Mẹ ơi, đừng trừng phạt con nữa!

Thảo luận trong 'Nhật ký con yêu' bởi chodochoivn, 21/4/2011.

1. chodochoivn

chodochoivn Thành viên tập sự

Cu Bim thấy mẹ phán “úp mặt vào tường” sau khi bị tét một trận vào mông thì xanh mét mặt, nín bặt lầm lũi đi vào góc tường đứng không nhúc nhích.

Cu Bim sau khi vào nhà vệ sinh chợt phát hiện ra trò chơi bể bơi và té nước rất vui nên cậu bé rón rén đưa tay mở hết công suất của vòi nước, lấy cái khăn mặt nhét vào bịt kín miệng ống cống, nước xối xả cứ thế dâng dần lên và cậu bé bắt đầu bùng bơi trong cái “bể” tự tạo của mình một cách khoái chí.

Đang rất hào hứng vùng vẫy, chị Mai mẹ cu Bim bước vào, thấy nền nhà vệ sinh nước lênh láng, chan hòa thì đỏ lựng mặt, dậm chân, bực mình quát lớn: “Trời ơi! Không còn trò gì để nghịch nữa phải không? Này thì nghịch này, nghịch này…” vừa quát mắng con, chị vừa lấy tay, nện lấy nện để vào mông thằng bé khiến cu Bim khóc ré lên. Cơn khóc của cu Bim dường như khiến chị càng nóng nảy hơn: “Đã bảo bao nhiêu lần rồi vẫn không chừa. Vào nhà, lại chỗ cũ, úp ngay mặt vào tường cho mẹ”. Cu Bim thấy mẹ phán vậy thì xanh lét mặt, nín bặt lầm lũi đi vào góc tường đứng không nhúc nhích.
    Hóa ra để trừng phạt mỗi lần con nghịch ngợm, chị Mai bắt cu Bim phải đứng úp mặt vào tường khoảng hai tiếng đồng hồ sau khi đã được ăn vài cái tét vào mông. Tuy nhiên với bản tính trẻ con, mải chơi và chóng quên, vừa mới phạt được lúc trước, lúc sau cu Bim lại đã vi phạm “luật” của mẹ, thế là cu Bim lại lũn cũn khóc khóc mếu mếu, chạy đến làm bạn với bức tường thêm lần nữa.

Hay như bé Thảo, do lười ăn nên cứ đến mỗi bữa cơm, chị Linh đặt một cái roi bên cạnh, nếu bé bắt đầu lảng tránh ăn, lập tức cái roi sẽ vung lên cùng với khuôn mặt giận dữ của mẹ… Mỗi lần như vậy, bé Thảo dù có sắp nôn trớ ra ngoài vì lượng thức ăn mẹ đút cho chưa kịp nuốt vẫn cố há miệng để nuốt miếng cơm tiếp theo…

Mỗi khi con cái phạm lỗi, những người làm cha làm mẹ thường dùng các biện pháp bạo lực như đánh mắng thậm chí nhiếc móc nặng nề để trừng phạt trẻ. Điều này khiến cho trẻ không những không tiến bộ mà còn làm cho trẻ suy nghĩ tiêu cực và có ý chống đối lại với cha mẹ.

Việc cha mẹ thường xuyên áp dụng kiểu giáo dục “thương cho roi cho vọt” có thể lần một, lần hai sẽ khiến trẻ sợ nhưng dần dần nếu vẫn áp dụng cách thức đó để trừng phạt con, trẻ sẽ trở nên lì đòn và không sợ nữa.

Hơn thế, việc trừng phạt trẻ có thể dẫn tới tình trạng trẻ bị tổn thương trầm trọng cả thể xác lẫn tinh thần và điều đó chắc chắn là điều cha mẹ không hề mong muốn. Khi cha mẹ trừng phạt con trẻ bằng đòn roi đồng nghĩa với việc cha mẹ trừng phạt khi cha mẹ nổi giân và điều đó làm cho trẻ thấy rằng xung quanh con lúc nào cũng là đòn vọt và những lời mắng nhiếc, từ đó trẻ sẽ có cái nhìn bi quan với cuộc sống xung quanh, điều đó cũng có thể khiến trẻ rơi vào trạng thái trầm cảm, trầm uất.

Để dạy con cái cư xử tốt, và tránh phạm lỗi, cha mẹ hãy giúp con nhận thức vấn đề bằng việc phân tích, chỉ ra cho trẻ thấy hành động của chúng là không đúng. Đừng tự mình đặt ra những nguyên tắc để trừng phạt trẻ mà cha mẹ hãy cùng nhau thỏa thuận với con những nguyên tắc trong quá trình dạy dỗ để có hiệu quả nhất, hãy dạy con đưa ra được những lựa chọn cho hành động đúng, tích cực, hãy nỗ lực duy trì mối quan hệ gần gũi với con. Có như vậy thì trẻ mới sống khỏe mạnh và phát triển một cách toàn diện, biết quan tâm để ý tới suy nghĩ của người khác.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi chodochoivn
    Đang tải...

2. momo

momo Thành viên Hội Rắn

Ðề: Mẹ ơi, đừng trừng phạt con nữa!

Trời ạ. Phạt úp mặt vào tường tận 2 tiếng đồng hồ??? Bà mẹ này ko hiểu nghĩ gì?? 2 - 3 phút thôi chứ sao bé chịu đc?

Annies_87samhh thích.
  3. Sale online

Sale online Thành viên tích cực

Bản thân các ông bố, bà mẹ nếu phải đứng 15-20 phút 1 chỗ là đã khó chịu lắm rồi, đằng này bắt con đứng những 2 tiếng đống hồ, đang dạy con hay là tra tấn con vậy??? không hiểu nổi........

samhh thích bài này.
  4. hoanglanauto

hoanglanauto Bắt đầu nổi tiếng

Em cũng chưa có con, nhưng tính hơi nóng. Phải tập kiềm chế dần dần thôi

samhh thích bài này.
  5. mimam

mimam Đủ quyền lập Họ

hic, 2 bà này dạy con choáng quá......................nó sẽ gây hậu quả như này thì chết Hơn thế, việc trừng phạt trẻ có thể dẫn tới tình trạng trẻ bị tổn thương trầm trọng cả thể xác lẫn tinh thần và điều đó chắc chắn là điều cha mẹ không hề mong muốn. Khi cha mẹ trừng phạt con trẻ bằng đòn roi đồng nghĩa với việc cha mẹ trừng phạt khi cha mẹ nổi giân và điều đó làm cho trẻ thấy rằng xung quanh con lúc nào cũng là đòn vọt và những lời mắng nhiếc, từ đó trẻ sẽ có cái nhìn bi quan với cuộc sống xung quanh, điều đó cũng có thể khiến trẻ rơi vào trạng thái trầm cảm, trầm uất.

samhh thích bài này.
  6. HẰNG NGA

HẰNG NGA Guest

Trẻ con đáng yêu bỏ xừ đi được :D thế mà các mẹ lỡ làm các bé sợ, hì hì, không biết sau này khi tức giận mình có thế không nhỉ.

7. lazymeo

lazymeo 019 99 00 99 00

Hình phạt úp mặt vào tường 2 tiếng đồng hồ đúng là quá thật mà sau lại thành phản tác dụng mất. Bé làm gì cũng sợ sệt bị phạt và dần trở nên nhút nhát mất.

8. chodochoivn

chodochoivn Thành viên tập sự

Đây cũng là một cách dạy trẻ, nhưng không nên trừng phạt con quá nặng, các bé dễ bị ảnh hưởng về sau này.

9. AtuFasHion

AtuFasHion Thành viên rất tích cực

Đọc xong tiêu đề mình đã rơm rớm nước mắt vì thương con. Con mình nó cũng nghịch, thỉnh thoảng mình cũng hay phạt bằng roi vọt, hình thức úp mặt vào tường mình cũng đã dùng nhưng chi áp dụng chưa đến 5 phút thôi. Nhiều lúc nghĩ mình trhấy có lỗi với con, nó còn trẻ đã biết gì đâu. Nhưng đôi khi vào những hoàn cảnh khác nhau mình lại ko kìm chế được. Mong rằng sau này mình đủ bình tĩnh để không phạt con nữa!

samhh thích bài này.
  10. nguyentoanh

nguyentoanh Banned

Nghĩ lại, nhiều khi mình cũng không đúng với con. Mình chỉ muốn con nên người. Thương con đến chảy nước mắt.

11. thenin

thenin Bắt đầu nổi tiếng

dậy con thế nào cho đúng ai cũng đau đầu. nhà tớ có 2 ku, lo lắng vấn đề này lắm. dậy sao cho nó hiểu, ngoan, có tài và có đức

12. mecun11

mecun11 Thành viên chính thức

Trẻ con đáng yêu bỏ xừ đi được thế mà các mẹ lỡ làm các bé sợ, hì hì, không biết sau này khi tức giận mình có thế không nhỉ.

13. summer1910

summer1910 Banned

Đúng là khi con hư, cha mẹ nên có hình phạt cho con,để con nhớ lâu mà không tái phạm nữa. Tuy vậy, hình phạt cũng nên phù hợp với sự phát triển độ tuổi của trẻ, tránh phạt quá nặng gây nên tâm lí sợ hãi, không tốt cho sự phát triển của trẻ

14. xanhchuoi

xanhchuoi Banned

đôi khi nóng nảy nên ba mẹ luôn xử sự ko hay với con cái, haizz, xem lại mình thôi

15. cunyeucuame87

cunyeucuame87 Thành viên chính thức

Con trẻ thì ngây thơ và mắc lỗi là chuyện đương nhiên. Nhưng trừng phạt như thế nào khi con mắc lỗi để bé nhận ra và sửa sai thì lại là vấn đề mà cha mẹ cần lưu tâm. Mình từ lúc mang thai cũng đã phải học cách kiềm chế cơn nóng giận của mình vì sợ ảnh hưởng đến bé, nên giờ cũng đỡ hơn nhiều rồi :D Không nên chiều con nhưng nghiêm khắc quá cũng chẳng phải cách hay

16. suongrongnd

suongrongnd Thành viên tập sự

Đúng là dạy con như thế nào là một vấn đề muôn thuở , nhưng mỗi người mỗi hoàn cảnh nên cũng k thể nói được là phải dạy con như thế nào , hồi em bé cũng chịu sự đòn doi của bố và cũng từng oán trách bme (nói các bác đừng cười ) và dù vẫn biết rằng bme chỉ muốn tốt cho con thôi, rút ra từ chính bản thân mình em muốn tham gia với các mẹ là tùy theo độ tuổi và sự hiểu biết của bé để đưa ra hình phạt nhưng điều quan trọng hơn là các mẹ cho các bé biết các mẹ vui và hạnh phúc biết nhường nào khi có bé và được nhìn bé lớn lên sau khi các bé thấy mình có lỗi , đừng tiết kiệm những lời nói yêu thương và những lời động viên khích lệ khi bé vô tình làm sai , hay đạt được một thành tích nào đó

17. nomsua_tb

nomsua_tb Mẹ Trí Tường :X

mình cũng thuộc tuýt người nóng nảy nhưng phạt con đến 2 tiếng đồng hồ thì chưa bao giờ cả,thi thoảng cũng đét đít 1 cái nhưng rồi lại thấy thương con quá . theo mình nghĩ cách dạy con hay nhất là phân tich cho con từ từ rồi dần dà bé sẽ ngấm thôi mà . trẻ con bây giờ thông minh lắm các bé tiếp thu nhanh nhũng gì sẩy ra xung quanh thế lên chúng ta ma day con theo cách tiêu cực thì các con của chúng ta cung sẽ như thế mất các mẹ ạ

18. huebds

huebds Bắt đầu tích cực

Mình cũng có 2 nhóc tì và cực kì hiếu động , nhưng ít khi mình đánh con lắm vì mỗi lần đánh con lại nghĩ đến lúc nịnh mãi con mới ăn được miếng cơm và lúc con ốm mình ko đành lòng làm vậy. Mình thấy mẹ nó phạt con như thế thì thương con lắm người lớn mình đứng 2 tiếng úp mặt vào tường còn ức chế kinh khủng huống gì trẻ con, hãy biết kiềm chế các mẹ nhé

19. Hipbobo

Hipbobo Thành viên chính thức

Hế này quả là không ổn! Dễ gây cho trẻ có thái độ không tốt khi lớn lên

20. Lazy80

Lazy80 Bắt đầu nổi tiếng

Dạo này ku tí nhà mình bướng bỉnh ra mặt, thường xuyên chống đối ý kiến của bố mẹ, chạy ra sân giữa lúc trời nắng, chạy chân đất vv..vv, mặc cho mình có khản cổ quát mắng hay nhẹ nhàng nịnh nọt. Nhiều lúc mình cảm thấy không có cách nào để làm cho con hiểu thế là sai. Bé mới 2.5t mà mình cũng biết đây là độ tuổi rất ngang bướng, thích thể hiện mình. Cũng có khi mình cáu quá và không kiềm chế nổi đã phát vào mông con thật đau, nhưng mình nghĩ đó không phải là cách hiệu quả.

Mình mới cho bé đi học mẫu giáo, hy vọng được sống trong môi trường tập thể, nề nếp, bé sẽ bớt cái tính bướng bỉnh kia đi.