Món ngon cho gia đình

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi Cun & Lu, 9/3/2006.

Tags:
  1. bibé

bibé Bắt đầu tích cực

Chào cả nhà mình đã phải đến tận nhà bác Cun & Lu để học cách làm món này và cũng đã làm thử rồi ( đạt 99,999 % đấy ).

Magi = xì đầu = bằng nước tương ( phải ngâm thịt chân giò ngập trong nước tương nên bác ý bảo 200ml là phải rùi ( 1 chai đấy ạ)

Món này có thể để trong tủ lạnh ăn dần ( như kiểu đồ ăn nguội) nên ko lo bị hỏng đâu nhé. AX nhà mình thích chấm với tương ớt ( uống bia + rượu rất tuyệt)

Đang tải...

2. bibé

bibé Bắt đầu tích cực

Mẹ xíu ơi , công thức và nguyên liệu món này có vẻ dễ thực hiện nhỉ.
    Thịt ko cần ướp trong nước mắm mà luộc ngay với nước mắm hả chị

mẹ cháu đang tưởng tượng ra hương vị của món này đây. Chẹp chẹp ...

architect thích bài này.
  3. trungthu

trungthu Thành viên chính thức

Các mẹ nào có nhiều món ngon thì post lên đi để cho em xem với. Em dốt cái khoản nấu ăn này lắm cơ.

4. mebesuxipo

mebesuxipo Thành viên chính thức

Hana viết : Chị nghĩ là ở các hàng khô đều có. Hôm trước chị mua ở chợ cũ Hàm Nghi ấy. 5K/hộp.

Cảm ơn chị Hana, mai em sẽ thực hiện món này đãi cả nhà mới được ! :lol:

architect thích bài này.
  5. BiBo

BiBo Thành viên tích cực

k phải chị ui, hôm nay em đi hết chợ Bàn Cờ mà k có cuối cùng lại phải lọ mọ ra chợ Cũ hỏi đến hàng thứ 2 có liền :lol: Nhưng chưa làm chưa biết hậu quả thế nào :?

6. taomeo

taomeo Thành viên rất tích cực

Bibo ơi, tưởng mụ thực hiện quả lợn, bò ngâm dấm rùi mà, :roll: :?:
    nếu làm rùi thì báo cáo kết quả cái, tui cũng thích 3 cái đồ chua chua lắm, nem chua tui cung thích thấy thịt bò ngâm dấm, cái vị chua chua thèm quá :x

7. BiBo

BiBo Thành viên tích cực

Thịt bò làm rùi, anh xã ăn xong :lol: làm mẹ cháu :cry: Báo cáo hậu quả của chân giò Hàn guốc: loay hoay cả 1 buổi sáng, chiều mới ăn chồng phán 1 câu: Đồ của bọn Đại Hàn này k ngon, với cái chân giò ấy em hầm nó đã ngon rùi :cry: Còn mẹ cháu thì thấy cũng ngon, chắc tại mình làm nên phải tự khen :lol: Dưng mà mẹ cháu bị xỉn cafe với rượu, ăn xong ng cứ quay quay :lol: K bị nát bét, thịt rất giòn, ngon, ăn với dưa món hay kim chi rất tuyệt!
    Khổ thân tui lọ mọ làm mà anh xa k khoái, ổng chỉ thích cá kho của tui thôi!May là còn có món thích chứ k thì.....Biết tại sao k?Mẹ chồng tui nấu ăn cực ngon, bà đã học trường nữ công của Pháp nên các con gái nấu cũng ngon, nhưng k bằng mẹ, còn con giai ăn ngon quen rùi làm vợ cho dù đc mọi ng khen là nấu ăn ngon vẫn k làm vừa lòng chồng :cry: Anh xã tui biết vậy nên nói với tôi 1 câu thế này: Thôi ít nữa 2 thằng nó lớn em nấu ít ngon đi k thì đến khi lấy vợ nó lại giống anh :shock:

8. Mẹ Zĩn

Mẹ Zĩn Đủ quyền lập Họ

Nhà mẹ BiBo còn đỡ. Nhà em thì chồng nấu ăn ngon nên em làm gì cũng bị chê dở. Hic... mỗi khi nấu là thiếu tự tin lắm. Mà từ lúc em sinh đến giờ chả phải nấu nướng gì, toàn chồng nấu nên bây giờ ngại nấu ăn thế chứ. Có mẹ nào giống em không? Bao giờ về ở với mẹ chồng thì làm "dâu tây" mất... hì.

9. Cun & Lu

Cun & Lu Thành viên kỳ cựu

Món tiếp theo tuần này : ĐẬU PHỤ TỨ XUYÊN
    Các nhà hàng Trung Hoa ở Hà Nội chưa có nhà hàng nào nấu ra Tứ Xuyên cả mà chỉ đạt tới Tam Xuyên thôi. Túm lại là chưa vào đến đất Thục.
    Sau đây ,e hèm mình sẽ hy sinh công thức món đậu Tứ Xuyên chính hiệu con nai vàng ( Không biết sau vụ này mình có được diễn đàn ghi công không nhỉ )
    Nguyên liệu ( 4 người ăn )
    - Đậu phụ mơ : 10 bìa ( Các mẹ Trong Nam không có loại đậu này có thể mua đậu bìa to 5bìa )
    - Thịt nạc vai xay : 1 lạng
    - Hành hoa : 5 cây
    -Hành củ tím : 2 củ nhỏ
    - Tỏi : 4 củ
    - Tương Màpò đóng lọ thủy tinh của Lee Kumkee : mua 1 lọ nhưng chỉ cần dùng khoảng 3 thìa ăn cơm là đủ.
    - dấm đen : 1 thìa nhỏ
    - Magi : 1 thìa ăn cơm ( nếu ăn mặn thì cho 2 thìa )
    - Ớt tươi màu đỏ : 3 quả
    Cách làm :
    Tỏi ,hành đập dập ,băm nhỏ.
    Ớt đỏ bỏ hạt băm nhỏ
    Hành lá xắt nhuyễn ,nấm hương thái chỉ
    Đậu phụ cắt quân cờ vuông 2cm
    Cho ít dầu ăn vào chảo (ít vì trong tương cũng đã có dầu ) để lửa to ,phi hành tỏi thơm ,sau đó cho thịt xay vào đảo 1' cùng magi. Tiếp theo cho tương Màpò, nấm hương vào xào nhanh tay ,ngiêng chảo để lửa bùng cháy 1 chút trong lòng chảo sau đó cho đậu phụ ,dấm đen vào om nhỏ lửa khoảng 2' ( nhớ đảo đều cho ngấm ).Bắc ra cho hành lá, ớt bằm vào.
    Món này rất hợp ăn với cơm nóng vào mùa đông.Thực hiện nhanh, dễ làm.
    Lọ tương còn lại để dành cho món ăn tuần tới : CÀ TÍM LƯ HƯƠNG.

architectmebinsu thích.
  10. ngaminh

ngaminh Thành viên chính thức

Bác này nhiều món đặc sản quá nhưng dạo này đi buôn nhiều món thế này thì làm sao còn vào bếp phục vụ chồng món ngon đc chứ :lol:

11. jenny2005

jenny2005 Thành viên chính thức

Hôm qua em vừa mua đựoc chai dẫm bống có mẹ nào chỉ cho em cách nấu bún ốc có dẫm bỗng với. Càng tốt nếu có mẹ nào chỉ cho em các món ăn có liên quan đến dẫm bỗng. Xin cám ơn các mẹ trước nhé. Tặng cho mỗi mẹ một bài hát nè :rock: :-({|=

12. Chips

Chips Thành viên sắp chính thức

Nhìn các bác trên diễn đàn trổ tài mà em phát thèm.. cái khoản nữ công gia chánh thì em kém lắm.. cũng chịu khó học hỏi để thành tài nhưng hành trình phía trước còn gian nan quá! Nhìn công thức của Bác Hương thấy thì ngon nhưgn làm thì oải quá! công thức lằng nhằng em đọc xong thấy choáng! bác ơi có món nào đơn giản dễ làm mà lại ngon ko? (đòi hỏi cao quá! he hee)

13. Cun & Lu

To mẹ Jeany: Dấm bỗng có thể dùng trong rất nhiều món ăn ,VD: lẩu gà, bún riêu cua, canh chua cá , bò nhúng....
    To mẹ Chip: món đậu Tứ xuyên rất dễ làm ,còn nếu muốn món dân dã đơn giản thì hẹn tuần tới. Tuần này chị bận quá :lol: :lol: :lol:

me_tommy_no1architect thích.
  14. taomeo

taomeo Thành viên rất tích cực

Em chưa thấy, giấm đen bao giờ, thế không có giấm đen cho giấm thanh được không chị C&L ơi? nhà em toàn mẹ nấu gì thì ăn đó, bà đi chợ mà thành ra tích công thức vào đây đã, nay mai ra ở riêng thì a lê hấp đãi AX.

15. bekutkit

bekutkit Thành viên tích cực

nhà bác táo mèo cũng bon chen nhảy vào đây à???

16. jenny2005

Alo alo dấm bỗng nhà em nó thiu mất rồi kìa :cry:

17. janine

janine Thành viên rất tích cực

Tương Màpò là loại gì hả bác, mua ở đâu vậy bác

18. janine

janine Thành viên rất tích cực

Mình chỉ biết có bún riêu cua thôi chứ nấu canh ốc thì toàn nấu mẻ thui.

19. jenny2005

Các bác có món gì post lên cũng được. Mẻ hay dấm bỗng đều được mà. Hôm trước cầm mẻ lên rùi lại bỏ xuống lấy dấm bỗng. Tiếc quá. Vì lâu quá rồi nên không nhớ bún ốc dùng mẻ hay dẫm bỗng cả. Nhưng mà mẹ Janine biết nấu bún ốc thì cứ post đi. Cuối tuần này mẹ Jenny lại đi đến khu người Việt mua mẻ tiếp :wink:

20. Cun & Lu

Tương Màpò có thể mua ở chợ Âm phủ ( chợ 19/12) . Trên lọ ghi SPICY BEAN SOUSE. Và có hàng chữ nhỏ ghi MAPÒ SAUSE. Mấy chị bán hàng đọc Tiếng ANh không thạo nên gọi tắt MÀPÒ . Mà lưu ý cẩn thận không nhầm phải lọ tương CHILI BEAN SOUSE thì lại chuyển thành món khác thì hết hơi. Còn dấm đen ,ra chợ này cũng có. Nếu không có dấm đen thì dùng dấm đỏ bán trong siêu thị cũng ngon . Tuyệt đối không dùng dấm trắng vì vị gắt , mùi không thơm ( Dấm đỏ và dấm đen là dấm hoa quả ). Nếu không có dấm cũng không sao.

architect thích bài này.