Gửi Mẹ Luti và các Chị thân mên!

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi linhna, 2/3/2006.

1. linhna

linhna Thành viên tập sự

Em đã nhận được tin của Chị, Em cảm động lắm! Em về sẽ thử xem sao
    Bé nhà em ăn một ngày khoảng 750 ml sữa, 03 chén bột nhỏ ( Em đã cho bé ăn cá, thịt tôm say với bột nestle và nước cháo), mỗi bữa cách nhau 1,5 giờ. Ban đêm bé có thói quen không ăn gì nên bị mất bữa. Em không có sữa nhiều nên đến tháng 7 bé tự động không thèm ti mẹ nữa, Hàng ngày em tự vắt sữa đút cho cháu, được ít lắm.
    Bé nhà em không bú được bình nên phải đút bằng thìa, Em đang tập cho bé ăn cháo chưa nhuyễn lắm.
    Hàng ngày Bé ăn xong, chơi một chút rồi ngủ, và cháu ngủ thất thường không đúng giờ giấc, có lúc ngủ được 1 tiếng nhưng đa phần chỉ khoản 20-30phút. Trung bình ngày khoảng 2 giờ thôi, tối bắt đầu ngủ lúc 10gPM.
    Em bé đã biết bò, ngồi rồi chị ạ.
    E thấy nuôi con cực quá Mẹ Luti và các chị ơi!

Khi nào Em có khó khăn cần nhờ mẹ Luti và các Chị thì các Chị giúp em với nhé.
    Em chân thành cảm ơn nhiều nhiều
    ( Em thích diễn đàn này lắm nhưng bận quá không sưu tầm bài vở post lên mạng được)
    Em của các Chị

Xem thêm các chủ đề tạo bởi linhna
    Đang tải...

2. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Mẹ Linh na ơi,

Nuôi con thì chắc là ai cũng thấy cực, nhưng mà vui đúng không ?.

- về số lượng ăn của bé theo mình như vậy là tốt rồi. Bé không dậy ăn đêm thì giấc ngủ càng sâu hơn chứ có sao đâu. Trẻ con bên Pháp này đến 6 tháng là thường hết ăn đêm rồi đấy.

- Mình hơi thắc mắc với mẹ linhna về giờ ăn của con, nếu mỗi bữa mà chỉ cách nhau có 1,5 giờ thì mình nghĩ là chưa ổn. Trẻ con dưới ba tháng đang bú mẹ hoàn toàn thì ăn nhiều bữa như vậy còn thông cảm được vì sữa mẹ dễ tiêu hơn mà.
    Bé càng lớn, nhất là khi đã chuyển sang ăn dặm thì số bữa càng cần thưa ra, cách nhau khoảng 3-4 giờ. Như vậy bé mới có đủ thời gian tiêu hóa và hấp thu thức ăn đã ăn vào, đồng thời dạy dày mới có đủ thời gian để tiết ra đủ số lượng dịch vị mới giúp tiêu hóa đợt thức ăn sau....

Mẹ linhna cho con ăn nhiều bữa như thế còn có thể ảnh hưởng đến giấc ngủ ngày của bé nữa, như vậy bé sẽ khó ngủ được giấc dài hơn.

Mẹ linhna có DC email thì gửi cho mình vào hộp thư này :

bsthuhang@yahoo.com

mình sẽ gửi cho mẹ linhna chế độ ăn của trẻ con để mẹ tham khảo thêm nhé.

- Về chuyện bé không bú bình, mình nghĩ ngoài cho bé ăn bằng thìa, mẹ có thể mua cái cốc chuyên cho trẻ con uống nước đổ sữa vào cho bé uống xem sao, tuổi này dùng cái đó được rồi. Tuổi này cũng có thể bắt đầu tập cho bé uống sữa bằng ống hút được đấy. Con mình từ 9 tháng cũng chuyển qua uống bằng cốc đó và ống hút đấy, trước đó bé cũng không thích uống bình đâu.

- về chuyện tập rời nôi điện thì phải kiên nhẫn đấy mẹ linhna ạ, đừng sốt ruột quá làm bé bị căng thẳng. Bên này mình thấy nhiều người cũng phải tập cho con rời giường cũi lên giường to hơn cũng mất khá nhiều thời gian đấy.

Chúc bé chóng ngoan để mẹ đỡ cực nha

3. Duahaunon

Duahaunon Thành viên tích cực

Linhna ơi, hôm trước mình đã thấy bạn hê lên nhờ giúp đỡ rồi nhưng mà vấn đề bạn hỏi mình chẳng có tí kinh nghiệm gì hết nên phải đi hỏi người khác rồi mới trả lời được. may mà có mẹ Luti - nhà thông thái (hì, nịnh mẹ Luti 1 tí) trả lời giùm rồi. vụ nôi điện thì mình hỏi 1 chị làm BS rồi, không có vấn đề gì đâu, chỉ có điều bạn cũng nên tập dần cho bé bỏ thói quen phải có nôi mới ngủ được đi, lỡ có việc phải đi xa nhà thì sao? Kiên nhẫn, đó là 2 từ mình thấy đúng nhất từ ngày có con đấy. với trẻ con thì cái gì cũng từ từ mới đưa vào nề nếp được Linhna à.
    Linhna thử mua cái bình uống có 2 quai cầm, có vòi cho bé uống sữa thử xem. để bé tự nắm lấy bình có khi bé sẽ thích thú mà tự uống sữa đó.
    vất vả vì con thì nhiều nhưng chỉ cần nhìn con cười, nhìn vẻ mặt khi ngủ như thiên thần của con là bao mệt mỏi tan biến hết mà, phải không Linhna?cố lên bà mẹ trẻ (mình đoán vậy thôi không biết đúng không nữa?)

4. Haiauinc

Haiauinc Bắt đầu nổi tiếng

Mình nghĩ mẹ nó nói thế thì đúng ai nuôi con cũng cực hết chả ai bảo sướng nhưng con là niềm tự hào của mẹ con lớn khỏe thì mẹ vui nhưng chỉ cần con có một biểu hiện khác là mẹ lo lắng và bất yên.

5. immortelle_pa

immortelle_pa Super Member - Nước hoa mini auth Pháp

E cũng hay hóng kn của các c.