Bé ị phân xấu

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi HinHin, 23/2/2006.

1. HinHin

HinHin Thành viên tích cực

Các mẹ ơi! Bé Hin nhà mình 2 tuần nay ị phân rất xấu: phânloãng, màu xanh nâu, có bọt. Lúc đầu mình nghĩ là do sữa, nhưng mình đổi sữa rồi mà phân bé vẫn thế. Không biết có phải do sữa mẹ nóng không? 1ngày bé ị 1 lần. Có phải bé bị kiết không các mẹ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi HinHin
    Đang tải...

2. Bong-Boc

Bong-Boc Thành viên đạt chuẩn

CHo mình hỏi bé nhà bạn được bao lâu rồi? ban đã cho bé ăn dặm chưa? bạn có thể dùng sữa Lacto Free chuyên dùng cho trẻ rối loại tiêu hoá, hoặc bạn có thể rang gạo lên sau đó đổ nước vào đun kỹ chắt 1 it nước cho cháu uống thay nước lọc hằng ngày trong 1 thời gian xem sao. Cái quan trọng là bạn fải xem chế độ ăn uống của bé thế nào, và cho mình biết chấu được bao lâu rồi, trước đây con mình cũng bị như vậy, mẹ khổ sở quá, mình đã tham khảo của các mẹ rồi cho nên cũng có 1 chút ít kinh nghiệm về việc này, có gì thông báo cho mình nhé. Chúc bé mau khoẻ

3. HinHin

Mẹ Bong-boc
    Bé Hin nhà mình được 3 tháng. Bé chưa ăn dặm, mới chỉ bú sữa mẹ và ăn sữa ngoài thôi. Hồi bé 1,5 tháng mình cho bé uống sữa frisolac thì bé lại táo bón, ị 2ngày/1lần(nhưng phân tốt: vàng,mềm). Sau đó mình đổi sữa Nan thì bé ị ngày/2 lần (phân vẫn tốt). Sau một thời gian thì bé bị phân như thế, mình lại đổi sữa enfalac nhưng phân vẫn thế, không hiểu tại sao :( . Mình cho bé bú mẹ là chính, bú sữa ngoài chỉ là bú thêm thôi (1ngày uống100ml thôi) 2 hôm nay mình cho bé uống một ít nước cà rốt nhưng vẫn không thấy chuyển biến gì. Cách đây 1 tuần bé húng hắng ho và có đờm nên mình cho bé uống mật ong hấp lá hẹ và quất thì phân bé càng tệ hơn nên mình dừng cho uống mật ong rồi. Khoảng 4 ngày nay bé tự nhiên lười ăn. trước đây bé bú mẹ 2 bên rồi ăn thêm sữa ngoài 1ít, sau đó chỉ bú 2 bên sữa mẹ, đến bây giờ chỉ bú 1,5 bên thôi. Không biết có phải do bụng bé có vấn đề làm bé lười ăn không. Mình lo quá. Mẹ Bong-boc giúp mình nhé. Mình cảm ơn nhiều.

4. MeChoe

MeChoe Thành viên sắp chính thức

Bạn thử xét nghiệm phân cho bé xem sao, khi bé ị bạn lấy một chút cho vào cái lọ nhỏ mang ngay đến viện Nhi gọi cho chị Oanh DĐ 0913366396 nói là bệnh nhân của bsỹ Thông nhờ xét nghiệm rồi trả cho chị ấy một khoản dịch vụ (khoảng 50-70K bao gồm cả tiền xét nghiệm). Sau đó chờ lấy kết quả luôn rồi mang tờ kết quả đến BSỹ tiêu hoá để xem và mua thuốc mà không cần phải cho bé đi. AX nhà mình nhờ chị Oanh 1 lần sau đó biết đường rồi lần sau toàn tự đi thì sẽ rẻ hơn.
    Nếu bạn ở gần khu Hoàn kiếm đến nhà bsỹ Khánh - Trưởng khoa tiêu hoá BV NHi TW ở 20 Hàng hòm
    Nếu bạn ở khu ba đình đến Bsỹ Hiền (là học trò của BSỹ Khánh ) cũng là Bsỹ ở BV Nhi TW - 21 Nguyễn Công Hoan
    Mình nên xét nghiệm phân của bé cho yên tâm vì nêu tiêu hoá không tốt bé sẽ chán ăn và chậm lớn. Chúc em bé mau khỏi hay ăn chóng lớn

5. Bong-Boc

6. taomeo

taomeo Thành viên rất tích cực

Táo nhà em thì phân không xấu nhưng táo bón trung bình 2ngày, hoặc 2.5ngày/lần, mỗi lần ị rất nhiều, phần đầu cứng đanh, phần sau thì khuôn bình thường, rất thối, lúc trước ngày/1lần phân phần đầu cũng cứng, Táo đã ăn dặm, trong bột thì rất nhiều khoai củ, chỉ 2-3 thìa con con bột thôi, nói chung là rau củ nhiều lắm thế mà cứ 2 ngày/lần, không hiểu làm sao, táo cũng ăn hoa quả, sữa chua, bú sữa NAN, ngày 60ml thôi, 2 -3 tuần nay bị như vậy không hiểu làm sao, em băn khoăn như vậy có coi là Táo bón không nhỉ, vì mỗi lần ị nhiều lắm.

7. HinHin

8. HinHin

Mình nghĩ bé như thế là cũng hơi táo bón đấy. Nếu bé bú mẹ thì mẹ Táo thử uống 1ngày/2 cốc nước cam xem sao.

9. Bong-Boc

10. HinHin

@Mẹ Bong-Boc
    Bé Hin ị ngày 1 đến 2 lần. Không hiểu sao mà có khi buổi sáng phân tốt (sền sệt), đến tối lại phân xấu ( loãng, sống), ngày hôm sau có khi lại sáng xấu, tối tốt.... nói chung là lung tung.Mình cũng đang thay đổi chế độ ăn xem sao, mình sợ là sữa mẹ nóng.
    Sữa Lacto Free là của hãng nào hả mẹ BB?

11. Bong-Boc

Sữa đó là của hãng Abbout dùng cho bé rối loạn tiêu hoá hoặc co 1 loại nữa là sữa Nursoy làm từ đậu lành của Ấn độ, mẹ Hinhin thử theo dõi con 1 thời gian xem sao nhe. Chúc bé mau khỏi.

@ mẹ Taomeo
    Mình nghĩ con di ngoài 2 ngày 1 lần nếu mà phân vẫn mền ko bị lỏn nhỏn phân dê ở đầu thì ko sao đâu như thế là hấp thu của bé tôt đấy ko lo gì đâu, và mình thấy BS bảo là nhiều khi ăn chưa đủ cũng gây ra tình trạng máy ngày mới đi ngoài 1 lần đấy mẹ thử xem có fải vậy ko còn con đi 1 lần nhiều mà phân tốt thì chẳng có gì fải lo cả. Chúc mẹ và bé đều khỏe.

12. HinHin

Đúng đấy mẹ Táo ạ. Hồi 2 tháng, Hin nhà mình 2-3 ngày mới ị 1 lần, phân đẹp, nhiều nhưng lên cân rất ít. Tháng thứ 2 lên có 3 lạng. Sau đấy mẹ đổi sữa nhiều đạm hơn, phân bé không được tốt nhưng bé lên cân rõ rệt (lên 1kg).