Cho con ăn dặm thế nào là đúng cách? Để không ảnh hưởng đến hệ tiêu hóa yếu ớt của bé

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi mechuot2008, 24/11/2008.

1. phaletim87

phaletim87 Bà mẹ trẻ

Ðề: Cho con ăn dặm thế nào là đúng cách? Để không ảnh hưởng đến hệ tiêu hóa yếu ớt của bé

Mẹ rùa ơi cho mình xin một bản với nhé, mail của mình là tietthanhminh_thangba@yahoo.com

Đang tải...

2. Inchuoi

Inchuoi Thành viên tập sự

Ðề: Cho con ăn dặm thế nào là đúng cách? Để không ảnh hưởng đến hệ tiêu hóa yếu ớt của bé

Mẹ Rùa cho mình xin tài liệu với nhé. Mail của mình là snoopybom@gmail.com. Tks mẹ nó nhiều!

3. Menamanh2011

Menamanh2011 Thành viên mới

mẹ rùa cho mĩnh xin 1ban vào mail tuonglam0910@yahoo.com.vn với nhé..
    Tks nhìu nhìu!

4. thanhthao142

thanhthao142 Thành viên tập sự

Mẹ Rùa vui lòng cho mình xin 1 bản vào địa chỉ này nhé: thanhthao142nguyen@yahoo.com
    Cám ơn mẹ rất nhiều

5. Meoxinh268

Meoxinh268 Thành viên sắp chính thức

Mẹ Rùa cho em xin 1 bản với nhé , email: heling2608@gmail.com
    Cám ơn mẹ Rùa ạ

6. me_chichi

me_chichi Bắt đầu tích cực

mẹ nào có tài liệu thì send giúp em với nhé, con em gần 4 tháng rồi :)
    email của em là quynh00quynh@gmail.com

7. mebatom2011

mebatom2011 Thành viên mới

Các mẹ cho mình thưa thớt với! Mình ở Hà Nội. Mình không quảng cáo đâu, nhưng mẹ nào có con chuẩn bị bước vào tuổi ăn dặm hoặc đang cho con ăn dặm mà thấy con ít hoặc không lên cân, chán ăn thì mẹ nên đi học ở việnD D, chỉ mất 1 buổi chiều thứ 5 thôi các mẹ ạ( học thôi thì được còn chớ có mang con đến đấy khám là nộp mạng ngay khoảng 2 tr tiền thuốc bổ mà chưa chắc đã có cải thiện về cân nặng đâu các mẹ ạ!). Tài liệu thì em không có, chỉ có mọt số kinh nghiệm thôi, xin chia sẻ với các mẹ như sau:
    1. Thời điểm tốt nhất cho con ăn dặm 5 tháng 29 ngày ( với những mẹ nào có điều kiện cho con bú đến 6 tháng là tốt nhất, còn vì 1 số lí do khác như mẹ phải đi làm, bé chán ăn sữa, ... Thì thới điểm sớm nhất cho con y
    Tập ăn dặm là sau 4 tháng( vì kể từ lúc này , bé iu mới có men tiêu hóa tinh bột)
    2. Khi bắt đầu ăn dặm ở thời điểm 6 tháng, các mẹ nên cho các con ăn bột mặn ngay( nói mặn thôi nhưng các bác sĩ nói là hoàn toàn không có muối vì thận của trẻ dưới 1 tuổi còn chưa hoàn thiện) nói bột mặn vì đủ 4 nhóm thực phẩm: bột( gạo), thịt, rau xanh( chỉ ăn lá thôi các mẹ nhé) , dầu ăn hoặc mỡ ( gà hoặc lợn nhưng mình dùng mỡ gà nhiều hơn vì bác sĩ bảo mỡ gà tốt hơn mỡ lợn).
    Nhưng ăn cho con quen dần nên ăn theo nguyên tắc từ lỏng đến đặc, từ ít đến nhiều
    3. Theo kinh nghiệm bản thân thì mình cho con ăn cháo xay( vì mình đã từng hỏi thì bác sĩ bảo, cháo là tinh bột đã được thủy phân hoàn toàn ( được ninh nhừ đến 2-3 h liền, còn bột mình chỉ náu trên bếp tối đa là 20-25 ' , bột rất dễ không chín kĩ sẽ dẫn đến con bị phân sống, rối loạn tiêu hóa, kém ăn chậm lớn, mẹ thì không biết tại sao( đến khi đưa con di khám dinh dưỡng mới biết là mình quấy bột chưa chín kĩ, như vậy sẽ khổ thân con iu lắm! Không quá mất thời gian của các mẹ đâu, sáng dậy sớm 1 chút, các mẹ đặt nồi cháo là con ăn đựoc cả ngày rồi. Mỗi khi đến bữa, mẹ chỉ việc xay rau(chỉ ăn lá thôi) xay với 1 ít cháo cho dễ xay, đổ vào nồi. Tiếp tục xay cháo lẫn với miếng thịt nạc( miếng thịt này mình cho cho vào ninh với cháo từ đầu nên chín rồi( vì như vậy thịt sẽ chín kĩ, các mẹ đừng sợ thịt chỉ còn bã vì chất bổ đã ra nước hết ròi nhé, không phải như vậy đâu, vì chất bổ 1 phần ra nước lẫn vào cháo, phần còn lại vẫn còn nằm trong xác của miếng thịt, nếu mẹ nào chỉ cho con ăn nước thịt thôi là con bị thiếu chất đấy nha! Đổ cháo xay lẫn thịt vào nồi,đun hỗn hợp trên( cháo đã chín nhừ, thịt đã chín kĩ, rau đã xay nhuyễn) trreen bếp đến khi sôi hẳn rồi tắt bếp, không cần đun lâu sẽ mắt vitamin trong rau( không sợ rau chưa chín đâu các mẹ nhé! Vì rau đã đựoc xay nhỏ ra nên rất dễ chín. Tắt bếp rồi mới cho dầu ăn. Xong một bát bột ngon lành cho con rồi các mẹ ạ!
    Ngoài việc ninh miếng thịt cùng cháo như ở trên, các mẹ có thể xay cháo, xay rau như trên, nhưng thịt các mẹ có thể xay riêng, sau đó dủng cái rây lọc thịt cho thịt thật nhỏ ( vì con phải được ăn cả xác thịt mà) , cách nấu vẫn như trên.
    3. Theo các bác sĩ dinh dưỡng thì từ lúc bé ăn dặm có thể cho bé ăn được sữa chua ( tốt nhất là sữa chua làm từ sữa bột bé đang măm còn cách làm sữa chua mình đã post ở chủ đề mẹ nào hỏi con có ăn được sữa chua không ý, bạn nào cần thì đọc ở bên ấy hoặc mình sẽ send sau! )
    4. Không nên cho con ăn váng sữa ( trướckhi con được 1 tuổi) vì váng sữa quá nhiều chất, hệ tiêu hóa của con còn yếu nên chưa hấp thu được hết dưỡng chất nên sẽ bị đầy bụng
    5. Không cho con ăn cả phomai( trước khi được 1 tuổi) vì fomai có nhiều muối.
    6. Còn thực đơn cho con từ 6 tháng đến 3 tuổi thì xin khất các mẹ lần sau, để mình copy từ cuốn sách Hướng dẫn thực hành dinh dưỡng" mua ở viện dinh dưỡng cho các mẹ tham khảo.
    Mình có vài lời vậy thôi, chắc câc bạn cũng rất băn khoăn khi có con đến giai đoạn ăn dặm này, trước đây mình cũng thế, nhưng sau khi đi học 2 lần ở lớp học dinh dưỡng( vì học 2 chuyên đề khác nhau và cũng vì có nhiều băn khoăn thắc mắc muốn hỏi bác sĩ nên đi học đến 2 lần, kể ra cũng hơi hâm nhưng học xong mình thấy yên tâm hơn và cũng có tự tin để ứng phó với" kinh nghiệm nuôi con, cháu bảo thủ của cả mẹ chồng và mẹ mình". :)
    Chúc các con yêu luôn khỏe mạnh!

me_chichi thích bài này.
  8. me_chichi

me_chichi Bắt đầu tích cực

em phải chép lại ngay mới đc :)

9. Chomchombaby

Chomchombaby Thành viên tích cực

mình có mấy tài liệu ăn dặm kiểu Nhật tìm trên mạng, mẹ nào cần mình gửi cho mà tham khảo!

10. MebeCatCat

MebeCatCat Chuchu

Mẹ rùa con ơi cho mình xin tài liệu với nha. Mình đau đầu với con mình quá. Bé gần 6th rồi mà có 6,4kg à. Mình đút gì bé cũng nhè hoặc phun ra, bú sữa thì cũng ko khá lắm. Mình nản quá. Mà thấy đút bột mặn thì bé có vẻ chịu ăn hơn bột ngọt. Nhưng mới tập ăn thì ăn bột mặn luôn được ko mẹ nó???? Email của mình là anhthu050804@yahoo.com cám ơn mẹ rùa con nha

11. Bimbo'shop

Bimbo'shop Bimboshop-Ruốc cho cả nhà

Cám ơn bạn đã cho thông tin bổ ích nhé!

12. baochipbi

baochipbi Thành viên rất tích cực

cảm ơn các mẹ về những kinh nghiệm hữu ích ạ