Me Luti cho em hoi chut

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Sunday, 24/2/2006.

1. Sunday

Sunday Thành viên tập sự

Thuoc Brocho Vacxom co nen cho tre 3 tuoi uong khong? Thuoc co tac dung tang suc de khang cho tre khong a?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Sunday
    Đang tải...

2. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Nếu bé hay bị viêm đường hô hấp do nhiễm khuẩn thì cho bé uống cũng giúp tăng sức đề kháng đấy mẹ bé ạ. Uống theo đúng hướng dẫn nhé

3. Sunday

Sunday Thành viên tập sự

Cảm ơn Mẹ Luti rất nhiều.
    Em đã cho con bé nhà em uống trong vòng 3 tháng, mỗi tháng 10 viên/10 ngày. Lúc đó thì không thấy tác dụng ngay nhưng khoảng 1-2 tháng sau thì em thấy nó ít bị viêm đường hô hấp hơn. Em thấy bảo phải uống trong 3 năm liên tục thì mới tốt không biết có đúng không ạ?
    Con bé nhà em 32 tháng mà mới được có 12 cân, em muốn cho cháu uống thuốc bổ thì phải uống loại gì tốt ạ? Hiện tại cháu ăn cũng tốt mỗi bữa được một bát cơm và ngày uống khoảng 400-500ml sữa. Nhưng vì hay bị ốm nên mỗi lần ốm lại bị sút cân thành ra chẳng tăng được cân gì cả .
    Em biết chị rất bận nhưng vẫn dành thời gian trả lời em . Một lần nữa em cảm ơn chị rất nhiệu

4. MeLuti

Đúng là nếu bé hay bị viêm đường hô hấp thì cũng nên cho bé uống liền trong 2-3 năm bạn ạ. Mỗi năm cho bé uống một cữ ba đợt trong ba tháng như vậy. Tốt nhất là cho bé uống vào khoảng cuối mùa hè, như vậy thì đến đầu mùa đông là bé đã uống đủ ba đợt rồi.
    Bé hay bị ốm có thể cho uống thêm chút vi ta mine tổng hợp ấy bạn ạ. bé ba tuổi rồi thì có nhiều loại lắm. bạn nên hỏi bác sĩ khám trực tiếp cho cháu hoặc hỏi dược sĩ bán thuôc ấy.

Tốt nhất thỉnh thoảng cho bé uống một đợt.
    Tiêc là bạn viết quá ngắn nên mình không thể trả lời rõ hơn về chế độ ăn uống, sinh hoạt.

5. văn uyên

văn uyên Thành viên chính thức

Mẹ Luti ơi,làm phiền chị nhé,bé nhà em được 20 tháng rồi,tháng nào cũng bị viêm đường hô hấp từ 2-3 lần,lần nào bé cũng bị viêm phế quản rồi khò khè,em cò thể cho bé uống brocho Vacxom được không hả chị ,nếu được thì liều lượng bao nhiêu là đủ.Và cả em nữa em cũng thường xuyên bị viêm họng và cảm cúm dù đã chích ngừa cảm cúm và ngày nào cũng uống nước cam,em có thể uống thêm thuốc gì để tăng sức đề kháng không.
    rất cảm ơn mẹ Luti

6. Me bop

Me bop Bắt đầu tích cực

Mẹ Luti ơi con em cũng vậy cứ 1 tháng là viêm họng, ho, sổ mũi rất nặng nên thường dẫn đến chán ăn. Em cũng thắc mắc nếu con em như vậy thì có uống thuốc Brocho Vacxom có được không và chị cho e biết tác dụng phụ của thuốc này nha! Có cần phải đi khám BS trước khi uoongs thuốc kg? E sợ đi khám BS lắm vì lần nào cũng uống kháng sinh mà con em thuộc dạng người hay dị ứng nữa chứ! Chị cho em lời khuyên nha!

7. Me bop

Me bop Bắt đầu tích cực

à chị ơi con em mới được 14 tháng thôi! Có nên uống thuốc đấy kg?

8. MeHan&An

MeHan&An Thành viên chính thức

Nhờ mẹ Luti giải thích

@ Mẹ Luti,

Xin phiền mẹ Luti tí, mình đọc ở đây thấy các mẹ đang hỏi về thuốc Bronxo Vachom. Mẹ Luti có thể giải thích một tý về loại thuốc này không ạ? Vì theo mình hiểu qua bài này thì loại thuốc này chỉ dùng để tăng sức đề kháng chứ không phải để trị bệnh? Nếu như thế thì bé ở tình trạng nào có thể dùng được?

Bé nhà mình được 10 tháng 18 ngày, rất gầy (7,5kg), rất lười ăn, không thích uống sữa và đặc biệt là hay bị viêm đường hô hấp (tháng ít thì 1 lần, tháng nhiều thì có thể 2 đến 3 lần). Mình đang theo các BS ở NĐ2.

Xin cám ơn mẹ Luti. Rất mong trả lời của mẹ Luti.

9. MeLuti

Mình xin trả lời chung nhé

- Broncho vaxom là một loại thuốc có tính kích thích hệ miễn dịch, giúp cho cơ thể chống lại một số bệnh viêm đường hô hấp do nhiễm khuẩn. Có từ năm 1989.

Trình bày dạng viên con nhộng hoặc gói bột 10 mg

Dành cho trẻ từ 1 tuổi trở lên hay bị viêm đường hô hấp

Dùng tốt nhất là vào mùa thu, nhưng trong trường hợp cần thiết thì có thể dùng vào bất cứ lúc nào, ngay trong lúc trẻ đang bị viêm đường hô hấp cũng có thể dùng được.

Cách dùng :

Dùng liền ba tháng , thành 3 đợt mỗi đợt 10 ngày, mỗi ngày một gói bột hoặc 1 viên con nhộng. Hết đợt 10 ngày lại nghỉ đợi tháng sau dùng tiếp đợt mới.

Với trẻ nhỏ dưới 5 tuổi có thể dùng hàng năm, mỗi năm ba tháng như trên.

Thuốc này ít tác dụng phụ.
    Thuốc này có thể mua không cần đơn bác sĩ. Tuy nhiên, nếu mẹ nào không sợ bác sĩ thì hỏi ý kiến bác sĩ trước khi mua thuốc cho con uống thì vẫn hơn.

Người lớn cũng có thể dùng được thuôc này, trừ khi đang mang thai hoặc có bệnh giảm miễn dịch tự thân thì không được dùng.

Tuy nhiên tại Pháp từ năm 2005 thì không còn thuốc này nữa vì Bộ Y tế Pháp cho rằng thuốc này không có tác dung ngăn ngừa bệnh như mong muốn. Mặc dù một số bác sĩ và người dùng vẫn cho rằng nó có tác dụng tốt.
    Các nước khác chưa thấy nói đến chuyện này

Ở nhà mình thì các hiệu thuốc đều bán khá đắt đấy mọi người ạ.
    Phòng bệnh đường hô hấp còn có nhiều cách khác nữa đấy mọi người ạ, mình sẽ trao đổi thêm sau nhé

10. Me bop

Me bop Bắt đầu tích cực

Cám ơn mẹ Luti nhiều nhiều! Em nghĩ thuốc này cũng tốt nhưng em cung hơi sợ :( Mà chị có nhiều cách để phòng chống viêm đường hô hấp thì hướng dẫn bọn em với! Em chỉ mong có cách nào phòng chống hữu hiệu nhất mà không phải uống nhiều thuốc! :D

11. MeHan&An

MeHan&An Thành viên chính thức

Rất cám ơn mẹ Luti. Mong mẹ Luti "chỉ giáo" thêm một vài phương pháp phòng chống bệnh đường hô hấp khác.

Về loại thuốc Broncho Vaxom có lẽ tạm thời mình chưa dám dùng vì hai lý do: con mình chưa được 1 tuổi, và ở Pháp lại ngưng sản xuất và lưu hành (chắc cũng có lý do nào đó chứ nhỉ).

Xin chân thành cám ơn mẹ Luti.

12. Sunday

Sunday Thành viên tập sự

Con bé nhà em dạo này ăn uống rất tốt. Không biết có phải do uống B. vacxom hay không nhưng trước đây cứ 1 tháng cháu bị viêm đường hô hấp 1-2 lần nhưng đợt này thì hơn 1 tháng rồi chưa có vấn đề gì. Cháu đã bắt đầu ăn được và tăng cân 0,5 kg/ 1 tháng (trộm vía).
    Rất nhiều mẹ quan tâm đến bệnh viêm đường hô hấp của trẻ, em nghĩ ai có con nhỏ cũng phải quan tâm đến vấn đề này vì thời tiết và môi trường ở Việt Nam, mẹ Luti có thể giúp các mẹ cách phòng và chống bệnh này được không ạ?