3 tháng cuối: ốm nghén hay không ốm nghén thì tốt cho thai nhi???

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi SOON, 14/11/2008.

1. SOON

SOON Thành viên sắp chính thức

Mình hiện đang mang thai ở tuần thứ 32...Nếu đúng như dự sinh của bác sĩ thì bé yêu của mình sẽ chào đời khoảng vào ngày 05/01/2009...Mình mong bé yêu của mình sẽ đủ tháng đủ ngày. Tuy nhiên, trong suốt quá trình mang thai bé, mình chưa từng bị nghén một ngày nào và cũng không thấy mệt mỏi nhiều. Mình ăn uống bình thường và sau 20 tuần thì bắt đầu ăn nhiều mà cũng chẳng thèm ăn một thứ nào đặc biệt cả. Quý đầu thì thèm chua, quý giữa thì bình thường, còn vào tuần thứ 30 thì thèm ngọt...Hiện tại thì lại trở lại binh thường.

Qua bạn bè và sách báo, mình có thấy thông tin cho rằng: Nếu mẹ không ốm nghén thì thai nhi không khỏe mạnh. Mình cũng thấy lo lắng, nhưng thiết nghĩ, mình không ốm nghén, mệt mỏi gì cả thì con mình cũng khỏe chứ!? Mẹ khỏe thì con khỏe mà. Bé của mình rất hiếu động trong bụng mẹ. Bé đã búng búng từ tuần thứ 15 và đến bây giờ thì quậy ghê lắm. Bạn mình nè, ốm nghén quặt quẹo, mà em bé sinh ra cũng bệnh triền miên....Mình thật sự quá băn khoăn về điều này....Bà mẹ nào có kinh nghiệm thì cho mình xin ý kiến với. Xin cảm ơn!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi SOON
    Đang tải...

2. Agừ và Cún

Agừ và Cún Thành viên tích cực

Mình có thể cho bạn một chục trường hợp mẹ không nghén mà con vẫn khỏe mạnh để yên tâm nhé . Đầu tiên là mình cả 2 đứa đều không biết nghén là gì, ăn nhiều, ngủ vừa đi lại kinh khủng luôn sinh ra tuy không to lắm 3,4kg & 3.5 kg, khỏe mạnh, cứng cáp không bệnh tật . Mẹ đến tháng thứ chín vẫn còn chạy cầu thang ầm ầm (nói không ai tin) .Rồi chị trưởng phòng ở chỗ mình cả 2 đứa đều không nghén sinh một đứa 3.4kg,một đứa 4kg ....Thế nên cứ yên tâm nhé

3. SOON

SOON Thành viên sắp chính thức

Cám ơn chị lắm lắm. Thế mà em cứ hồi hộp. Ông xã thì bảo cứ an tâm đi, đừng quá lo lắng. Em tăng được 12kg kể từ lúc mang thai, nhưng bản thân em và mọi người xung quanh đều bảo chẳng thấy khác là mấy, và da của em láng đẹp hơn hồi con gái (tính cho tới giai đoạn này), lúc trước em bị mụn kinh khủng lắm. Tăng cân như thế thì liệu em bé của em có bị nhẹ cân hoặc béo phì hay không vậy?! Em nhỏ con nên sợ em bé lớn quá thì lại khó sinh, mà nếu bé nhẹ cân quá thì sợ bé yếu ớt....Lắm thứ để lo lắng và hồi hộp...Theo kinh nghiệm của các chị thì sao?

4. Agừ và Cún

Như bạn mang thai lại xinh ra đấy nhưng lắm người cũng kinh khủng lắm . Em bé bị nhẹ cân hay béo phì còn tùy vào sự hấp thụ của em bé và dinh dưỡng của mẹ . Bạn đang ở tuần thứ 32 tăng 12kg là hơi nhiều so với chuẩn, nhưng cũng tùy thuộc là lúc con gái béo hay gầy (vd nếu 38kg lúc trước sinh thì tăng thêm đến 15kg cũng OK thôi mà). Có nhiều mẹ tăng cân nhưng vào mẹ hết nhưng cũng có nhiều mẹ tăng ít cân mà con sinh ra vẫn nặng . Điều cốt lõi là ăn đủ, đa dạng loại thực phẩm, có chế độ nghỉ ngơi phù hợp . Cứ phải tin rằng con nó theo mình có ăn tốt ngủ tốt thì sinh ra nó mới khỏe mạnh được . Cứ theo dõi với BS để biết được tình trạng của con (vì mỗi lần đi khám vào giai đoạn cuối của thai kỳ đều có SA mà)

5. 29102007

29102007 Thành viên rất tích cực

Hí. Mình cũng không ốm nghén, thèm ăn đủ các loại thứ. Em bé trộm vía khỏe mạnh cứng cáp, chẳng sao cả. Yên tâm nhé

6. huechi_uct

huechi_uct Thành viên tích cực

Theo mình thì bạn đừng nên lo lắng quá, mẹ có khỏe con mới khỏe, mẹ vui vẻ con mới vui vẻ. Mình đã có 2 bé rồi, cũng k ốm nghén, thi thoảng lắm, gặp món gì mùi khó chịu quá mới gợn cổ thôi, trộm vía, cả 2 bé nhà mình đều khỏe mạnh cả mặc dù mình đẻ khá dầy.
    Còn vụ tăng cân, khi sinh bé lớn, mình tăng 10,5 kg, bé được 3 kg, bé em thì chỉ tăng có 9kg thôi nhưng bé được 3,5 kg, mình đều có đủ sữa cho 2 bé bú (bé chị 13 tháng mình mới cai sữa, lúc đó bé em được hơn 6 tháng tuổi thai), mình cũng có những người bạn lên hơn 20kg mà con có gần 3 kg, có bạn lên có 6kg mà con 4 kg. Thiết nghĩ, cái này do bé hấp thụ thế nào dinh dưỡng từ mẹ, nhưng nói chung mẹ cũng k nên tăng cân quá nhiều mà bé cũng k nên quá nặng cân, bạn nên hỏi thêm bác sĩ khám trực tiếp cho bạn để được tư vấn tốt nhất.

SOON thích bài này.
  7. Galuoi

Galuoi Thành viên đạt chuẩn

Chả biết thế nào, mình mang thai đứa đầu khỏe như trâu, chẳng biết nghén là gì, mẹ tăng gần 20kg mà con cũng chỉ 2,9 kg. Bé sinh ra cũng bình thường. Vậy mà giờ mang bầu đứa thứ 2 mệt đứt hơi, lúc nào cũng xanh xao, chẳng ăn uống được. Chỉ lo em bé trong bụng bị suy dinh dưỡng và ko phát triển bình thường . Tốt nhất là mẹ khỏe là yên tâm rồi . Đúng là "mẹ khỏe con khoẻ".

8. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Mình sinh hai bé chả lần nào bị nghén cả, vẫn ăn uống - sinh hoạt - làm việc như bình thường. Hai bé sinh ra đều khỏe mạnh. Mình chả thấy có căn cứ nào nói là ko ốm nghén thì con ko khoẻ, hihi,.

9. Agừ và Cún

Chắc là mẹ hấp thụ hết rồi . Có thể giai đoạn đầu mẹ gầy quá nên hấp thụ vào mẹ hết rồi, làm gì còn cho con nữa đâu

10. Galuoi

Galuoi Thành viên đạt chuẩn

Ơ, mẹ nói đúng đó, hình như tại mẹ gầy quá nên lấy hết của con. Lúc con gái em có 42kg, thôi, nhưng mà sổ em bé ra xong là nhìn gọn gàng như "chưa có gì" hết, còn có 46kg, sau thời gian cho con bú thì còn lại 44kg . Em chả biết chất bổ nó đi đàng nào nữa .

11. Agừ và Cún

ngưỡng mộ, ngưỡng mộ Gà lười . Mình sinh xong 1 năm rồi mà vẫn ụt ịt lắm . Đi đâu ai cũng khen dạo này nở nang nhỉ, thế có chán không cơ chứ . Dưng mà vậy thôi vẫn phải ăn cật lực để con còn ti ti

12. legal

legal Banned

Mẹ nó đừng nghĩ vậy mà giữ dáng ấy nhe, đang trong thời kì cho con bú thì như vậy là không tốt đâu, vì giai đoạn này cho con bú đều cũng là một cách giữ mình không " ụt ịt " nữa đâu nhé ( trung bình khoảng 12 tháng ).

13. mecun14410

mecun14410 Thành viên kỳ cựu

Ðề: ốm nghén hay không ốm nghén thì tốt cho thai nhi???

Ôi mình chỉ thích ko nghến để mẹ khỏe con khỏe thôi đứa đầu nhà mình , khi mang bầu cũng nghến mệt mỏi ko ăn uống được gì ăn là đưa ra những tháng đầu sau đó ăn uống cũng bình thường thực phẩm cvhur yếu của mình là sữa tuôi sữa bột và thuốc bắc bao nhiêu vào hết con mẹ thì gầy mà xanh thế nhưng trộm vía con sinh ra ăn tốt ngủ tốt ko ốm đau bệnh tật gì

14. Me_moka

Me_moka

Mình nghĩ cái này do cơ địa của mỗi ng thôi chứ điều này là hoàn toàn vô lý đấy

15. nhantranda196

nhantranda196

Em nghe nói nghén là tốt đấy vì nó chứng tỏ các hormone bầu bí hoạt động manh mẽ.

16. Mèo gai

Mèo gai Bắt đầu nổi tiếng

mình không nghén ngẩm j mà cả mẹ và con vẫn khỏe mạnh, bình thường :D

17. Yogabauvn

Yogabauvn Dạy yoga MIỄN PHÍ chủ nhật hàng tuần

Theo mình được biết khi em bé nhà mình bắt đầu bám vào mẹ thì sẽ có 2 loại hormon được hoạt động mạnh mẽ. Nếu 2 loại này nó vượt ngưỡng quá sẽ làm cho mẹ bị nghén nhiều.. Nhưng trộm vía là tốt vì bánh rau sẽ bám chặt hơn... và hormon này ko ảnh hưởng gì đến sự pt của baby ;) qua giai đoạn đầu sẽ bình ổn trở lại ;) mẹ sẽ đỡ nghén dần dần