cho con di kham o Vien dinh duong

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi Ch.giang, 14/4/2011.

1. Ch.giang

Ch.giang Thành viên mới

hom nay minh cho be yeu nh minh di kham tai Vien dinh duong, minh bi soc va that vong tran tre ve y duc cua bac si tai benh vien, kham thi qua loa, be nha minh 5 thang dc 7.4kg, cao 65cm, chau nam nhieu qua toc dang sau hoi rung thoi, day la minh chi cho BS xem cai bot cua em be dang sau, the la BS chua ngay 1 cau la coi xuong .Thoi gian kham it hon thoi gian BS ke don, 2 trang don thuoc dai dang dac, minh hieu ngay van de la BS kham cho em be nha minh chac chan an % cua don thuoc ke cho be nha minh, tong cong gan 1tr500 nghin ca don thuoc cua me lan cua con, thuoc cua e be ve nha gio ra xem thi be nha minh dc 5 thang thi thuoc dung cho be tu 6 thang tro len, thuoc cho me la onega 3 BS va nguoi ban thuoc deu noi voi minh la danh cho me sau khi sinh...ve nha minh gio ra la thuoc danh cho tre em, ko thay co lieu dung cho nguoi lon. that su la minh qua buc xuc voi BS, moi khi be nha minh kham dinh ky tai Viet phap, nhung thnagn nay me chau tiec tien cho sang kham vien dinh duong, tien kham het 50.000 + tien thuoc dat gap may lna kham o VP, buon qua ve y duc cua BS VN

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Ch.giang
    Đang tải...

2. hoangvu911

hoangvu911 Thành viên tích cực

Ðề: cho con di kham o Vien dinh duong

Hồi Nghé 7 tháng mình cũng cho con đi viện dinh dưỡng, hôm ấy đi cả viện da liễu trung ương nữa, vì bị lang ở lông mày. Thế là cứ chạy viện này rồi sang viện kia tranh thủ lúc chờ kết quả xét nghiệm. Cuối cùng khám xong ở viện dinh dưỡng là giữa trưa, cả 3 mẹ con bà cháu mệt lử, tếch đít đi về luôn, quên cả mua thuốc. Về nhà nhìn đơn thuốc cũng thấy cho uống Ca, cốm vi sinh để giúp tiêu hóa... Sau cũng kệ, vì hàng ngày cho ăn sữa chua + uống Ca ống + D3 rồi =>không mất tiền oan như mẹ này.

KInh nghiệm là: đi viện, bác sỹ cho đơn thuốc, ra hiệu thuốc quen hỏi thuốc có tác dụng gì, con dễ uống hay không, nếu không thì dùng thuốc thay thế. Cái nào cần thiết thì mới mua, cứ mua tất tần tật thì đứt....

3. lyly84

lyly84 Bắt đầu nổi tiếng

Em không biết sao nhưng em đi khám ở Viên dinh dưỡng thì thấy hiệu quả với ku nhà em. Lần đầu tiên em không nhớ tên bác sỹ nhưng lần thứ hai thì em chọn bác sỹ Hải. Bác xem kết quả cân đo, khám qua lồng ngực, đầu cổ, họng, tai, bụng cho cháu rồi hỏi mẹ sinh hoạt ăn uống của cháu. Em kể ra và nêu các biểu hiện em cho là không ổn cho bác sỹ nghe ( ví dụ: hay đòi ăn đêm, hay toát mồ hôi khi ngủ, tăng cân ít...). Bác sỹ còn phát hiện ra ku nhà em rụng tóc hình vành khăn ( từ trên tai vòng ra gáy) là biểu hiện của thiếu canxi mà em không biết. Kết luận cháu nhà em thiếu máu, còi xương,... . Bác sỹ còn tư vấn cách nấu ăn và cho con ăn đủ dinh dưỡng và phát cho em tờ thực đơn tuần cho bé.

Em thấy đúng là toàn thuốc hỗ trợ thôi: canxi, bio-aximin, ....nhưng đúng là ku nhà em hết hẳn hiện tượng đi xì xoẹt ( lúc đó đã 7-8 tháng rồi), tóc mọc lại đều đẹp, đỡ bị toát mồ hôi lúc ngủ, rồi ăn uống cũng dễ hơn, ăn được nhiều hơn,...

Lúc đó em lần đầu sinh nên không biết một chút kinh nghiệm gì, ông bà hai bên cũng "quên" ngày trước chăm thế nào rồi, với lại ngày trước cứ chăm theo cảm tính nên các con mới còi hết cả lượt í ah. Được sự tư vấn của bác sỹ em như người chết đuối vớ được cọc, về phổ biến luôn cho bà nội để bà theo chứ nhiều khi mình load trên mạng về in bà cũng không tin lắm. Vì vậy dù sao thì em thấy đi viện dinh dưỡng vẫn hiệu quả :)).

Về giá thuốc thì hồi đó cách đây 4 năm, đơn thuốc bác sỹ kê cho ku nhà em ra mua hết 300k, hôm tháng trước em thấy cô em họ đưa con đi (em cũng bảo chọn bác sỹ Hải) cũng hết có 500k tiền thuốc thôi. Thực ra các mẹ nếu thấy con có biểu hiện chậm tăng cân, lười ăn, hay khóc,... thì mới nên đi viện dinh dưỡng, đến đó thì nên tập trung kể các biểu hiện của con cho bác sỹ nghe (vì ở đó không làm các xét nghiệm như ở bệnh viện nhi). Em thì cứ tín nhiệm bác sỹ Hải nên ai hỏi em cũng bảo đến đó nên chọn bác Hải mà khám.

Hihi, nghe ra em có vẻ "bênh" viện dinh dưỡng quá nhỉ. Nhưng em muốn kể trường hợp của em để các mẹ tham khảo.

4. HaDung

HaDung Hội Dê 79 - Thiết bị bếp!

Chị mới cho con đi VDD khám, muốn gặp bác Hải vì lần trc khám cho thằng cu lớn thì bác ý khám tốt lắm, nhưng hôm rồi đi thì bác ý bận hay sao ý, phòng bác H ko nhận bệnh nhân nên phải khám bác sĩ khác. Nói chung trẻ em đến đo đa phần thiếu vi chất nên sau khi thăm khám thì các bác chỉ kê thuốc bổ là chính, bổ sung những phần thiếu hụt để các con phát triển toàn diện hơn. Các mẹ đừng nên nghĩ sau khi uống 1 toa thuốc là con mình phải khác, có trẻ hợp thuốc thì có kết quả tốt, có trẻ thì phải bổ sung dài dài......cơ bản là đưa con đi khám để biết con mình cần phải bổ sung những gì, chế độ ăn uống ra sao.........mà được cái các BS ở đây rất nhiệt tình (trừ cái bà đứng để cân đo các con, âm lượng của bà ý hơi cao hơn bình thường.....