mẹ Luti, các mẹ ơi, cho mẹ Dưa hấu hỏi han tí

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Duahaunon, 4/3/2006.

1. Duahaunon

Duahaunon Thành viên tích cực

em có mấy vấn đề cần hỏi như thế này, ai biết chỉ giùm em nhé
    con em 6 tháng tuổi, dài 73cm, nặng 8,9kg
    1. con em chỉ uống nước khoáng Lavie thôi, nhất định không uống nước đun sối để nguội. uống nhiều lavie có hại gì không? do nước nhà em bị phèn nhiều quá, lọc cũng không được nên em phải cho uống Lavie, bây giờ nghe nói sợ uống nhiều không tốt, em thử pha Lavie với nước đun sôi để nguội mà bé vẫn không chịu uống, chỉ uống Lavie không thôi.
    2. bé ngủ từ 7h tối đến 6h sáng mà không chịu bú đêm. liệu bé có đói không? đêm bé chỉ bú mẹ thôi mà bây giờ mẹ đã ít sữa lắm rồi. đưa bình vào nhất định không chịu. em phải làm sao?
    3. trẻ 6 tháng có được uống nước rau má, mã đề không? mẹ chồng em xay cả rễ, nấu cho bé uống mà em phân vân quá, không biết có được không?trước giờ em chỉ cho uống nước trái cây như lê, táo, nho, dưa hấu thôi.
    4. từ 7h sáng đến 6h chiều bé ăn 2 cữ bột (2 muỗng bột + 1 muỗng sữa), bú 3 bình 100ml, 40ml nước trái cây, ngủ khoảng 30' một lần, cả ngày khoảng 1h30. vậy đã đủ chưa? tối bé không bú nữa nên em lo bé không đủ no. em nghe mẹ Luti bảo nếu bé ăn thường quá (1,5h ăn 1 lần) thì ảnh hưởng đến giấc ngủ ngày của bé nên không biết sao. em đọc tài liệu mẹ luti hướng dẫn thì thấy con em hình như ăn cũng đủ bữa rồi, nhưng vì bé ăn ít hơn lượng qui định nên em vẫn lo lắm.
    các mẹ thông thái nhớ trả lời giúp em nhé. em cảm ơn nhiều lắm!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Duahaunon
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. taomeo

taomeo Thành viên rất tích cực

Re: mẹ Luti, các mẹ ơi, cho mẹ Dưa hấu hỏi han

Thấy em bé nhà bạn ăn uống và cân nặng như vậy mình thích quá nên đóng góp tí mà. :D

3. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Re: mẹ Luti, các mẹ ơi, cho mẹ Dưa hấu hỏi han

Mẹ dưa hấu non ơi,

Mẹ Táo đã trả lời mẹ dưa rồi, mình chỉ góp thêm vài ý thôi nhé

1- Nếu bé uống lavie loại tốt, có kiểm duyệt cẩn thận thì cũng đâu có sao, Theo mình mẹ cứ cho bé uống thêm một thời gian rồi lại cho bé tập thêm nứoc đun sôi để nguội, vì nếu bé cứ chỉ quen lavie thì cũng hơi phiền khi đi học sau này.

2- Bé ngủ đựoc giấc dài ban đêm như vậy là tốt đấy, mẹ phải khen con mới đúng chứ, như vậy giấc ngủ của bé sẽ sâu hơn, ban ngày bé sẽ ăn tốt hơn, bé sẽ có nhiều hóc môn tăng trưỏng hơn, tinh thần sẽ tỉnh táo hơn...

3- Bé làm sao mà phải uống nước rau má, bông mã đề ...Nếu chỉ là đế uống cho mát thì chỉ cần rau má là đủ rồi, mã đề thuờng uống lúc nóng thận hoặc có vấn đề về thận, cho bé uống thế liệu có hơi sớm quá không ? Mình thỉnh thoảng cũng cho con mình uống rau má hoặc kim ngân, nhưng chỉ uống vào mùa hè và khi bé dưới 1 tuổi thì bao giờ mình cũng đun lên cho cẩn thận.

4 - về chế độ ăn, chế độ an mình viết là cho chung chung thôi, mỗi bé có thể khác nhau một chút chứ . Nếu bé dưa ăn như vậy mà vẫn lớn (bé phát triển tốt thế (trộm vía) ) thì mẹ không phải lo gì.

Còn giấc ngủ ban ngày thì mình nghĩ nếu bé vui vẻ, không quấy khóc thì có khi bé chỉ cần ngủ thế thôi, cũng có thể bé đã ngủ tốt vào ban đêm rồi nên ngày ngủ ít.

Cái chính là sự phát triển của bé ấy mẹ dưa ạ, bé phát triền tốt là được rồi

4. Duahaunon

Duahaunon Thành viên tích cực

cảm ơn mẹ Luti và mẹ Táo rất nhiều nhé. nghe nói như thế là em yên chí lớn rùi, không băn khoăn lo lắng gì nữa. chỉ hy vọng con cứ đà đó mà phát huy thôi.

5. Haiauinc

Haiauinc Bắt đầu nổi tiếng

Mình cũng chưa cho bé uống nước đó mẹ nó ạ nhưng mình cũng được biết những loại cây đó rất mát có thể cho bé thanh nhiệt Nhưng sợ bé còn yếu quá chưa uống được những loại này thôi ạ còn lớn tý nữa thì không lo.

6. ninaken

ninaken Thành viên tập sự

Bé 6 tháng cho uống mấy loại cây lá không tốt đâu bạn. Hệ tiêu hóa của bé còn non yếu, sợ không tiêu hóa nổi và dễ bị nhiễm trùng.

7. immortelle_pa

immortelle_pa Super Member - Nước hoa mini auth Pháp

OA, lại hónh đc kinh nghiệm của c. Thánk c nha