Trò chơi phát triển trí tuệ

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi ThanhNam, 1/10/2004.

1. ThanhNam

ThanhNam Thành viên tập sự

Có bạn nào biết sách hay nói về trò chơi phát triển trí tuệ cho bé không? chỉ cho mình biết với, bé nhà mình gần 2 tuổi rồi về vấn đề này mình bí quá! các mẹ giúp mình với nhé!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ThanhNam
    Đang tải...

2. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

ThanhNam ơi, nhà bạn có đĩa Vui chơi thông minh của Enfa chưa? Nếu chưa có thì Hiền cho bạn mượn để bạn chọn lựa đồ chơi phù hợp với lứa tuổi của bé. Mà mình cũng có một chút kinh nghiệm về tư vấn đồ chơi cho bé, bạn có thể cho mình chi tiết là bé nhà bạn bao nhiêu tháng tuổi thì có gì mình sẽ tìm hiểu giúp.

3. mycheese

mycheese Mai Chi

Có cuốn "125 Brain Games for toddler and twos" hiện đã có bản dịch ra tiếng Viêt. Giá bán không đắt lắm đâu. Hình như chỉ mười mấy ngàn đồng thì phại

4. ThanhNam

Cảm ơn bạn ThuHien nhiều! nhà mình cũng chưa có đĩa này, bé nhà mình 22 tháng, bạn tư vấn giúp mình nhé! Đồ chơi nào phù hợp, có thể tìm ở đâu và dạy và kích thích sự phát triển của bé

5. Mẹ sâu béo

Mẹ sâu béo Thành viên tập sự

Bé nhà mình cũng 22 tháng tuổi. Cách đây gần 2 tuần, mình mua cho bé 2 bộ đồ chơi: một bộ xâu hạt và một bộ là cái cũi có đục lỗ để bé đút hình vuông, hình tròn, tam giác vào trong cũi . Theo mình quan sát thì lúc đầu bé chưa biết chơi trò nào cả . Trò xâu hạt thì đút que qua lỗ hạt nhưng chưa biết kéo hạt xuống dây (như xâu kim ấy) . Trò đút hình thì chẳng biết đút cho đúng hình . Thế là mình xông vào chơi với con . Làm mẫu từng bước xâu hạt như thế nào, đút hình thì chỉ cho con thấy mặt hình khối phù hợp với lỗ nào ( cất bớt những hình khó đi), rồi cho bé tập đút hình tròn (dễ nhất) trước . Kết quả là bây giờ bé xâu hạt thành thạo, đút hình thì giỏi nhất hình tròn, hình vuông và lục giác . Mà bạn biết không, mỗi lần khám phá ra một điều mới từ trò chơi là bé sướng lắm, reo lên : Mẹ ơi, nhìn này . Lúc ấy mình động viên bé luôn cho bé phấn khởi . Mà bạn biết không, trẻ con rất sáng tạo nhé . Chơi xâu hạt xong,được một chuỗi dài thì nó cầm 1 đầu quay loằng ngoằng dưới đất, giả vờ là con rắn . Trò đút hình chơi chán thì bé bỏ hết hình trong cũi ra, đút các con giống chút chít bằng cao su (vịt, cá sấu, êch.....) vào cũi rồi kéo đi chơi . Mình nghĩ trẻ con thích sáng tạo lắm . Bố mẹ nên chọn những đồ chơi đơn giản thôi (hạn chế đồ chơi điện tử:chỉ thu hut sự chú ý , giảm khả năng sáng tạo) như xếp hình , xe kéo ......để bé có thể tham gia được vào trò chơi ...luyện sự khéo léo của tay , biết phối hợp mắt và tay, biết suy luận...v.v....Còn một điều nữa là nên chọn đồ chơi an toàn cho con . Ví dụ đồ chơi gỗ thì nên lựa loại có sơn an toàn , hoặc loại không sơn (của VieToy hoặc Nam Hoa). Theo mình nghĩ loại có sơn thì hay hơn vì mẹ còn dạy con màu sắc nữa . Loại nhựa thì tôt nhất là nhựa mềm, để không vỡ ra cạnh sắc khi bé đập mạnh và đừng nhiều chi tiết nhỏ ( khi rụng ra, bé nhặt cho vào mồm thì nguy hiểm ) ....Mà trên Diễn đàn này có mấy mẹ cũng rất giỏi về khoản tư vấn đồ chơi như Thuhien, Timtim .....Các mẹ ấy có vẻ nghiên cứu khá kỹ lĩnh vực này...nên ThanhNam có thể xin tư vấn thoải mái ......mình cũng hỏi các mẹ ấy nên mới biết đi mua hai món đồ chơi trên đấy .

6. ThanhNam

Mẹ Sâu Béo ui! trò chơi xâu hạt, nghe lạ nhỉ, cái đó có thể mua ở đâu ?

7. toi

toi Thành viên mới

Cái trò xâu hình ấy bạn còn có thể dạy con màu sắc qua cách chơi đây. Bạn yêu cầu con xâu màu xanh hay màu đỏ...qua đấy bé học được cách phân biệt màu sắc. Nếu mẹ siêng làm hơn nữa thì tạo ra con súc xắc có nhiều mầu khác nhau rồi khi đổ xúc sắc ra được màu nào thì được cầm hạt mầu ấy để sâu vào. Khi số hạt của con hết trước thì con thắng, của mẹ hết trước thì mẹ thắng....
    Trò chơi cho cục gỗ vào những cái lỗ rất thích hợp với trẻ lên 2. Trong kỳ kiểm tra sức khoẻ định kỳ cho trẻ 2 tuổi thường họ kiểm tra trí thông minh và logic của trẻ qua trò chơi này đấy...
    Không biết ở Việt nam có trò chơi puzzel cho trẻ không nhỉ. Trò chơi ấy cũng rất hay đấy, các mẹ thử tìm mua cho con chơi...Ngoài ra những trò lắp ráp hình cũng làm khuyến khích trí tưởng tượng và sự sáng tạo ở trẻ.

8. rosy

rosy Thành viên mới

Ái chà, bác TOI sáng tạo quá! Em rất thích ý tưởng hạt xúc sắc của bác. Em thấy bác rất kinh nghiệm trong việc chọn đồ chơi cho con và cũng rất quan tâm đến lĩnh vực này. Hình như bác không ở VN thì phải? Nếu bác sống ở HN thì em sẽ cắp cặp đến nhà bác học hỏi đấy :)

9. rosy

rosy Thành viên mới

chít em rồi ....em viết sai chính tả mất rồi, tra từ điển thì viết là "súc sắc" mới đúng. À, trả lời cho Thanh Nam chỗ mua đồ chơi gỗ cho con nhé. Trò xâu hạt ấy bạn có thể mua ở CH Giảng Võ (không nhớ số bao nhiêu nữa) thì rẻ, nhưng không được đẹp lắm. Một chỗ nữa ở Phạm Ngọc Thạch (lại cũng quên mất số nhà rồi), hàng đẹp nhưng siêu đắt (so với giá mình nhờ mua ở CH trong Nam thì đắt hơn khoảng 50-60 nghìn hoặc thậm chí hơn nữa với những mặt hàng >100 nghìn).

10. SuTu

SuTu Thành viên chính thức

Ối trời ơi, bán đồ chơi gì mà ăn lãi nhiều thế? Họ hơn bị nhẫn tâm với trẻ con đấy!

11. toi

toi Thành viên mới

Nhà Rosy này biết "bói tướng" ah??!?! :lol: Con trai mình 28 tháng rồi nên cũng biết chút ít về lứa tuổi lên 2. Rosy nếu quan tâm đến puzzel mà ở VN không có thì có thể tự tạo cho con chơi cũng được đấy.
    Lấy một bức hình của bố, mẹ gì đấy rồi cắt ra thành 5, 6 mảnh rồi bảo con xếp lại thành một cái hình nguyên vẹn...cái này nhằm nâng cao khả năng quan sát và phối hợp của bé đấy. Còn nhiều idee lắm. Rosy cứ làm mấy trò nói trên đi, khi nào nó chán thì ới tớ đây, tớ sẽ bày cho mấy trò nữa.
    Tớ không thích mấy cái trò chơi ồn ào súng ống chẳng có tác dụng giáo dục tý nào cả.
    Cái từ "xúc sắc" hay "súc sắc" ấy mà, khi viết cũng cứ nghĩ mãi xem mình viết thế có sai chính tả không. :D

12. ThanhNam

Nếu mẹ siêng làm hơn nữa thì tạo ra con súc xắc có nhiều mầu khác nhau rồi khi đổ xúc sắc ra được màu nào thì được cầm hạt mầu ấy để sâu vào. Khi số hạt của con hết trước thì con thắng, của mẹ hết trước thì mẹ thắng....

??Xin lỗi bạn vì sự tối ý của mình, mình không hiểu "súc xắc" được làm như thế nào ? mình có thể mua nó ở đâu bạn nhỉ ? bé nhà mình cũng đã biết được nhiều thứ, mình cũng gets mấy đồ trơi ồn ào lắm, chăbgr trí tuệ tí nào cả

13. toi

toi Thành viên mới

Một con súc sắc có 6 mặt khác nhau. Tuỳ theo số mầu hạt mà bạn có là bao nhiêu thì bạn vẽ hoặc dán bằng giấy mầu lên từng mặt của hạt súc sắc. Nếu số mầu hạt bạn có chỉ là 4 mầu thì còn thừa hai mặt hãy để trắng hay làm 2 mầu trùng nhau cũng được.

14. ThanhNam

Cảm ơn các bạn mình đã mua được một số thứ như các bạn gợi ý như: trò chơi xâu hạt, xe gỗ đút các hình tròn, vuông,.. chỉ có điều trò xâu hạt thì :evil: bé nhà mình ném các hạt khắp nhà, đi thu lại mệt phờ

15. toi

toi Thành viên mới

Ôi mình không biết con bạn bao nhiêu tuổi nhưng phải tập cho bé chơi xong thì xếp đồ chơi vào chỗ qui định. Nếu không xếp đồ chơi vào thì sẽ không được chơi nữa. Phải luyện cho nó đi bạn ơi!!!

16. ThanhNam

nó cứ gọi đó là bóng và đòi mẹ chơi ném bóng, :lol: nhặt không xuể nữa, bạn toi oi! co thể chỉ mình cách nào cho bé hiểu điều đó khổng

17. Bong&Bambee

Bong&Bambee Thành viên chính thức

ôi nếu nó cứ nhất quyết gọi đó là bóng thì cứ để cho nó chơi bóng vậy :D . Một thời gian sau bạn lại dạy nó chơi theo cách khác, nếu thích, bé sẽ tham gia cùng . Còn chuyện dọn đồ chơi thì phải dứt khoát, bạn có biết bài hát " bạn ơi hết giờ rồi , nhanh tay cất đồ chơi " ko ?
    Mình vừa hát vừa cất và gọi bé cùng cất, vài lần sau chỉ cần nói hết giờ rồi là bé nhà mình bi bô hát " bạn ơi cất đồ chơi đi nào" và đi cất đồ chơi . Nhưng tụi nó ko bền lâu nếu mình ko nhắc và thường xuyên phải làm cùng, bé thì nó cất một mình cất đến 2,3 . Khi lớn hơn biết nghe giải thích thì dần dần tự cất hết và đó là trách nhiệm, ko thì lần sau ko chơi .
    Bé lớn nhà mình 5 tuổi giờ biết dạy em , cất đồ chơi cùng em và dọn nhà cho mẹ - tất nhiên nhiều lúc cũng trở chứng lắm - khoe con gái ngoan tí :lol:

18. toi

toi Thành viên mới

em thì chẳng hát hò gì đâu. Nó mà lờ không cất thì em ra chỉ đến tận nơi bắt cất ấy. KHông cất thì không được chơi trò chơi mơí..thế thôi. Trước khi đi ngủ là dọn dẹp sạch sẽ. Chúng nó đúng là không có ý thức đâu, cứ phải là nhắc nhở liên tục ấy.

19. Nhâm78

Nhâm78 Thành viên tập sự

Cái trò chơi xâu hạt đâu cần phải kiếm mua các mẹ ơi . Các mẹ lấy cọng dây màu mè nào đẹp đẹp , rồi đưa cho bé 1 đống nui (nui để ăn), bảo bé ngồi xâu vào thành 1 chuỗi sẽ rất đẹp . Siêng thì tô các màu khác nhau lên mấy hại nui đó, xong rồi sẽ thấy cute lắm .
    Ở chỗ mình thì cô giáo thay vì cho xâu nui, thì cho xâu các hạt lại . Mùa này trong rừng nhiều hạt rơi xuống lắm, giống như hạt dẻ, cô lượm về rồi đục lỗ , dây thì cô chọn cọng loại màu sắc . Đẹp lắm mà có tốn đồng nào đâu .

Trò chơi này nếu gặp đứa nào thích, thì có thể dụ nó ngồi chơi được 1 lúc, cho mình yên thân đi làm chuyện khác :)

20. Bong&Bambee

Bong&Bambee Thành viên chính thức

ko hát cũng được, nhưng hát trẻ vừa dễ nhớ hơn, vừa như một phản xạ có điều kiện, lại vừa vui tai hơn là nghe mệnh lệnh :lol: