3 tháng đầu: Các mẹ muốn theo dõi sự phát triển của thai nhi thì vào đâ nhé

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi hoangha13, 15/11/2008.

1. hoangha13

hoangha13 Thành viên tập sự

Em thấy trang web này có thông tin về mang thai từng tuần, em thấy hữu ích với các bà mẹ mang thai lần đầu, để khỏi lo lắng nhiều quá. Các mẹ tham khảo nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hoangha13
    Đang tải...

2. minhmi

minhmi Banned

Hihi, con em ở tuần thứ 6, bé bắt đầu có nhịp tim rồi, thích quá. Cám ơn hoangha13 nhé!

"Bắt đầu hình thành phổi, hàm, mũi, và vòm miệng. Cùm bàn tay và chân có cấu trúc giống mạng nhện sẽ trở thành ngón tay và ngón chân. Não tiếp tục hình thành nên các bộ phận phức tạp. Ở thời điểm này, siêu âm bên ngoài có thể dò và nghe thấy nhịp tim."

3. maiyeu_vn

maiyeu_vn Thành viên tập sự

Em có thai 3 tuần đã đi siêu âm được chưa ạ? em rất tò mò muốn biết nhưng 1 số người bảo 3 tuần chưa nhìn được gì cả, ko biết đúng ko ạ?

4. hoangha13

Maiyeu_vn ơi, mình copy nguyên bài tháng thứ 1 và 2 cho bạn tham khảo nè, thật ra thì 3 tuần chưa thấy gì đâu bạn ạ, kiên nhẫn một tí, siêu ấm sớm quá cũng không tốt cho bé đâu, đợi khoảng 3 tháng rồi đi siêu âm (nếu nôn nao quá thì mình nghe nói 1 tháng có thể siêu âm đen trắng được, bạn hỏi bác sĩ xem), siêu âm khoảng 2 - 3 lần trong suối thời kỳ mang thai là tốt nhất. Chắc bạn có con lần đầu nên vừa nôn nao vừa lo lắng phải không? Đừng vội và cứ yêu tâm, con và bạn sẽ khỏe mạnh mà, chẳng mấy chốc bạn sẽ đến 9 tháng cho xem, thời gian nhanh lắm :)

Mang thai tuần thứ 1 & 2

1. Làm thế nào để tính tuổi thai?
    Tính tuổi thai từ lúc em bé bắt đầu hình thành quả là khó khăn! Sự phát triển của bào thai được tính từ ngày đầu tiên của chu kỳ kinh cuối, cho dù phải đến 2 tuần sau bào thai mới hình thành. Sở dĩ tuổi thai được tính từ ngày này là vì mỗi khi đến chu kỳ kinh, cơ thể của người phụ nữ đều chuẩn bị cho việc mang thai. Nếu tính từ ngày đầu của kỳ kinh cuối, đa số tuổi thai trung bình là 280 ngày. Tính tuổi thai từ ngày đầu của kỳ kinh cuối là một tiêu chuẩn đo lường giúp cho nhân viên viên y tế theo dõi thai kỳ vì rất khó để biết chính xác khi nào bắt đầu thụ thai. Để biết thêm chi tiết, hãy xem những thông tin của chúng tôi về cách tính tuổi thai.

2. Cơ thể bạn thay đổi thế nào?
    Thai kỳ của bạn đã bắt đầu, nên bạn hãy nghĩ về việc mang thai. Thời điểm rụng trứng là điều quan trọng nhất bạn cần phải biết nếu mong muốn có thai. Sự rụng trứng xảy ra khi một trứng trưởng thành được phóng ra khỏi buồng trứng, rơi vào trong vòi trứng và chuẩn bị thụ tinh. Lớp niêm mạc của tử cung dày lên để chuẩn bị đón trứng đã được thụ tinh. Nếu sự thụ tinh không xảy ra, lớp niêm mạc tử cung này sẽ rụng đi. Trứng chưa thụ tinh rụng và niêm mạc tử cung bong ra hình thành hiện tượng kinh nguyệt.

Vài điều bạn cần biết về sự rụng trứng:
    + Một trứng sống được 12-24 giờ sau khi rụng.
    + Thường chỉ một trứng rụng vào mỗi chu kỳ rụng trứng.
    + Sự rụng trứng có thể bị ảnh hưởng bởi căng thẳng, bệnh tật, hay bất cứ sự thay đổi nào.
    + Một số phụ nữ có thể thấy những đốm nhạt màu trong giai đoạn rụng trứng.

Làm thế nào để theo dõi sự rụng trứng?
    Chu kỳ hàng tháng của phụ nữ được tính từ ngày đầu tiên của chu kỳ kinh này đến ngày đầu tiên của chu kỳ kinh sau. Trung bình một chu kỳ kinh bình thường kéo dài từ 28-32 ngày. Ngày đầu tiên của chu kỳ rụng trứng trùng với ngày đầu tiên của chu kỳ kinh. Đa số sự rụng trứng xảy ra vào ngày thứ 11- ngày 21 của chu kỳ. Thời điểm này thường được gọi là "thời điểm thụ tinh" hay "giai đoạn thụ tinh" của chu kỳ kinh, vì vậy giao hợp ở thời điểm này có nhiều cơ hội thụ thai nhất. Để biết thêm thông tin về việc theo dõi rụng trứng như thế nào, hãy xem thêm phần kiến thức về thụ tinh, rụng trứng, và cách tính ngày rụng trứng.

3. Bé to chừng nào
    Chưa có gì cả, nhưng hãy kiên nhẫn vì bào thai đang hình thành.

4. Tuần thai này bạn nên làm gì?
    Cần có những thay đổi về cách sống để tăng khả năng thụ thai và sinh một em bé khỏe mạnh. Cần tập thể dục đầy đủ và duy trì một chế độ ăn uống hợp lý. Bạn nên uống thêm vitamin và ngưng sử dụng:
    + Cà phê
    + Chất đường tổng hợp
    + Rượu
    + Thuốc kích thích
    + Nicotine

Nếu như cần uống thuốc, bạn nên hỏi ý kiến của bác sĩ. Để biết thêm chi tiết về dinh dưỡng trong thai kỳ, hãy xem phần thông tin về dinh dưỡng tiền thai kỳ.

5. Để thai kỳ thoải mái hơn
    Điều quan trọng nhất cần làm khi biết mình có thai là hãy sinh hoạt đúng cách, lành mạnh. Bởi vì sự thụ thai đã hình thành từ một tuần trước khi bạn nhận được nó nên sống lành mạnh ngay từ bây giờ sẽ bảo vệ bạn và em bé của bạn khỏi những chất độc và tác động có hại.

6. Dành cho ba của bé
    Những người chồng thường không cảm nhận được vai trò của mình vào thời điểm này. Tuy nhiên, sức khỏe và cách sống của bạn cũng ảnh hưởng đến đứa con tương lai của bạn. Bạn nên xem xét lại chế độ dinh dưỡng, thuốc men, và thói quen như: hút thuốc, uống rượu, bất cứ loại thuốc nào. Bất cứ loại vitamin nào cũng có tác dụng tốt cho người đàn ông trong giai đoạn trước thai kỳ.

Nếu bạn không muốn dùng công cụ trên thì có thể xem trực tiếp các bài viết từ tuàn mang thai 1 đến 40 ở đây nè.

Sửa lần cuối: 20/12/2008
  5. maiyeu_vn

maiyeu_vn Thành viên tập sự

Cảm ơn chị nhiều lắm.Em cũng đoán vậy, nhưng chờ đợi thật là sốt ruột hu hu

6. hoangha13

Hihi, 5 tuần rồi, Maiyeu_vn đã đi siêu âm chưa (siêu âm đen trắng theo chỉ định của bác sĩ)?

tunybull thích bài này.
  7. minhmi

minhmi Banned

Bé 10 tuần rồi "Phần lớn các cơ quan của thai nhi như thận, gan, não, phổi đang hoạt động, nhưng sẽ tiếp tục phát triển trong thời gian còn lại của thai kỳ. Đầu của thai nhi bằng một nửa chiều dài cơ thể, và có một chỗ lồi ra trên trán cho phép não phát triển. Móng tay, móng chân và tóc bắt đầu dễ thấy trong tuần này. Ngón tay không còn có màng nữa. Thai nhi tích cực nuốt dịch màng ối và đạp chân." hihi, thích quá :p

8. diemquynh

diemquynh Thành viên tập sự

cảm ơn các chị nhiều!!!

Nhờ sự chỉ giáo của chị về trang web, em biết được baby nhỏ 7 tuần của em đã
    "Ở thời điểm này mọi cơ quan quan trọng đã bắt đầu hình thành trong cơ thể bé xíu của phôi. Tóc và nang núm vú đang hình thành, và mí mắt và lưỡi bắt đầu định hình. Có thể nhìn thấy khuỷu tay và ngón chân rõ ràng hơn vì thân mình bắt đầu thẳng ra. "
    Vợ chồng em đọc mà thấy vui nhiều lắm. Cảm ơn vì trang web hữu ích!!!!

9. minhmi

minhmi Banned

Hihi, con của diemquynh bây giờ đã 9 tháng rồi nhỉ, chúc mẹ và bé khỏe mạnh nhé ;)

10. kitty_h

kitty_h Thành viên tập sự

minh mang thai 6.5 thang dang lua chon noi sinh ma kho qua, co me nao chia se kinh nghiem giup minh khong

11. baonguyen

baonguyen Thành viên tập sự

Chào cả nhà

Baby nhà mình hôm nay tròn 15 tuần rùi đấy, cũng thắc mắc là trai hay gái, khỏe mạnh hay ko, phát triển như thế nào...? Nhưng siêu âm nhiều ko tốt thì fải, mọi người bảo thế. Lo quá đi mất

12. metrongchoai

metrongchoai Thành viên tập sự

:p
    Chao cac me
    Em cung dang mang thai duoc khoang 6 tuan. Cung nhu cac me la em thay hoi hop lam. Tuy khong phai con dau nhung viec mang thai cua moi dua tre lai co su khac biet. Dua tr­uoc em om lam nen mang thai lan nay cung hoi lo day

13. lilynhi

lilynhi Thành viên tập sự

Mình cám ơn bạn nhiều lắm đã cung cấp 1 trang web về những thông tin mình rất cần.Nếu có gì hay nhớ gửi cho mọi người đọc với nhé,thanks bạn nhiều

14. congchuanhỏ2009

congchuanhỏ2009 Thành viên chính thức

Chào các mẹ,

Em đang rất băn khoăn, vì trường hợp của Em rất lạ, Em hỏi nhiều người nhưng cũng không có ai giống em cả.
    Trả là thế này, chu kỳ kinh của em hơi khác thường 1 tí, thường thường thì phải 45-50 ngày cơ, có kỳ còn hơn 2 tháng.
    Tháng này Em thử que 3 lần đều thấy 2v rùi, Em chắc chắn mình đã có thai.
    Nếu tính tuổi thai thì ngày kinh cuối của em là 7.2.2009 dương lịch.
    Tính đến hôm nay là sang tuần thứ 8 rồi đúng không các mẹ, nhưng hôm qua em đi siêu âm đầu dò trên viện C, thì chưa thấy thai trong BTC,
    BS có hỏi em là ngày bắt đầu trễ kinh là ngày nào, thì em lại không tính chính xác được vì lịch của em rất liên thiên mà,
    Em tính đại là chu kỳ 45 ngày thì ngày 22.3.2009 sẽ là ngày mất kinh, BS bảo như thế mới chậm có 6 ngày thì túi phôi chưa vào BTC ngay được, BS hẹn 1 tuần sau quay lại siêu âm lại.
    Nhưng Em thấy lạ là Em thử que thấy 2v rất rõ, thậm chí gần rõ bằng vạch 1, em nghĩ như thế là thai của em cũng được vài tuần rồi chứ ạ.
    Nên E lo lắm, có lẽ nào thai của em lại nằm ngoài TC không ạ?
    E thấy cơ thể hoàn toàn bt, thỉnh thoảng hơi nhẩm nhẩm đau bụng, nhưng không bị ra máu, em lo mình chửa ngoài dạ con. Nếu ở ngoài thì cần phải biết sớm để xử lý đúng không ạ?
    Hichic
    mẹ nào có trường hợp giống em không ạ? các mẹ giải thích hộ em với.

Sửa lần cuối: 30/3/2009
  15. Miu đi bụi đời

Miu đi bụi đời Thành viên sắp chính thức

bạn ơi nếu ckỳ của bạn phải 28 ngày thì ko tính được từ ngày đầu của KKC đâu nhé, thường thì bsĩ sẽ sa và tính tuổi thai cho bạn thai chỉ số đo thai

Nếu trong TH tính được ngày RT ( nhờ que thử hoặc sa canh trứng) thì tuổi thai sẽ tính từ ngày RT + thêm 2 tuần bạn nhé ( cái này cũng chỉ là tương đương thui :) ) , Ckỳ của bạn dài vậy có lẽ chưa đến ngày thai vào TC thật, nếu ko thấy hiện tượng đau bụng quằn quại hay ra máu thì bạn chịu khó chờ thêm 1 tuần nữa đi sa lại, mà theo mình thì ko nên sa đầu dò vì mình nghe nói sa đầu dò ở những tuần đầu ko tốt cho bé

Còn việc que thử lên 2v đậm ngang nhau ko chứng minh điều rì đâu nhé, mình chậm 3-4 ngày thử que thử cũng lên 2v đậm gần = nhau nè, tính ra thì tuổi thai của mình lúc đấy mới được hơn 4 tuần 1 tẹo thui ( ckỳ của mình 29 ngày) mà như thế thì chưa thấy thai trong TC là đương nhiên :) ( mình 5tuần3 ngày mới sa lần đầu thì mới thấy túi ối 9,6mm thui nhé)

Chúc 2 mẹ con vui :X

16. hoanghalinh

hoanghalinh Thành viên tập sự

Mình đang có thai tuần thứ 8, nhưng đã 2 tuần nay mình bị viêm thanh quản và mất giọng, bác sĩ bảo mình về xông họng, nhưng mình vẫn cảm thấy lo lắng nên chưa làm.Liệu có trường hợp nào đã từng giông như mình không? xin cho mình lời khuyên với!Mình vô cùng cảm ơn.

17. congchuanhỏ2009

congchuanhỏ2009 Thành viên chính thức

cảm ơn mẹ Miu nhé, Em sẽ đợi 1 tuần nữa xem sao nhỉ, nếu tính như thế thì tuổi thai của Em cũng khó tính chính xác lắm các mẹ nhỉ.

18. honggai

honggai Banned

Trang này đầy đủ các tuần mang thai hết, hữu ích quá, cám ơn bạn nhé

19. minhmi

minhmi Banned

Hix, sắp sinh rùi, hơi lo lo, mặc dù bé vẫn phát triển bình thường.

20. diemquynh

diemquynh Thành viên tập sự

cam on chi minhmi nhieu lam, nhung be' cua em gio chua duoc 9 thang, be' moi 26 tuan thoi, em cung dang cau mong cho be' 9 thang nhanh nhanh, de sanh ra cho khoe. Chi co 1 van de lo qua hien nay la` me be' tang can qua nhanh, ma` bao nhieu chat toan` vo be'. Me thi` ko map lam, nhung bung to, bac si~ khen be' to, lon hon so voi cac ban cung` thang'. Thang vua roi em tang 5,5kg luon. Gio em ko biet sao cho be' dung to qua, em ko muon sanh mo. Nhung thuc chat thi` em ko an qua' nhieu trong 1 bua~ an, em cung~ co' gang an trai cay, rau cu... Ko biet co chi nao` giong em ko, cho em ti' kinh nghiem voi.