Món ngon cho gia đình

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi Cun & Lu, 9/3/2006.

Tags:
  1. nhoc me

nhoc me Bắt đầu tích cực

Tks chị.

Em vẫn để nguyên cái Hoa tiêu này trong túi vì chưa biết nấu với cái gì, ngửi mùi thấy thơm thơm giống hạt tiêu nhà ta.
    Mẹ Xúc Xích sướng nhỉ, được cả em và chị đăng ký cho hoa tiêu :lol: :lol:

Đang tải...

2. Cun & Lu

Cun & Lu Thành viên kỳ cựu

:lol: Em chớ xay ra giống hạt tiêu nhà ta nhé - cay phết đấy .Em cứ cho nguyên hạt vào nấu thôi .Dùng hoa tiêu nấu lẩu thịt dê nồi đất cũng rất ngon đấy ..

3. mexucxich

mexucxich Thành viên rất tích cực

Hihihi, nhoc me ơi, ở hiền gặp lành mà, số tớ sướng thế đấy!!! Tớ vẫn hay theo dõi topic này, nhoc me nhiều món nhỉ, còn gì "tủ" thì share tiếp cho tớ còn copy nhé :lol: :lol:

4. Mẹ Xíu

Mẹ Xíu Thành viên tích cực

Hôm vừa rồi có 3 lạng tôm bóc nõn thế là bắt chước nhoc me làm món này nhưng chị không rán mà làm há cảo nấu mùa này cho thêm rau cải cúc dùng ăn sáng cuối tuần. Ngon tuyệt. :lol:

5. Me hitachi

Me hitachi Thành viên tích cực

Nhoc me và mẹ Xíu cho em hỏi nhà em ở Ngọc Khánh mua vỏ há cảo ở đâu gần ạ?

6. nhoc me

nhoc me Bắt đầu tích cực

@ Mẹ Hitachi, phải lên Lương Văn Can thôi, tớ biết mỗi ở Lương Văn Can và Kim Liên. Lương Văn Can tớ thử nghiệm với 2 hàng, một là đầu tiên theo đường xuôi chiều, vỏ há cảo nhà đấy mỏng, nhỏ, hợp với nấu, mà rõ ràng lúc mua tớ đã bảo là mua vỏ há cảo rán. Cơ mà rán ăn cũng được, mỗi tội bé bé xinh xinh. Rộng miệng như tớ, tỏm một cái là vào miệng lọt thỏm :lol: :lol: Nhà thứ hai, ngay trên đó, vỏ há cảo dầy hơn nhiều, to uỵch, lúc rán vỏ xù phồng, ăn hơi cứng. Mẹ Hitachi mua thử nhé.

@ Mẹ Xíu, hôm nào em cũng làm thử như chị xem. Bọn Trung Quốc, nó nấu canh há cảo tôm thịt đấy, nhưng vỏ của nó mềm mà dầy, ăn ngon hơn của mình. Nó đun nước sôi lên, thả há cảo đã cuộn thịt vào, đảo nhẹ cho khỏi dính xoong. Khi nào há cảo nổi lên hết là chín, rắc cuộng rau cần tây thái nhỏ vào.
    Trên khách sạn BMQ ở Nguyễn Thái Học, có cái nhà hàng của Đài loan, sủi cảo trên đó rất ngon, em toàn mua về luộc ăn sáng. Để hôm nào em qua mua sủi cảo, nhân hỏi xem có vỏ há cảo không, xin một ít :lol: :lol: :lol: rồi chia cho Mẹ Xíu thử.

architect thích bài này.
  7. metutu&bom

metutu&bom Bắt đầu tích cực

hihi nếu có chia cho chị với :oops: :oops:

8. nhoc me

nhoc me Bắt đầu tích cực

Yep chị!!! Em vừa nghe tin ông bạn người Malaysia định sang đây mở nhà hàng, ông này làm cả món ăn Trung Quốc nữa. :lol: :lol: :lol: Sắp nhờ vả ông ý mua hộ gia vị được rồi. Ông này nấu món mỳ bò kiểu Đài Loan ngon cực luôn. Kiếm được công thức em pot lên mọi người cùng thử.

9. Mẹ Xíu

Kim Liên có bán vỏ há cảo là chỗ nào hả nhoc me, nhà chị ở đó mà cũng không biết, hôm trước lên LVC mới mua được, vỏ há cảo có 2 loại, loại to để rán, loại nhỏ để nấu. Nghe em nói vỏ há cảo của TQ chắc ngon lắm nhỉ, nghe đã thèm rồi. Xin được thì nhớ gọi chị đấy:lol: . À mà nhocme hình như làm ở KS hay sao mà biết nhiều món ăn thế.

architect thích bài này.
  10. Me hitachi

Me hitachi Thành viên tích cực

Cám ơn nhoc me nhá, nhưng mà đi xa ngại nhờ :D . Cho tớ hỏi thêm vỏ mua về có để được lâu không :oops: ?. Cho tớ xin cái địa chỉ ở Kim Liên với .

11. nhoc me

nhoc me Bắt đầu tích cực

@ Mẹ Xíu, cái hàng bán vỏ bánh gối ở Kim Liên nằm giữa mấy cửa hàng bán đồ điện, đồ gia dụng ngay trên đường Lương Đình Của, gần chợ Kim Liên ấy. Nhưng vỏ há cảo nhà này dầy huỵch, dầy hơn cái nhà dầy ở LVC, rán ăn ròn rụm, nhưng hơi cứng. Theo em nên mua ở LVC hơn, vì trên đó nhiều người biết, họ cũng đắt hàng, mình không phải ăn vỏ bánh cũ, chua lắm. Có hôm nhìn tận mắt thấy người ta tái chế bằng cách cắt vụn vỏ bánh cũ, cho vào nghiền, rồi lại cán thành vỏ bánh :lol: :lol: :lol:
    @Mẹ Hitachi, nên dùng vỏ bánh trong 1 ngày thôi, vì để tủ lạnh, dù có bọc mấy lớp lá tươi đi chăng nữa, vỏ bánh cũng vẫn bị cứng và chua. Cái này là hay ăn thì lăn vào bếp, làm nhiều quá đâm ra thạo :wink:

architect thích bài này.
  12. Cun & Lu

Cun & Lu Thành viên kỳ cựu

:lol: :lol: Mình cũng thấy mẹ Nhóc Me khéo tay quá cơ ..Mình chỉ chăm chăm học lỏm cái gì thích nên cũng chỉ có vài món tủ đủ để thỉnh thoảng dọa chồng tý ti :lol:

13. nhoc me

nhoc me Bắt đầu tích cực

@ Cun&Lu: Úi giời, em chẳng khéo tay đâu, đấy là hay ăn thì lăn vào bếp thôi. Sở trường của em là mấy món Tàu và Ý (vì dễ xin được gia vị :lol: :lol: ) Có lần em còn phải gọi điện về hỏi mẹ, làm thịt gà rang thế nào :lol: :lol: vì chả mấy khi nấu món ăn truyền thống cả => mẹ chồng chê đoảng.
    @ Mẹtutu, Mẹ Xíu: Cái nhà hàng trên VMQ bị đuổi đi rồi, không mua được sủi cảo với vỏ há cảo nữa :cry: :cry: , để em lùng xem "chúng" thuê ở đâu, nhắc đến sủi cảo lại xèm. Sủi cảo luộc lên, khi chín vớt ra, nước luộc oánh một quả trứng vào, nêm tí muối, rắc hành hoa hoặc hẹ lên, măm măm, xong bữa sáng :lol: :lol:

architect thích bài này.
  14. Adam & Eve

Adam & Eve Thành viên tích cực

Món này em cũng thích, hay làm theo kiểu người Nhật thích ăn.
    - Thịt lợn băm nhuyễn khoảng 2 hoặc 3 lạng
    - Tôm băm nhuyễn khoảng 1 lạng
    - Hẹ thái nhỏ
    - Lá bắp cải (chọn lá non) cho qua lò vi sóng 1 tí cho mềm (hoặc nếu không thì bỏ phần sống lá đi) thái nhỏ
    - Ước lượng nêm một chút nước tương + một chút gia vị + một chút dầu vừng + một chút tiêu xay

Trộn đều rồi gói vào vỏ há cảo.
    - Cho một chút dầu ăn vào chảo chống dính có nắp vung, láng đều
    - Xếp há cảo vào chảo. Đậy vung, đun lửa vừa khoảng 1 phút
    - Cho khoảng 30-50cc nước (tùy vào lượng há cảo trong chảo), rồi lại đậy vung, đun tiếp cho đến khi cạn nước. Tiếp tục đun cho đến khi lật thử một miếng há cảo thấy vàng rộm là được.

Pha nước chấm: một chút tỏi giã dập + nước tương + một chút dấm (nếu thích) + một chút nước cay.

Tặng các mẹ thích nấu ăn trang web này em thấy cũng hay
    http://amthucvietnam.com/

architect thích bài này.
  15. nhoc me

nhoc me Bắt đầu tích cực

@ Mẹ Xíu, mẹ Tu tu

Em kiếm được vỏ há cảo rồi đây :lol: :lol: . Ưu tiên mẹ Tu tu con nhỏ, khoảng 6h chiều em sẽ mang qua nhà cho chị, còn Mẹ Xíu, nhà em ở Vương Thừa Vũ, chị qua nhà em lấy nhé, hay là em mang qua cho chị? Nếu không ai đăng ký thử há cảo, mẹ Xíu và mẹ Tu tu chắc cũng nấu được 2 ~ 3 bữa, đừng nấu nhiều, ăn ngán đấy ạ.
    Há cảo bọc thịt xay nhuyễn, nước sôi, thả há cảo vào, nêm muối, sôi bùng lên là phải hạ xuống ngay kẻo vỏ há cảo nát mất nhé. Vừa thả há cảo vào, vừa phải khuấy nhẹ chả có dính nồi.

architect thích bài này.
  16. Mẹ Xíu

Em mua vỏ há cảo ở đâu thế, xin một lần thôi còn lần sau còn biết chỗ mà mua chứ. Nhà em ở số mấy để chị qua nhà lấy, thế em ở nhà khoảng mấy giờ, thường thì chị sẽ qua lúc hết giờ làm nhé. À mà cho chị hỏi cái há cảo này mình có làm sẵn để dành ngăn đá được không?

Cám ơn nhiều nhiều nhé.

17. nhoc me

nhoc me Bắt đầu tích cực

@ Mẹ Xíu

Tốt nhất là làm sẵn, để ngăn đá, khi nào nấu thì bỏ ra là được, vỏ há cảo mua từ hôm thứ 7, không làm ngay sợ chua mất chị ạ. Lần này em đặc cách nhờ mua ở TQ, lần sau chắc em sẽ tự cán bột, tự thân vận động :lol: :lol: . Chị cứ mua sẵn thịt đi, khoảng 2 lạng là đủ ý mà, thịt nạc dăm sẽ không bị khô. Chị qua em khuyến mại cho chị ít sủi cảo em tự gói :lol: Khoảng 6h 30 ~ 7h em mới có nhà chị ạ, giờ đấy chị qua được không? Đ/c nhà em là: Số 82, ngõ 164, đường Vương Thừa Vũ, tìm nhà không được thì chị gọi số 0979751121 nhé.
    À, nếu nấu canh há cảo, khi nào nhắc xuống, chị thái cho tí cuộng cần tây vào => thơm lắm.

architect thích bài này.
  18. metutu&bom

metutu&bom Bắt đầu tích cực

cảm ơn Nhoc me nhé, nhiệt tình quá cơ, đã mất công mang tới lại còn hướng dẫn cách gói . Chị đã vo nhân xong hết và đã cất tủ đá, mai sẽ làm để thưởng thức (nhìn vỏ bánh đã thấy ngon, không giống như loại mua ở Lương Văn Can)

:lol: :lol: nếu có công thức bột thì post luôn nhé, theo chị biết thì bột với trứng và 1 chút muối thôi , chả biết có phải không?

architect thích bài này.
  19. Mẹ Xíu

Hôm qua được thưởng thức há cảo của Nhoc me, chị làm món canh ăn tối ngon lắm. Còn vỏ há cảo tối hôm đấy về làm ngay, chị làm 2 lạng thịt mà vẫn thừa gần 1 xếp, hôm qua lại mua thêm thịt về làm nốt, chắc phải ăn được 3-4 bữa. :lol:

20. bibé

bibé Bắt đầu tích cực

Chị Hoà ơi,
    ăn không hết share cho em với
    Hay em cũng bắt chước chị xin nhoc me nhị Chị cho em xin cái alo của nhoc me với a.