Bài hát tặng mẹ nhân ngày 8 tháng 3

Thảo luận trong 'Thư giãn, giải trí' bởi MeLuti, 7/3/2006.

1. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Mẹ đã cho mình cuộc sống. Mẹ mang thai mình trong những ngày chiến tranh ác liệt, Mẹ phải đi làm đêm để tránh bom đạn. Ngày mình ba tháng, Mẹ đã phải bỏ việc ở nhà nuôi mình vì không có Mẹ thì mình không ngủ, chỉ khóc. Mẹ đã cùng cha nuôi mình lớn lên trong những năm tháng gian nan. Mẹ đã cùng với Cha chăm sóc mình, giúp mình, kéo mình ra khỏi nỗi buồn bệnh tật để sống khoẻ mạnh. Mẹ mong mình thành bác sĩ từ khi mới sinh ra mình. Mẹ đã truyền cho mình tình thương và tấm lòng nhân hậu trong cuộc sống. Mẹ đã dạy mình biết yêu, biết sống cho người mình yêu, biết hy sinh và biết chăm lo gia đình để bây giờ mình có cuộc sống hạnh phúc bên cạnh chồng con. Mẹ đã cho mình nhiều thứ quá.

Vậy mà hồi nhỏ có những lúc mình cũng hư để Mẹ phải phiền lòng. Rồi vừa lớn lên một cái là mình đi học xa, Mẹ giã từng hộp vừng, hộp ruốc cho mình ăn để có sức học, có món gì ngon cũng dành đợi mình về .

Ngày lấy chồng, mình ngập ngừng chưa muốn bước ra, nhớ lời Mẹ dặn từ đêm trước "lúc bước ra cửa con không được quay mặt lại nhé", thế là ra, chả dám quay mặt lại vì sợ Mẹ buồn. Rồi lại theo chồng đi xa hơn, Mẹ an ủi : "thuyền theo lái, gái theo chồng, làm sao ở bên Mẹ mãi được". Có lúc nào trở về với Mẹ thì Mẹ lại chăm lo cho mình như là mình đang còn rất bé. Mẹ nói chị dâu làm món này món nọ cho mình ăn. Mẹ ôm thằng cu của mình để cho mình ngủ. Mẹ thương đứa con gái ở xa. Mẹ chiều con rể...Mẹ ơi!!!

Vẫn biết rằng công ơn của Cha Mẹ chẳng thể nào kể xiết được, nhưng ngày này mình vẫn muốn viết tặng Mẹ một cái gì đó....

Mình biết mình chẳng làm được gì giúp Bố Mẹ, chỉ biết sống sao để Bố Mẹ vui lòng.

Ôi, Mẹ ơi, con nhớ Mẹ quá đi. ước gì con nhắm mắt lại, mở mắt ra là thấy Mẹ ở bên.

Mẹ ơi, nhân ngày mùng tám tháng 3...

http://nhacso.net/Music/Song/Tru-Tinh/2006/02/05F603A9/

Sáng tác: Y Vân
    Thể hiện: Thu Hiền

Lòng Mẹ bao la như biển Thái Bình rạt rào,
    Tình Mẹ tha thiết như giòng suối hiền ngọt ngào,
    Lời Mẹ êm ái như đồng lúa chiều rì rào.
    Tiếng ru bên thềm trăng tà soi bóng Mẹ yêu.

Lòng Mẹ thương con như vầng trăng tròn mùa thu.
    Tình Mẹ yêu mến như làn gió đùa mặt hồ.
    Lời ru man mác êm như sáo diều dật dờ.
    Nắng mưa sớm chiều vui cùng tiếng hát trẻ thơ.

Thương con thao thức bao đêm trường,
    Con đà yên giấc Mẹ hiền vui sướng biết bao.
    Thương con khuya sớm bao tháng ngày.
    Lặn lội gieo neo nuôi con tới ngày lớn khôn.

Dù cho mưa gió không quản thân gầy Mẹ hiền.
    Một sương hai nắng cho bạc mái đầu buồn phiền.
    Ngày đêm sớm tối vui cùng con nhỏ một niềm.
    Tiếng ru êm đềm mẹ hiền năm tháng triền miên.

II.
    Lòng Mẹ chan chứa trên bao xóm làng gần xa.
    Tình Mẹ dâng tới trăng ngàn đứng lặng để nghe,
    Lời ru xao xuyến núi đồi suối rừng rặng tre.
    Sóng ven Thái Bình im lìm khi tiếng Mẹ ru.

Một lòng nuôi nấng vỗ về những ngày còn thơ.
    Một tình thương mến êm như tiếng đàn lời ca.
    Mẹ hiền sớm tối khuyên nhủ bao lời mặn mà.
    Khắc ghi bên lòng con trẻ muôn bước đường xa.

Thương con Mẹ hát câu êm đềm,
    Ru lòng thơ ấu quản gì khi thức trắng đêm.
    Bao năm nước mắt như suối nguồn.
    Chảy vào tim con mái tóc trót đành đẫm sương.

Dù ai xa vắng trên đường sớm chiều về đâu.
    Dù khi mưa gió tháng ngày trong đời bể dâu.
    Dù cho phai nắng nhưng lòng thương chẳng lạt mầu.
    Vẫn mong quay về vui vầy dưới bóng mẹ yêu

Xem thêm các chủ đề tạo bởi MeLuti
    Đang tải...

2. minh_nguyet1965

minh_nguyet1965 Bắt đầu nổi tiếng

Nghe bài nhạc của Mẹ Luti mà nhớ mẹ quá chừng ,cám ơn mẹ Luti nhé ,thế đã nhận quà gì từ anh xã thân yêu chưa? :lol:

3. mebesuxipo

mebesuxipo Thành viên chính thức

Mẹ Luti ơi, tự nhiên đọc những dòng tâm sự của mẹ Luti mà muốn khóc. Em thì có mẹ ở gần, trong lòng thương mẹ vô cùng nhưng hàng ngày trong cuộc sống lại chẳng biết làm cho mẹ mình vui, đôi khi lại còn làm mẹ buồn phiền vì cái tính bướng bỉnh, hay cãi của mình. Ngày mới lấy chồng, đêm nào em cũng khóc vì thương mẹ, nghĩ rằng mình đi lấy chồng bỏ mẹ một mình. Thế rồi đến lúc có con thì suốt ngày bận bịu lo lắng cho con nên nhiều khi mẹ ốm cũng chỉ qua thăm một chút rồi lại tất tả lao về lo cho con. Nghĩ lại thấy mình sao mà bất hiếu quá! :cry:

4. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

@ Chị Nguyệt,

Lần nào em nghe bài hát này em cũng chảy nứoc mắt đấy.
    Hihi, em nhận được quà rồi ạ, món quà mà em thích nhất ấy ạ :lol: :lol: . Đây cũng là nhờ có Luti nhắc nhở ba cháu đấy ạ nếu không thì chắc anh nhà em cũng quên như mọi năm thôi :lol:

@ Mebesusipo,

Hồi nhỏ mình ốm đau bệnh tật, làm khổ Bố Mẹ mình vô cùng, nuôi đựoc mình lớn Bố Mẹ phải mất bao nhiêu công lao, vì vậy mình ít dám làm Bố Mẹ buồn, làm gì cũng nghĩ đến Bố Mẹ. Bây giờ có chồng có cọn, đúng là nhiều lúc lo cho chồng con nhiều hơn cho Bố Mẹ, bất hiều thật nhưng biết làm sao.

5. MomMi

MomMi Chia sẻ nếu cần sẻ chia

ôi, hôm nay em mới đọc những dòng này của chị. Đúng là đọc đến đâu em chảy nước mắt đến đấy. Ngồi nghĩ lại em thấy mình cũng chưa làm được gì cho mẹ mà đã vội lấy chồng, để rồi có con lại làm phiền mẹ. Thương con bao nhiêu , lo lắng cho con bao nhiêu lúc ốm đau, bệnh tật lại nghĩ đến ngày xưa mẹ vất vả vì mình thế nào. Mẹ chẳng cần gì cho bản thân, suốt đời chỉ lo cho con, cho cháu. Không biết đến bao giờ mới đền đáp hết được đây.

6. MomMi

MomMi Chia sẻ nếu cần sẻ chia

ôi, hôm nay em mới đọc những dòng này của chị. Đúng là đọc đến đâu em chảy nước mắt đến đấy. Ngồi nghĩ lại em thấy mình cũng chưa làm được gì cho mẹ mà đã vội lấy chồng, để rồi có con lại làm phiền mẹ. Thương con bao nhiêu , lo lắng cho con bao nhiêu lúc ốm đau, bệnh tật lại nghĩ đến ngày xưa mẹ vất vả vì mình thế nào. Mẹ chẳng cần gì cho bản thân, suốt đời chỉ lo cho con, cho cháu. Không biết đến bao giờ mới đền đáp hết được đây.

7. Mẹ Xíu

Mẹ Xíu Thành viên tích cực

Cái này các cụ thường hay nói: Đúng là nợ đồng lần. Hic, hic :cry: :cry:

8. htvh

htvh Thành viên tích cực

Gửi mẹ kính yêu!

Em bắt đền chị Cả làm em khóc ở CQ rồi. Nhớ mẹ quá đi thôi chị ơi. Em cũng lấy chồng xa nhà, xa Mẹ, lâu lâu mới về thăm Mẹ được một lần, thương đứt ruột và thấy mình có lỗi quá, chưa làm được điều gì cho Mẹ cả.
    Ngày em xa Mẹ theo chồng, Mẹ đã khóc trước bao nhiêu người, em cũng khóc...
    Một ngày nào đó không còn Mẹ trên đời này thì em sẽ ra sao? Em sợ.
    "Mẹ già như chuối chín cây. Gió lay Mẹ rụng con phải mồ côi..."

Ôi Mẹ ơi, Con mong Mẹ mãi được vui vẻ và khỏe mạnh nhé Mẹ yêu của con!

9. Mẹ Zĩn

Mẹ Zĩn Đủ quyền lập Họ

Vâng! Người mẹ Việt Nam là thế.

Chúng ta đã và sẽ làm mẹ mà các chị. Hãy thương con như mẹ thương mình.