Trẻ tiểu học - Cần quan tâm vấn đề gì?

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi TanNg, 3/11/2004.

1. TanNg

TanNg Thành viên chính thức

Với một đứa trẻ chuẩn bị vào tiểu học và đang học tiểu học thì không chỉ còn là "nuôi" mà đã là "nuôi dạy" rồi. Hiện tại tớ vẫn đang nghĩ em liệu bố mẹ cần quan tâm tới vấn đề lớn gì? Và nếu quan tâm thì cần quan tâm như thế nào? Vì lý do gì? Mọi người góp ý, rồi tớ sẽ tổng hợp lại để có được danh mục sau này có cái check list để nhìn vào đó mà lo cho con.

1. Trường lớp

Trường lớp ảnh hưởng lớn tới bước đi sau này của bé. Ở giai đoạn này tuy kiến thức chưa phải là quan trọng nhưng dù sao thực tế VN vẫn là thi cử, kiểu gì thì kiểu vẫn phải đảm bảo cho bé một level kiến thức nhất định (so với bạn bè cùng lớp) để bé có thể tự tin và hăng hái học tập.

Trường lớp còn ảnh hưởng lớn tới nhân cách và phong cách của bé. Quan điểm của tớ là yếu tố nhân cách cũng là một trong các điểm cần xem xét khi lựa chọn trường lớp. Nhìn chung tớ không khoái chọn trường nào mà phải chi nhiều tiền và điều đóm thầy cô quá mức, không muốn những cái đó ảnh hưởng tới nhân cách của bé.

Phong cách học tập: chủ động/thụ động, tự do/gò ép, cảm hứng/ép buộc, sáng tạo/học gạo, sẽ bị ảnh hưởng chủ yếu bởi trường lớp. Như thế chọn trường không thể bỏ qua yếu tố này.

2. Tiếng Anh

Tớ coi tiếng Anh là công cụ để giao tiếp với thế giới, qua việc xem phim, truy câp internet, chơi game, đọc truyện, học bài, tiếp thu văn hoá và phong cách. Vì vậy chắc là tớ sẽ cho bé học tiếng Anh sớm, theo đuổi việc này một cách lâu dài và chấp nhận bỏ nhiều tiền một chút cho việc này.

3. Trò chơi

Đứa trẻ con nào cũng cần chơi rồi nhưng tớ cũng chưa rõ lắm là trong giai đoạn này chơi của trẻ con cần phải thế nào.

4. Nhân cách

Cái này thì chưa hiểu lắm. Anh chị em thử tìm đọc rồi tóm lược lại vài thông tin chính xem sao.

5. Ngoại khoá

Các lớp ngoại khoá bổ sung rất tốt những gì trường lớp và cha mẹ còn chưa làm được. Ví dụ như Tiếng Anh, Đàn, Múa, .... Quan điểm chọn lớp ngoại khoá nào chắc cũng nhiều. Có lẽ để lúc khác bàn sau.

6. Sức khoẻ, dinh dưỡng

Phần này thì các bà mẹ chắc là thạo, để kệ cho vợ lo thôi.

7. ????????????

Thôi tạm thế đã, để dần dần bàn tiếp

Xem thêm các chủ đề tạo bởi TanNg
    Đang tải...

2. SuTu

SuTu Thành viên chính thức

Vấn đề này thật đáng quan tâm. Nhờ các bác có kinh nghiệm chỉ giáo giúp em với.

3. Mai Hoa

Mai Hoa Thành viên chính thức

Anh Tân ơi, con của Mai còn bé nhưng Mai xin góp vài lời nhé, theo Mai trong giai đoạn bé học tiểu học này cần chú trọng đến việc tìm hiểu và phát hiện ra sớm bé giỏi về môn học gì, môn ngoại khóa nào (hát, múa, thể dục,...) để từ đó có thể định hướng tập trung cho bé phát triển mạnh năng khiếu riêng đó của bé . :)

4. TanNg

Yeah. Hoa Mai phát hiện ra điều hay đấy. Tớ phát biểu lại cho nó rõ ràng hơn nhé.

7. Năng khiếu và khiếm khuyết. Giai đoạn này cần tập trung phát hiện ra năng khiếu để tập trung phát huy các điểm mạnh của bé. Ngoài ra cũng cần phát hiện ra các tật xấu, khiếm khuyết của bé để tìm cách giúp đỡ bé sửa đổi và hạn chế tác hại. Vấn đề còn chưa rõ ràng là thông thường thì có các năng khiếu gì? và các tật xấu gì? Mọi người cho ý kiến thêm.

8. ???????????????????????????

P/S. Bài này để mọi người bàn luận nhé, tớ không có khả năng và ý định độc thoại đâu đấy :)

5. SuTu

SuTu Thành viên chính thức

Em cũng có cùng quan điểm này với bác Tân.

Tuy nhiên theo em, các trường điểm bây giờ quá tệ! Còn các trường chú ý giáo dục nhân cách một cách có phương pháp, chú ý đến những đức tính cơ bản cần thiết cho con người trở nên thành đạt như: Sự tự tin, trung thực, biết say mê, và tư duy sáng tạo... thì là những trường quốc tế. Mà những trường như vậy sao mà ít tiền được cơ chứ? Theo em biết sơ sơ thì học phí cũng tới cả mấy trăm đô chứ đâu có ít. Tất nhiên những trường như vậy thì không có các khoản quà cáp, đút lót đâu.

6. Ngô Phương Loan

Ngô Phương Loan Thành viên chính thức

to

Chuyện trương lớp các bác đừng đi quá xa và đòi hỏi quá như vậy . Nếu cơ sở tốt thì là rất tốt ... Nhưng cũng ko nên cho trẻ xa rời thực tế quá ....
    Hãy để cho trẻ sống và học tập trong một môi trường phù hợp với thực tế gia đình của mình , của xã hội mình . Chúng mình những bậc làm cha mẹ chỉ biết cố tạo điều kiện tốt cho bé thôi trong khả năng của mình .
    Một bé về bảo với mẹ rằng : Mẹ ơi con ko thich chơi với các bạn đó đâu các bạn ây kiêu lăm , toàn khoe nhà có ô tô này ô tô nọ .... Sở dĩ bé noi vậy vì năm nay bé thi đõ vào lớp A (lớp chon ) toàn con nhà giàu thôi . Sông trong môi trường đó bé cũng rất khổ tâm đấy .
    Mình chọn truwowgnf một cách tương đối . Mình có biếu cô giáo là trong khả năng của mình , ko phải mình xin xo gì , mà mình chỉ làm theo phong trào thôi , chấp nhận điều đó . Xin hãy đừng nghĩ rằng bạn đưa con bạn vào trường QT gì đó mà đã là tốt cho con ... điều này chưa chắc .
    Trường phải thuận tiện với mọi sự sinh hoạt trong gia đình nhất là đưa đón . Đi lại xa quá cũng rất làm ảnh hưởng đến sức khoẻ của bé đó ....

7. Ngô Phương Loan

to

Nếu như với kinh nghiệm nuôi con lớn của tớ thì thực sự cũng ko rõ ràng về năng khiếu cho lắm . Ngay từ tuổi mẫu giáo bạn đã phát hiện ngay được năng khiếu của bé rồi . Ví dụ như bé thich hoc ngoại ngữ , vẽ , hát múa ...Còn khi đã bắt đầu học tiểu học thì là một cuộc chạy đua với các môn học rôi ...ko có thời gian để nghĩ thêm gì nữa đâu . Bài vở đã chiếm hết thời gian của bé ...Nếu có chút thời gian thì bố mẹ dành cho bé để bé nghỉ ngơi vui chơi ....
    Điều mình muốn nói với các bố mẹ rằng : Trong những năm học mẫu giáo , trước khi bắt đầu vào Tiểu học là những năm vui vẻ thoải mái nhất của cuộc đời bé yêu đấy . Hãy để bé chơi mà học , học mà chơi ...

8. Ngô Phương Loan

Điều mong muốn nhất của bé khi bắt đầu đi học là mình mong con : Độc lập suy nghĩ và tự giác cao trong học tập ....
    Mình không bao giờ mắng con khi con bị điểm kém , mình chỉ cho con chỗ sai và nhẹ nhàng nói với con rằng lần sau con rút kinh nghiệm nhé .
    Nhưng sẽ mắng con khi con giấu bố mẹ đấy (nói dối mà )
    ơ ko biết Loan có đi sai đương của Tân ko nhỉ !
    Loan chỉ tâm sự với mọi người về việc học tập của Bé Thảo My thôi nhé , chứ ko có đưa ra một ... ...gi gi đó đâu

9. bhkien

bhkien Guest

Nếu bỏ qua việc đi học chính thức ở trường thì sao nhỉ?

10. Ngô Phương Loan

to

"ông bố trẻ " này hỏi khó hiểu quá !

11. Bong&Bambee

Bong&Bambee Thành viên chính thức

Bác Kiên hỏi thế là ý thế nào nhỉ ?

Trường thì cũng quan trọng, nhưng cô và lớp quan trọng hơn . Vì mình biết có trường nổi tiếng mà có cô thì phải đến nhà con mới điểm cao, trước đó thì con toàn 2, 3 và bị mắng, đôi khi bị quật vào tay :twisted:
    Vì thế chọn cho con vao lớp cô giáo tốt, yêu trò, rèn nề nếp tốt thì hơn . Ngày xưa nhà mình có cho trường thuê lớp học một thời gian thì thấy có cô giáo trẻ mắng học trò rất vô văn hoá, có cô giáo đứng tuổi thì quản lớp ngoan vừa nghiêm vừa nhẹ nhàng - nghĩ bụng chắc người lớn tuổi và có dính dáng đến thời xưa thì có văn hoá hơn :( , đâm ra tư tưởng muốn tìm cô lớn tuổi cho con chứ ko tìm cô trẻ - chắc bố cháu thế nào cũng :p

Tiếng Anh thì có ai biết chỗ nào dạy trẻ con tốt tốt ko ? Mẹ cháu mới biết NewStar thôi .

Nhân cách
    Hôm trước mới đọc được cái này hay này:

Property may be destroyed. Money may lose its purchasing power. But character, health, knowledge and good judgment will always be in demand under all conditions.
    -- Roger Babson

How far you go in life depends on your being tender with the young, compassionate with the aged, sympathetic with the striving, and tolerant of the weak and the strong. Because someday in your life, you will have been all of these. -- George Washington Carver

How wonderful it is that nobody need wait a single moment before starting to improve the world. -- Anne Frank

và mới mua được mấy cuốn sách có vẻ cũng hay, để đọc rồi post lên cho các mẹ xem nhé .

Trong cách của NPL có một số cái mẹ cháu thấy phải học tập đấy :D

12. Ngô Phương Loan

to

Thật sự Loan cũng ko hiểu "bố trẻ" nói vậy là làm sao !

Nhưng Hiền à không phải cô giáo nào cũng vậy đâu . Còn dĩ nhiên trong những năm học đầu tiên của bé thì bố mẹ phải rất quan tâm đến cô giáo , theo đúng khả năng của gia đình mình . Trong một truong điểm đâu phải học sinh nào, nhà cũng khá giả đâu , nhưng tất cả những việc làm của phụ huynh đều sau hậu trường cả , các con đều ko biết ko nghe ko hay ko thấy .
    Khi con đi học về bố mẹ nên dành thời gian trò chuyện với con , hỏi về bạn bé trường lớp , về các điểm số mà con đạt được .
    Hãy hỏi con hôm nay con có giơ tay phát biểu ko ? cô giáo giảng có dễ hiểu ko ? ......
    Dần dần bé hình thành thói quen về nhà kể chuyện cùng bố mẹ ...đó cũng là điều rất tốt .
    Thôi 2 ông bà ơi tôi nghĩ ra điều gì nói vậy luôn nhé ! :lol: :lol:

13. bhkien

bhkien Guest

Chà mình viết vội nên không rõ nghĩa cho lắm!

Vì mình nghĩ, việc học phải thoải mái, tự do, học kiến thức để phát hiện và phát huy tài năng hơn là nhồi nhét để lấy điểm, thầy cô giáo phải là những người giúp đỡ bé chứ không phải là quản giáo. Mà hiện nay thì hiếm có thể tìm được nơi nào như vậy.

Do vậy ý mình muốn hỏi là liệu để bé học như kiểu Thomas Edison hay Pie Currie hay không?

14. Ngô Phương Loan

to

Mình nghĩ khi các bố mẹ chưa có con đi học thì những suy nghĩ đó hơi xa rời thực tế đó .
    Đừng bao giờ suy nghĩ quá nhiều cho một vấn đề như vậy . Tất cả tất cả học sinh VN đều như vậy và các con chúng ta cũng ko ngoại lệ . (trừ khi bạn có kinh tế đưa con đi du học )

"Do vậy ý mình muốn hỏi là liệu để bé học như kiểu Thomas Edison hay Pie Currie hay không?"

Sao lại có suy nghĩ phi thực tế như vậy xếp ơi ! Bạn có dám hướng bé nhà bạn theo hướng đó ko ? Mình khẳng định là không ! Nhưng biết đâu những điều ký diệu luôn xảy ra xung quanh ta mà ....nhưng những điều đó phải xuất phát từ chính bản thân con cái của chúng ta ....

15. TanNg

Dịch mấy cái BB post sang tiếng Việt nhé:

Tài sản có thể bị hủy hoại. Tiền có thể mất giá. Nhưng nhân cách, sức khỏe, kiến thức và đầu óc xét đoán tốt sẽ luôn luôn là những gì bạn cần tới.
    -- Roger Babson

Bạn đi xa tới đâu trong cuộc đời phụ thuộc vào việc bạn dịu dàng thế nào với trẻ em, thương cảm thế nào với người già, đồng cảm thế nào với những người vật lộn trong cuộc sống, chịu đựng thế nào với người mạnh và kẻ yếu. Bởi vì, một ngày nào đó trong cuộc đời chính bạn sẽ là một trong số họ.
    -- George Washington Carver

Thật tuyệt vời là không cần phải chờ đợi mọi người đều có thể ngay lập tức cải thiện thế giới.
    -- Anne Frank

Bình luận chút

Tài sản quý giá nhất cần xây dựng cho bé đó là nhân cách, sức khỏe, kiến thức và đầu óc xét đoán tốt . Hiện nay mà nói thì hầu như mọi người đã đều chú trọng vào sức khoẻ và kiến thức của con cái qua việc chọn cho chúng những chế độ ăn tốt nhất, các trường lớp phù hợp nhất. Nhưng dường như nhân cách và đầu óc xét đoán tốt không được coi là các yếu tố hàng đầu, nhiều bố mẹ sẵn sàng ngồi hàng giờ để giải bài tập về nhà cùng con, kiên nhẫn đút cơm cho con cả tiếng đồng hồ, nhưng không sẵn sàng bỏ ra 30 phút đồng hồ để cùng xem một bộ phim thiếu nhi, và cố gắng giải thích cho bé những gì đẹp đẽ trong đó hay giúp bé có được một cách nhìn đúng đắn vào những gì xảy ra trong đó.

16. mycheese

mycheese Mai Chi

Chà đọc đề mục Trẻ tiểu học - Cần quan tâm vấn đề gì? thấy đây quả là một chủ đề hấp dẫn. Tuy nhiên tôi vẫn băn khoăn muốn hỏi chút về "Cần quan tâm" ở đây là trẻ cần quan tâm hay các bố mẹ cần quan tâm.

Qua các bài trong đề mục, nếu tôi hiểu không nhầm thì nó có nghĩa là bố mẹ của trẻ trong giai đoạn này cần quan tâm đến gì.

Trước hết ta tìm hiểu sự phát triển của trẻ ở độ tuổi này, ở lứa tuổi này bé phát triển ra sao, về thể chất, trí tuệ và tình cảm. Trên cơ sở đó, những tác động và ảnh hưởng của môi trường đến với bé thế nào... Và tất nhiên chắc mọi người đều mong muốn rằng làm thế nào bé có thể phát triển tốt nhất trong giai đoạn này để sau này bé phải là người tốt, thành công, hạnh phúc và có những điều đáng để những người khác yêu mến và khâm phục...

Về việc tìm hiểu quá trình phát triển của trẻ ở giai đoạn này, xin được nhường cho những bài viết của những chuyên gia, và hy vọng những biên tập viên của LCM sẽ sưu tầm, dịch và đưa chúng lên trang chính.

Và nếu có thể, tại sao chúng ta không cùng tìm hiểu và đóng góp cho trang chính nhỉ? Nếu bạn là xếp, việc tìm hiểu này sẽ giúp bạn có 2 lợi ích rõ rệt đó là làm bố/mẹ tốt và tìm hiểu được nguyên nhân của hành vi của nhân viên đấy!

Trẻ ở lứa tuổi này cần quan tâm đến gì?
    Trẻ ở lứa tuổi này đã phát triển hơn nhiều về mặt thể chất và tư duy, ở mức độ tình cảm trẻ cũng tiến bộ lên rất nhiểu. Về mặt trí tuệ, ở tuổi này, trẻ có khả năng nhớ tốt hơn, biết suy nghĩ một cách logic, hiểu về nguyên nhân và kết quả. Bé cũng đã biết tưởng tượng, do đó bé có thể dùng suy nghĩ và khả năng tưởng tượng của mình thay cho một số việc thử sai. Giai đoạn này trẻ có khả năng tập trung hơn, do đó để thành đạt trẻ cần passionate (mình không rõ từ tiêng Việt tương ứng) vào một điều gì đó có ích. Và hơn bao giờ hết, tầm tuổi này rất cần FUN.

Về mặt tình cảm, trẻ có thể ban đầu hòa nhập vào đời sống cộng đồng, kết bạn, tuy tình bạn chưa được đầy đủ như của người lớn nhưng tình bạn ở giai đoạn này rất cần thiết cho những hiểu biết về sự công bằng, sự kiên nhẫn, khả năng thuyết phục... Do vậy, ở tầm tuổi này trẻ cần biết những chuẩn mực cơ bản như Chăm chỉ, Nhẫn nại, Công bằng, Tự do,... cũng như các giá trị (value) của một cuộc sống chân chính. Những câu chuyện về những danh nhân, những anh hùng... là rất cần thiết. Và tập truyện Những tấm lòng cao cả sẽ giúp bé hiểu được những giá trị cần thiết ấy.

Bố mẹ của trẻ cần quan tâm đến gì?
    Vai trò của bố mẹ trong giai đoạn này cũng chẳng kém phần quan trọng như giai đoạn trước đó, nhưng giờ đây nhu cầu của trẻ đã khác do vậy, cha mẹ cũng cần phải thích nghi được với điều này. Ở giai đoạn này, trẻ sẽ thích chơi với bạn và chịu nhiều ảnh hưởng của chúng bạn hơn là cha mẹ vì mối quan hệ bạn bè bình đẳng hơn là quan hệ với cha mẹ. Trường lớp là một môi trường để kết bạn và điều này chính là một vấn đề rất đáng được quan tâm ở VN.

Giai đoạn này điều đáng quan tâm nhất của cha mẹ là những ảnh hưởng của chính gia đình và môi trường xã hội với những chuẩn mực và giá trị để giúp con hình thành nhân cách. Cách tốt nhất, cha mẹ cũng nên quan tâm đến việc trở thành bạn của con (cho dù điều này thật khó và cũng không thể trở thành bạn như những bạn bè cùng trang lứa). Ở giai đoạn này, trẻ hiểu được mình là một người khác với những người khác, do vậy trẻ thường sử dụng các phép so sánh để đề cập đến sự khác biệt. VD. Con ngoan hơn em, con học giỏi hơn bạn Tuấn, con được điểm mười còn các bạn khác thì không... Và nếu những so sánh này là những so sánh không lành mạnh, cha mẹ, thầy cô, yêu có điều kiện thì điều này vô cùng tai hại cho nhân cách sau này của trẻ.

Việc bé chơi với các bạn cũng là một vấn đề cần quan tâm. Nếu trẻ có những tiêu chuẩn giống chúng bạn thì được các bạn thì được bạn chơi cùng, ngược lại sẽ bị các bạn cùng trang lứa xa lánh, điều này ảnh hưởng lớn đến sự tự tin... Và việc tìm một môi trường kết bạn (nhất là các bạn tốt) chắc chắn là một điều rất đáng quan tâm cho các bậc cha mẹ.

Xin đừng quên, giải trí cũng góp phần xây dựng nhân cách! Các bộ phim có tính giáo dục cao là cách tương đối dễ dàng giúp trẻ hiểu được những giá trị cơ bản đúng đắn. Và đọc truyện cho con vào buổi tối, cũng là một điều rất đáng quan tâm...

Tất nhiên, dinh dưỡng, sức khỏe không phải là những điều thừa nhưng các bà mẹ thường đã rất giỏi về những điều này.

...

Còn rất nhiều điều khác nữa... Xin mời mọi người bổ sung thêm....

TẤT NHIÊN NHỮNG ĐIỀU TRÊN CÒN RẤT PHIẾN DIỆN VÀ CHỈ DỰA TRÊN CẢM NGHĨ CHỦ QUAN CỦA MYCHEESE. RẤT MONG MỌI NGƯỜI CHÚNG TA CÙNG THẢO LUẬN VỚI TINH THẦN XÂY DỰNG.

@bhkien: Sao lại không cơ chứ nếu như bạn tạo tự được một môi trường tốt hơn ở nhà trường?

CHÚ Ý:
    Trên đây là những suy nghĩ và nhận định của riêng MyCheese, các bạn có thể tham khảo và đưa ra quyết định cho mình. MyCheese không "bảo hành" về tính chính xác của những điều đã viết. Nếu bạn còn băn khoăn, xin tham khảo ý kiến của bác sỹ, chuyên gia tư vấn và giáo dục trẻ em.

Về MyCheese: MyCheese giờ đây đã là một ông bố và là một người chồng. Rất yêu thích tâm lý, marketing, tin học và một số thứ khác...
    [/b]

17. giangluong

giangluong Banned

Theo mình, ngoài sự giáo dục nặng nề của nhà trường chỉ cần tập trung vào mấy điều sau: Quan trọng nhất là phải tạo cho cháu tình yêu với sách, và ham mê đọc sách ( chú ý dạy cháu học tốt môn tiếng việt ở trường). Điều đó rất quan trọng. Ngoài ra thì cho cháu học tiếng anh, vì ngoại ngữ là ko thể thiếu. Cho cháu học bơi để khỏe và phát triển cơ thể toàn diện. Cho cháu học cờ để nâng cao khả năng tư duy cho cháu, giúp các cháu học tốt các môn toán, các môn cần đến tư duy logic. Và đó cũng là cách để rèn luyện ý chí cho các cháu. bác nào có ý kiến khác thì cho mình tham khảo với.

18. Tuyenlily

Tuyenlily Thành viên tích cực

Ðề: Trẻ tiểu học - Cần quan tâm vấn đề gì?

Ngày xưa chủ top có được những gạch đầu dòng í không mà vẫn phát triển tốt đấy thôi