Cho con ăn dặm thế nào là đúng cách? Để không ảnh hưởng đến hệ tiêu hóa yếu ớt của bé

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi mechuot2008, 24/11/2008.

1. mechuot2008

mechuot2008 Thành viên mới

Con bé nhà mình được 6 tháng tuổi 4 ngày rồi. Cách đây vài hôm mình có mua bột Hipp dạng hũ đã qua chế biến Rau chân vịt, khoai tây và sữa hũ nhỏ (4 tháng tuổi trở lên dùng). Mình đang phân vân không biết rau chân vịt là loại rau gì nghe lạ quá! Có mẹ nào đã từng cho con nhà ăn qua loại này mách mình với. Và loại nào của Hipp ăn ngon hả các mẹ? Và bé ăn bột mặn được chưa? Vì trước giờ từ lúc ăn dặm mình chỉ cho bé ăn bột ngọt không thôi. Với tuổi bé giờ ăn mấy cử trong 1 ngày thì được? Mẹ nào có kn về việc cho bé ăn dặm giúp mình với nhé!Cám ơn các mẹ trước.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mechuot2008
    Đang tải...

2. Rùa con

Rùa con http//www.eshopruacon.com

Bạn ở đâu vậy? Có ở SG không? nếu ở SG bạn đến trung tâm dinh dưỡng (Lê Văn Sỹ) buổi sáng họ có hướng dẫn các mẹ làm thức ăn dặm cho bé hay lắm.

Bé mình nay được 7 tháng rưỡi, mình cho ăn dặm từ cuối 6 tháng. Lúc đầu mình chưa nấu, chỉ cho ăn bột "ngọt" của Nestle, sau hai tuần bé ăn quen, mình cho bé ăn bột mặn của Nestle, thời gian khoảng 1 tháng đầu chỉ cho ăn 1 cữ, sau đó tăng dần 2 cữ, cữ sáng mặn khoảng 1 chén, cữ chiều ngọt khoảng 1/2 chén, khi rãnh mình nấu cho bé, theo bác sĩ dinh dưỡng thì cho đến khi bé được tròn 9 tháng mình chỉ cho bé ăn bột, từ tháng thứ 10 thì mới bắt đầu cho bé ăn cháo. Công thức nấu thì đều như nhau: 2 (3) muỗng cah gạt bột gạo, 2 muỗng canh gạt đạm (nếu là thịt cá thì nên băm nhuyễn, không dùng máy xay), 2 muỗng anh gạt rau củ nghiền hoặc băm nhuyễn và từ 1-2 muỗng dầu tinh luyện (dầu olive thì tốt), hoàn toàn không nêm nếm thứ gì. Ngoài ra thì cũng cho bé uống nước cam (cam sành) hoặc nho (loại không hột) hoặc đủ đủ nghiền hoặc chuối cau cạo nhuyễn, 7 tháng cho ăn ít yaout cũng được, mình thấy bé cũng thích lắm :)

3. Tepmui

Tepmui Thành viên sắp chính thức

Cám ơn mẹ Rùa Con rất nhiều nha vì minh cũng đang tìm thông tin về ăn dặm của bé Tépmũi nhà mình nhưng chưa ưng ý lắm giờ thấy ý của Mẹ rất hợp với ý của mình nhưng cho ăn bột công nghiệp suốt 3 tháng vậy có ổn không mình sợ không đủ ding dưỡng và cũng không tốt cho thói wen ăn uống sau nấy nữa. Mình ở Tiền Giang nên không có điều kiện tìm hiểu Mẹ cho mình biết ý kiến nhé

mechuot2008 thích bài này.
  4. Rùa con

mẹ Tépmũi ở Tiền giang mà ở đâu vậy? Mình hiện sống ở SG nhưng gia đình mình ở Mỹ tho đấy. Vì mình phải đi làm không có ai nấu ăn nên phải cho bé ăn bột công nghiệp, chỉ nấu ăn cho bé vào những ngày nghỉ thôi, nếu bạn có thời gian thì dĩ nhiên tự nấu ăn cho bé sẽ tốt hơn. Tuy nhiên, theo mình biết thì thời gian đầu cho bé ăn dặm chỉ là tập cho bé làm quen với thức ăn thôi, còn thức ăn chủ yếu vẫn là sữa. Bạn có email không cho mình, mình sẽ email cho bạn vài tài liệu liên quan đến ăn dặm của trung tâm dinh dưỡng.

goixop, Tepmuimechuot2008 thích.
  5. mechuot2008

mechuot2008 Thành viên mới

Mình ở Xì gòn me rua con ah nhưng mình không co time đi dự may lớp đó hay me ruacon forward luon cho minh qua mail nhe. mydream0707@yahoo.com. Cam ơn bạn nhiều nhe thông tin bổ ích cho những mẹ đang cho bé măm dặm đây!

6. Tepmui

Tepmui Thành viên sắp chính thức

Chào mẹ Ruacon, vì sự cố nên bây giờ mới trả lời Mẹ. Thế là tụi mình là đồng hương cùng tỉnh rồi nhưng mình ở và đi làm ở Mỹ Thuận lận. xa nhau lắm. mình cũng bận rộn lắm đi làm từ khi Tépmui mới 3 tháng thôi nhưng minh may mắm có bà nội bé chu đáo lắm nhưng bà lại theo kinh nghiệm nên mình cũng lo lo. Rất cám ơn mẹ rùa con nhé, địa chỉ mail cua mình vanria2@yahoo.com. Chúc một ngày vui vẻ nha!!!!!!!

7. Mẹ Hiểu Minh

Mẹ Hiểu Minh Mẹ 3 zai

8. Mẹ Sóc Nâu

Mẹ Sóc Nâu Thành viên chính thức

Cho Mẹ Sóc Nâu gia nhập hội của các mẹ với nhé, thấy vui và xôm tụ quá hà, hehe.
    - Mechuot2008, rau chân vịt, hay rau Spinach là rau (cải) bó xôi đó bạn. Bạn đừng tập cho con ăn thức ăn của Hipp như vậy nhé. Bạn biết tại sao không? Hồi đó mình cũng cho Sóc ăn như vậy đó, của Heizn nữa, nhưng vị họ làm ngon lắm nên Sóc khoái, tới khi cho ăn bột của Nestle hay những bột khác thì không chịu ăn, mà cho ăn lại loại thức ăn kia thì "cháp" lia lịa, hìhì. Mà loại thức ăn đấy thì đắt mới chết chứ, hình như là hơn 20ngàn/hũ phải không? Bé ăn thì tốt, ngon nhưng ba mẹ thì hơi bị "viêm túi" đấy, ặc ặc...
    - Mẹ Rùa con chu đáo quá đi, thảo nào nhìn Rùa con yêu nhỉ.

Sửa lần cuối: 5/12/2008
  9. HuyTruc

HuyTruc Thành viên tập sự

Chào MeChuot2008 bé nhà mình cũng bằng tháng bé nhà bạn và mình cũng đang bắt đầu cho ăn dặm. Ban đầu mình cho ăn bột của nestle (bột luá mì sữa, trái cây) nhưng mấy hôm nay mình lại cho ăn thêm bột của vinamilk (thịt heo cà rốt). Hiện nay mình mới chỉ cho bé ăn hai bữa thôi (trưa ăn của nestle và tối ăn của vinamilk). Bé nhà mình thích ăn hơn là uống sữa. Bạn thử tham khảo xem nhé

10. Mẹ Jerry_tl2008

Mẹ Jerry_tl2008 Thành viên rất tích cực

11. mebeminh08

mebeminh08 Thành viên chính thức

12. Rùa con

Cám ơn mẹ Sóc nâu nhé. Cho bé ăn Netsle hay Vinamilk hoài sợ bé ngán, mình thấy có loại của Heizn cũng định mua thêm cho bé ăn, mà khi xem thành phần của nó thấy có "gia vị", không biết là gia vị gì, cho bé ăn có tốt không đây.

13. chamebeTY

chamebeTY Banned

Mẹ Rùa con ơi cho em xin tài liệu liên quan đến ăn dặm của trung tâm dinh dưỡng nha.

địa chỉ email của em: uglygrape81@yahoo.com
    hoặc: thanhlich103@yahoo.com

Mình có cần đăng kí trước khi tham dự các lớp ở TT Dinh Dưỡng không chị?
    Em không có thời gian để đi nhưng hỏi trước để khi nào sắp xếp được sẽ khăn gói đi học để về nấu ăn cho nhóc con.

Cám ơn chị nhiều nha.

14. Rùa con

Mình đã email rồi.
    Không cần phải đăng ký trước đâu, ở TTDD họ dạy buổi sáng mỗi ngày, bắt đầu từ 9g,10g,11g mẹ nó thấy giờ nào thuận tiện thì cứ đóng tiền vào học. Chúc bé ăn dặm giỏi nhá :)

15. Bibi Hoai Anh

Bibi Hoai Anh Thành viên rất tích cực

Mẹ Rùa con ơi, chị cho em xin một bản với nhé. Hòm thư của em là: thuhoai_84@yahoo.com

Cảm ơn chị nhiều nhiều.

16. cun'con

cun'con Thành viên chính thức

Mình cũng bắt đầu cho con ăn từ bột ngũ cốc của Nestle rồi dần dần chuyển sang bột mặn. Lúc đầu thì ăn loãng và ít bữa sau đó quấy đặc dần lên và ăn nhiều bữa hơn. Bây giờ thì cho con ăn bột mặn hoàn toàn. Mình cho con ăn nhạt và không dùng mì chính hay hạt nêm. Khi con đã quen ăn bột ngọt thì có thể thêm dần bột mặn vào cữ ăn của con. Mẹ Rùa con ơi! Mẹ vui lòng gửi cho mình xin tài liệu về ăn dặm của con qua mail này nhé: vanloveyou@gmail.com

17. saobang08

saobang08 Thành viên sắp chính thức

18. Rùa con

Mình đã email cho các mẹ rồi nhá. Rùa con hôm nay gần 1 tuổi rồi, vẫn còn ăn cháo, nhưng mà ăn cháo hoài bé có vẻ ngán rồi, cả ngày chỉ ăn 1 chén là nhiều nhất, còn lại toàn uống sữa, có khi hơn cả lít 1 ngày, mình bắt đầu chuyển qua cho ăn thêm soup cua hay nui..cô nàng thích soup cua lắm, có điều không lẽ cho ăn hoài sao, mẹ bắt đầu lo rồi đây :(

19. nguyenhanhcpt

nguyenhanhcpt Thành viên sắp chính thức

20. me chipbong

me chipbong Thành viên tập sự

Me rùa con ơi, mình mời gia nhập diễn đàn nên mới đọc được bài của các mẹ viết. Con mình được gần 5 tháng và mình đang cho cháu ăn dặm rồi. Mẹ rùa con có thể gửi cho mình những tài liệu vè cách cho ăn dặm mà bạn có không? cám ơn bạn nhiều. địa chỉ email của mình là haianhhp82@yahoo.com