao là bé bị còi xương đấy, mẹ nên cho bé đi khám bác sỹ sớm để cho liều uống cụ thể với Vitamin D3 và calxi. Mặt khác, chế độ ăn uống cho bé hàng ngày cũng cần chú ý hơn (chứ ko thể lo lắng suông đâu), như Rùa tròn 8 tháng được 7,4 kg nhưng được bà và mẹ chịu khó nấu nướng, chế biến cháo cho bé thật thơm ngon nên bé ăn cháo khá tốt, trộm vía (ăn gần hết chỗ cháo múc đến gần miệng bát cơm người lớn) - thế là tròn 9 tháng bé lên được thêm 0,5 kg, cũng khá ổn. Bé còi xương thì cố gắng cho bé ăn những chất đạm giàu calxi như cá, tôm biển, cua đồng, trứng gà ... và thịt gà luôn là sự lựa chọn tốt (thịt bò và thịt lợn thì chỉ cần điểm vài bữa cho đổi món thôi). Đồng thời còn cần cho bé ăn thêm váng sữa, sữa chua cho bé cứng xương nữa.
    - - - - - Mẹ nó thử post lịch ăn hàng ngày của bé Nấm, cũng như thực đơn trong từng bữa ăn lên cho mọi người xem và góp ý kỹ hơn, nhá!

Last edited by a moderator: 11/9/2009
  10. DOTHUHANG

DOTHUHANG Thành viên mới

Chac chan con bi thieu canci roi ban cho uong bo sung canci và phai tich cuc phoi nang thi be mới hấp thu canci tôt đc, con minh hồi 3 tháng cũng có triệu chứng giống con bạn, từ ngày bổ sung canci va phơi nắng bé ăn ngủ tốt lắm

11. ndbach

ndbach Thành viên tập sự

biểu hiện của bé nhà chị rất giống bé nhà e, bé nhà e đến tháng thứ 8 mới biết là bị còi xương e đang cho uống caxi và vitaminD theo đơn của bác sĩ.e cũng đang lo vì giờ bé ngồi vẫn chưa thảng lưng,bác sĩ bảo cột sông yếu nhưng uống thuốc +matxa đc gần một tháng rồi mà ko thấy tiến triển gì,lo quá các mẹ ơi,ai có kinh nghiệm giúp e với.bé giờ mọc đc 2 răng rồi,ăn uống tốt nặng 10,5kg,cao 73cm.

12. TuyetLinh

TuyetLinh Thành viên tích cực

em bé nhà em, ba tháng biết lẫy, bẩy tháng biết bò, bây giờ 9tháng đang đứng vịn thế mà cũng chẳng mọc cái răng nào, Không biết có cần đi khám không nhỉ. mà cũng hời còi được có 8.5 kg. Vì thấy mọi người bảo đi viện DD người ta kê một đống thuốc ạ, cũng đang lo quá đây ạ, con gái bị móm thì chít...